ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 3 ตัว 2.0 ซัดกับ เฟียสต้าเละกลาง 4 แยก มาดูกัน(คนปลอดภัยครับ)  (อ่าน 20777 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เสียดายรถทั้ง 2 คันเลย  :-\ :-\

ตามข่าวบอกว่า มาสด้า 3 ฝ่าไฟแดงปีนเกาะกลางมาชนกับ ฮอนด้า และเฟียสต้า (แต่ฮอนด้าไม่เป็นอะไรมาก เฟียสต้ารับเต็มๆ)

แต่ไอ้โครงโบรอนอะไรของเฟียสต้านั่นท่าทางจะแข็งใช้ได้เลยนะเนี่ย กาบบนกาบล่างยังไม่เสียรูปมากเท่าไหร่

เครดิตข่าว http://www.sawasdeenakhonphanom.com/3598/ข่าวนครพนม/เรื่องเด่น/เก๋งซิ่งชนสนั่น3คันรวด-กลางสี่แยกไปแดง-บน้อยหนองเค็ม-เจ็บ6ราย.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 09:40:35 โดย Satanic za' »

ขออนุญาตลงรูปแค่นี้นะครับ เดี๋ยวจะเปลืองที่เซอร์เวอร์เปล่าๆ อยากดูเพิ่มเติมเข้าไปดูตามลิ้งค์เด้อ

ปล ดูรถมาสด้า 3 สิ มันจะนอนขับหรือยังไง เบาะจะเอนสุดอยู่แล้วมั้งน่ะ ท่าทางจะประมาทจัดเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โบรอน อีกแล้วววววว เฮ้อ.....

หลายปัจจัย ครับ ไม่ใช่แค่โบรอนอย่างเดียว

โบรอน ไม่ใช่เทพครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
แข็งยังไงผมว่าก็สู้มาสด่าไม่ได้ครับ ดูจากรูปแล้ว
มาสด่านี่ก็จริงๆเลย เอนเบาะซะขนาดนั้นขับรถคงได้หรอกมั้ง ถ้าง่วงมากทำไมไม่จอดรถนอนหล่ะครับ นี่ดีนะไม่มีคนตาย ไม่งั้นซวยยาวแน่ๆครับ
ดูจากรูปทั้งสองคันแล้ว เฟียสต้าขายซากอย่างเดียวเลยครับ เพราะ จะเห็นได้ตัวถังด้านข้างยับและยุบไปมาก ทั้งซ้ายและขวา
มาสด้าซ่อมนานหน่อยแต่ก็ขับได้เหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 10:00:27 โดย Tan W204 »

โบรอน อีกแล้วววววว เฮ้อ.....

หลายปัจจัย ครับ ไม่ใช่แค่โบรอนอย่างเดียว

โบรอน ไม่ใช่เทพครับ

ไม่เกี่ยวกับโบรอนก็ได้จ้า

ผมก็ไม่ได้บอกว่ามันเหล็กเทพนะฮับ แค่จะบอกว่ามันก็แข็งกว่าเหล็กธรรมดาเฉยๆอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 10:26:21 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ panerai

มาสด้า3 ดูโครงสร้างออกแบบได้ดีจริงๆครับ เฟียสต้าก็ยุบตัวได้ตามปกติรถสมัยใหม่ครับ
ปล.ผมว่าที่มาสด้าเอนเบาะอาจจะเป็นการช่วยของกู้ภัยก็เป็นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 10:13:15 โดย panerai »

ออฟไลน์ Ohmmypp

ดูแล้วแข็งแรงดีทั้งคู่เลย  สภาพเหมือนเพิ่ง crash test เสร็จเอามาวางประชันกัน 555555

JC TU #54

ออฟไลน์ Buffy

Mazda กระจกหน้าไม่แตก  ห้องคนขับไม่เป็นไรเลย แต่ด้านหน้าห้องเครื่องเละมาก

ออฟไลน์ beebird

ประมาทแท้ เสียดายรถ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
ซัดด้านข้างเฟียสต้า นี่น่ากลัวมาก คนขับไม่เป็นอะไร ถือว่ารถช่วย แล้วก็โชคช่วยด้วยครับ

NgoH

เฟียสต้าโดนชนด้านข้างนะครับ ส่วนมาสด้า3 ด้านหน้าเข้าชน อีกด้านชนกับ แอตคอต คล้ายว่าโดน ทำแซนวิซ
ถ้าชนด้านข้างแบบนี้รถบางดันก็หักได้นะครับ

ลองดูเทียบเคียงดูครับ
http://www.euroncap.com/tests/ford_fiesta_2008/333.aspx

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 10:42:07 โดย NgoH »

เท่าที่ดู น่าจะชนแบบฉแลบไล่มาจากประตูข้าง แล้วลากยาวไปทางไฟหน้า

ส่วนประตูฝั่งคนนั่งทุกมันยุบ คงจะไปเบียด ฮอนด้า แอคคอร์ดคันข้างๆมั้งครับ

ออฟไลน์ Att_evolution

• Newbie
  • *
ถุงลมนิรภัยทำงานทั้ง  3  คัน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าแข็งทั้งคู่แหละ
เฟียสต้าโดนจัดเต็มเข้าสีข้างขนาดนั้น ห้องโดยสารยังคง
คงรูปได้เกือบทั้งหมด ถ้าเป็นรถเมื่อ20ปีที่แล้วคงมีขาดครึ่งกระมัง

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
แข็งยังไงผมว่าก็สู้มาสด่าไม่ได้ครับ ดูจากรูปแล้ว
มาสด่านี่ก็จริงๆเลย เอนเบาะซะขนาดนั้นขับรถคงได้หรอกมั้ง ถ้าง่วงมากทำไมไม่จอดรถนอนหล่ะครับ นี่ดีนะไม่มีคนตาย ไม่งั้นซวยยาวแน่ๆครับ
ดูจากรูปทั้งสองคันแล้ว เฟียสต้าขายซากอย่างเดียวเลยครับ เพราะ จะเห็นได้ตัวถังด้านข้างยับและยุบไปมาก ทั้งซ้ายและขวา
มาสด้าซ่อมนานหน่อยแต่ก็ขับได้เหมือนเดิมครับ

มาสด้า ข้ามฝั่งไปชน เฟียสต้า ด้านข้างครับ อีกข้าง อัดกับเเอคคอร์ด
เเล้วมาสด้า3 มันจะยุบเยอะได้ยังไง มีทั้งคานหน้า กันชน ห้องเครื่อง ช่วยซับเเรงกระเเทก
เฟียสต้า ยุบเท่านั้นถือ ว่าใช้ได้เเล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 10:48:11 โดย เฮียหลี »

methus zaa

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
แปลกใจอยู่เรื่องเดียว ชนข้าง ทำไมถุงลมหน้า ระเบิดล่ะนั้น

ปล เข้าไปดูตาม Link พบว่า แอคคอร์ด ที่โดนไปตัว 3.0 V6 เลย น่าจะปลอดภัยสุดเพราะมีถุงลมข้างนะ แต่ ถุงลมหน้าก็ระเบิดออกมาเหมือนกัน   :-\
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ TJA

ผมว่าน่าจะขายซากทั้งคู่นะ เพราะคัตซีเสียรูปทั้งสองคัน มาสด้า3แทบจะต้องลงตัดหน้าทั้งหัวเลย
ส่วนเฟียสต้าอาการหนักหน่อย โดนชนจากด้านข้างแถมยังไปแซนด์วิชอีกคันอีกฝั่งอีก
ตัวรถเฟียสต้าอาจจะดูปลอดภัย แต่ผมว่าผู้โดยสารน่าจะบาดเจ็บพอสมควรจากแรงอัดประตู
ถ้าคาดเบลต์ทั้งคู่ M3คงจะเจ็บน้อยกว่า

.-_-.

ขอถามเป็นความรุ้หน่อยครับ ถ้ากรณีที่รถเราโดนชนจนต้องขายซาก

เราจะได้ค่าประกันเต็มจำนวนราคารถเลย หรือว่า ได้แค่ตามที่เบี้ยประกันกำหนดอะครับ (เช่น 80 เปอเซนต์)

แล้วถ้าเราได้ไม่เต็ม ส่วนที่เหลือ เราเรียกร้องเอาจากผู้ชนได้ไหมอะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ขอถามเป็นความรุ้หน่อยครับ ถ้ากรณีที่รถเราโดนชนจนต้องขายซาก

เราจะได้ค่าประกันเต็มจำนวนราคารถเลย หรือว่า ได้แค่ตามที่เบี้ยประกันกำหนดอะครับ (เช่น 80 เปอเซนต์)

แล้วถ้าเราได้ไม่เต็ม ส่วนที่เหลือ เราเรียกร้องเอาจากผู้ชนได้ไหมอะครับ

ได้แค่ตามทุนประกันครับ  คือ80เปอร์เซ็นต์

ส่วนที่เหลือจะเรียกร้องได้ไหมจากผู้ชนได้ไหม   ผมไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่า แต่ในความคิดผม  ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกเรามีสิทธิ์ที่จะฟ้องร้องเรียกเอาส่วนต่างกับผู้ชนครับ    รอให้คนผู้รู้มาชี้แจงครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ LimitedEdition

ได้ตามทุนประกันครับ ส่วนเรื่องเรียกร้องค่าเสียหาย
ถ้าไม่มีคนตายหรือบาดเจ็บ ผมว่าทำอะไรไม่ได้นะ

มาสด้า 3 ซ่อมได้ แต่อาจจะไม่เหมือนเดิม
ส่วน Fiesta ขายซากสถานเดียวครับ

แต่โครงสร้างถือว่าออกแบบมาดี คงรูปได้ดีทีเดียว

ได้ตามทุนประกันครับ ส่วนเรื่องเรียกร้องค่าเสียหาย
ถ้าไม่มีคนตายหรือบาดเจ็บ ผมว่าทำอะไรไม่ได้นะ

มาสด้า 3 ซ่อมได้ แต่อาจจะไม่เหมือนเดิม
ส่วน Fiesta ขายซากสถานเดียวครับ

แต่โครงสร้างถือว่าออกแบบมาดี คงรูปได้ดีทีเดียว

อย่างงี้ก็แสดงว่า ขาดทุนไป 20 % สิครับ พี่เนย

ถ้ารถใช้มาซักปีนึง ก็ ok อยู่นะ ถือว่าเป็นค่าเช่ารถไป แต่ถ้าเป็นรถใหม่ป้ายแดงนี่ ขาดทุนเห็นๆเลย

ตอนแรกผมคิดว่า ประกันฝ่ายตรงข้ามจะจ่าย 80 แล้วฝั่งเราจะช่วยอีก 20 ซะอีก 55

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ้าว จังหวัดบ้านเกิดผมเองเพิ่งรู้ว่ามีเว็ปด้วย

ถ้าคนขับเฟียสต้าอยากเปลี่ยนรถแล้วซื้อเฟียสต้าเหมือนเดิมจะแนะนำให้ซื้อรุ่นที่จะออกเลยมีถุงลมข้างด้วย ประสบการณ์มีแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kan.kom

มาสด้าตรงส่วนห้องผู้โดยสารยังสภาพใกล้เคียงของเดิมเลย
ดูจากสภาพเหมือนจะหนัก แต่หนักตรงห้องเครื่องแค่นั้น

ออฟไลน์ panerai

แปลกใจอยู่เรื่องเดียว ชนข้าง ทำไมถุงลมหน้า ระเบิดล่ะนั้น

ปล เข้าไปดูตาม Link พบว่า แอคคอร์ด ที่โดนไปตัว 3.0 V6 เลย น่าจะปลอดภัยสุดเพราะมีถุงลมข้างนะ แต่ ถุงลมหน้าก็ระเบิดออกมาเหมือนกัน   :-\

แอคคอร์ดที่ถูกชนเป็น รุ่น2.4 ครับ แต่ใส่แม็คกับกระจกข้างตัว V6 มาครับ อิอิ

ออฟไลน์ TDCI

"ประมาท" คำนี้น่ากลัวมาก!!!
เดือดร้อนคนเดียวพอทำเนา
แต่คนที่ไม่รู้เรื่องต้องมาเดืิอด
ร้อนด้วย มันเสียความรู้สึกมาก

เขตชุมชน แยกต่างๆ ช่วย
ลดความเร็วกันหน่ิอยนะครับ  

เห็นคนจะข้ามถนนเท้าแตะลง
ทางม้าลายแล้วควรจะหยุดให้
ข้าม โดยเฉพาะเ็ด็กอย่าบีบ
แตรไล่ อย่ายิงไฟใส่

ทำแล้วพี่ๆน้องๆจะรู้สึกดีกับ
ตัวเองไปทั้งวัน.... ลองซิ!

ออฟไลน์ Pluem_411

ดูจากดิสเบรดก็รู้แล้วว่า Mazda 3 ขับมาเร็ว ก็ใส่ของ Brembo แต่เอาไม่อยู่
Fiesta สภาพไม่ต่างจากตอนทดสอบ Euroncap เท่าไหร่
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Arado_kung

ดูจากดิสเบรดก็รู้แล้วว่า Mazda 3 ขับมาเร็ว ก็ใส่ของ Brembo แต่เอาไม่อยู่
Fiesta สภาพไม่ต่างจากตอนทดสอบ Euroncap เท่าไหร่

มันเป็น brembo เฉพาะฝาครอบน่ะสิครับ หาซื้อได้ทั่วไปอันละกี่่ร้อยบาท

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
เหล็กแข็งมากมันไม่ดีหรอกครับ มันจะเปราะ
เหล็กต้องเหนียวและแกร่งครับ จากสภาพแล้วพอๆ ความเสียหายพอๆ กัน

ออฟไลน์ MC Stradale

อย่างงี้หละ เวลาเจอไฟเหลืองแล้วก้เหยียบให้มิด