ผู้เขียน หัวข้อ: Vw golf mk3 VR6 VS Honda civic coupe  (อ่าน 10916 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Vw golf mk3 VR6 VS Honda civic coupe
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 02:00:51 »
Vw golf mk3 vr6 น่าเล่นไหม จุกจิกรึเปล่า ช่อมแพงไหม

Vs

Civic coupe ปี00

อยากได้ไว้ขับเล่นสนุกๆ เป็น friday night car

ส่วนตัวอยากลอง vr6 มาก น่าจะขับดี แต่กลัวจุกจิก

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
Re: Vw golf mk3 VR6 VS Honda civic coupe
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 02:31:00 »
Vw golf mk3 vr6 น่าเล่นไหม จุกจิกรึเปล่า ช่อมแพงไหม

Vs

Civic coupe ปี00

อยากได้ไว้ขับเล่นสนุกๆ เป็น friday night car

ส่วนตัวอยากลอง vr6 มาก น่าจะขับดี แต่กลัวจุกจิก
จากที่ใช้ๆกันอยู่นะครับ Vr6 ไม่จุกจิกเรื่องทั่วๆไปเท่าไหร่ เพราะอะไหล่มีตามเชียงกงพอควร ซ่อมไม่แพง แต่ถ้าอะไหล่ขาดก็ต้องสั่งเองบ้างทางเนตซึ่งก็มีเป็นปรกติ แล้วก็หาช่างดีดีใว้ดูแลให้ได้ น่าเล่นรึเปล่า อยู่ที่ใจรักด้วยครับ เพราะซดมากรถติดบางทีมี สี่ห้าโลลิตรให้เห็น เกียร์ออโต้อืดตามระเบียบ แต่ถ้าเกียรธรรมดาซึ่งในไทยมีนับคันได้ ก็สนุกสนานเพราะเสียงเพราะ อัตราเร่งมาเร็วขึ้นโขครับ อาจจะต้องตุนอะไหล่บางส่วนใว้เช่นพวกคอยล์จุดระเบิด สำหรับรุ่นที่มีนะครับเพราะถ้ามีปัญหาจะเอาด่วน ของมีแต่ราคาเอาเรื่อง นอกนั้นก็อะไหล่พื้นฐานการทำงานเข้าใจง่าย ใช้ Volks ไปซักพักจะซ่อมรถเองเป็นครับ

ออฟไลน์ jigorosagita

• Newbie
  • *
Re: Vw golf mk3 VR6 VS Honda civic coupe
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 02:40:21 »
ขอตอบเฉพาะ VR6 ละกันนะครับ เพราะว่าใช้อยู่เหมือนกัน(เป็น weekend car) ของผมยกมาทั้งหัวตัดครับ หลักๆเลยต้องมีชุดสายไฟ พวกหน้าปัดเข็มไมล์ ต้องมีแพหลังติดมาด้วยนะครับ ต่อจากนั้นก็มีเเค่ดูเเลพวกระบบระบายความร้อนให้ดีๆ ถ้าเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำเมืองร้อนก็จบครับ

ส่วนตัวผมว่า ข้อเสียเป็นรถที่หนักหน้าอยู่เหมือนกัน เวลาเข้าโค้งเเรงๆ จะรู้สึก อันเดอร์หน่อยๆ (รถหน้าหนักมากๆ) และกินน้ำมันเอาเรืองเหมือนกัน ในเมืองรถติดๆ 5-6โลลิตร วิ่งทางไกลมี 12 โลลิตรคับ (เครื่อง 6สูบ 12วาล์ว)

ข้อดีคือ ถ้าทางตรงเเล้ว ถึงไหนถึงกันครับ ถ้าวิ่งเกิน80เเล้วรถจะเงียบเเละนิ่งกว่าตอนที่วิ่งช้าๆอยู่เยอะเหมือนกัน เผลอๆ กด 200ได้โดยไม่รู้ตัว เสียงเครื่องก็หวานๆตามเเบบฉบับ VR6 ครับ ส่วนอะไหล่บางชิ้นเบิกห้างถูกกว่า(เทียบกับฟอร์ด) ผมว่าถ้าเดินเซียงกงได้หาของไม่ได้ยากครับ มีทุกชิ้น ครับ ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:38:39 »
เคยอ่านในเวปอะไรซักอย่างจำไม่ได้ ได้ข้อมูลประมาณว่าเจ้า VR6 ตัวห้องเครื่องมันค่อนข้างเล็ก
เมื่อยัดเครื่องใหญ่ๆเข้าไป การระบายความร้อนมักจะเป็นปัญหาหลักของเจ้านี่
เค้าแนะว่าควรจะเปลี่ยนพัดลมเพื่อให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้นครับ

ปล.ถ้าให้ผมเลือกผมเลือก VW ครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:49:46 »
MK3 เล่น GTi ก็น่าสนใจไม่น้อยกว่า VR4 นะครับ ได้เปรียบตรงความคล่องตัวและแฮนลิ่งดีกว่าครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:19:37 »
 VR6 ไม่ได้เป็นรถที่ขับสนุกขนาดนั้นครับ ถ้าเอาสนุกๆGTi เกียร์ธรรมดาน่าจะมันส์กว่านะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:22:11 »
 ;D แนะนำ CIVIC Coupe แล้วกันน่ะ ถ้าเป็นตัวปี 2000 จะต้องเป็นตัว MC แล้ว

และหลังจากนั้นจะมีตัว Type Racing เพิ่ม โดยมีสปอยเลอย์ หน้า หลัง และแบบยกสูงที่ฝากระโปรงหลัง ให้สังเกตุ

ครึ่งหน้า จนถึงประตู ใช้ ร่วมกับ CIVIC EK9 ได้หมด เพราะฉะนั้น คุณสามารถแปลงเป็น Type R ได้ ง่ายกว่า EK4 4d. ครับ

แต่ ช่วงที่นั่งด้านหลัง สามารถเข้าไปนั่งได้ สบายๆ มีพท.เท่าๆ กับ EK4 เลยครับ แต่เอาเบาะหลังของ EK9 มาใส่ไม่ได้

มีบางคนเอาเบาะหลังของ DC2 มาใส่ก็พอได้ครับ ช่วงล่างด้านหลังให้อิ่งกับ EK4 เพราะหลังมันหนักกว่า EK9

ส่วนอะไหล่พวก กระจกบานหลัง ทั้ง 3 บาน ถ้ามีปัญหาเปิก Honda Thailand ได้ ในราคาไม่แพง

การบำรุงรักษา เป็นปกติของ Honda ครับ อะไหล่เทียบ ใช้ได้ ทุกชนิด หาง่าย ราคาไม่แพง อะไหล่ตัวถังหาจากเชียงกงได้

มาพูดถึงการขับแลัวกันน่ะ รถCoupe จะมาเป็นเกียร์ออโต้ 4 Speed ทุกตัว ขับแบบเอาเท่ได้ สบายๆ กดเป็นมาเร็วมาก ขับสนุก

ช่วงล่างเดิมคงไม่มีแล้ว เปลี่ยนเอาตามใช้ชอบ โมได้ให้ดีกว่าเดิมได้สุดๆ ตามงบประมาณของคุณ

กินน้ำมันเท่าๆ กับ EK4 ครับ เครื่องเดิมสุดๆ ได้ 170 km/h ครับ ไม่เกินกว่านี้

สรุป รถเดิมๆ สวยอยู่แล้ว จะทำเป็น Type R ก็ง่าย ไม่แพง และจบกว่า EK4 ค่าบำรุงรักษา ถูก วัสดุดีกว่ากว่า ES FD อีก

;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 11:04:30 »
ถ้าแว้นซ์ในเมืองผมเชียร์ Honda เกียร์ M/T นะ
ถ้ามีเครื่อง B16B,ฺ B18C หรือ B18CR ติดมาด้วยก็เยี่ยมไปเลยครับ
civic coupe ผมว่าเป็นรถขนาดกำลังซิ่งเลย ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป
อัพเกรดPERFORMANCEได้ตามกำลังงบ

ถ้าหลุดจากนี้อีกตัวที่น่าสนก็ DC2
(แต่ราคาเกิน VR6 ไปเย..อะ)

ปล.ได้ยินว่า VR6 เีกียร์ M/T หายากมาก
ถ้าได้ VR6 M/T นี่แลกหมัดกันมันส์ติ๋งๆชัวร์ :o

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 12:08:42 »
MT VR6 หายากครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 13:38:56 »
มาเชียรซีวิคครับ

วางเครื่องใหม่ ทำช่วงล่าง ทำเบรค ครบๆ
ไม่เกินแสน วิ่งสบายๆ

ของเล่นเยอะ เครื่องมีให้เลือกวางหลากหลาย
ทำแล้วจบง่าย ไม่ค่อยเจอปัญหาตัวร้อน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 18:09:07 »
ถ้าชอบ Coupe แล้วกะวางเครื่องใหม่
ควรหารถที่ทำมาแล้ว จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 21:51:28 »
VW นี่ต้องระวังเรื่องหม้อน้ำมากๆนะครับ ถ้าหม้อน้ำไม่ใช่ของเมืองร้อน ก้ลองหาเปลี่ยนดูครับ