โพลล์

ซื้อโตโยต้าเพราะ ?

ทนทานดี
38 (20.5%)
อะไหล่เยอะ
31 (16.8%)
อะไหล่ถูก
14 (7.6%)
ราคาขายต่อดี
20 (10.8%)
ศูนย์บริการเยอะ
45 (24.3%)
ของแต่งเยอะ
1 (0.5%)
รูปทรงถูกใจ
7 (3.8%)
ฟังก์ชั่นโดนใจ
12 (6.5%)
ซื้อตามคนอื่น
4 (2.2%)
บ้าแบรนด์โตโยต้า
3 (1.6%)
อื่นๆ
10 (5.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 113

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- คุณซื้อโตโยต้าเพราะอะไร ? -<{  (อ่าน 18395 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: }>- คุณซื้อโตโยต้าเพราะอะไร ? -<{
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 08:27:03 »
เรื่องหลังการขาย,,, อาทิเช่น ศูนย์บริการ, ราคาขายต่อ, ช่าง+อะไหล่ หาง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: }>- คุณซื้อโตโยต้าเพราะอะไร ? -<{
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 08:46:00 »
คุ้มค่าเกินราคาครับ รถผมโตโยต้าสามห่วงซื้อดาว์นต่อรวมเงินผ่อนแล้วแค่ 120,000 ถ้าขายตอนนี้ก็ไม่ต่ำกว่า 110,000 แรกๆก็เสียบ่อยครับหมดไปเยอะเหมือนกันราวๆ 4 หมื่นได้แต่พอซ่อมไปเรื่อยๆจนหมดแล้วหล่ะก็เรียกได้ว่าเติมแค่น้ำมันกับตรวจสอบของเหลวบ้างก็พอแล้ว ขับไปกลับระยอง อุบล นครพนม สบายๆ เวลาเสียต้องซ่อมเข้าอู่ไหนๆก็ซ่อมได้ ใครซ่อมไม่ได้มีคันอื่นก็ไม่ต้องเอาเข้า อะไหล่ก็หาง่ายมากๆ ราคาก็ไม่แพงแต่เน้นอะไหล่มือสองส่วนใหญ่ ที่เปลี่ยนมามีโช๊คหลังกับหม้อน้ำที่เป็นมือหนึ่ง ถ้าจะขายก็ยังเสียดายอยู่เลยรถยังใช้งานได้ดีอยู่ไม่ต้องเป็นหนี้ใคร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 09:17:37 »
ทนทาน คุ้มค่า ซื้อง่ายขายคล่อง รถตลาดวิ่งเยอะ  ศูนย์บริการประทับใจสุดละ(แถวบ้านนะ)   เจ้า corona exsior  ของพ่อ ใช้มา13ปี   ไม่เคยทรยสเลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 09:42:01 »
ผมเลือกตอบ ข้ออื่นๆ เพราะที่สนใจจะซื้อในอนาคตคือ Prius Plug-in และ GT86 ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:03:50 »
สมัยก่อนตอนเด็กๆ ที่บ้านมีโตโยต้า RT100 ที่เลือก เพราะมันคือโตโยต้า ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ อะไหล่หาง่าย
พอตัวเองสามารถเลือกรถได้ โตโยต้าก็มีเข้ามาอยู่ในตัวเลือกเหมือนเดิม แต่ก็ไม่ได้เลือกด้วยเหตุผล เบาะนั่งไม่ค่อยสบาย
แต่ในอนาคตก็ไม่แน่ อาจจะเลือกโตโยต้าอีก เพราะตอนนี้ผมใช้รถติดแก๊ส ต้องการรถที่ทนทาน หาอะไหล่ง่าย แต่คงต้องดูก่อนว่า ถึงตอนนั้นเบาะนั่งที่ผมไม่ค่อยชอบมันจะดีขึ้นไหม

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:29:36 »
รถยี่ห้ออื่นมันก็ใช่ว่าจะดีกว่าโตโยต้านี่ครับ
อัตราเร่ง  ความประหยัด  เอาตัวเลขมาวัดกันเลย  น้อยยี่ห้อที่ทำได้ดีกว่า
ถึงทำได้ดีกว่าก็นิดเดียว

จะมีปัญหาหน่อย  ก็พวกช่วงล่างไม่โดนใจวัยรุ่น   แต่คนมีอายุหน่อย  ไม่เห็นบ่น

อีกอย่างการซื้อตามคนอื่นก็ไม่ใช่เรื่องผิด  คนอื่นคงคิดมาดีแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:58:00 »
ผมใช้ Altis 1.6G ก่อน Mc อยู่
มันก็น่าพอใจทุกอย่างนะ ไม่มีอะไรด้อย แต่ก็ไม่มีอะไรเด่นเป็นพิเศษ
สมรรถนะไม่แย่เลย ลองดูเวลาพี่J!MMY จับไว้ก็ได้ ถึงจะเป็นเครื่องเก่า
ทำอะไรกลางๆ นี่แหละ Toyota
 แต่ก็นานาจิตตังครับ บังคับกันไม่ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eddie

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:58:31 »
ผมใช้รถครั้งละมากกว่า1คัน ใช้มาหลายยี่ห้อแล้วทั้งรถตลาดและไม่ตลาด โดยส่วนตัวชอบรถที่เกาะถนนดี เครื่องให้การตอบสนองดี กินน้ำมันคุ้มกับสมรรถนะที่มันได้ ทนทาน ไม่จุกจิกรถส่วนใหญ่ที่เคยซื้อมามันจะให้ไม่ได้ในทุกข้อที่ว่ามา รถฝรั่งเศสทั้ง3ยี่ห้อให้ได้ในแง่วิ่งนุ่มเกาะดี สมรรถนะเครื่องงั้นๆกินน้ำมันมาก ช่วงล่างไม่ทน รถเยอรมัน ตราดาวทนทาน เครื่องพอใช้กินน้ำมันพอคุ้มช่วงล่างดีอะไหล่ไม่แพงแต่เกียร์ค่อนข้างช้า ตรากังหันชอบทุกอย่างในแง่การขับขี่และรูปโฉมความทนทานใช้ได้แต่อะไหล่แพง ตราสี่ห่วงขับดีแต่ไม่ชอบเท่ากังหันแต่เบื่อที่สุดตอนซ่อมเพราะมันยุ่งยากกว่าเวลาจะรื้ออะไรทีรื้อเยอะกว่าและอะไหล่แพงกว่า สำหรับเยอรมันยี่ห้อรองที่เคยใช้ สายฟ้าฟาด3คันก็ชอบเพราะสมรรถนะที่ได้รับและอัตราสิ้นเปลืองดีน้องๆญี่ปุ่นถ้าเทียบกับราคารถแต่ไม่ชอบที่อู่ที่ซ่อได้ดีและราคาอะไหล่สมเหตุสมผลรถแน่นเกิน คิวยาว รถอิตาลีเคยใช้แต่Punto หาช่างที่เข้าใจมันจริงๆยากมาก อะไหล่แพงมาก ecuพังซื้อมือสองไม่ได้ติดล็อค immo สมรรถนะดีสำหรับเครื่อง1.2ลิตรแต่กินน้ำมันมาก รถอังกฤษเคยใช้แต่ตราเสือ ขับนุ่มวิ่งดีกินน้ำมันมาก แต่สู้ค่าบำรุงรักษาไม่ไหว สำหรับญี่ปุ่น ขับมาครบทุกยี่ห้อแล้วพบว่า โตโยต้าเป็นยี่ห้อที่หาช่างซ่อมง่ายที่สุดอะไหล่เซียงกงถูกและเยอะที่สุดแต่การขับขี่ผมก็ชอบน้อยที่สุด จนกระทั่งมาลงตัวก็ตอนซื้อ Crown มาใช้ เพราะสมรรถนะมันก็โอเคกว่ารุ่นเล็กๆยอดนิยมทั้ง3C ที่เคยซื้อมา การซ่อมก็ง่ายเหมือนกัน ติดแก๊สแล้วไม่รวน อะไหล่เครื่องเกียร์ถูกเหมือนกัน เป็นรถที่เข้าเงื่อนไขที่กล่าวไว้ข้างต้นมากที่สุด ก็เลยเป็นรถที่อยู่ในโรงรถมานานที่สุด รถอื่นก็จะสลับเปลี่ยนหมุนเวียนหน้ากันไป ส่วนToyotaคันนี้ใช้ยืนพื้น เวลาเดินทางทั่วไทยหรือไปประเทศเพื่อนบ้าน ถนนเรียบตรงคดโค้ง ขรุขระ สูงชัน ไม่เคยทำให้ผิดหวัง คันอื่นไม่ว่าจากทวีปไหนเลยเป็นคันที่ไว้สลับใช้เพื่อเปลี่ยนบรรยากาศ ปล.รถที่ว่ามาทั้งหมดส่วนใหญ่เป็นรุ่นเก่านะครับ ซื้อมือสองมาใช้ซักพักแล้วเปลี่ยน รถเก่าทั้งนั้นเลยรู้ซึ้งเรื่องการเอารถไปซ่อมของแต่ละยี่ห้อเลย อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:07:15 »
ถ้าผมจะซื้อโตโยต้า ผมจะซื้อก็ต่อเมื่อรถมันดีกว่าคันอื่นๆ ในตลาดฮะ
ไม่ใช่เพราะขายต่อดี ใครก็ใช้ อะไหล่หาง่าย
หลายปีที่ผ่านมามีโตโยต้าแค่รุ่นเดียวที่ผมชอบ คือ Wish
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:52:58 »
ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้นิยมโตโยต้าเป็นพิเศษนะ แล้วก็ไม่ได้บ้าแบรนด์ฮอนด้าด้วย จริงๆเรียกว่าไม่ติดแบรนด์แหละ

แต่มันเผอิญที่ว่าฮอนด้าออกแบบตัวรถมาได้โดนใจกว่า ที่บ้านเลยเป็น ฮอนด้า 3 โตโยต้า 1
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:08:17 »
ชอบเป็นรุ่นๆ ไปอ่าครับ เช่น Camry Hybrid กับ Prius เพราะ

- เทคโนโลยีเครื่องยนต์ไฮบริด
  ความแรง + ความประหยัด เป็นไปได้สำหรับคันนี้
  ปริมาณก๊าซเรือนกระจกที่ปล่อยออกมาอยู่ในระดับต่ำ (เทียบกับรถไฮบริดค่ายอื่น)
  ได้ ranking อยู่ในอันดับ 3 (ข้อมูลปี 2012) เป็นรองเพียงแค่ Prius กับ CT200h เท่านั้น
  โดยมีค่า Carbon Footprint เพียง 4.6 tons of CO2e (คิดแบบ cradle to grave)
  ซึ่งถือว่าต่ำกว่ารถยนต์ที่ใช้เชื้อเพลิงแก๊สโซลีนทั่วไป (จากการทำ LCA ของโตโยต้า)

- งานออกแบบภายนอก-ในที่เรียบง่าย
  ชอบลายเส้นที่ลื่นไหลดูสะอาดตาดีครับ
  งานดีไซน์ดูกลางๆ ดีครับ ซึ่งทางสายกลางนี่แหละ ได้ส่วนแบ่งในตลาดไปเต็มๆ
  สำหรับผมวัสดุและงานประกอบของ Camry ถือว่าดีครับ ชอบพอๆกับ Teana เลย
  แต่ถ้าเป็นรถเล็ก ชอบยี่ห้อมากกว่าครับ

- ฟังก์ชันโดนใจ
  ชอบที่รุ่นนี้ใส่ของเล่นจุกจิกมาให้เยอะพอสมควร เช่น ระบบ AFS, ไฟหน้า LED (ตัวใหม่)
  ปุ่มปรับแอร์ที่พวงมาลัย, voice command, ม่านประตูหลัง, มีปุ่มปรับเลื่อนเบาะหน้า (สำหรับคนขับและคนนั่งหลัง)

- ศูนย์บริการ
  มีเยอะยังกับร้านสะดวกซื้อ 7-11 ซะอีก อุ่นใจได้

- ราคาขายต่อ
  ไม่ได้มองจุดนี้เท่าไรครับ เพราะคงใช้ยาวจนกว่ามันจะพัง

ปล. พูดถึงข้อดีมามากแล้ว ขอพูดจุดที่ไม่ชอบบ้างคือการตั้งราคา รุ่นนึงของยี่ห้อนี้จะมีช่วงราคากว้างมาก
ราคาคลุมยี่ห้ออื่นไว้หมดเลย รุ่นล่างสุดแทบจะไม่ได้อะไรเลย โดยเฉพาะอุปกรณ์ความปลอดภัย เหมือนบีบให้ซื้อรุ่นแพงๆ มากกว่า

และสุดท้ายข้อเสียหลักๆ สำหรับ Camry Hybrid ที่ไม่น่าให้อภัยเลยคือ ไม่มีม่านถุงลมด้านข้างเหมือนยี่ห้ออื่น
ทั้งที่รถราคาระดับนี้ควรจะมีให้มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เสียดายที่ทางโตโยต้าไม่เห็นคุณค่าชีวิตของคนที่นั่งเบาะหลังเลย

ถ้ารถยี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน โดยเฉพาะ Teana ถ้ามาพร้อมกับเครื่องยนต์ Hybrid คงจะไม่ลังเลเลยที่จะลืม Camry    ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 14:16:08 โดย Shun »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 15:15:27 »
Toyota is number one for a reason.

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 15:34:59 »
ไม่ซื้อแล้วครับ
เคยซื้อ ป้ายแดง 2 คัน
ช่วงหลังรับไม่ได้กับการตั้งราคาที่รู้สึกเอาเปรียบมาก
แต่ดันให้ส่วนลดซะเยอะแยะ ไม่รู้เป็นการตลาดแบบใหม่หรือเปล่า
คือ ส่วนลดเยอะ กู้ได้เยอะ กลายเป็นว่า คนซื้อ ไม่ต้องดาวน์เยอะ หรือไม่ต้องดาวน์เลย(ยกเว้นตอนรถออกใหม่ๆ ส่วนลดน้อยมาก)
ตอนนี้ดูยี่ห้ออื่นดีกว่า
ยกเว้นถ้าอนาคตยี่ห้ออื่น ศูนย์บริการหาดีไม่ได้

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 16:10:05 »
ถ้าถามว่า " ไม่ซื้อเพราะอะไร" ผมจะมาช่วยตอบนะจ้าาา

จริงๆ

ถ้าไม่ดีจริงๆ  ผมไม่มีทางยอมเสียเงินให้ tyt

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 16:28:14 »
ที่บ้านผมที่ซื้อจากโตโยต้าก้มีรถกระบะนี่หละครับ เพราเหตุผลหนึ่งคือเป็นรถตลาด อะไหร่หาง่าย ศูนย์มีเยอะ ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 16:59:53 »
 ;D ;D ผมว่าตัวรถมันก็ไมได้ดูด้อยกว่าคู่เเข่งไปซะทุกรุ่นนะครับ  อย่าง ยาริส ที่หลายคน สรรหาคำมาตำหนิ+ค่อนขอดมัน

ผมขับมา มันก็วิ่งดีกว่าที่คาดไว้ ผมว่าขับเเล้วเร่งได้ตามเท้ามากกว่า น้อง2เยอะเลย ช่วงล่างเเข็งหน่อยเเต่ได้ความมั่นคงตอบเเทนในโค้ง

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 17:10:07 »
Focus ที่ชอบเงินก็ไม่พอซื้อ
เลยมาศึกษา Civic ก็ ok มากในเรื่องราคาของ 1.8 E กับข้าวของที่ civic ติดตั้งมาให้ในราคา 910K แต่ดันมาเจอเรื่อง ต๊อกๆแล้วแก้ไม่หายเป็นมายาวนาน
ต่อเนื่อง เลยไปดูรถเล็ก Jazz กับ city
Jazz กับ city  ตกลงปลงใจจอง city ตอนเมษา  โดยบอกเซลล์ว่าจะรับรถได้ ในเดือนสิงหา 53เป็นต้นไป แต่รถดันมาก่อนในเดือนมิถุนา เงินไม่พอก็เลยให้คนอื่นไปก่อน  พอดีกับ Altis MC ออกมา และ City ก็ไม่มีรถให้ในช่วงสิงหา
 Altis มันเป็นรถที่่ผมมองข้ามมาตลอด  เพราะผมว่าราคาขนาดนี้แต่ดันให้ช่วงล่างแบบคานบิด  แล้วยังเครื่องเกียร์ก็ไม่เปลี่ยน ลากขายของเดิมมาตลอด  ดูถูกคนซื้อจริงๆประมาณนั้นครับ    ก็ลองเข้าไปอ่านศึกษาเล่นว่า Altis MC ให้อะไรใหม่บ้างไหม  เลยได้รู้ว่าเครื่อง&เกียร์เปลี่ยน  หน้าตาดูดีขึ้น เทียบกับ City ที่จองไว้จ่ายเงินดาวน์ต่างกับประมาณ 15000 บาท (เพราะ city ซื้อประกันเอง ซื้อชุดแต่งอีกประมาณ 10000) จ่ายค่างวดต่างกัน  900 งวด แต่Altisได้ เครื่อง1.8 แอร์ออโต้(1.8E)
ก็เลยจะไปลองขับดูเล่นๆ ไปที่ศูนย์หลัง altis MC เปิดตัวประมาณ 3 วัน ได้ลองขับ 1.8 G     ลองขับดู วิ่งเรื่อยๆ เก็บเสียงพอรับได้ วิ่งผ่านบริเวณที่ขรุขระก็เก็บอาการได้ดีไม่เขย่า (ก็แน่ล่ะเพราะผมขับ Rangerอยู่) ขับไปประมาณ 5km ก็วนกลับศูนย์ ก็เลยลองอัตราเร่งดู  แปลกใจ ตกใจ รู้สึกดีมาพร้อมกันหลังเข็มวัดรอบกวาดเลย  5000รอบ  ชำเรืองดูเข็มความเร็วทะลุ 150 km/h ไปแล้ว  เซลล์ส่งเสียงมาจากเบาะหลัง พี่ค่ะ เปลี่ยนเกียร์เองได้นะค่ะ ผมก็เลยจัดชุดใหญ่
ตบลง มาเกียร์  4  ลากเข้าโค้ง  ก่อนจะเข้าโค้งเล็กน้อยตบไป 5 เร่งไปนิดคิดว่าจะถอนคันเร่ง เพราะกลัวหลุด แต่พอเข้าไปแล้วมันรูสึกว่ารถมันเอาอยู่ เหมือนเราจะเข้าช้าไปด้วย เลยเหยียบส่งต่อ  รถวิ่งไปตามโค้งแบบมีแรงเหวี่ยงนิดๆ และผมตบไป 6 ก่อนจะออกโค้งเล็กน้อย  กลับถึงศูนย์คุยรายละเอียดต่างๆ
กลับไปนั่งคิดที่บ้าน  หลังจาั้กนั้น 3 วันโทรนัดเซลล์เซนใบจอง
  สรุป  สิ่งที่ทำให้ตัดสินใจเซนใบจอง
          1.ผมชอบอัตราเร่งของมัน
          2.แบรนด์
          3.Option ที่ได้
          4.ความสามารถที่ดีในการปรับเปลี่ยนไปใช้พลังงานทางเลือกอื่น
          5.ผมว่ามันคุ้มครับ  เพราะผมได้ส่วนลดมา 25000  ฟรี ป.1  ฟรี Filmกรองแสง  (ในตอนจอง1.8eกับเซลล์คนแรก แต่ไปได้จริงๆเป็น 2.0G ส่วนลด 33000  ฟรี ป.1 กับเซลล์คนที 3)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 17:14:03 »
ถ้าจะให้ซื้อคงไม่ซื้อเพราะดีไซน์แน่นอน เพราะมันธรรมดา ไม่โดนใจผมเท่าไหร่ ผมว่าเอาเข้าจริงมันก็พอๆกับ ฮอนด้า หมดแหละ ทั้งศูนย์บริการ อะไหล่ ซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ ออฟชั่น
ของแต่ง H อาจเยอะกว่าด้วยซ้ำ หรือคงซื้อ T ไม่ค่อยแต่งไม่รู้  ถ้าไม่นับ civic fd ที่จุกจิกหน่อย ผมว่ามันพอๆกันหมดอะ

ผมซื้อรถผมดูแค่ดีไซน์ ไม่คิดเยอะ ดูแล้วชอบก็จัดไป

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 17:29:14 »
ศูนย์เยอะ และตอนแรกคิดจะดมแก๊สครับ

แต่ต้องทำใจว่ามันเป็นรถที่ไม่มี character จืดสนิท

แต่ก็นะครับ สำหรับผม Nissan หลายๆ รุ่นก็จืดสนิทเหมือน Toyota เหมือนกัน

เพราะคู่นี้เขาก็แข่งกันมาตลอด เน้นปริมาณ เพราะรถจืดๆ นี่แหละ ขายง่ายที่สุด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:38:54 »
ถ้าถามว่า " ไม่ซื้อเพราะอะไร" ผมจะมาช่วยตอบนะจ้าาา

กด โหวต ข้อนี้ (ถ้ามี)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:54:09 »
ที่ซื้อ toyota เพราะเป็นรถที่ขับดี ช่วงล่างดี ตัวถังดี ศูนย์บริการน่าเชื่อถือ อะไหล่พอทนมือทนเท้า ยิ่งเป็น camry ยิ่งรู้สึกว่าเหมือนขับ lexus เข้าไปทุกที เพราะ ภาพลักษณ์ดี แล้วเป็นรถที่ดีที่สุดในโตโยต้า ออปชั่นเยี่ยมในระดับดี เพียงพอต่อการใช้งาน ประหยัดน้ำมัน ข้อสำคัญเลย ชอบโตโยต้ากันทั้งบ้าน ;D

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 19:27:54 »
ค่าซ่อมบำรุง ราคาถูกครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 19:46:15 »

ที่ไว้เนื้อเชื่อใจ Toyota มาตลอดเพราะ

- รูปทรงโอเค เป็นบางรุ่น เช่น Altis 2.0
- ซื้อง่ายขายคล่อง
- ศูนย์เยอะดี
- ทน ถึก แค่นี้พอ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 20:03:13 »
toyota ต้องบอกเป็นรุ่นนะครับ บางตัวอะไหล่ก็ไม่ถูกนะ หายาก แต่ถ้ารถตลาด ยังไงราคาขายต่อดีกว่าเจ้าอื่นโดยรวม ตัวหน้าผมคงมองgt 86เเล้วเเหละ เนื่องจากdesignมันถูกใจผมมาก อยากแปลงโมก็ได้ อิอิ เพราะมันใช้technology จาก subaruมา ชอบตรงนี้เเหละ แต่ยอมรับเลยวะ altis mc เกียร์ น่าขับมาก อัตราเร่งก็น่าจะดีขึ้นเยอะ civicติดน้ำท่วม+ ตกรุ่นพอดี เลย ไม่มีรุ่นนี้ในตลาด ทำให้altis ชิงยอดขายไปได้ส่วนหนึ่ง

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:19:48 »
รถ Toyota ที่ไม่ใช่ Hybrid แทบหาความดีอะไรไม่ได้เลย นอจากอะไหล่ถูก กับ ทนทาน(มั้ง ในสมัยก่อน)

ผมว่าเป็นประโยคที่ชวนดราม่ามากเลยนะ ทางที่ดีคิดก่อนจะพิมพ์อะไรหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:38:57 »
รถ Toyota ที่ไม่ใช่ Hybrid แทบหาความดีอะไรไม่ได้เลย นอจากอะไหล่ถูก กับ ทนทาน(มั้ง ในสมัยก่อน)

ผมว่าเป็นประโยคที่ชวนดราม่ามากเลยนะ ทางที่ดีคิดก่อนจะพิมพ์อะไรหน่อยนะครับ
นานาจิตตังครับ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:43:52 »
ซื้อโตโยต้าเพราะ ให้ความเชื่อถือ ไม่ใช่จงรักภักดีในแบรนด์ ไม่ใช่รุ่นไหนก็จะซื้อครับ ของราคาแพงยิ่งต้องเลือก
ที่บ้านเคยซื้อCivic ขับไม่ถึงหมื่นกม.ก็ขายเลย อาจเป็นเพราะไม่ตรงกับการใช้งาน  พื้นที่เก็บของด้านหลังน้อย ทัศนวิสัยเวลาถอยไม่ดีเลย
แต่ผิดหวังสุดๆที่เสียบ่อย

อีกอย่างคือชอบการบริหารของโตโยต้าครับ มีลุงคนนึงบอกผมว่า ทำงานที่นี่ มีสามอย่างคือ ซื่อสัตย์ ขยัน อดทน รับรองได้ดีแน่ สมัยลุง คนไทยได้เป็นสูงสุดแค่GM (ลุงโม้รึเปล่า = =)

ส่วนคนที่คิดว่า ALTIS=TAXI คิดใหม่นะครับ มีtaxi คันนึงเก่ามาก ไม่มีมิเตอร์  ถามเขาว่า รถเก่าขนาดนี้คนจะขึ้นหรอครับ?
เขาตอบ: ขึ้นสิ่....... นี่มันรถของผมเอง ที่เห็นคันใหม่ๆนะ มันรถของเจ้าของอู่ เขาเช่ามาทั้งนั้น
อืม... ก็จริง  ถ้ารถคันไหนดีจริง ก็อย่าอคติเลยครับ ที่รู้มารถประจำตำแหน่งรองผอ.สนามบินคือALTIS นี่แหละ
TAXI ถอย 1.6 CNG ตั่งล้านกว่า เค้ารวยกว่าเราอีกครับ คนขับแท็กซี่เขียวเหลือง เป็นคนมีตังค์ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:06:47 »
รุ่นที่ขายและผลิตอยู่ในประเทศไม่ค่อยถูกใจเท่าไรครับ แต่ตัวที่เหมือนบ้านเราทำขายอยู่ต่างประเทศน่าสนใจกว่าอุปกรณ์จัดเต็มกว่าที่ขายในบ้านเราอีกอ่ะ  และรุ่นที่บ้านเราไม่นำมาขายได้แค่มอง ;D ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:12:59 »

จริงครับ อย่าเอาแต่ hybrid อย่างเดียวสิครับ รถคันอื่นดีๆก็มีนะพี่เต้ คนใช้รุ่นอื่นคงเสียใจน่าอยู่นะครับ แล้วผมว่าอย่าพิมข้อความเชิงนี้เลยนะมันจะก่อดราม่านะครับพี่ ;D

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:14:31 »

TAXI ถอย 1.6 CNG ตั่งล้านกว่า เค้ารวยกว่าเราอีกครับ คนขับแท็กซี่เขียวเหลือง เป็นคนมีตังค์ครับ

ALTIS  1.6 CNG A/T ราคาไม่ถึงล้านครับ ผมเข้าใจว่าที่คนขับtaxiคนนั้นพูดถึงคือ taxiส่วนใหญ่ และไม่ใช่เขียวเหลืองแน่นอน
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน