ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามควบ 2 ค่ายครับ คุณlastD pae กับ คนที่ใช้ JAZZ jp cbu เพื่อนคนอื่นก็แนะนำได้  (อ่าน 5674 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2PERCENT_plus

• Newbie
  • *
1. ขอถามคุณ lastD pae ครับ ว่า โตโยต้า จะมี วีโก้ 4 ประตู ยกสูง-ธรรมดา เกียร์ออโต้ เครื่องเบนซิล 2.7

ออกวางจำหน่ายอีกรอบหรือไม่ แล้วมีโอกาส ติดแก๊สจากโรงงานหรือรับประกันโตโยต้าไหม ถ้ามีนานแค่ไหนครับ

2. เพื่อนที่ได้หรือกำลังจะได้ jazz cbu ถ้าเราติดฟิล์มไปแล้ว จะรู้ไหมว่า กระจกมันสีชา หรือมีวิธีอื่นอะไรแนะนำไหมครับ

แล้วรู้สึกยังงัยกับที่ไม่มีเซ็นเซอร์ถอยมาให้ กับ เมื่อวิ่งถึงความเร็วรถจะล็อกอัตโนมัติ ไม่มีมาด้วย

( มีวิธีแก้ไขยังงัยบ้างครับ ติดตั้งเพิ่มได้ไหม ติดศูนย์หรืออู่นอกดี )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด

ถือวิสาสะมาตอบเรื่อง JAZZ ให้ครับ

กระจกญี่ปุ่นมันสีชา ต้องลองปรึกษาร้านฟิลม์ดูครับว่ามีฟิลม์ที่สีใกล้เคียงไหม แปะแล้วเพี้ยนน้อยที่สุด
เชื่อไหมว่า มีคอ JDM บางกลุ่ม ที่ไปหาซื้อบานกระจกแท้ญี่ปุ่นมาใส่
ยอมร้อนไม่ติดฟิลม์ เพื่อให้ได้ฟิล Japan Market

การไม่มีเซ็นเซอร์ถอยมากให้ ก็น่าเสียดายนิดหน่อย เพราะนานๆครั้งจะเจอผู้ผลิตที่เอา
Part แท้ของตัวเองมาติดตั้งให้จากโรงงาน บอกเลยครับว่าเซ็นเซอร์ถอยของJazz แม่นยำกว่า
ของแถมจากเซลล์เยอะ

แต่ถึงไม่มี แจ็สก็ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการถอยรถมากนัก
(พูดในแง่คนขับที่มีประสบการณืพอตัวกับรถท้ายตัดนะ)

ส่วนเมื่อวิ่งได้ซักพักรถล็อคเอง ไม่เคยได้ยินว่ามี
เพราะแจ็สมันอิมโม ต้องกดปุ่ม Central Lock เอง
ถ้าอยากได้ต้องใส่ชุดอัพเกรดจากบริษัทผลิตกันขโมยเอาครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: ขอถามควบ 2 ค่ายครับ คุณlastD pae กับ คนที่ใช้ JAZZ jp cbu เพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:00:43 »
รู้หรือไม๊ ทำไมกระจกรถถึงเป็นสีชาครับ

สีชามันจะดูดแสงอาทิตย์เพื่อเก็บความร้อนเอาไว้ทำให้ห้องโดยสารภายในอุ่นครับ เพราะบ้านเมืองเค้าหนาวกว่าบ้านเราไงครับ 

ส่วนถ้าอยากไ้ด้ฟิล์มสีชาจริงๆ มันอยู่ยี่ห้อครับ HANITA มันเป็นของประเทศ อิสราเอลครับ ราคาจะสูงกว่า 3M ถ้า jazz ก็น่าจะอยู่ที่ประมาณ

8,xxx-9,xxx อันนี้ต้องลองไปสอบถามร้านติดตั้งดูนะครับ เกรดฟิล์มดีกว่า 3M แต่ไม่ถึง V-Kool ครับ

ส่วน Vigo 2.7 D-Cab Pre. A/T ไม่ทำแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 09:02:44 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ขอแชร์นะครับ เนื่องจากเคยแต่งรถแนวJDM และอยู่ในสายงานอุปกรณ์ตกแต่ง

กระจกชาจากนอก สวยแต่รูปจูบไม่หอม คุณสมบัติมันตามที่คุณ lastDezember Pae  ว่าไว้ครับ
แต่ไม่สนครับรักจะสวยต้องสั่งชานอกมาใส่ครับ ตอนแรกก็กังวลเรื่องติดฟิล์มอะไรให้มันเพี้ยนน้อย  บอกตามนี้เลยนะครับ
HANITA ที่ว่าสีชา (มีเป็นม้วนเลย ) ติดแล้ว สวยมากในตอนกลางคืน แต่กลางวัน จะสีเพื้ยนมากและสะท้อนเป็นปรอทเลยครับ เหมาะสำหรับรถกระจกไม่ชามากกว่า
Hikool อันนี้ ติดแล้วแดงเลยครับ  แต่ถ้าติดกระจกธรรมดาจะชา  และสะท้อนเป็นปรอทมากกว่า HANITA ครับ

สรุปสุดท้าย อยากเอาสวย ผมใช้ฟิล์มไม่ปรอทครับ 3M สีเพื้ยนแต่สวยไปอีกแบบครับ

และแนะนำสำหรับผู้ทีี่ต้องการกระจกชาแบบ JDM  นะครับ ฟิล์มLAMINA ตระกูลBX สีชาใช้ได้เลยครับ เหมือนสุดๆ ก็ BX50 ครับ  ;)

ถ้าถามว่า อันไหนเย็นสุด  ยกให้ HANITA  ถามถามว่าอันไหนสวยสุด ยกให้ LAMINA BX50
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 11:19:41 โดย power2002 »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
หลังจากที่ได้ใช้ jazz cbu มาสองสัปดาห์กว่าและไม่ได้ติดฟิล์ม ขอบอกว่า กระจกสีชามันตัดแสงได้ดีมากๆๆๆๆ ไม่แสบตาเลย  และกันความร้อนได้ดี เหมือนเราใส่แว่นตากันแดดครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
2 จะให้รถล็อคเองเวลาวิ่ง มีเป็นกล่องเพิ่ม แต่

ผมแนะนำติด ABT Upgrade เพิ่มใช้รีโมทเดิม สตาร์ทรถ แล้วถ้าอยากใช้ล็อกก็เหยีบเบรคครับ ได้อุตราโนิคเพิ่มด้วย

วันนี้เอาFreed ไปติดสปอยเลอร์ที่ศูนย์ เซลว่า Jazz JDM lot2 สีส้มที่ผมสั่งมาแล้ว

และราคาเพิ่มจากlot1 แค่4,000ครับ เป็น 751,000บาทครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
รถที่บ้านผมได้ฟิล์มแถมยี่ห้อเอ็กซ์ตร้าโคล  หน้า 40 รอบคัน 60

ตอนนี้ไม่รู้แล้วครับว่าเป็นสีชา :D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ข้อ 1.
ผมทราบมาว่า วิโก้ กำลังจะปล่อย Vigo CNG ครับ.. ภายในปีนี้แหล่ะ
แต่.. น่าจะมีเฉพาะรุ่น Cab ไม่ยกสูงมั้งครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
แปลกจัง หลายๆคนในไทยชอบใช้วีโก้เกียร์ธรรมดา แต่ส่งออกนอกออโต้ขายดีขนาดไม่เอาออโต้มาขายในไทยแล้ว เอาส่งออกนอกอย่างเดียว
แถม2.7 4ประตูขับ4ออโต้ มือสองบ้านเรายังโดนพวกเต้นท์ส่งไปนอกอีก
แต่บ้านเราตามหาแต่ขับ2ยกสูง   

ออฟไลน์ Devil13

แปลกจัง หลายๆคนในไทยชอบใช้วีโก้เกียร์ธรรมดา แต่ส่งออกนอกออโต้ขายดีขนาดไม่เอาออโต้มาขายในไทยแล้ว เอาส่งออกนอกอย่างเดียว
แถม2.7 4ประตูขับ4ออโต้ มือสองบ้านเรายังโดนพวกเต้นท์ส่งไปนอกอีก
แต่บ้านเราตามหาแต่ขับ2ยกสูง   

เพราะคนที่ขับรถกระบะในบ้านเราส่วนใหญ่มักขับถนน ไม่ได้เอาไปลุยจริงๆจังๆ สักเท่าไหร่
เนื่องจากไม่อยากเหนื่อยกับการส่งค่างวด ขับ2 ก็เพียงพอแล้วครับ