ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้ Lancer EX ขายไม่ดี (เห็นน้อย) ครับ  (อ่าน 34554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tyde

การออกแบบที่ถูกใจคนบางกลุ่มเลยขายได้แค่บางกลุ่มครับ

อัตราสิ้นเปลืองที่ค่อนข้างด้อยกว่าคู่แข่ง  แถมอัตราเร่งดันสู้เจ้าตลาดหลักกับเจ้าตลาดรองไม่ได้อีก  จะมีชูโรงได้ก็ช่วงล่างนี่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 12:56:27 โดย Tyde »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ออปชั่นออกมาไม่สวย กินน้ำมันกว่าค่ายอื่นมาก ออกมาช้ากว่าค่ายอื่น พอปรับเปลี่ยนออปชั่นมาก็ไม่ทันซะแล้ว

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
หน้าตาของ Lancer EX จะออกแนวรถแข่ง กลุ่มที่ชอบส่วนใหญ่ก็จะเป็นวัยรุ่น (อายุไม่เกิน 30) ซึ่งก็ไม่ใช่กลุ่มที่มีกำลังซื้อซักเท่าใหร่ โดยเฉพาะผู้หญิงจะไม่ชอบรถหน้าตาแบบนี้กันเลย (ส่วนใหญ่)  จุดเด่นที่สุดของรุ่นนี้น่าจะอยู่ที่ประสิทธิภาพของช่วงล่าง ซึ่งผู้บริโภคในเมืองไทยก็ไม่ได้ให้ความสำคัญมากมายนัก

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
คำถามนี้ บ่อย มีคำตอบ

GreenG

1. กินน้ำมันมาก(แดก)

2. option น้อย(ตัวเดิม)

3. หน้าฉลาม คนไม่ชอบเยอะ

4. ศูนย์น้อย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตอนออกมาแพงไป option ยังน้อยไปด้วยครับ

ที่สำคัญคือ หน้าตามัน man ไปหน่อย (แต่ผมว่าป็นรถ Mitsubishi ที่ผมว่าสวยที่สุดหลังจาก Galant EC5A ปี 98-200- เลย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมว่าผมตอบไปแล้วใน Full Review ฉบับเต็มของ รถรุ่นนี้นะครับ
ลองอ่านดูได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

;D
ดีแล้วครับ ซื้อกันน้อย รถมันจะได้ไม่โหล
ราคา รถ รุ่นต่ำสุดเกือบ 800K

ถ้า ไม่ใจรัก จริงๆ ไม่กล้าถอยมาใช้หรอกครับ
ยิ่ง คนที่คิดว่า รถซื้อมาแล้ว กลัวโน่น กลัวนั่น กลัวนี่ จะขายต่อ อะ ปัญหาเยอะจัง

โดยส่วนตัว ครับ ผมคิดว่า กลุ่มที่พอมีกำลังและที่ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน หรือ พอมีกำลังทรัพย์ จะ ซือ้ EX นะครับ
เพราะกลุ่ม นี้ เค้าไม่กลัวว่ารถจะเสีย หรือ คิดว่า ซื้อมาแล้ว ต้องขายต่อราคาดี

ยิ่ง รูปร่างของรถ แบบนี้ กลุ่มวัย 40 UP ไม่ยอมซื้อแน่นอน แล้ววัยรุ่นก้ไม่มีเงินไปซื้อ

เกียร์ CVT มีข้อด้อยเรื่ออัตรเร่งอยู่แล้ว ไม่ใช่รถมันเร่งไม่ดีระ แต่ ลักษณะมันนิ่มนวลค่อยๆไต่ แต่ถ้าขับเป้นก็ไม่กลัวใคร

ผมขับ 190 รถยังนิ่งอยุ่เลย พวงมาลัยนิ่งสุดๆครับ

โดยส่วนตัวผมเลือกเพราะผมชอบ เรื่องการขับขี่ ซื้อเพราะชอบ
ผมเลิกมองเรื่อง ศูนย์ ค่าซ่อม ราคาขายต่อ อีกต่อไป
เพราะเคยมีประสบการณ์ ซื้อ รถ เพราะ คนนั้นว่าดี คนนี้ว่าขายได้ราคา คันนี้ไม่เสียเลย ศูนย์บริการเยี่ยม
แล้วก็ต้องมานั่งขับรถ ที่ตัวเองไม่ชอบ แล้วก็ไอ้แต่มอง รถที่ตัวเองต้องการ

แล้วก้มานั่งหลอกตัวเองว่า โด่ รถมันห่วย เลยไม่ซื้อ เวลาเห้นรถที่ตัวเองอยากได้ แต่ดันไม่ซื้อ

พูดง่ายๆ เมืองไทย คง นี้ไม่ พ้น พี่โต กับ พี่ฮอน

แต่ผมว่า รุ่น MC มานี่ option โดนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 16:10:17 โดย mamaman »

ออฟไลน์ BlueMan69

เสียงเครื่องดัง เสียงยางดัง เครื่องดับ น่าจะเป็นปัญหาพอสมควรครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตัว GLSi LTD ออกมาตอนแรก 899,000 ราคาแรงมาก แถมออพชั่นน้อย วัสดุภายในไม่โดน
ดีไซน์ไม่ถูกใจสาวๆ(แฟนผมไม่ชอบเลย)
ละก็ซดน้ำมัน
ตอนนี้ ราคาถูกลง ออพชั่นเพิ่มขึ้น แต่ซดน้ำมันอยู่ดี(อ่านมานะจ๊ะ)

ถึงการขับขี่จะดีเยี่ยมอย่างไร
แต่คนที่ไม่เคยขับคงไม่รู้หรอก
ส่วนมากก็สนใจออพชั่นกับอัตราสิ้นเปลือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 17:15:30 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ตัว GLSi LTD ออกมาตอนแรก 899,000 ราคาแรงมาก แถมออพชั่นน้อย วัสดุภายในไม่โดน
ดีไซน์ไม่ถูกใจสาวๆ(แฟนผมไม่ชอบเลย)
ตอนนี้ ราคาถูกลง ออพชั่นเพิ่มขึ้น แต่ซดน้ำมันอยู่ดี(อ่านมานะจ๊ะ)

12 โลลิตร เฉลี่ยๆๆ
แต่ขับไม่เหิน 100 14 โลลิตร รถผมนะ

แต่ิเติม e85 ได้ตก 10 โลลิตร ซึ่งปั๊มมันก็น้อยไป

ถึงการขับขี่จะดีเยี่ยมอย่างไร
แต่คนที่ไม่เคยขับคงไม่รู้หรอก
ส่วนมากก็สนใจออพชั่นกับอัตราสิ้นเปลือง

เห็นด้วยครับ คงไม่มีใครได้ลองขับแบบจริงจังก่อนซื้อ
เพราะ รถขับปลอดภัยไม่เกิน 100 รถไหนก็เหมือนกัน

แต่ผมซื้อเพราะชอบ คำเดียวเลย

ไม่ต้องซื้อกันเยอะนะครับ เดี๋ยวรถมันโหล แบบนี้เหลาะดีแล้ว

ออฟไลน์ eaowpj

ปัญหาคือคนซื้อไม่ใช่คนขับ เป็นแบนด์รอง ๆ ทำให้คนทีี่ซื้อรถแล้วคิดจะขายไม่กล้าซื้อเพราะกลัวราคาตก ไม่เน้นความประหยัด ความปลอดภัยและช่วงล่างอยู่ในเกนฑ์ดีไม่ใช่สิ่งที่ผู้ซื้อส่วนใหญ่ตัดสินใจเป็นอันดับแรก คิดว่าศูนย์บริการมีน้อย (มีคนในเว็ปเอามาแสดงว่ามีมากกว่า ฮอนด้า 1 ศูนย์) กลัวว่าต่อไปจะไม่มีอะไหล่เปลี่ยน กลัวว่าอะไหล่แพงทั้งที่ไม่น่าต่างกันมาก ในความคิดของผมปัญหาหลักคือแบนด์และไว้ใจของลูำกค้าต่อแบนด์ ความสวย ภายในไม่โดน ความไม่ประหยัด ผมว่าเป็นเรื่องรอง ๆ เพราะถ้าเปลี่ยนไปติดแบนด์เจ้าตลาด ยังไงก็ขายได้ ผมเห็นรถเจ้าตลาดบางคันไม่สวย ภายในไม่ถูกใจในรุ่นล่าง ๆ ถึงกลาง ๆ บางคันไม่ประหยัด ก็ขายได้  :)

ออฟไลน์ Tui_PSG

;D
ดีแล้วครับ ซื้อกันน้อย รถมันจะได้ไม่โหล
ราคา รถ รุ่นต่ำสุดเกือบ 800K

ถ้า ไม่ใจรัก จริงๆ ไม่กล้าถอยมาใช้หรอกครับ
ยิ่ง คนที่คิดว่า รถซื้อมาแล้ว กลัวโน่น กลัวนั่น กลัวนี่ จะขายต่อ อะ ปัญหาเยอะจัง

โดยส่วนตัว ครับ ผมคิดว่า กลุ่มที่พอมีกำลังและที่ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน หรือ พอมีกำลังทรัพย์ จะ ซือ้ EX นะครับ
เพราะกลุ่ม นี้ เค้าไม่กลัวว่ารถจะเสีย หรือ คิดว่า ซื้อมาแล้ว ต้องขายต่อราคาดี

ยิ่ง รูปร่างของรถ แบบนี้ กลุ่มวัย 40 UP ไม่ยอมซื้อแน่นอน แล้ววัยรุ่นก้ไม่มีเงินไปซื้อ

เกียร์ CVT มีข้อด้อยเรื่ออัตรเร่งอยู่แล้ว ไม่ใช่รถมันเร่งไม่ดีระ แต่ ลักษณะมันนิ่มนวลค่อยๆไต่ แต่ถ้าขับเป้นก็ไม่กลัวใคร

ผมขับ 190 รถยังนิ่งอยุ่เลย พวงมาลัยนิ่งสุดๆครับ

โดยส่วนตัวผมเลือกเพราะผมชอบ เรื่องการขับขี่ ซื้อเพราะชอบ
ผมเลิกมองเรื่อง ศูนย์ ค่าซ่อม ราคาขายต่อ อีกต่อไป
เพราะเคยมีประสบการณ์ ซื้อ รถ เพราะ คนนั้นว่าดี คนนี้ว่าขายได้ราคา คันนี้ไม่เสียเลย ศูนย์บริการเยี่ยม
แล้วก็ต้องมานั่งขับรถ ที่ตัวเองไม่ชอบ แล้วก็ไอ้แต่มอง รถที่ตัวเองต้องการ

แล้วก้มานั่งหลอกตัวเองว่า โด่ รถมันห่วย เลยไม่ซื้อ เวลาเห้นรถที่ตัวเองอยากได้ แต่ดันไม่ซื้อ

พูดง่ายๆ เมืองไทย คง นี้ไม่ พ้น พี่โต กับ พี่ฮอน

แต่ผมว่า รุ่น MC มานี่ option โดนใจ

"ยิ่ง รูปร่างของรถ แบบนี้ กลุ่มวัย 40 UP ไม่ยอมซื้อแน่นอน".....ผมก็อยู่ในกลุ่มวัยนี้ครับ แต่ถ้าผมจะไม่ซื้อ คงไม่ใช่เรื่องรูปร่างของรถแน่นอนครับ(เป็นเรื่องอื่นมากกว่า) ที่จริงมันกลับกันอ่ะครับ อยากได้มากเพราะไอ้รูปร่างของรถนี่แหละครับ 

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
1. กินน้ำมันมาก(แดก)

2. option น้อย(ตัวเดิม)

3. หน้าฉลาม คนไม่ชอบเยอะ

4. ศูนย์น้อย

Think again  ::)

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=19273.0

nuuhamster

brand ถ้าตีตรา h..../ t...... อาจจะขายดีกว่านี้ อิอิ

ออฟไลน์ 6162002

ผมชอบมากเลยนะครับ แต่สำรวจความเห็นเพื่อนผู้หญิงแล้ว และน้อง ครอบครัว เพื่อนบ้าน

ไม่เจอผู้หญิงชอบ EX เลย จากที่ถามประมาณ20กว่าคน อย่างดีก็ชอบไฟท้าย แต่ไม่มีใครชอบด้านหน้า

เมื่อผู้หญิงไม่ชอบ ผู้ชายที่มีภรรยาแล้วคงไม่ได้ซื้อ วัยรุ่นที่ชอบก็คงไม่มีตังซื้อ คนมีตังก็รวยจนซื้อรถยุโรป

สรุปคนที่คิดจะซื้อจริงๆมันก็น้อยแล้วอ่ะครับ ยังไม่รวมเรื่องออพชั่น ตัวแบรนด์ ฯลฯ

ผมชอบมากเลยนะครับ แต่สำรวจความเห็นเพื่อนผู้หญิงแล้ว และน้อง ครอบครัว เพื่อนบ้าน

ไม่เจอผู้หญิงชอบ EX เลย จากที่ถามประมาณ20กว่าคน อย่างดีก็ชอบไฟท้าย แต่ไม่มีใครชอบด้านหน้า

เมื่อผู้หญิงไม่ชอบ ผู้ชายที่มีภรรยาแล้วคงไม่ได้ซื้อ วัยรุ่นที่ชอบก็คงไม่มีตังซื้อ คนมีตังก็รวยจนซื้อรถยุโรป

สรุปคนที่คิดจะซื้อจริงๆมันก็น้อยแล้วอ่ะครับ ยังไม่รวมเรื่องออพชั่น ตัวแบรนด์ ฯลฯ

สู้คู่แข่งในรุ่นเดียวกันไม่ได้นั่นเอง
ส่วนตัว ผมว่า เรื่องราคา มากกว่า

800K-1M

TOYATA มี ALTIS  760000-900000
็HONDA  มี CIVIC 780000-1000000
MAZDA มี MAZDA 3 780000(1.6)-1000000

คนซื้อ D segment คงไม่ได้ซื้อรถเพราะความสวยงามเป็นหลัก คงคำนึงถึงทุกอย่างรวมกัน
ที่แน่ๆ พ่อ แม่ ไม่ยอมซื้อให้ลูกวัยรุ่นใช้แน่นอน

ให้คะแนนรวมทุกด้าน EX ก้สู้ โตกับฮอนไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ผมว่าหน้าตามันโหดเกิน ไม่ค่อยเหมาะกับการวิ่งบนถนน  แต่สำหรับผู้หญิงอาจจะเห็นว่าไม่สวยเลย

ศูนย์บริการด้วยหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบนะ

ถ้าให้ผมเลือกผมขอไปทาง mazda 3 ไม่ก็ civic ดีกว่าครับ

คหสต. นะครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ udis

สู้ Civic กับ Altis ไม่ได้เลยครับ

ภายนอกสู้ไม่ได้
ภายในสู้ไม่ได้
ความแรงสู้ไม่ได้
ความประหยัดสู้ไม่ได้
ศูนย์สู้ไม่ได้

ทั้งหมดนี้คือ สู้ไม่ได้จริงๆครับ แพ้เห็นๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
หลักๆ คือรูปทรงล้วนๆ เลยครับ รูปทรงมันโดนคนหมู่น้อยครับ

ตัวอย่างง่ายๆ ที่บ้านผม 7 คนบอกเหมือนกันทุกเสียงเลยว่า ไม่สวย มีแต่ผมที่ดูมันสวยอยู่คนเดียว T T

Ck5 ยังขายดีกว่า EX ซะอีก -..-"
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แค่โฆษณาผมก็งงแล้ว อันนึงผู้ชายขับเน้นดูสปอร์ต อันนึงผู้หยังขับแบบนิ่มๆเอาซะแมวเหงา ผมดูแล้วเหมือนไม่โฟกัสเจาะกลุ่มลูกค้ายังไงไม่รู้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

Lancer EX ต้องไปทำหน้ากับท้ายมาใหม่นะครับ ลบแนวทางการออกแบบหน้าฉลามออกได้แล้ว มันไม่ค่อยรุ่งเท่าไร

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
เพราะมันเป็น mitsu

จริงๆแล้ว ความคุ้มค่าสูงมาก เคยคิดจะสอยอยู่แล้ว

แต่ต้องการรถที่มีที่นั่งเยอะกว่าห้า เลยผ่านไปก่อน

แค่โฆษณาผมก็งงแล้ว อันนึงผู้ชายขับเน้นดูสปอร์ต อันนึงผู้หยังขับแบบนิ่มๆเอาซะแมวเหงา ผมดูแล้วเหมือนไม่โฟกัสเจาะกลุ่มลูกค้ายังไงไม่รู้

ผมว่า คนไทยชอบรถ ออกแนวหรูหรา ซึ่ง EX มันไม่ใช่เลย
มันทรงโหดมาก  ::) แต่ผมคนนึงละที่เคยเกลียดมัน เหมือน ไททันออกมาแรกๆ เฮ้ยไรไรเนี่ย มันกะบะแน่เหรอ
ตอนผมเห็น EX ครั้งแรก เฮ้ย นี่มันรถเก๋งแนวไหน อุบาทว์มาก

แต่พอผมเห็นรถเพื่อน มันแต่งใส่ ชุดแต่งของ EX เท่านั้นเหลาะ แล้วมันให้ลองขับโอ้วแม่เจ้า ขายรถคันเก่าซมาออก EX แทบไม่ทัน

สำหรับผม

ช่วงล่าง เหนือว่า CIVIC ALTIS
การขับขี่ เหนือว่า CIVIC ALTIS
ความแรง ใช้ sport mode .ใส่เกียร์ 1-7 พุ่งหลังติดเบาะเหนือ กว่า CIVIC ALTIS  รุ่น 1.8 ผมวิ่ง 190 มาแล้วหลายรอบ ไม่รู้สึกว่าขับ 190 เลย
   รุ่น 1.8 Altis ใหม่เกียรื CVT ถ้าใช้เกียร์ D อืดพอๆ กับ EX

ความนิ่มนวล ก็เหนือกว่า CIVIC ALTIS
ราคา ถูกกว่า เมื่อเทียบรุ่น 1.8 เท่ากัน ที่อ๊อฟชั่นเดียวกัน 800K ซื้อ Altis 1.6 AT กับ CIVIC AT ยังไม่ได้เลย
ภายใน เรียบๆ ธรรมดา ซึ่งผมไม่ชอบรถที่มี ช่องมีรู หรือรูปร่างยานอวกาศ ทำความสะอาดยาก

ภายในห้องโดยสาร กว้างกว่า CIVIC ALTIS ชัดเจน เบาะ นิ่มมาก

ศูนย์บริการ ไม่ได้แตกต่างกับฮอนด้าเลย เรื่องรออะไหล่ รอหนึ่งชาติเหมือนกัน แต่ใครใครก้สู้โตโยต้าไม่ได้

ปัญหาเยอะกว่า ชาวบ้านเห็นได้ชัด  แต่รถผมยังไม่เจอปัญหาเลยตั้งแต่ใช้มา

Lancer EX ต้องไปทำหน้ากับท้ายมาใหม่นะครับ ลบแนวทางการออกแบบหน้าฉลามออกได้แล้ว มันไม่ค่อยรุ่งเท่าไร

ผมซื้อเพราะมันหน้าฉลามนี่เหลาะครับ
ผมว่าคนออกแบบเทพมากเลย เหมือนงานศิลป์ ที่บางคนก็ว่า สวยบางคนก็ว่าห่วย  ::)

EX มันลดรุ่นลงมาจาก EVO X ซึงนี่คือเอกลักษณ์ของมัน

ออฟไลน์ udis

ผมซื้อเพราะมันหน้าฉลามนี่เหลาะครับ
ผมว่าคนออกแบบเทพมากเลย เหมือนงานศิลป์ ที่บางคนก็ว่า สวยบางคนก็ว่าห่วย  ::)

EX มันลดรุ่นลงมาจาก EVO X ซึงนี่คือเอกลักษณ์ของมัน

ถ้าไม่หน้าตานี้ ผมก็ไม่ซื้อครับ สวยถูกใจสุดๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **

ผมก็ชอบมากครับ ถ้ามีเงิน แล้วรถคันเดิมที่ใช้เสีย จะเปลี่ยนเป็น EX ทันทีด้วยครับ

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
แถมละกัน

ตอนมันออกมาใหม่ๆ

เพื่อนๆผมที่ชอบดูการ์ตูนพวก กันดั้ม หรือมาครอส อารายแบบนั้น

มันชอบถามประจำเลยว่า "รุ่นไรวะ" "เท่สัด"

แล้วมันก็ออก ซีวิคกะเฟียสต้า