ผู้เขียน หัวข้อ: // KONY 2012 จากจุดเริ่มต้นเล็กๆ ม้นจะเปลี่ยนโลกใบนี้ได้ แค่จับคนเลวๆมาลงโทษ! /  (อ่าน 8829 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เมื่อคืนนี้ ระหว่างสังสรรค์ กับตาแพน น้องบอม Rhino Mango และ น้องต๊อบ Philozophy
ใน The Coup Team ของเรา ที่บ้านของตาแพน Commander CHENG

บอม เปิดคลิปใน Youtube เรื่องหนึ่ง ให้เราได้ดูกัน...

สะเทือนใจใบช่เล่น คลิปถ่ายทำ และตัดต่อดีมาก

ในขณะที่เรา เห็นโลกนี้กำลังเปลี่ยนแปลงไป ผุ้นำเผด็จการ ทำลายล้าง อย่างซัดดัม หารือกัดดาฟี
ถูกสังหาร แต่ ความจริงแล้ว โลกยังไม่รู้จักคนที่ มีความน่ากลัวไม่แพ้กัน เพียงแต่ว่า
เขาไม่ได้ทำเพื่ออะไรมากไปกว่า สร้างอำนาจต่อรองให้ตัวเอง และสร้างพละกำลังให้ตัวเอง
ด้วยการจับเด็กในอูกันดา ไปค้าทาส หรือ ทหารเด็ก ไปเป็นโสเภณี หรืออะไรในทำนองนั้น

26 ปีที่ผ่านมา KONY คนนี้ ทำแบบนี้กับคนอูกันดามาเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

อยากให้ดูคลิปนี้กันครับ และอยากให้เราช่วยกัน ซัพพอร์ต หรือส่งต่อคลิปนี้ไปให้สังคมได้ดูกัน

เรารู้ดีว่า เมืองไ-ทย มีปัญหาจำเป็นที่จะต้องแก้ไขเร่งด่วน ไม่แพ้เรื่องของ นาย KONY คนนี้
แต่ ถ้าเราไม่ทำตอนนี้ ชีวิตคนอื่นๆ อีกมาก ก็ตกอยู่ในความเสี่ยง

เรื่องแบบนี้ อย่าคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัวครับ เพราะอันที่จริง ในเมืองไทยก็มี
เพียงแต่มันอยู่ในมุมที่เราไม่รู้เท่านั้นเอง

ถ้าหยุด KONY ได้ ทีนี้ เราก็จะหยุดการฆาตกรรมหมู่คนอื่นได้ด้วยเช่นกัน

คลิปนี้ ต้นฉบับ ตอนเดียวจบ คนดู มากกว่า 63 ล้านวิวแล้วทั่วโลก!!

คลิปต้นฉบับ

ส่วน Sub Title Thai ดูอันนี้ครับ

ตอน 2

ผมอยากให้ทุกท่าน ที่เข้ามาอ่าน ดูคลิปนี้จนจบครับ....มันเป็นคลิปที่มีพลังที่สุดคลิปนึงที่ผมเคยดูมาในอินเตอร์เน็ต

(สื่อเมืองไทย ที่เล่นกระแสนี้เป็นรายแรก ของบันทึกเอาไว้ว่าเป็น Voice TV ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 12:02:13 โดย J!MMY »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เลวสุดๆ ผมดูแล้วยังสงสารชาวอูกันดาเลยครับ จำได้ตอนที่เด็กอูกันดามาบอกว่า พี่ชายของเค้าโดนฆ่าตาย ดูแล้วอยากร้องไห้ตาม

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าเชื่อว่า ปี 2012 แล้ว ยังมีการกระทำที่โหดร้าย และ ไร้ซึ่งมนุษยธรรมในจิตใจมนุษย์ อยู่บนโลกใบนี้

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
เยี่ยม!

ดู youtube จบแล้วครับ
ต่อไปจะเริ่มบอกต่อ และพิมพ์โปสต์การ์ดแปะรถ
ทุกคนร่วมกันทำความดีได้ ฟรี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ความดิบถูกฝังมาใน DNA

มันขึ้นกับว่า เราจะควบคุมมันได้แค่ไหนเท่านั้นครับ

คนชั่วคือคนที่ปล่อยให้ความดิบ ความทะยานอยาก และความบ้าคลั่งนำพาจิตใจไป

ซึ่งไม่ว่ายุคไหน สมัยไหนก็มีครับ

ถ้ามนุษย์มีด้านประเสริฐ ก็ย่อมมีด้านมืดครับ

เป็นธรรมดาโลก

Kony เป็นฝ่ายต่อต้านรัฐบาล กรณีแบบนี้ UN จะยอมยื่นมือเข้าไปช่วยหรือเปล่า เพราะจะว่าไป มันก็คือโจรในประเทศ ไม่ใช่กรณีรัฐรังแกประชาชน เหมือน Saddam หรือ Guddafi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 13:47:05 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โลกนี้ก็แบบนี้แหละ พอไม่มีประโยชน์ รัฐบาล USA ไม่แคร์  :D

ทำใจ แต่ต้องสู้ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เลวร้ายพอๆกับพม่าเลยแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
เลวร้ายพอๆกับพม่าเลยแหะ

แต่ผมว่าที่นี้แย่กว่ามากนะครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
น่าสงสารเด็กๆมากเลยย  พึ่งเห็น แบบ sub ไทย 

ให้มันจบๆไปก็ดีครับ น่าสงสารมาก ผมว่ามีอีกหลายๆประเทศนะ แต่อาจจะไม่รุนแรงเท่านี้ เป็นกำลังใจให้ จบเร็วๆครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ดูแล้วขนลุกมากๆ ครับ

ไม่นึกเลยว่าที่เราได้ดูในหนังเรื่อง Blood Diamond นัั้นจะยังมีอยู่จริงในปี 2012 นี้

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดูแล้วเกิดความสงสัย
ทำไมโลกถึงได้ดูดายมานาน
ปล่อยมานานจนกระทั่งบัดนี้

มันเลวมาก!!!
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมว่ายังมีคนเลวกว่านี้อีกเยอะครับ
เพียงแต่ ไม่มีใครสนใจและไม่ทราบกัน :-\

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
ถ้าไม่อยากดู Video ยาว 30 นาที
ก็อ่านเนื้อหาเรื่องแคมเปญ KONY 2012 ได้จาก web นี้ก็ได้ รัดกุมและครอบคลุมดีครับ
http://news.mthai.com/headline-news/156820.html

ออฟไลน์ MC Stradale

ได้ยินมาว่าเค้าบังคับให้เด็กฆ่าพ่อแม่ตัวเองด้วยหนิครับ สหรัฐก้ไม่เข้าไปจัดการบอกว่า เรื่องอย่างนี้เราเข้าไปยุ่งเกี่ยวไม่ได้ แต่พอจะไปเอาน้ำมันเค้าหละบุกจัง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอนนี้ ด้วยเสียงของประชาชนอเมริกัน
Barak Obama เลยส่งครูฝึกทหารเข้าไปในพื้นที่เกิดเหตุหลายสิบคนแล้วครับ

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
เห็นคนเค้าพูดกันขำๆว่าอเมริกาสร้างคลิปนี้ขึ้นมาเพื่อสร้างความชอบธรรมในการนำทหารเข้าไปในอูกานด้าครับ หลังจากที่ไม่นานมานี้มีการค้นพบขุมน้ำมันในอูกานด้าครับ ผมดูๆแล้วนึกถึงการอ้างว่ามีนิวเคลียร์ในอิรักเลยครับ ส่งทหารเข้าไป หาเท่าไรก็ไม่เจอ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
เห็นคนเค้าพูดกันขำๆว่าอเมริกาสร้างคลิปนี้ขึ้นมาเพื่อสร้างความชอบธรรมในการนำทหารเข้าไปในอูกานด้าครับ หลังจากที่ไม่นานมานี้มีการค้นพบขุมน้ำมันในอูกานด้าครับ ผมดูๆแล้วนึกถึงการอ้างว่ามีนิวเคลียร์ในอิรักเลยครับ ส่งทหารเข้าไป หาเท่าไรก็ไม่เจอ

จริงมั้ยก็ไม่ทราบครับ แต่อเมริกา รัฐบาลเค้าเชื่อถือไม่ได้ซักยุคนึงครับ (เชื่อถือไม่ได้ ในที่นี้ห้ามเปรียบกับรัฐบาลไทยนะครับ คนละความหมาย)

แต่ดูคลิปแล้ว สงสารคน Africa มากครับ ก็น่าจะมีนานาชาติเข้าไปช่วยเหลือแหละครับ ผมคนนึงที่ Support Clip ครับ