ผู้เขียน หัวข้อ: grandis 4 ประตู จเปลี่ยนเฮดเดอร์ กับท่อสูตร ครับ  (อ่าน 5190 ครั้ง)

ออฟไลน์ yescoke

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ grandis 2006 เเล้วอยากทำให้รถเเรงขึ้นโดยไม่พึ่ง turbo เลยไปถามทางร้านมา ร้านชื่อ cm muffler ทางร้าน บอกว่า ให้เอา เเคทออก ละก็จะปลี่ยน เฮดเดอร์ กับ ท่อสูตร มิซซู ครับ เขาตีราคาทั้งหมดมา 5000 ครับ อนากทรายว่า ถ้าทำ เเล้วผลจะเป็นอย่างไร เเละราคานี้เเพงไปรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
Re: grandis 4 ประตู จเปลี่ยนเฮดเดอร์ กับท่อสูตร ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 07:43:00 »
ถ้าใส่เฮด+ ท่อสูตร  ม้าคงเพิ่มไม่เกิน 10 ตัว  ราคาไม่ทราบ     อัตราเร่งอาจจะดีกว่าเดิมหรือ เเย่ลงเเล้วเเต่ ร้าน   
ถ้าลงโบ    ก็หาโบตรงรุ่น  (มือสอง) เครื่อง 2.5 /   2.8     มาใส่เปลี่ยนลูกปั้ม   เดินท่อใหม่ ใส่อินเตอร์   ต้องมี 7,000-15,000   เเล้วเเต่ร้านเเละราคาของ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: grandis 4 ประตู จเปลี่ยนเฮดเดอร์ กับท่อสูตร ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 07:52:11 »
มาเก็บข้อมูลครับ ที่บ้านมีสตราด้า ตอนเดียวเหมือนกันครับ พี่แกเหยียบไม่ค่อยออก ค่อยๆขึ้น

เลยหาวิธีที่จะทำให้มันวิ่งดีขึ้นอยู่ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 08:48:10 »
เห็นผลไม่มากครับ 

และผลที่ได้จะไปอยู่ในรอบที่สูงกว่าเดิม

คือมันจะไปแสดงผลต่อเมื่อเครื่องเริ่มลากรอบ การคายไอเสียจะคล่องขึ้นหน่อย ถ้าจะทำผมแนะนำเอาผ้าพันความร้อนพันเฮดเดอร์ไว้ด้วย

ดีเซลเนี่ยทุกอย่างขึ้นอยู่กับน้ำมันครับ  ผมว่าเอาเงินไปเปลี่ยนเป็นปั๊มฝาสูง 

ให้จ่ายน้ำมันได้มากขึ้นดีกว่า  รับรองว่ารถแรงกว่า 

หรือถ้าจะเอาไปเซ็ทเทอร์โบผมแนะนำอย่าไปบูสต์สูงครับ ฝาเดิมของตัวไม่มีเทอร์โบระบายความร้อนได้ช้ากว่า แย่ๆกว่า (รายละเอียดมันเยอะ)

ที่สำคัญคือ ปั๊มฝาสูงยังไงก็ต้องหามาใส่ให้ได้สำหรับเครื่องที่ติดตั้งเทอร์โบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:48:34 »
ที่บอกว่าเอาผ้าพันความร้อนพันเฮดเดอร์ นี่ เพื้ออะไรหรอครับ พอดีผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 10:59:19 »
วัสดุของท่อ ก็ทำให้รถวิ่งดีขึ้นได้ครับ

รถบางคันอายุมากแล้ว ท่อมีสนิม มีคราบเต็มไปหมด
พอเปลี่ยนท่อ เดินท่อขนาดเท่าเดิม แต่วัสดุดีขึ้น (เหล็กผสมเลส)
รถวิ่งดีขึ้นชัดเจน ท่อผสมเลส อมความร้อน ไอเสียวิ่งเร็วขึ้น

อาจจะไม่ถึงกับดีขึ้นมาก แต่รถก็กระฉับกระเฉงขึ้น
ตอบสนองดีขึ้นครับ
พวกผ้าพันความร้อน ผมว่าไม่จำ้เป็นครับ
เดินท่อดีๆแต่ไม่มีผ้าพันดีกว่า

ส่วนแคต ถ้ารักโลก อย่าเอาออกเลยครับ เห็นแก่ส่วนรวม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:44:38 »
ที่ผมบอกว่าต้องพันผ้า บริเวณเอดเดอร์นั้น

เพราะ Diesel  NA ที่เปลี่ยนเฮดเดอร์ใหม่ทุกคัน  มันจะร้อนมาก

ไม่เชื่อก็ลองดูได้ครับ  จอดรถในที่ร่ม ตั้งแต่เช้า 

สตาร์ทเครื่อง แล้วกดคันเร่งให้รอบไต่ที่ประมาณ 2000 รอบ ซัก 3นาที

จับฝากระโปรงบริเวณที่อยู่เหนือ เฮดเดอร์ได้เลยครับ

ร้อนมากจนไม่อยากจับ เพราะเฮดเดอร์ที่ร้านทำออกมา กับของโรงงาน คุณภาพต่างกันครับ เพราะจุดประสงค์ก็ต่างกัน

และประโยชน์อีกอย่างผ้าพันก็ช่วยลำเลียงความร้อนออกได้ด้วยครับ ตามหลักการที่ คุณ เย็นชา บอกคืออมและลำเลียงความร้อน

ส่วนเรื่อง แคต นานาจิตตังครับ 
ขับช้าลง หน่อย ไม่มีแคทก็ช่วยปล่อยมลพิษให้โลกลดลง กว่าวิ่งเร็วแต่มี แคท   ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:01:21 »
ตอนนี้ได้ข้อสรุบเเล้ว ครับ คือไปทำที่ร้าน สา ท่อไอเสียเชียงใหม่ เฮดเดวิอร์ ราคา 2000 ท่อสูตรมิซซู 1500 เดินท่อใหม่ 2.2 นิ้ว 1000  รวมราคา 4500 ครับ ไว้ทำเเล้วจะมารีวิวให้ดู ครับ ส่วน ปั้มนั้น ทางร้านบอกว่าถ้าจะทำก็ได้เค้าจะจูนใหม่ เพราะผมพึ่งไปทำที เชียงใหม่ดีเซล มา เเต่ไปทำมาเเล้วไม่เเตกต่างจากเดิมครับ เลยว่าจะลองให้ร้านจูนให้ใหม่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 21:15:31 »
รอดูอยู่ครับ  Diesel  NA    น่าสนุกครับ   

ผมเริ่มขับก็ดีเซล เทอร์โบแล้ว 

NA ผมว่ามันดีพอตัว  ทนด้วย

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 21:27:09 »
เห็นผลยังไงบอกต่อด้วยนะครับ เผื่อเอาไปทำบ้าง  ;D ;D ;D