ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบสามล้าน ต้องใช้ซื้อรถสามคัน คุณจะเลือกรถอะไร  (อ่าน 10801 ครั้ง)

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
ถ้าครอบครัวคุณ มีคุณ ภรรยา และลูกสาวเรียนมหาลัยปี2 มีผู้สูงอายุอีก 2 ท่าน

และมีงบสามล้านบาท(ถ้วน)ให้ใช้ซื้อรถสามคัน โดยเป็นรถมือสอง หรือใหม่ป้ายแดงก็ได้

ขอเหตุผลประกอบในการเลือกรถแต่ละคันด้วยนะครับ  :D

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Mirage ตัว GLX CVT 460,000 บาท  Top 4 คัน = 1,840,000 บาท แต่จ่ายจริง 1,730,000 บาท เพราะได้ส่วนลดคันละ 10,000 บาทกับสิทธิลดคันแรก
ใช้เอง 1 คัน ใช้ไปทำงาน
ภรรยา 1 คัน ไปตลาด ซื้อของ
ลูกสาวเรียนมหาวิทยาลัยปี2 ขับไปเรียน 1 คัน ใช้สิทธิรถคันแรก ลดไป 70,000 บาท
ผู้สูงอายุอีก 2 ท่าน ไปท่องเที่ยว เยียมญาติ ทำบุญเข้าวัด ผลัดกันขับ 1 คัน ครบ 4 คันพอดี
ฟรีประกันชั้น 1 ส่วนลดคันละ 10,000 รวม 40,000 บาท

เหลือเงิน 1,270,000 ล้านกว่าบาท เก็บไว้ เติมน้ำมัน เผื่อผู้สูงอายุ ไม่สบาย ลูกสาวต่อโท  
หรือจะเอาเงินไปออก Camry 2.0 เอาไว้ออกไปกินข้าวเย็นหรือเที่ยวกัน 5 คน อีกซักคันก็ว่ากันไปครับ หมด 3 ล้านพอดี รถ 5 คันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 13:59:29 โดย udis »

ออฟไลน์ MystogaN

เป็นผมจะซื้อ New Camry Hybrid Navi เป็นของตัวเองเพื่อที่จะได้ดูดีหน่อยครับ บางทีรถก็สำคัญในการทำงานบางอย่างครับ

ส่วนลูกสาวจะซื้อ Honda Jazz JDM ให้ เพราะมีสีสันสวยสดใสเหมาะสมวัยครับ ไม่ดูดีหรือดูแย่จนเกินไปครับ

และซื้อ Nissan Almera ให้ภรรยาครับ ซื้อไว้ใช้งานเป็นหลัก ถ้าเธอไม่ได้ทำงานคงขับไปแค่ชอปปิ้งในเมืองเท่านั้น ซึ่งประหยัดน้ำมันดีครับ

ผู้สูงอายุควรอยู่บ้านหรือไม่ก็ควรมีคนดูแล เพราะฉนั้นจะต้องไปกับภรรยาของเรา หรือลูกสาวเราไปส่ง หรือตัวเราเองไปส่งครับ

ผมคิดว่าอายุเกิน 70 ก็ไม่ควรขับขี่แล้วครับ อันตรายต่อตัวเองและผู้ร่วมทางคนอื่นด้วยครับ ประสาทสัมผัสต่างๆ ทำงานช้าลง อาจจะทำให้ เกิดปัญหาตามมาได้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Freed SE สีขาว 830,000 ไว้รับทั้งหมด และผู้ใหญ่ ประตูไฟฟ้า

Jazz JDM orange 751,000 ไว้ใหลูกปี2 สีสันวัยรุ่นและปลอดภัย

Teana 2.5xv no nav ขาว 1,560,000 ไว้ขับเองกับเมีย กินลมชมจันกับmoon roof

;D อิอิ เอารถบ้านตัวเองมาหมดบ้านเลย เกิน3ล้านไปหน่อยน่ะ ;D

เพียงแต่ Jazz รถผม Teana รถเมีย Freed รถพี่สาว ส่วนลูกพึ่ง 3  ขวบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 14:12:26 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ลูกสาว Mitsubishi Mirage 460,000
รถคันแรก อย่าเวิ้นเว้อ ค่าอะไหล่ไม่แรงมาก

ภรรเมีย Honda City SV-AT 704,000
รถผู้หญิงใช้ จัดคันนี้ไปโล้ด อุปกรณ์ครบครัน ข้างในกว้างขวางไม่แพ้ C-seq บางคัน
ข้างหลังเหลือพอสำหรับคนสูงอายุเข้า-ออก

ส่วนสามี Skoda Superb 1.79ล้าน
แบบว่าอยากแอบหรู+แรงอ่ะ มีอะไรอ๊ะป่าว อิอิ  ::)
แถม 5 ปี แรก แทบไม่ต้องเสียตัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 14:11:29 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ผมจะติดกับรถยุโรปน่ะครับเพราะบ้านอยู่ชานเมืองต้องเจอกับรถบัสโรงงาน รถสิบ-ยี่สิบล้อ และขับเร็วทั้งบ้าน เรื่องความปลอดภัยของตัวรถเลยมาก่อน แต่สามล้านบาท ซื้อสามคัน เป็นไปได้ครับ ถ้าไม่ได้อยู่ในประเทศไทย

ถ้าเป็นผมคงดู Teana/Accord/Camry ไว้เป็นรถครอบครัว + Focus ตัวใหม่ + Civic สำหรับลูกสาวปี2 นะครับ เพราะนักศึกษาผู้หญิง ทำไมเค้าชอบ Civic กันจังก็ไม่ทราบครับ

แต่เห็น Skoda Superb ราคาน่าสนมากเลยนะครับ เอาไปบวกกับอีกสองคันที่เหลือได้ครับ ถ้าเป็นตัวผมเองถ้ามีแฟน คงให้แฟนได้ขับรถที่ปลอดภัยครับ แล้วตัวผมเองขับรถรองลงมาหน่อยก็ได้ เพราะเราผู้ชาย แล้วรู้เรื่องรถดีกว่า ขับก็ดีกว่าเยอะมากเลยครับ ^^

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ตัวเอง Mazda 3 ครับ ขับคนเดียวเท่ๆ
ภรรยา All new Camry 2.5G ภรรยาสำคัญที่สุด ต้องเลือกรถใหญ่ให้หน่อย
ลูกสาว March ครับ เพิ่งปีสองง มีรถแบบนี้ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ simcity

รถตัวเอง = All new Camry Hybrid 2.5 CD = 1,640,000 

รถภรรยา = Honda Freed SE = 820,000

รถลูกสาว = Swift Eco ตัวรอง Top = 500,000

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

คันแรก teana เอาไว้ไปเที่ยวกันไกลๆ ใหคนแก่นั่งนุ่มสบาย
คันสอง tida เอาไว้ขับชิลๆ ไว้ให้ภรรยาขับ ขับง่ายครับ
คันสาม city สะดวก คล่อง ๆปไหนก็ได้ ให้ลูกสาววัยรุ่น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขับเอง  BT-50 Pro DBL 2.2 Hi-Racer 746,000

ภรรยา Teana  1,263,000

ลูกสาว Ford Fiesta Ultimate 760,000

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tyde

civic ขับเอง  ภรรยาขับ หรือลูกสาว
city  ขับเอง ภรรยาขับ หรือลูกสาว
camry ขับเอง ภรรยาขับ หรือลูกสาว

ใครอยากขับคันไหนก็ขับไป  คนออกทีหลังเหลือคันไหนก็เอาคันนั้นไปละกัน  ;D  ถ้าไปทางเดียวกันเอาcamryไปคันเดียว แล้วแวะส่งแวะรับเอา ประหยัดน้ำมันกว่า  จะได้ควบคุมลูกสาวกับสกรีนเพื่อนลูกสาวได้ด้วย  อีกอย่าง เวลานั่งรถกันทั้งครอบครัวมันดูอบอุ่นดี ;)

ผู้สูงอายุนั่งได้ทุกคัน  เพราะคาดว่าคงไม่ได้นั่งนานๆ  ถ้าจะนั่งก็คือไปหาหมอที่โรงบาล  camryก็น่าจะพอแล้ว

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

ผมก็ Freed
เมียก็ Mirage GLX A/T 
ลูกก็ Swift Eco
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Paully

Almera ES
Freed
Ford Ranger 4ประตู เกียร์ออโต้ ยกสูง

ออฟไลน์ Eddy5659

ตัวเอง Mazda 3 ครับ ขับคนเดียวเท่ๆ
ภรรยา All new Camry 2.5G ภรรยาสำคัญที่สุด ต้องเลือกรถใหญ่ให้หน่อย
ลูกสาว March ครับ เพิ่งปีสองง มีรถแบบนี้ก็โอเคแล้วครับ

มีแววจะเกรงใจเมียนะครับ คริ คริ คริ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

methus zaa

ผมไม่ได้เกรงใจนะครับ แต่ความปลอดภัยสำคัญที่สุด คนที่เรารักต้องเลือกสิ่งดีที่ดีที่สุดให้เค้านะครับ ผมยังไม่ 19 เลย จะมีเมียได้ไง คร้าบ 55555

ออฟไลน์ muzaa

ลูกสาวผู้น่ารักให้ Jazz JDM SPEC Orange sunset2 751,000 บาทครับ

ภรรยา Nissan Teana 200xl mc ราคา 1.2xx ล้านบาทครับ ให้ภรรยาใช้วันธรรมดา+เราเอาไปใช้ในเสาร์อาทิตย์กับครอบครัว นั่งสบายผู้สูงอายุก็นั่งได้ครับ

เราเอง Mitsubishi spacewagon my 2009-2010 มือสอง ราคาประมาณ 1ล้านบาทครับใช้ส่วนตัววันธรรมดา+พาทุกคนไปเที่ยวพักผ่อนครับ

Phongrapee

คันแรก teana เอาไว้ไปเที่ยวกันไกลๆ ใหคนแก่นั่งนุ่มสบาย
คันสอง tida เอาไว้ขับชิลๆ ไว้ให้ภรรยาขับ ขับง่ายครับ
คันสาม city สะดวก คล่อง ๆปไหนก็ได้ ให้ลูกสาววัยรุ่น

ใจตรงกันเลยครับ เพียงแต่ผมจะเปลี่ยนซิตี้เป็นมาร์ช

NgoH

renger wt ขับเอง
camry เมีย
มิราจ ลูกสาว

ออฟไลน์ udis

renger wt ขับเอง
camry เมีย
มิราจ ลูกสาว

ถ้าซื้อพร้อมกัน คงต้องนั่งลูกสาวกันไปก่อนครับ
 ;D ;D ;D

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ทำไม่รถเมีย แต่ล่ะคน จะราคาแพงสุดๆ กันทั้งนั้น ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ทำไม่รถเมีย แต่ล่ะคน จะราคาแพงสุดๆ กันทั้งนั้น ;D
ของผมซื้อ Almera ให้นะ ถูกกว่าของลูกอีก ;D

NgoH

ของผมซื้อ Almera ให้นะ ถูกกว่าของลูกอีก ;D

เงินเมียครับ 55

ออฟไลน์ simcity

กระทู้นี้ทำให้รู้ว่า บ้านไหนผัวใหญ่ บ้านไหนเมียใหญ่ 555

ออฟไลน์ book350

teana
altis
jazz
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Nut_K

1. Honda Freed

2. Honda Jazz JDM

3. Nissan Teana 2.5L

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถตัวเอง Toyota New Camry 2.5G                 ราคา 1,500,000
รถเมีย(ยังไม่มี) Honda Civic FD 2.0 MC มือ2  ราคาประมาณ 800,000   
รถลูก(ยังไม่มี) Nissan Almera VL                    ราคา 600,000 ลดรถคันแรกไปอีก84,000

รวมคร่าวๆ 2.9 ล้านพอดี ไม่หักส่วนลด เหลือ1แสนไว้เติมน้ำมัน ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Despinaauto

รถเมีย  C  CLass  2.2  ล้าน

รถลูก  honda  city  ซัก  7  แสน

รถตัวเอง   honda  wave  5  หมื่น  ครับ

กระทู้นี้ทำให้รู้ว่า บ้านไหนผัวใหญ่ บ้านไหนเมียใหญ่ 555

เฮ้ย น้องซิม

พูดแบบนี้ หมายความว่า น้องก็เป็นอยู่ใช้เปล่า อิอิ ;D

เมียขับ CLS สามีขับ IS250 อ่ะ  ;D

ออฟไลน์ hgtk

• Newbie
  • *
 1. Suzuki Swift      - ทำงาน+เที่ยว
 2. Yamaha Filano   - ซื้อของ+ทำธุระใกล้บ้าน
 3. จักรยาน            - ออกกำลังกาย
  เงินที่เหลือเก็บไว้ลงทุน   :P

GeMiNi

ใช้เอง Benz W210 มือสอง
ภรรยา BMW E90 มือสอง
ลูก Mitsubishi Mirage มือหนึ่ง

เหลืออีกประมาน4-5แสน ขอTigerหรือSport Riderเป็นรถสำรอง+ใช้งานอเนกประสงค์ครับ