ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 3 ตัว 2.0 ซัดกับ เฟียสต้าเละกลาง 4 แยก มาดูกัน(คนปลอดภัยครับ)  (อ่าน 20779 ครั้ง)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
เหล็กแข่งก็เท่านั้นครับ มันต้องเหล็กที่เหนียวมากๆ จะไม่เป็นไรครับ เหล็กเหนียวซับแรงได้ดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

ก่อน จะมาเป็นรถ หนึ่งคัน
มีความลับมากมายและการทดสอบเรื่องความปลอดภัยที่เรายังไม่รู้อีกเยอะ

โดยส่วนตัว ที่พอจะเห็น requirement ของทาง OEM แต่ะละเจ้า
ผมเชื่อว่า D-segment แช็งแรงกว่า B-segment

แต่เชื่อว่า Ford ใส่ใจเรื่องความแข็งแรงของ ชิ้นส่วนเป้นสำคัญ อันดับต้นๆ เพราะ ทาง ฝั่งอเมริกันและยุโรษนั้นข้อกำหนดไว้เข้มงวด
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ในกรณี ที่ขับรถเร้วกว่ากำหนด ผลลัพย์ นี้จะไม่ถูทดสอบ

รถดี รถแข็งแค่ไหน ก้ไม่ได้ทำมาให้ขับ แล้วชนที่ความเร็ว เกิน 100 แล้วจะรอด

ออฟไลน์ LimitedEdition

อย่าให้คาลิปเปอร์เบรกพ่นสีแดง มาหลอกเราว่าเป็น Brembo ครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เมื่อ ประมาท เจอกับ ซวย

ฟอร์ดเละเลย ทั้ง 2 ด้าน ล้อหน้าหลุดอีกต่างหาก คงขายซากแน่ๆ
มาสด้าห้องโดยสารคงรูปกว่าเยอะ แต่ก็ต้องซ่อมไม่น้อย

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ redsun

เสียดายรถจริงๆ ใหม่ๆเลยครับ
แต่รถทั้งคู่ก็ Safe ชีวิตได้อย่างดีเลยนะเนี่ยยย :o

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ปล ดูรถมาสด้า 3 สิ มันจะนอนขับหรือยังไง เบาะจะเอนสุดอยู่แล้วมั้งน่ะ ท่าทางจะประมาทจัดเลย
[/quote]

ถ้าโดนกระแทกแรงๆ เบาะโยกไปด้านหลังได้ หรือโยกเบ่าะไปด้านหลัง เพราะต้องการช่วยคนเจ็บรึเปล่า

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เซ็งแทนเจ้าของเฟียสต้า
รถยังซิงๆ แต่ต้องมาขายซากเอาทุนประกันคืน

(สำหรับรถผม ต่อให้รักมากแค่ไหน ถ้าโดนเสยด้านข้างจังๆ ยุบถึงตัวแชสซี ก็จำใจขายทิ้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าเราทำแค่ประกันชั้นสาม แล้วเป็นฝ่ายถูกชน
จะเรียกร้องให้ประกันฝ่ายผิดจ่ายเต็มได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
ถุงลมนิรภัยทำงานทั้ง  3  คัน  ::) ::) ::)

ดีใจมากๆ แอบปลื้ม

ออฟไลน์ mathician

เวลาเจอไฟเหลือง ผมจะเบรค แต่ก็กลัวไอ่ข้างหลังมันไม่ยอมจะเบรค ระวังๆหน่อย

ปล ดูรถมาสด้า 3 สิ มันจะนอนขับหรือยังไง เบาะจะเอนสุดอยู่แล้วมั้งน่ะ ท่าทางจะประมาทจัดเลย

ถ้าโดนกระแทกแรงๆ เบาะโยกไปด้านหลังได้ หรือโยกเบ่าะไปด้านหลัง เพราะต้องการช่วยคนเจ็บรึเปล่า
[/quote]

ถ้าชนหน้า แรงเหวี่ยงจะมาด้านหน้าครับ จากรูปน่าจะปรับเบาะตอนนำคนเจ็บออกมาจากรถมากกว่า

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
จากอุบัติเหตุนี้ ขอสอบถามหน่อยค่ะ

คือขับMZ Protoge รุ่น TOP รุ่นสุดท้ายก็เปลี่ยนโฉมเป็น MZ3 ค่ะ ขับรถมาร้อยกว่า น่าจะเกิน150ค่ะ แต่พอขึ้นสะพานด้านหน้ากันชนปักกับสะพานเลยค่ะ (เนื่องจากสะพานคอเหลี่ยมมากค่ะ ตรงทางตัดใหม่จากสาธรไปพระราม2ค่ะ เห็นมีคนบอกว่าพอมีเหตุการณ์นี้ขึ้น เค้ามาทำสะพานใหม่ให้มนขึ้นไม่เหลี่ยมเหมือนเดิมแล้วค่ะ) ตกใจรถเสียหลักไปชนอะไรอีกเยอะแยะมากมายจนฝากระโปรงหน้าหลุด  รถซ่อมไป1ปี แต่ถุงลมนิรภัยไม่ทำงานค่ะ 

อย่างนี้รถมีปัญหารึเปล่าคะ? คือเคยถามไปทางมาสด้า ศูนย์บอกว่าเพราะว่าชนไม่ถูกจุด แต่พังทั้งคัน กระโปรงหน้าหลุด กระจกแตก หลังคายุบเลยค่ะ
ต้องขอโทษด้วยนะคะ ไม่มีรูปให้ดูค่ะ เพราะว่าไม่รู้เก็บไว้ไหนค่ะ T^T

จากอุบัติเหตุนี้ ขอสอบถามหน่อยค่ะ

คือขับMZ Protoge รุ่น TOP รุ่นสุดท้ายก็เปลี่ยนโฉมเป็น MZ3 ค่ะ ขับรถมาร้อยกว่า น่าจะเกิน150ค่ะ แต่พอขึ้นสะพานด้านหน้ากันชนปักกับสะพานเลยค่ะ (เนื่องจากสะพานคอเหลี่ยมมากค่ะ ตรงทางตัดใหม่จากสาธรไปพระราม2ค่ะ เห็นมีคนบอกว่าพอมีเหตุการณ์นี้ขึ้น เค้ามาทำสะพานใหม่ให้มนขึ้นไม่เหลี่ยมเหมือนเดิมแล้วค่ะ) ตกใจรถเสียหลักไปชนอะไรอีกเยอะแยะมากมายจนฝากระโปรงหน้าหลุด  รถซ่อมไป1ปี แต่ถุงลมนิรภัยไม่ทำงานค่ะ 

อย่างนี้รถมีปัญหารึเปล่าคะ? คือเคยถามไปทางมาสด้า ศูนย์บอกว่าเพราะว่าชนไม่ถูกจุด แต่พังทั้งคัน กระโปรงหน้าหลุด กระจกแตก หลังคายุบเลยค่ะ
ต้องขอโทษด้วยนะคะ ไม่มีรูปให้ดูค่ะ เพราะว่าไม่รู้เก็บไว้ไหนค่ะ T^T

ชนต่ำไปมั้งครับ แอรืแบคจไม่ทำงานถ้าชนลัการะนี้ครับ แบบ ตกหลุม ตกเนิน อะไรแบบเนี้ย ไม่ทำงานหรอก เพราะไม่ถึงชีวิต

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตอนอยู่อุบล เคยเกือบโดนเองครับ

ต่อคิวรอไฟแดง พอเขียวก็ค่อยๆ คลานออกไป ข้างหน้ามีมอเตอรไซค์ ซ้อนมากับแฟน สักพักมอเตอร์ไซค์บิน!!!

มี DMAX ชนมอเตอร์ไซค์ ทั้งคนขี่คนซ้อน ลอยลิ่ว แล้ว D-Max ก็หายไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วชาวบ้านก็ช่วยกันเรียกรถพยาบาลมา เพราะคนซ้อนขยับไม่ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ THEKHAM

รถทั้ง 2 คนนี้ ได้ทำหน้าที่ปกป้องผู้โดยสารได้ดีเเล้ว

เเต่คนชนล่ะ สำนึกในหน้าที่ผู้ใช้รถ ใช้ถนนได้ดีเเล้วหรือยัง