โพลล์

ซื้อโตโยต้าเพราะ ?

ทนทานดี
38 (20.5%)
อะไหล่เยอะ
31 (16.8%)
อะไหล่ถูก
14 (7.6%)
ราคาขายต่อดี
20 (10.8%)
ศูนย์บริการเยอะ
45 (24.3%)
ของแต่งเยอะ
1 (0.5%)
รูปทรงถูกใจ
7 (3.8%)
ฟังก์ชั่นโดนใจ
12 (6.5%)
ซื้อตามคนอื่น
4 (2.2%)
บ้าแบรนด์โตโยต้า
3 (1.6%)
อื่นๆ
10 (5.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 113

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- คุณซื้อโตโยต้าเพราะอะไร ? -<{  (อ่าน 18418 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
Re: }>- คุณซื้อโตโยต้าเพราะอะไร ? -<{
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:18:12 »
น่าจะอึดสุดแล้วล่ะครับ (เจ้าของแท็กซี่บอกมา) ::)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: }>- คุณซื้อโตโยต้าเพราะอะไร ? -<{
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:21:03 »

TAXI ถอย 1.6 CNG ตั่งล้านกว่า เค้ารวยกว่าเราอีกครับ คนขับแท็กซี่เขียวเหลือง เป็นคนมีตังค์ครับ

ALTIS  1.6 CNG A/T ราคาไม่ถึงล้านครับ ผมเข้าใจว่าที่คนขับtaxiคนนั้นพูดถึงคือ taxiส่วนใหญ่ และไม่ใช่เขียวเหลืองแน่นอน

เขียวเหลือง บางทีเป็นเจ้าของ taxi ที่มีรถจำนวนไม่เยอะ ปล่อยคนอื่นเช่าก็มีครับ ไม่ใช่รถส่วนตัวเสมอไป
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 23:09:46 »

TAXI ถอย 1.6 CNG ตั่งล้านกว่า เค้ารวยกว่าเราอีกครับ คนขับแท็กซี่เขียวเหลือง เป็นคนมีตังค์ครับ

ALTIS  1.6 CNG A/T ราคาไม่ถึงล้านครับ ผมเข้าใจว่าที่คนขับtaxiคนนั้นพูดถึงคือ taxiส่วนใหญ่ และไม่ใช่เขียวเหลืองแน่นอน
อย่าลืมว่าเขาต้องมีค่าทำรถเขาอีกเยอะนะครับท่าน ค่าวอ ค่าทำสี ค่าสติเกอร์ ค่ามิตเตอร์ ค่าเบาะ  และอื่นๆซึ่งผมจำไม่ได้...

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:31:53 »
ไม่ว่าโตโยต้าจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร แต่ละท่านก็คงจะรู้แล้วว่า ไม่มีอะไรบนโลกนี้ที่เพอร์เฟค

ผมได้ข้อสรุปว่า...กระทู้หมิ่นเหม่ดราม่าแบบนี้ก็ดีนะ จะได้เห็นความคิดของแต่ละคน ว่าจะตอบสร้างสรรค์หรือออกทะเลกันอย่างไร  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:56:56 »
ไม่ว่าโตโยต้าจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร แต่ละท่านก็คงจะรู้แล้วว่า ไม่มีอะไรบนโลกนี้ที่เพอร์เฟค

ผมได้ข้อสรุปว่า...กระทู้หมิ่นเหม่ดราม่าแบบนี้ก็ดีนะ จะได้เห็นความคิดของแต่ละคน ว่าจะตอบสร้างสรรค์หรือออกทะเลกันอย่างไร  ;D

อย่าไปไกลมากแล้วกัน เพราะยังไงก็ยังอยู่ที่นี่กันต่อไป เวลา meeting ก็เจอกัน เวลาจัดกิจกรรมก็เจอกัน เดี๋ยวจะมองหน้ากันไม่ติดเสียก่อนครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 03:02:28 »
ไม่ชอบรถโหลครับ

อีกอย่าง ผมชอบเชียร์มวยรองซะด้วยสิ ยิ่งเห็น Toyota เยอะ ก็ยิ่งไม่อยากซื้อ

มีญาติ คนรู้จัก เพื่อน คนไหนที่จะซื้อ Toyota ผมมักจะแนะนำให้ไปซื้อยี่ห้ออื่น รุ่นอื่น ใน segment เดียวกัน
เพราะรู้สึกว่า เค้าจะได้รถคุณภาพดีกว่า

แต่เรื่องอะไหล่ ซ่อม ราคาขายต่อ อันนี้ของเค้าแน่จริงๆครับ แต่ผมก็ยังไม่ชอบอยู่ดี

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:37:14 »
โตโยต้ารถ ดีที่สุดในโลก !!

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:34:17 »

อย่าลืมว่าเขาต้องมีค่าทำรถเขาอีกเยอะนะครับท่าน ค่าวอ ค่าทำสี ค่าสติเกอร์ ค่ามิตเตอร์ ค่าเบาะ  และอื่นๆซึ่งผมจำไม่ได้...
ขออภัยครับข้อมูลไม่ถูกต้อง แต่เค้าซื้อแพงกว่าผมแน่ๆ ไม่ชอบเลยเวลามีคนพูดมาแนวเสียดสีรถTAXI และพร้อมยืดอกรับเวลาเพื่อนๆหรือคนรู้จักว่าALTIS=TAXI
ก็ถ้าไม่ดีเค้าไม่เอามาทำกันทั้งบ้านทั้งเมือง  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:49:20 »
Altis รุ่นเก่าผมก็มองเช่นนั้นแต่รุ่นปัจจุบันนี่ผมว่าน่าเป็นเจ้าของมาก ทั้งดีไซน์ ภายใน สมรรถนะ โดนใจยิ่งนัก ผมชอบดูภูมิฐานหน่อย ภายนอกสีเงิน ภายในเบาะหนังสีเบส มีโอกาสได้นั่งทั้ง 1.6G และ 1.8E แล้วพอใจทั้งคู่เลยแต่เหมือน 1.8E จะเหนือกว่าหน่อย เสียอย่างเดียวรายได้ยังไม่พร้อม กะว่าอีกซัก 5 ปี ถ้ามีโอกาสก็จะถอยมือสองมาใช้งาน 1.6G พอล่ะ กลัวเรื่อง CVT ไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าขับยังไง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 10:16:18 »
ผมไม่ซื้อ peuguot  เพราะ  เป็นรถกลางๆ พื้นๆไม่มีอะไรโดดเด่น ทั้งทางด้านเทคโนโลยี ออฟชั่น ความสบาย  แอร์เย็นช้าจัง เครื่องอืดมาก เคยใช้ 605 srti 604 3.0 505 406  205 gti  เกือบประทับใจรุ่นเดียว

คือ 405 แต่ก็อาจมี peuguot รุ่นอื่นที่ผมยังไม่เคยขับแล้วมันอาจจะดีสำหรับผมก็ได้ ไม่ว่า peuguot จะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร แต่ละท่านก็คงจะรู้แล้วว่า ไม่มีอะไรบนโลกนี้ที่เพอร์เฟค

ขำๆครับ  ;)  ผมมองรถแต่ละยี่ห้อ มันก็มีทั้งรุ่นที่ดีของมันและเฉยๆของมัน  บางคนตั้งกระทู้มาเพื่อทำตัวเป็นปรมมาจารย์ แต่ดันไม่เคยขับรุ่นอื่นในยี่ห้อนั้นซะหน่อย  ก็ใช้

จินตนาการในการคิดไปเองซะงั้น  คือเหมารวมเลย

ถ้าผมบอกว่ามี  รุ่นนึงในสมัย ปี 1987 ที่ผมว่าเป็นรถที่ออฟชั่น เทคโนโลยีเยอะที่สุดในโลกตอนนั้นจะเชื่อไหม จะคิดว่าเป็น toyota  กันไหม  อย่าเพิ่งใช้จินตนาการด่วน

สรุปในการตั้งคำถามแบบนี้เลยถ้าคุณยังไม่พร้อมจริง

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 14:03:45 »

สรุปในการตั้งคำถามแบบนี้เลยถ้าคุณยังไม่พร้อมจริง

ไม่เข้าใจประโยคนี้แฮะ คุณหมายถึง "อย่าตั้งคำถามแบบนี้เลยถ้าคุณยังไม่พร้อมจริง" รึเปล่า ? (สงสัยลืมใส่คำว่าอย่า)

ผมในฐานะคนตั้งคำถามจึงขอแสดงความเห็นว่า ถ้าผมไม่พร้อมรับฟังข้อดีของโตโยต้า ผมจะตั้งกระทู้นี้ให้คนแสดงความเห็นทำไมล่ะ

ถ้าผมอคติกับโตโยต้าจริงๆ ผมน่าจะตั้งกระทู้ว่า "คุณไม่ซื้อโตโยต้าเพราะอะไร" แบบนั้นคงมีแต่คนมาบอกข้อเสียของโตโยต้าให้ดราม่ากันสนุกสนานเลย

แต่กระทู้นี้มีแต่คนบอกข้อดีของโตโยต้า
ข้อดีบางอย่างจริงเช่น ศูนย์เยอะ อะไหล่แยะ ขายต่อง่าย
ข้อดีบางอย่างก็ไม่จริงเสมอไปเช่น อะไหล่ถูก
ข้อดีบางอย่างก็เป็นความเห็นเช่น ทรงสวย บ้าแบรนด์

เพื่อที่จะดูว่าแต่ละคนมีความเข้าใจการซื้อรถแต่ละแบรนด์อย่างไรบ้าง ที่เจาะจงโตโยต้าเพราะมีคนใช้เยอะ น่าจะมาตอบกันเยอะ

ถึงแม้ที่บ้านไม่เคยใช้โตโยต้า แต่ผมก็ประทับใจคราวน์ S130 เพราะเคยนั่งตอนเด็กๆแล้วรุ้สึกนุ่มสบาย ออพชั่นเยอะ กว้างขวางเว่อร์ พอโตมาแล้วก็อยากได้ แต่หามือสองสภาพดีๆไม่เจอ เลยไปซื้อวอลโว่แทน (และลงเครื่องโตโยต้า เพราะหาช่างซ่อมและอะไหล่ง่าย)

หวังว่าคุณและท่านอื่นๆ คงจะเข้าใจจุดประสงค์ของกระทู้และตอบกระทู้อยู่บนบก(ไม่ออกทะเล)กันครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 15:11:13 »
คุณChariot  กับ คุณtennessee น่าจะเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนกันมากกว่าครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 21:29:18 »

ขออภัยครับข้อมูลไม่ถูกต้อง แต่เค้าซื้อแพงกว่าผมแน่ๆ ไม่ชอบเลยเวลามีคนพูดมาแนวเสียดสีรถTAXI และพร้อมยืดอกรับเวลาเพื่อนๆหรือคนรู้จักว่าALTIS=TAXI
ก็ถ้าไม่ดีเค้าไม่เอามาทำกันทั้งบ้านทั้งเมือง  ;)
อ๋อไม่เป็นไรครับ แค่อยากมาให้เข้าใจว่า taxi คันนึงก็หลายตังค์อยู่ (ทุกรุ่นนั้นล่ะไม่จำเป็นต้องaltis) เมื่อก่อนผมก็เคยใช้ Altis เพื่อนมันว่าๆTaxi ก็เชยๆเพราะยังไงรถผมมันก็ไม่ใช่ ก็เงียบๆไว้ เพราะเราไม่สามารถเปลี่ยนความคิดคนแบบนั้นได้ง่ายๆ  ก็แค่ปล่อยๆมันไป เหมือนคนที่ใช้ มวยรอง ก็จะโดนคนใช้รถเจ้าตลาดว่า ว่าคิดยังไงถึงซื้อ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ ช่างๆมันไปเถอะ เรามีความสุขกับเงินที่เราเลือกมันมาก็พอแล้วครับ  ;)