ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถ SUV กับการเลือกใช้น้ำมัน ดีเซล กับ เบนซิน  (อ่าน 11374 ครั้ง)

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
กำลังจะจองรถ SUV แบบที่บางคนเรียก PPV แต่ยังสับสนอยู่ว่า จะเลือกเครื่องเป็นดีเซล หรือ เบนซิน อยากทราบความแตกต่างครับ
ส่วนตัวผมมองว่าดีเซลน่าจะประหยัดและรักษาเครื่องมากกว่า แต่เครื่องเบนซินถ้าเอามาก็คงติดแก๊สเพื่อเซฟค่าน้ำมัน
ผมใช้รถไม่มาก วิ่งในกรุงเทพ ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง-2ครั้ง ปีนึงไม่น่าเกิน 20000โล ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์
รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ JC vihicle

• Jr. Member
  • **
ถ้าอนาคตติดแก๊สเน้นประหยัดแน่ก็เลือก เบนซิน  
ถ้าไม่ติดแก๊สประหยัดพอประมาณทนไม่ต้องดูแลเยอะเลือก ดีเซล ก็ OK นะครับ
ส่วนตัวผมถ้าเลือกเอาดีเซล ใช้ยาวแล้วคุ้มกว่า นะ
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับผม  รอเพื่อนๆมาแชร์กัน

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
ถ้าคิดติดแก๊สไปเบนซินเลยครับ

แต่ถ้าไม่ติดเอาดีเซลดีกว่า

ส่วนตัวผม ชอบรถดีเซลนะครับ  ;)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ใช้รถไม่มาก ดีเซล ครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ใช้รถไม่มากเอาดีเซลดีกว่าครับ ไม่เสียประกันกับบริษัทฯรถยนต์ด้วย (หากติดแก๊สแล้วมีปัญหากับเครื่องยนต์ ทางบริษัทรถปฎิเสธการรับประกันได้เลยนะครับ) แถมบางคนติดแก๊สแล้วมีปัญหาไม่จบสิ้น เสียเงินเสียเวลาอีก แล้วเวลาขายต่อหากคนซื้อรู้ว่าติดแก๊สมาส่วนมากไม่เอาเพราะกลัวเครื่องยนต์โทรมหรือมีปัญหาจากการติดแก๊สจึงขายทิ้ง หากติดแก๊สจากโรงงานมาเลย หรือซื้อกับศูนย์ที่รับติดแล้วประกันไม่ขาดก็อีกเรื่องนึง เพื่อนผมซื้อแคปติว่ามาติดแก๊สวิ่งในเมืองยังกินตั้งเกือบสามบาทต่อกิโล เทียบกับเติมe85 แล้วต่างกันนิดเดียวเอง เป็น คหสต นะครับ ลองพิจารณาดูละกัน

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
คำตอบจากคนที่ใช้แก๊สแล้วมีความสุขอย่างผม และอีกหลายๆคน ก็จะได้ยินคำตอบว่า เบนซินดิ่ ติดแก๊สได้

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ใช้แค่ปีล่ะ20,000 ติดแก้สกี่ปีจะคุ้มครับ

ดีเซล คุ้มกว่าครับ จุกจิกน้อยกว่า

ออฟไลน์ Nuttie

มันอยู่ที่ต้องการติดแก๊สหรือเปล่าหน่ะครับ ถ้าใช่คำตอบเดียวคือเบนซิน แต่ถ้าไม่คิดติด เครื่องดีเซลผมว่าดีกว่าในหลายๆด้านที่ท่านอื่นบอกไปน่ะครับ  ;)

ขอให้ได้ที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

โห..... ถ้าใช้ปีนึงไม่เกินสองหมื่น ผมว่าไปดีเซลดีกว่าครับ ดูแลรักษาง่ายกว่า และประหยัดด้วย แต่รถที่จะซื้อนี่คือรถอะไรหรอครับ

ติดแก๊สไม่คุ้มครับ ต้องคนที่ใช้รถเยอะจริงๆถึงจะแนะนำครับ

ออฟไลน์ birm@productive

ผมว่าคันไหนก็เหมาะทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะดีเซล หรือเบนซินติด LPG อยู่ที่ความชอบเรื่องเสียงและสมรรถนะมากกว่า
รถติดแก๊ซ วิ่งมากวิ่งน้อยยังงัยผมก็ว่าคุ้มนะครับ แค่จุดคุ้มทุนมาไม่เท่ากันแค่นั้นเองครับ บางคนใช้รถเยอะ ครึ่งปีก็คุ้มค่าติดแก็สแล้ว แต่บางคนปีกว่าสองปี ค่อยคุ้มครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ดีเซลอีกเสียงครับ  ;)

ออฟไลน์ golf32

ถ้าไม่ชอบดัดแปลง ต่อเติม แต่งรถ ผมว่าดีเซลดีกว่าครับ สมรรถนะน่าจะดีกว่าเบนซินครับ ;)

ออฟไลน์ chaiz

ดีเซลอีกคนครับ ผมก็มองๆ SUV ดีเซลไว้เหมือนกัน

ออฟไลน์ offpoker

• Newbie
  • *
ดีเซลครับถ้าหากซื้อรถมาแล้วไปทำแก๊สหรือไม่มีน้ำมันอย่าซื้อเลยดีกว่าครับ รถต้องกินน้ำมันครับถึงเรียกว่ารถครับ :)
มาสคัสประเทศไยเว็บไซต์ที่ได้เปิดโอกาศให้ทุกท่านได้มาขายเครื่องจักรและอุปกรณ์รถยนต์ต่างๆท่านที่กำลังหารถยนตร์ราคาถูกหรือรถยนต์มือสองราคาคุณภาพสามารถเข้ามาดูเข้ามาเยี่ยมชมได้ครับ เรามีรถยนต์หลายยี่ห้อ รถ suv รถกระบะมากมายครับผม
รถยนต์

ออฟไลน์ HYDE--

ไม่มีความรู้เรื่องรถ ใช้รถไม่เยอะ

ถ้าใช้รถไม่เยอะ ติดแก๊สไม่คุ้มเลยครับ เผลอๆจะขาดทุนด้วย
เพราะรถก็ราคาตก

สรุป กรณีนี้ ผมเชียร์ดีเซล