ผู้เขียน หัวข้อ: // อัตราสิ้นเปลือง Mitsubishi MIRAGE ใหม่ มาตรฐาน Headlightmag = 22.16 กม./ลิตร!  (อ่าน 41777 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
รุ่นที่ผมใช้อยู่ ตัวเลขอัตตราสิ้นเปลืองทำได้ดีกว่าที่พี่จิมมี่รีวิว (เพราะส่วนใหญ่ขับคนเดียว) ไว้ ประมาณลิตรละ 1-2 ก.ม. น่ามิราจได้ประมาณนี้ คงเหมือนสาวที่หน้าตาไม่โดนเท่าไหรแต่มีดีที่ข้างใน

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เชื่อนะเพราะรถมันเบาแค่ 8xx km เอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 5ume7h

เชื่อนะเพราะรถมันเบาแค่ 8xx km เอง

kg รึเปล่า

ผมยังงงๆ อยู่ว่า ที่เคยอ่านผ่านๆตา เวปไหนก็ไม่รู้ :-\   บอกว่ามิราจ มีระบบเบรคที่ทันสมัยสามารถแปลงแรงเบรคให้กลายเป็นพลังงานในการขับเคลื่อนอะไรประมาณเนี้ยครับ ไม่ทราบว่าตัวที่ขายในไทยยังมีอยู่หรือเปล่า หรือว่ามันไม่เคยมีมาเลยครับ คุณจิมมี่ หรือท่านผู้รู้ช่วยกรุณาไขข้อสงสัยผมหน่อยครับ..จักเป็นพระคุณยิ่ง ;D

ถ้าแปลงแรงเบรคไปใช้ได้ ก็ต้องเป็นมอเตอร์ไฟฟ้าสิ แบบรถไฮบริด

ออฟไลน์ delete

ได้อ่านข้อมูลมาเหมือนกันว่า เบากว่ามาร์ชประมาณ 100 กิโล
แต่มันจะมีผลถึงอัตราสิ้นเปลืองได้มากขนาดนี้หรือครับ

ออฟไลน์ Atom

• Newbie
  • *
แสดงว่าทุกคันมี จุดขายที่แตกต่างครับ

almera ก็ขายความใหญ่โต

march ก็ขายประสบการณ์ 2 ปี

mirage ก็ขายความประหยัดไป

swift ก็ขายการขับขี่ แต่ประหยัดคงลำบากเพราะเครื่องใหญ่กว่าเพื่อนๆ นิดิ

ส่วน brio ขายยี่ห้อ...และรอตัวซีดานดีกว่า....

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
OMG!! เยอะนะเนี่ย แต่ใช้ในเมืองจะเป็นยังไงเนี่ย เพราะทุกวันนี้ขับไปเจอรถติดครึ่งชั่งโมงทุกครั้ง และเข้าเมืองบ่อย(บ้านผมอยู่โซนรถติดที่สุดแห่งหนึ่งของกทมด้วย) ได้แค่ 11 กม/ลิตร เอง
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Mr.P

• Jr. Member
  • **
swift กินน้ำมันเท่าไหร่ครับ?

ออฟไลน์ Zx-III

สงสัยbrio ต้องแถมใบปัดน้ำฝนหลัง อิอิ แบบ ในthe coupe แซว555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 18:16:33 โดย Zx-III »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ประหยัดมากเลยครับ :D

ออฟไลน์ LaTeX

เคยได้ยินแต่คนบอกว่า เครื่องมิตซูฯเหรอ..กินดุอยู่แล้ว
.
.
.

ในที่สุด มิตซูก็ทำรถ+เครื่องประหยัดน้ำมันลบคำสบประมาทกับเขาได้สักที
ปรบมือแล้วคำนับงามๆให้มิตซูฯหนึ่งครั้งครับ :)

ออฟไลน์ MC Stradale

จะว่าอย่างไรดี ยินดีด้วยครับพี่จิมมี่ที่ทาง Mitsubishi ไว้วางใจใช้มาตราฐานของทาง Headlightmag เป็นหลักในการวัดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ผลที่เห็นอยู่ตอนนี้น่าประทับใจมากๆครับ แต่ผมก้ยังไม่เชื่อสนิทใจเหมือนกัน ต้องรอที่จิมมี่ทดสอบอีกทีครับผม ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Zx-III

เคยได้ยินแต่คนบอกว่า เครื่องมิตซูฯเหรอ..กินดุอยู่แล้ว
.
.
.

ในที่สุด มิตซูก็ทำรถ+เครื่องประหยัดน้ำมันลบคำสบประมาทกับเขาได้สักที
ปรบมือแล้วคำนับงามๆให้มิตซูฯหนึ่งครั้งครับ :)

กินดุครับ space wagonบ้านผม ขับปนๆทางไกลผสมในเมือง  วิ่งได้แค่7เอง ตอนนี้ติดlpgเรียบร้อยประหยัดขึ้นเยอะ อิอิ

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
ผมอยากถามนอกเรื่อง Mirage หน่อยครับ

แล้วทางพี่ J!MMY และ HLM คิดว่า Swift จะได้อัตราบริโภคซักประมาณเท่าไหร่ครับ น่าจะมากกว่า Brio หรือเทียบเท่า March ไหมครับพี่ๆ

รอ City จนเบื่อแล้ว(พอดีแฟนจองไว้ตั้งแต่ ตค.54) แต่ดันเปลี่ยนไปเอา Cruze ซะแล้ว....ก็เลยยกใบจองมาให้ผม
จะรอ L12F ก็ยังไม่เห็นรูปโฉมเลยครับ ถ้าเปิดตัวก็คงได้รถซัก ปีหน้าโน้น  พี่ๆคิดว่าไงครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

ประหยัดแบบนี้น่าสนเหมือนกัน  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ผมอยากถามนอกเรื่อง Mirage หน่อยครับ

แล้วทางพี่ J!MMY และ HLM คิดว่า Swift จะได้อัตราบริโภคซักประมาณเท่าไหร่ครับ น่าจะมากกว่า Brio หรือเทียบเท่า March ไหมครับพี่ๆ

รอ City จนเบื่อแล้ว(พอดีแฟนจองไว้ตั้งแต่ ตค.54) แต่ดันเปลี่ยนไปเอา Cruze ซะแล้ว....ก็เลยยกใบจองมาให้ผม
จะรอ L12F ก็ยังไม่เห็นรูปโฉมเลยครับ ถ้าเปิดตัวก็คงได้รถซัก ปีหน้าโน้น  พี่ๆคิดว่าไงครับ

จากการวิ่งทางไกลรอบสื่อ ไม่ได้เน้นขับประหยัดอะไรมาก ออกแนวตีนผีหน่อย ๆ
ก็ได้เฉลี่ย 17 โลลิตรแล้วนะ

ต้องรอทดสอบจริงจังอีกครั้งหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 23:39:28 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ไม่ธรรมดาแฮะเจ้านี่
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ pee1818

ลมยางเท่าไรครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
แม้ว่า การคาดการณ์ของผู้วิจารณ์แต่ละคน

ในเรื่องตัวเลขความประหยัดจะเพี้ยนไปกี่มากน้อย จากมาตรฐานการทดสอบของ Headlightmag

แต่ก็เชื่อว่า ไม่น่าเพี้ยนจนเกินไปนัก

เพราะยังอยู่ในสายตาของผู้กำหนดบททดสอบ (แม้ว่าในปากจะมีมันฝรั่ง และน้ำเปล่ากลั้วคอ เป็นระยะก็ตาม)

สมมติ เอาเป็นว่าถือว่ามีความคลาดเคลื่อน เพี้ยนไปสัก 10% (ถือว่ามากแล้วนา..)

ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ 20 กม./ลิตร

ถือว่า ประหยัดใช้ได้ สมเป็น Eco Car ตัวจริง

(ถ้านำไปติดแก๊ส LPG คงวิ่ง กม.ละ 60-70 สตางค์มั๊งเนี่ย)

ต่อไปก็รอเพียง Feeling ในการขับขี่ จากมาตรฐานของ Headlightmag กันต่อไป.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 00:50:18 โดย นครอัญมณี »
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ udis

ถ้าคิดว่าคลาดเคลื่อน 10% อัตราสิ้นเปลือง 20 กิโลเมตรต่อลิตร
ถ้าคิดว่าคลาดเคลื่อน 20% อัตราสิ้นเปลือง 18 กิโลเมตรต่อลิตร!

ก็ยังประหยัดสุดๆนะครับ เยี่ยมครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มาลุ้นกันว่าพี่จิมมี่จะมีโอกาสได้เป็นพรีเซนเตอร์ของรุ่นใดกัน

ขับ........เข้ามาจอดลดกระจกลงพร้อมพูดว่า

ขับสบาย มั่นใจได้ สบายกระเป๋า

พร้อมมีพี่แพนนั่งยิ้มอยู่ข้างๆคนขับ   :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
แสดงว่าทุกคันมี จุดขายที่แตกต่างครับ

swift ก็ขายการขับขี่ แต่ประหยัดคงลำบากเพราะเครื่องใหญ่กว่าเพื่อนๆ นิดิ

ส่วน brio ขายยี่ห้อ...และรอตัวซีดานดีกว่า....

Swift ใหม่ ก็ ECO เครื่องไม่เกิน 1,200 นี่ครับ ใหญ่กว่าตรงไหนครับ?

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ชูประเด็นนี้เป็นจุดขาย ผมว่าขายกระฉูด

สวิฟ มิราจ มาช อัลมีร่า ศึกนี้สนุกครับ  ส่วน บริโอ้ ผมตัดออกไปครับ เพราะเป็นมวยคนละรุ่น  :D

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
swift +March  เกียร์ลูกเดียวกันเลย อย่างน้อยอะไหล่ก็หาง่ายละนะ ยกลูก  ;D

ศูนย์ Suzuki จะมาเปิดแถวบ้านพอดี ตรงศรีนครินทร์ สมุทรปราการ ใกล้บ้านพอดี  ;D ;D 

ออฟไลน์ LimitedEdition

Swift ใหม่ ก็ ECO เครื่องไม่เกิน 1,200 นี่ครับ ใหญ่กว่าตรงไหนครับ?

Swift 1,250 cc ครับ

ออฟไลน์ hutzero

เพราะระบบ Idle Start/Stop Engine ของมันรึเปล่า  เวลารถติดก็เลยประหยัด  ว่าแต่ ECO ตัวอื่นมีระบบนี้ด้วยมั้ยครับ?

ออฟไลน์ LimitedEdition

เพราะระบบ Idle Start/Stop Engine ของมันรึเปล่า  เวลารถติดก็เลยประหยัด  ว่าแต่ ECO ตัวอื่นมีระบบนี้ด้วยมั้ยครับ?

มาตรฐานการทดสอบ วิ่ง 110 กม./ชม. ครับ
ไม่ได้ทดสอบตอนวิ่งในเมือง ผ่านย่านรถติดนะครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ผมว่ามันประหยัดจนผิดสังเกตนะ สาม-สี่ลิตรเองเหรอ
ถ้าพี่จิมฯ เอามา น่าจะกินกว่านี้สักหน่อยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ udis

Swift 1,250 cc ครับ

ขอบคุณครับ ต่างกัน 50cc ผมเข้าใจว่าเป็นเครื่อง 1.2 มาตลอดเหมือนกันครับ ที่แท้ 1.25 !
Swift ก็น่าจะกินน้ำมันมากที่สุดไปซินะครับ
แต่ก็ไม่แน่ เครื่องเท่ากันยังอัตราสิ้นเปลืองไม่เท่ากันเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

Mitsubishi's comeback นี่เอง

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member