ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปลอง Ford Ranger มาครับ ประทับใจมากกกกก  (อ่าน 35067 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
วันนี้โอกาสดี ได้พาเพื่อนไปจองรถ Ford Ranger มาครับ เลยถือโอกาสทดลองขับไปด้วยเลย
รุ่นที่ลองเป็นตัว 2.2 Double Cab AT และ MT น่ะครับ คันใหญ่โตมาก
จากที่ได้ขับมาประทับใจมากๆ ครับ เรียกได้ว่ารถเก๋งบางคันยังอาย

พอเข้าไปในห้องโดยสาร ลองสตาร์ทเครื่องดู เสียงเครื่องยนต์ในห้องโดยสารเงียบมากกกกก เงียบกว่า New D-Max เยอะ (วันนี้ไปลองมาด้วยครับ)
เอาเป็นว่าเสียงเครื่องยนต์ในห้องโดยสารเงียบกว่า Accord G8 อีกครับ
พละกำลังเครื่อง 2.2 พาร่างใหญ่โตของ Ranger ได้อย่างสบายๆเลยครับ ผมว่าเหลิอๆ ออกไปทางแรงซ่ะด้วยซ้ำ
เกียร์ 6 สปีดเปลี่ยนเกียร์ได้เร็วและสมูทดีครับ แต่เกียร์ธรรมดาจะรู้สึกถึงแรงดึงมากกว่า
ช่วงล่างผมว่าออกไปทางแข็งนิดนึงครับ แน่นกำลังดี และทรงตัวที่ความเร็วสูงได้ดีมากครับ นิ่งจริงๆ

ผมทดลองขับไปที่ความเร็วประมาณ 160 (ถนนดำ) รถนิ่ง พวงมาลัยหนักแน่น เก็บเสียงเครื่องและเสียงยางได้ดีจริงๆ
ณ ที่ความเร็วขนาดนั้นผมแทบจะไม่รู้สึกว่าขับที่ความเร็ว 160 เลย  เสียงที่ได้ยินชัดเจนคือเสียงลม  แต่ถ้าขับประมาณ 120 ก็แทบไม่ได้ยิน
ทดลองขับเสร็จก็เซ็นใบจองรถเลยครับ ทั้งผมและเพื่อนชอบมาก รุ่นที่เพื่อนจองคือตัว 4 ประตู HR Auto ราคา 799,000 แถมประกันชั่น 1 ให้ด้วย

ปล.
ผมลองถามราคาตัว 3.2 จาก เซลล์ดู แทบช๊อค ตัวธรรมดาอยู่ที่ 1,049,000 บาท และตัว WT อยู่ที่ 1,149,000 บาท แพงได้ใจจริงๆ  :D :D

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: วันนี้ไปลอง Ford Ranger มาครับ ประทับใจมากกกกก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:08:55 »
ปล.
ผมลองถามราคาตัว 3.2 จาก เซลล์ดู แทบช๊อค ตัวธรรมดาอยู่ที่ 1,049,000 บาท และตัว WT อยู่ที่ 1,149,000 บาท แพงได้ใจจริงๆ  :D :D
ราคาแพงได้ใจเลยอีก5-6ปีข้างตัวท็อปกระบะคงราคาเกินล้านไปหมด
ถ้าอยากให้ 2.2 แรงพอๆกับ 3.2 ละก็ตอนนี้เห็นมีกล่องแต่งต่างๆออกมาเยอะพอสมควรมีให้เลือกกับกระบะหลายยี่ห้อเลย  ;D ;D
แต่ถ้าเรื่องอุปกรณ์เสริมในรถต่างคงต้องรอตัว MC ถึงตอนนั้นคงจัดเต็ม กระบะ 2-2.5 ลิตร น่าจะขายได้มากกว่า 2.8-3.2 ลิตร

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้ไปลอง Ford Ranger มาครับ ประทับใจมากกกกก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:09:57 »
เฮือก
1,149,000 :'(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:12:55 »
เพิ่งไปลองในงานรถคันแรกมา

ผมก็ไม่ค่อยได้ลองขับกระบะ แต่จากที่เคยลองขับ Triton VG Turbo แล้วพอมาลอง Ranger แล้ว ผมว่า Ranger  2.2 พุ่งดีมากเลยครับ (หรือคันเร่งเบาก็ไม่รู้เหมือนกัน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:21:54 »
ยังไม่ได้ลองขับก็ชอบโฉมนี้แล้ว แต่หาข้อมูลมากขึ้นชักเอนใจไปทาง BT-50 PRO. บ้างเหมือนกันนะ คงต้องไปลองขับดูบ้างแระ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:26:24 »
1149000 ผมยอมไปคบกับกระบะไฟท้ายใส่บิ๊กอายดีกว่าครับ ดูแล้วลงตัวกว่าในหลายๆด้าน ::)

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:31:12 »
ตอบครั้งที่สอง แพงมาก ผมชอบ d-max มากกว่า 5555 เพราะราคาขนาดนี้ผมไปเล่นพรีอุส ตัว standard ดีกว่า
แถมโดนตัดออปชั่นไปอีก เช่น เบาะ heater ระบบเฟืองท้ายแล้วก็อะไรอีกสองสามอย่าง
ถ้าให้เลือกกระบะ ตอนนี้
1.colorado
2.bt-50
3.d-max
4.vigo
5. navara

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:36:28 »
เซลล์มั่วครับ เรนเจอร์ในไทยขายแค่ 3.2 WT 1.049 ล้านบาทรุ่นเดียวครับและท็อปสุดๆแล้วครับ XLT 3.2 อนาคตราคาถ้ามาจริงคงไม่ถึง 1ล้าน

3.2 มีรุ่นเดียวใน Ranger คือ 3.2 WT นอกนั้น3.2 XLT XLS ส่งออกหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 23:38:12 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:36:58 »
ปล.
ราคาแพงได้ใจเลยอีก5-6ปีข้างตัวท็อปกระบะคงราคาเกินล้านไปหมด
ถ้าอยากให้ 2.2 แรงพอๆกับ 3.2 ละก็ตอนนี้เห็นมีกล่องแต่งต่างๆออกมาเยอะพอสมควรมีให้เลือกกับกระบะหลายยี่ห้อเลย  ;D ;D
แต่ถ้าเรื่องอุปกรณ์เสริมในรถต่างคงต้องรอตัว MC ถึงตอนนั้นคงจัดเต็ม กระบะ 2-2.5 ลิตร น่าจะขายได้มากกว่า 2.8-3.2 ลิตร

เท่าที่ขับมา ผมว่า 2.2 เหลือกินเหลือใช้ครับ ไม่แปลกใจว่าทำไมถึงกล้าขายตัวท๊อป 2.2 ไว้ 969,000
พละกำลังมาไหลลื่นดีมากครับ จะติก็ตรงรอบต่ำๆ ที่รู้สึกว่ารถไม่พุ่งมาก เรื่องเกมส์จับเวลาผมไม่รู้ว่าค่ายไหนเร็วกว่าใคร
แต่เรื่องความรู้สึกเนี่ย มันไม่แพ้ใครเลยจ้าาา

แต่ถ้าตัว 3.2 คงจะแซ๊บน่าดู 555+

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:39:10 »
เซลล์มั่วครับ เรนเจอร์ในไทยขายแค่ 3.2 WT 1.049 ล้านบาทรุ่นเดียวครับและท็อปสุดๆแล้วครับ XLT 3.2 อนาคตราคาถ้ามาจริงคงไม่ถึง 1ล้าน

ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อครับ แต่ก็ได้แต่เออ ออตามเซลล์ไป ผมยังคิดเลยว่าถ้ามาราคานั้นจริงๆ ใครจะไปซื้อ

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:42:58 »
ตอบครั้งที่สอง แพงมาก ผมชอบ d-max มากกว่า 5555 เพราะราคาขนาดนี้ผมไปเล่นพรีอุส ตัว standard ดีกว่า
แถมโดนตัดออปชั่นไปอีก เช่น เบาะ heater ระบบเฟืองท้ายแล้วก็อะไรอีกสองสามอย่าง
1.colorado
2.bt-50
3.d-max
4.vigo
5. navara

เขาตัดออกหรือครับ ออปชั่น ยังไม่มีใครเห็นสเปคตัวในไทยและราคาอย่างเป็นทางการ  ผมว่าจะรอดูปลายเดือนซักหน่อยว่าจัดเต็มแล้วเหมาะสมกับราคาหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:43:13 »
ผมเพิ่งเปิดเห็นในโบรชั่วร์ เขียนว่ามีตัวเบนซินดูราเทค 2.5 166 ม้าด้วย ไม่ทราบว่าอีกนานมั้ยครับกว่าจะมีขาย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:49:58 »
ตัวรถมีแต่คนชอบกันแต่พอพูดถึงศูนย์บริการขึ้นมาความอยากมันหดไปหมดเลย โฮๆๆๆๆ ฟอร์ดเว้ยยยยเมื่อไหร่จะได้ฤกษ์สักทีหาาาา?  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 23:51:19 »
ผมเพิ่งเปิดเห็นในโบรชั่วร์ เขียนว่ามีตัวเบนซินดูราเทค 2.5 166 ม้าด้วย ไม่ทราบว่าอีกนานมั้ยครับกว่าจะมีขาย

ไม่น่าทันครึ่งปีแรกครับผมว่านะ คิดดูในเว็บบอร์ดบ่นด่ากระจายคนที่จอง WT 2.2 ทั้ง 4*4,4*2 ยังรอคอยอย่างสิ้นหวัง XLT ยกสูงก็แทบส่งรถไม่ทันบางคนจองตอนงานมอเตอร์เอ็กโปก็ยังไม่ได้รถเลยครับ นี่ขนาดยังไม่เปิดตัวเตี้ยทุกรุ่นไม่ว่าดีเซลเบนซิล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 00:01:28 »
เห็นคนที่ได้รับ BT-50 Pro 3.2 มารีวิวในคลับ

กินน้ำมันแทบไม่ต่างจาก 2.2 เลย
(แอบประหยัดกว่านิดนึงด้วยซ้ำ)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 02:16:06 »
ผมก็ตกหลุมรักมันตั้งแต่แรกเห็นแล้วครับ นี่แหละกระบะในฝันจริงๆ เดินถามเซลล์อยู๋หลายครั้งเหมือนกัน
นั่งกลับมาคุยกันพ่อแล้ว คุณพ่อก็ชอบWT แต่ถ้าเล่นจริงๆคงเล่น 2.2 ครับ ภายในทำได้ดีมากๆ ดูเหมือนนั่งในรถเก่งเลย
แต่ห่วงอยุ๋เรื่องเดียวคือ เรื่อง0บริการนี่แหละ ว่าจะเป็นยังไง ออกรถมา0ห่วยแตก ก็เซ็งเหมือนกันครับ พวกBT50PRO ไม่รู้นะ
ผมแถบไม่ได้มองมันเลย รู็้สึกเหมือนไม่ค่อยถูกชะตาเลย ส่วนTriton เคยเป็นแบรนด์แรกๆที่ดู แต่เห็นMITSU~ Defectเยอะแล้วเรื่องอะไร
จะไปเสี่ยง ด้วย...ตอนนี้ต้องยอมรับจริงๆว่าRangerเป็นตัวเลือกที่ดีมาก ถ้าดูแค่ตัวรถ แต่ถ้าดู0 นี่สำหรับผมคิดหนักจริงๆครับ

gunz13096

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 11:00:15 »
ที่ห้องโดยสารเงียบเพราะวิ่งไม่เกิน80รึป่าวครับ ผมเคยไปลอง กด110ขึ้นมันก็ดังวี๊ดนะครับ ของแบบนี้ลองนิดๆไม่ได้ ต้องกดหนักๆ เซลล์ยังไม่พอใจเลยครับ ผมไม่คิดอะไรในเมื่อเครื่อง 2.2 150แรงม้า  มันวิ่งเฉียบแค่ไหนก็ต้องกดเยอะๆ เพราะเรายังไม่ซื้อ 5555 

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 12:56:02 »
ก่อนเปิดตัว ชอบรุ่นนี้ที่สุดเลยคิดว่าจะซื้อรุ่นนี้แหละ แต่รอเปรียบเทียบ -D-max & bt-50 & Colorado
แต่หลังจากที่ลองแล้ว กับชอบ bt-50 ซะงั้น ตอนแรกก็เฉยๆกะรุ่นนี้รถไรหน้าตาแปลกๆแต่พอนานวันเข้ากลับดูโดดเด่นซะงั้น
ถ้าภายนอก ให้ ranger เท่ากับ bt-50 ชอบทั้งคู่เลย
แต่จากลองขับ ranger จะแข็งๆกว่า ลองนั่งเบาะหลังแล้วถ้าวิ่งทางไกลถ้าเป็นคนมีอายุหน่อยคงไม่ไหวแน่
ก็เลยเลือก bt-50 แทนครับ

ปล.ถ้ามีตังเยอะกว่านี้คงซื้อมาทั้ง2เลย 555

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 21:25:55 »
ที่ห้องโดยสารเงียบเพราะวิ่งไม่เกิน80รึป่าวครับ ผมเคยไปลอง กด110ขึ้นมันก็ดังวี๊ดนะครับ ของแบบนี้ลองนิดๆไม่ได้ ต้องกดหนักๆ เซลล์ยังไม่พอใจเลยครับ ผมไม่คิดอะไรในเมื่อเครื่อง 2.2 150แรงม้า  มันวิ่งเฉียบแค่ไหนก็ต้องกดเยอะๆ เพราะเรายังไม่ซื้อ 5555 

ลองกดไปถึง 160 ช่วงสั่นๆ ราวๆ 6-7 กิโลได้ครับ ไม่กล้ากดยาวกว่านี้ เกรงใจเซลล์ด้วย
เรื่องการเก็บเสียงผมว่ามันเก็บได้เงียบดีแล้วครับ ดังหน่อยก็เสียงลมตี แต่เสียงเครื่องและยางเบามากครับ
อาจเป็นเพราะรถที่ผมขับประจำมันเก็บเสียงไม่ดีก็ได้ เลยทำให้ผมรู้สึกว่ามันเก็บเสียงดีครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:05:47 »
2.2 ก็เหลือๆ แล้วครับ ต้องลองครับ ต้องลอง
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:41:18 »
มาสด้าจะมีด้วยไหมครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 22:47:55 »
1.colorado
2.bt-50
3.d-max
4.vigo
5. navara

เขาตัดออกหรือครับ ออปชั่น ยังไม่มีใครเห็นสเปคตัวในไทยและราคาอย่างเป็นทางการ  ผมว่าจะรอดูปลายเดือนซักหน่อยว่าจัดเต็มแล้วเหมาะสมกับราคาหรือเปล่า

ตัดออกครับ เพราะผมเห็นในแคตตาล็อคเล่มใหญ่ที่เป็นสเปคอย่างเป็นทางการแล้ว ครับ

สรุปว่าขายราคา 1,049,000 บาท นี่ใช่มั้ยครับ ค่อยยังชั่วหน่อย

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 23:46:29 »
1.colorado
2.bt-50
3.d-max
4.vigo
5. navara

ที่ 1 ตัดออกจะดีมาก แล้วไล่ลงมา  โด้ ไม่ได้ดีอย่างที่คิด

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:48:59 »
1.colorado
2.bt-50
3.d-max
4.vigo
5. navara

ที่ 1 ตัดออกจะดีมาก แล้วไล่ลงมา  โด้ ไม่ได้ดีอย่างที่คิด

ไม่ดียังไงบ้างครับ ขอข้อมูลหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 11:14:35 »
ranger กับ  bt-50
มันรถบอดี้เดียวกันครับ
ทีมพัฒนาทีมเดียวกัน
เครื่องยนต์อะไหล่ใช้ร่วมกันได้

เบาะก็เหมือนกันแค่เปลี่ยนผ้าและหนังคนละลาย
ผมยังงงเลย บอกไปขับมาแล้ว สามารถบอกได้ว่าคันไหนดีกว่า

จริงๆ ถ้าเอาระบบ เครื่องมือวัดมาทดสอบสอบ มันแยกกันไม่ออกเรื่องประสิทธิภาพและช่วงล่างเลย
แต่พอเอาความรู้สึก คน เท่านั้นเหลาะ แยกได้ แบบ สุดยอด ผมละยอม

Mazda พัฒนาได้ขนาดนี้ เพราะ เอา เทคโนโลยีจาก Ford นะครับ

แต่กลายเป็นว่า คนไทยบอก mazda เจ๋งกว่า หุหุ

ยกตัวอย่าง Mazda 3 มันก็ Fucus นี่เหลาะ
ฺBT-50 มันก็ Ranger นี่เหลาะ ต่างกันตรง รูปลักษณ์และแยกการตลาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 11:17:28 โดย mamaman »

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:36:22 »
ranger กับ  bt-50
มันรถบอดี้เดียวกันครับ
ทีมพัฒนาทีมเดียวกัน
เครื่องยนต์อะไหล่ใช้ร่วมกันได้

เบาะก็เหมือนกันแค่เปลี่ยนผ้าและหนังคนละลาย
ผมยังงงเลย บอกไปขับมาแล้ว สามารถบอกได้ว่าคันไหนดีกว่า

จริงๆ ถ้าเอาระบบ เครื่องมือวัดมาทดสอบสอบ มันแยกกันไม่ออกเรื่องประสิทธิภาพและช่วงล่างเลย
แต่พอเอาความรู้สึก คน เท่านั้นเหลาะ แยกได้ แบบ สุดยอด ผมละยอม

Mazda พัฒนาได้ขนาดนี้ เพราะ เอา เทคโนโลยีจาก Ford นะครับ

แต่กลายเป็นว่า คนไทยบอก mazda เจ๋งกว่า หุหุ

ยกตัวอย่าง Mazda 3 มันก็ Fucus นี่เหลาะ
ฺBT-50 มันก็ Ranger นี่เหลาะ ต่างกันตรง รูปลักษณ์และแยกการตลาด

อาจจะเป็นที่ความชอบของแต่ล่ะคนครับ    เพราะทั้งเครื่องและช่วงล่าง mazda เค้าปรับจูนเองครับ  ไม่ได้ยกมาจาก Ford แล้วขายแบบทั้งดุ้น
เลย   และบางคนที่ไปลองขับ เกิดไปโดนใจในแนวทางปรับจูนที่ Mazda ทำออกมาก็เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 13:18:54 »
ตอนนี้  Ford กับ Masda
ผลิตโรงงานเดียวกัน .....

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 13:33:26 »
ไปลองมาแล้วเหรอครับ ถึงยืนยัน นอนยันว่าเหมือนกัน ผลิตโรงงานเดียวกันไม่ได้หมายความว่าต้องใช้อุปกรณ์ บล็อค ไลน์เดียวกันทั้งหมดนี่นา
ไม่รู้ผมใช้คำผิดหรือเปล่า ไม่ได้เรียนอุตสาหการมา แต่ด้วยคอมมอนเซนส์ อมทั้งอุโบสถมาพูดผมก็ไม่เชื่อว่ามาสด้าเอาของฟอร์ดมาขายทั้งดุ้น
แม้แต่พี่จิมมี่ยังยืนยันว่ามาสด้านุ่มนวลกว่าชัดเจน

NgoH

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 13:39:07 »
นุ่มนวล กว่านะจะโช๊คนะครับ แต่ปรับแค่นี้

ฟอร์ด เขาเขาแนว ลุยได้ ทุกสภาพถนน ตามคำคุย หรือสปอร์ตโฆษณา
ส่วน มาสด้า ไม่ได้ลุยขนาดนั้น ปรับช่วงล่างมันต้องแตกต่างกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 14:36:14 »
ราคาแรงขนาดนี้ เน้นโชว์ไม่เน้นขายเปล่านี่