ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับคุณJimmy และทุกท่าน เกี่ยวกับการจองรถ honda city  (อ่าน 10918 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyzz

• Jr. Member
  • **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ขอความช่วยเหลือนะครับ
   คือผมได้จองรถ Honda city รุ่น v/at  สีขาว จองวันที่ 12 มกราคม 2555 (จองไว้ 2 คันครับของแฟน 1 คัน) ที่ศูนย์ ฮอนด้า ซัมมิท สาขา......(หลังไมค์ มีใบจองนะครับ)
นัดรับรถเดือนสิงหาคม 2555 (ผมรอได้ใช้รถพ่อครับ)ต่อมาเซลล์ไม่ติดต่อมาอีกเลย ผมได้ติดต่อกลับไปวันนี้เองเพราะรายละเอียดการจองยังส่งมาไม่ครบตามที่ตกลง แต่...
เซลล์กลับตอบมาว่า รถของผมทั้งสองคัน ไม่อยู่ใน 1,400 (หนึ่งพันสี่ร้อยคัน)ที่บริษัทจะได้โควต้าในปีนี้ ทำให้ผมจะไม้ได้สิทธิ์รถยนต์คันแรกทันปีนี้
เซซล์จึงเสนอว่า 1. ให้ถอนจองซะ   ไปจองที่อื่น ยี่ห้ออื่น (ยังยืนยันว่าจะเอาซิตี้ครับ ขับมาแล้วชอบมากที่สุดในทุกตัวเลือก)   
2. เอาแจ๊สมั๊ย (ผมไม่เอาแน่ๆๆ ไม่ชอบเป้นการส่วนตัว)
ครับ ผมจึงขอเรียนปรึกษานะครับ และมีข้อสงสัยดังนี้
          1. ผมควรถอนจองมั๊ยครับ หรือทำอย่างไรดีให้ทันสิทธิ์รถคันแรก
          2. เพื่อผมแนะนำให้ฟ้องเลยครับถ้าเราเสียสิทธิ์เพราะถือว่าหลอกเราว่าจะให้รถทันแต่กลับไม่ทันเค้าต้องชดเชยให้เรา
          3. ผมควรทำอย่างไร
          4. ผมมานั่งคำนวนเล่นๆๆ 1,400 คัน ผมจองมกราคม ไม่มีรถทัน เดือนธันว่าคม แสดงว่าปีนี้เค้าจะขายแค่ 1,400 คัน บริษัทรถเค้าอยู่ได้เหรอครับ ถ้าขายรถได้แค่นี้
แล้วคนที่จองหลังผมล่ะ  แล้วคนที่จองในงานรถคันแรกที่กำลังจัดอยู่ละครับ นี่มันบ้าไปแล้ว
          5. ผมยังไม่คุยกับผู้จัดกการนะครับ คุยแค่กับเซซล์
          6. เค้าเอารถผมไปให้คนอื่นก่อนรึเปล่าครับ

ปล. ผมไม่ได้มาก่อกวนสร้างกระแส หรือใส่ร้ายใคร ผมไม่ใช่เซซล์ต่างที่ต่างยี่ห้อมีงานประจำเป็นหลักแหล่งนะครับ แต่เดือดร้อนจริงๆๆไม่รู้จะทำอย่างไร พ่อก็ต้องใช้รถแล้ว  ส่วนคำแนะนำใดที่ออกสือไม่ได้หรือต้องการติอต่อผม หลังไมค์ (ผมมีหลักฐานเป็นใบจองครับ)
ที่  [email protected]

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ลองไปคุยกับศูนย์อื่น เซลล์คนอื่นก่อนดีกว่าครับ ไปคุยหลายๆที่นะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ porasit33

มันเป็นโควต้าแต่ละศูนย์ครับ ที่ต่างจังหวัดยังพอเหลือ ศูนย์ละคัน สองคัน
ที่ศูนย์บอกว่า มันเป็นโควต้าเฉพาะสำหรับรถคันแรก เพราะยังมีคนที่จองตกค้างอยู่เยอะครับ เลยมีแค่ 1,400 คัน

(ปล.ที่พิจิตร เหลือ 2 คันพิษณุโลกเต็มแล้วครับ ลองตรวจสอบอีกทีครับ)

ออฟไลน์ beerrl

ต้องลองเช็คหลายๆที่ครับ
แต่ที่เคยถามมาในกรุงเทพฯ จะได้คำตอบว่าไม่ทันคืนภาษีรถคันแรกครับ
แต่ก็มีบางที่บอกว่าจะได้รถประมาณ(คาดเอาเอง)เดือน 8 ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าจริงหรือไม่ เพราะหลายๆที่บอกอย่างเร็วเดือน11 ซึ่งจะทำเรื่องป้ายขาวจะไม่ทัน
ถ้าใครมีข้อมูลช่วย แชร์ กันด้วยนะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะเอา City ต้องทำใจกับโอกาสที่อาจจะเสียสิทธิ์ จากโครงการ รถคันแรกนะครับ

ถ้าคุณ ไม่แคร์เรื่องนั้น จะรอก็ได้ครับ แต่ผมเริ่มไม่อยากแนะนำให้คุณรอเท่าไหร่

นานไปครับ ถ้าจะรอ นี่ล่อเข้าไปเป็นปีเลยทีเดียว

ออฟไลน์ boymoreubon

• **
ขอความช่วยเหลือนะครับ
   คือผมได้จองรถ Honda city รุ่น v/at  สีขาว จองวันที่ 12 มกราคม 2555 (จองไว้ 2 คันครับของแฟน 1 คัน) ที่ศูนย์ ฮอนด้า ซัมมิท สาขา......(หลังไมค์ มีใบจองนะครับ)
นัดรับรถเดือนสิงหาคม 2555 (ผมรอได้ใช้รถพ่อครับ)ต่อมาเซลล์ไม่ติดต่อมาอีกเลย ผมได้ติดต่อกลับไปวันนี้เองเพราะรายละเอียดการจองยังส่งมาไม่ครบตามที่ตกลง แต่...
เซลล์กลับตอบมาว่า รถของผมทั้งสองคัน ไม่อยู่ใน 1,400 (หนึ่งพันสี่ร้อยคัน)ที่บริษัทจะได้โควต้าในปีนี้ ทำให้ผมจะไม้ได้สิทธิ์รถยนต์คันแรกทันปีนี้
เซซล์จึงเสนอว่า 1. ให้ถอนจองซะ   ไปจองที่อื่น ยี่ห้ออื่น (ยังยืนยันว่าจะเอาซิตี้ครับ ขับมาแล้วชอบมากที่สุดในทุกตัวเลือก)   
2. เอาแจ๊สมั๊ย (ผมไม่เอาแน่ๆๆ ไม่ชอบเป้นการส่วนตัว)
ครับ ผมจึงขอเรียนปรึกษานะครับ และมีข้อสงสัยดังนี้
          1. ผมควรถอนจองมั๊ยครับ หรือทำอย่างไรดีให้ทันสิทธิ์รถคันแรก
          2. เพื่อผมแนะนำให้ฟ้องเลยครับถ้าเราเสียสิทธิ์เพราะถือว่าหลอกเราว่าจะให้รถทันแต่กลับไม่ทันเค้าต้องชดเชยให้เรา
          3. ผมควรทำอย่างไร
          4. ผมมานั่งคำนวนเล่นๆๆ 1,400 คัน ผมจองมกราคม ไม่มีรถทัน เดือนธันว่าคม แสดงว่าปีนี้เค้าจะขายแค่ 1,400 คัน บริษัทรถเค้าอยู่ได้เหรอครับ ถ้าขายรถได้แค่นี้
แล้วคนที่จองหลังผมล่ะ  แล้วคนที่จองในงานรถคันแรกที่กำลังจัดอยู่ละครับ นี่มันบ้าไปแล้ว
          5. ผมยังไม่คุยกับผู้จัดกการนะครับ คุยแค่กับเซซล์
          6. เค้าเอารถผมไปให้คนอื่นก่อนรึเปล่าครับ

ปล. ผมไม่ได้มาก่อกวนสร้างกระแส หรือใส่ร้ายใคร ผมไม่ใช่เซซล์ต่างที่ต่างยี่ห้อมีงานประจำเป็นหลักแหล่งนะครับ แต่เดือดร้อนจริงๆๆไม่รู้จะทำอย่างไร พ่อก็ต้องใช้รถแล้ว  ส่วนคำแนะนำใดที่ออกสือไม่ได้หรือต้องการติอต่อผม หลังไมค์ (ผมมีหลักฐานเป็นใบจองครับ)
ที่  [email protected]

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

1.ถ้าเค้าบอกขนาดนั้นแล้ว อย่ารอเลยครับ เสียดายเว และเซลก้อแย่ด้วย ถ้าไม่ได้จริงๆก้อควรจะบอกก่อน จะให้จองทำไม
ถ้าจะเอาซิตี้ อย่าว่าแต่ได้สิทธิ์เลยครับ จะได้ขับปีนี้มั้ยยังไม่รู้เลย ยอดจองมันทับซ้อนกันอยู่ ดีลเลอร์แย่งโควต้ากัน ศูนย์ที่บ้านผมถ้าจองปีนี้ก้อได้ปีหน้า(คันแรกหมดสิทธิ์)
2.ฟ้องได้ครับ แต่คุณอยากได้รถ คุณฟ้องคุณก้ออาจจะไม่ได้รถนะ เอาเวลาไปเชคดูศูนย์ไหนยังเหลือบ้างก่อนดีมั้ย ซึ่งเดาได้ว่า ไม่มี (เปนผมๆฟ้อง)
3.ลองดูยี่ห้ออื่นดู ถ้าคุณไม่ได้ซื้อรถไว้เพื่อขาย ก้อเผื่อใจเลือกคันอื่นไว้หน่อย
4.มันขึ้นอยู่กับกำลังการผลิตครับ ดีลเลอร์ไม่เคยได้ครบตามจำนวนที่ขอไปหรอกนะครับ ไม่งั้นผมคงไม่รอแจสถึงสองเดือน
ถ้าเค้าผลิตได้ เค้าคงรีบเอามาขายให้ทุกคนแล้วครับ เหนใจคนที่บ้านน้ำท่วมบ้าง(โรงงาน)
5.ลองคุยเลยครับเรื่องนี้ต้องถึงผู้จัดการ
6.อาจจะใช่หรือไม่ใช่ ถ้าใช่ถือว่าผิดจรรยาบรรอย่างแรงครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าคิดจะฟ้อง ผมว่าเข้าไปนั่งคุยกันที่ศูนย์บริการกับผู้จัดการของดีมั้ยครับ
ว่าที่มาที่ไปเป็นอย่างไร บางทีเขาไม่ได้ต้องการจะหลอกเรา แต่มันอาจจะมีเหตุสุดวิสัยเกิดขึ้นก็ได้
ถ้าเริ่มต้นด้วยการ เอาค้อนไล่ทุบ จะฟ้องขึ้นศาลเลย ผมว่าจะปิดโอกาสหาทางออกดีดีร่วมกัน
ซึ่งมันอาจจะมีอยู่ แต่เรายังไม่ได้ไปนั่งคุยให้เป็นกิจลักษณะเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ beebird

แฟนผมทำงานที่ศูนย์ Honda นะ แต่ไม่ใช่เซลล์ เห็นว่า City ลูกค้าจองไว้เยอะมากๆเลย คิวยาวมาก ไปถึงปลายปีนั่นแหละครับ
- ไลน์ประกอบ Honda ในบ้านเราจะเริ่มตั้งแต่ปลายเดือน มีนาคม นี้แหละครับ ตอนนี้อยู่ระหว่างสั่งเครื่องจักรและซ่อมบำรุงอันเดิม
- แต่ละศูนย์จะได้โควต้า ตามที่ทาง Honda (บริษัทแม่) เป็นผู้กำหนดและ แจกจ่ายมาให้ขาย ในหลายๆรุ่น เช่น 1 Lot ที่มา จะมีทุกรุ่น ดังนั้นก็เป็นไปได้ที่คนที่จองไว้จะได้รับไม่ทันในปีนี้ครับ
- ถ้าต้องการใช้สิทธิ์รถยนต์คันแรกให้ทัน แนะนำว่า อย่ารีรอครับ ไปตระเวณหาตามศูนย์ ดีกว่าครับ แต่ต้องขอเอกสารยืนยันเลยนะครับว่าได้ปีนี้แน่ๆ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ burutrad

นี่คือเหตุผลที่หลายๆคนหันไปหายี่ห้ออื่น...เอาใจช่วยนะครับ :) :)

ออฟไลน์ mongolias

ลองโทรฯหาหลายๆศูนย์ดูครับ
เมื่อเดือนที่แล้วผมคุยกับเซลส์ที่ผมซื้อเจ้า  City เค้าก็แจ้งว่าคิวตอนนั้นยาวไปถึงเดือน ก.ย. แล้ว
เห็นน้องเค้าแจ้งว่า City น่าจะเริ่มพร้อมส่งราวๆเดือน มื.ย. เป็นต้นไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 08:56:55 โดย mongolias »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
บอกให้แปลกใจเล่น

เดือน กพ. บางศูนย์มีจอง City เข้ามาเดือนเดียว 200กว่าคันครับ

ออฟไลน์ superden

อ่านๆดูแล้ว เข้าใจเลยว่าcity ขายดีมาก และเข้าใจอีกว่า ถ้าจะเข้าร่วมโครงการรถคันแรก ตอนนี้ไม่ต้องไปจองcity แล้ว เพราะมันไม่ทันแน่ :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เมื่อวานน้องที่โรงงานอยากจองซิตี้ลิสต์เบอร์ศูนย์จากเว็ปแล้วโทรไล่ กทม ชลบุรี ระยอง ปรากฏว่างดรับจองทุกที่เลย เอาไปเอามาไม่ซื้อเลยซะงั้น เอาเงินไปลงทุนซื้อหมูมาเลี้ยงซะเลยไม่ขายดีนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
จองตั้งแต่ปลาย ก.ย.54 ก่อนน้ำท่วม 1-2 อาทิตย์

ตามกำหนดเดิม รับรถเดือน พ.ย.54

แต่พอน้ำท่วม เลื่อนมาเป็น ก.พ.55

ล่าสุดเป็น เม.ย.55

ไม่รู้จะเลื่อนอีกหรือเปล่า แต่ก็ยังรอ เพราะมีรถใช้อยู่อยู่แล้ว

แล้วที่จองเพราะจะใช้สิทธิ์รถคันแรกเหมือนกัน

ผมว่าอย่ารอเลยดีกว่า ดูระยะเวลาของผมเป็นตัวอย่างได้ นานมากๆ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
น้าผมก็จองcityไว้  เซลบอกตอนแรกได้เดือนมิถุนา  แล้วเซลก็โทรมาบอกว่าไม่ได้เดือนมิถุนาแน่ๆ  น้าผมเลยถอนจองไปออกน้องออสมาแล้ว

ออฟไลน์ Sappe!

ผมว่าลองไปดูศูนย์อื่นดูน่ะครับ

หรือไม่ก็ถอนจอง 1 คัน แล้วไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่าน่ะครับ

เพราะจะได้ขับรถที่บรรยากาศแตกต่างกัน ไม่จำเจดี  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ V221

เอ่อ ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ ถ้าอยากได้1แสนจริงๆก็ขอแนะนำให้ยกเลิกไปจองยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ เพื่อนผมจองไปตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมป่านนี้ยังไม่ได้คำตอบว่าจะได้เมื่อไหร่สำหรับCityครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
อีกสักทางเลือกนะครับ ถ้ายังรักรุ่นนี้อยู่

ลองไปดูตาม คลับ CITY เผื่อว่า มีคนขายจองครับ "เผื่อไว้นะครับ"

ออฟไลน์ jocole

• **
ถ้าอยากซื้อใบจองหลังไมล์มาหาผมก็ได้ครับ

ผมจอง city รุ่น s mt ได้รถ พค เพราะผมจอง ตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม ถ้าสนใจจริงๆ ลองโทรไปหาเซลล์ผม เปลี่ยนเป็นรุ่นที่คุณต้องการดูว่าเซลล์จะว่ายังไง

แต่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ประเด็นสำคัญคือ ผมจะขายใบจอง ก็ต่อเมื่อ หลังวันที่ 21 มีนาคม เป็นต้นไปนะครับ

เพราะผมจอง swift ไปเเล้ว ตอนนี้รอดูว่า ราคา+option ของ swift จะเป็นยังไง ถ้าโอเค ก็จะขายใบจอง

ถ้าไม่โอเค ก็คงเอา city น่ะครับ

ไม่รู้ว่าผิดกฏไหม แต่เจตนาผม ไม่ได้ต้องการขาย แต่แค่มาบอกไว้ก่อนน่ะครับ เผื่อสนใจ จะได้จองคิวกับผมไว้ก่อน

ถ้าผิดกฏยังไง ลบความเห็นผมได้เลยครับ

ออฟไลน์ boyzz

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวลองไปคิดดูหลายๆๆอย่างอีกที
ขอบคุณมากครับ