ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น !! ขาย Honda civic dimension 2003 ซื้อ swift ดีมั๊ยครับ  (อ่าน 23682 ครั้ง)

ออฟไลน์ coupe_z14

• Newbie
  • *
สอบถามความคิดเห็นของพี่ๆในนี้ครับ ผมได้่รับมรดกจากที่บ้านมาเป็นรถ Honda civic dimension ปี 2003 เดิมๆ เป็นรุ่นที่ไม่มี airbag (ไม่มีเขียนว่า airbag บนพวงมาลัย) ไม่เเน่ใจว่ามี abs ด้วยหรือไม่ สภาพดีไม่เคยชน วิ่งเเค่ 80,000 เองครับ

เเต่ก็ต้องเริ่มโลเลเมื่อที่บ้านให้สิทธิเลือกโดยนำคันนี้ไปขายเเล้วเอาเงิน (หรือเพิ่มนิดหน่อย) เพื่อเเลกเป็น Suzuki Swift ซึ่งน่าจะเป็นรุ่นรองทอป

คำถามคือ พี่ๆคิดว่าผมควรจะเลือกทางไหนครับ

ระหว่างรถที่เครื่องใหญ่กว่า วิ่งมา 80,000 โล ยี่ห้อตลาด อะไหล่ถูก เเต่ก็คงต้องเริ่มซ่อมเเล้ว ไม่มีระบบความปลอดภัยใดๆนอกจากเข็มขัด
กับ รถใหม่ยี่ห้อที่ไม่เคยลองมาก่อน ราคาอะไหล่ไม่เเน่นอน เเต่ผมสนใจตรงที่มีทั้ง BA , ABS เเละ Airbag

ในด้านความประหยัดคิดว่าคงไม่ต่างกันมากเพราะก็รับได้กับ dimension อยู่ครับ เเต่กังวลเรื่องราคาอะไหล่กับความปลอดภัยมากกว่าครับ เพราะต้องเป็นคนดูเเลรายจ่ายทั้งหมดนับตั้งเเต่ครอบครองรถครับ :)))

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ต้องถามว่า คนพร้อมไหมที่จะนั่งรถคันเล็กกว่าเดิม เหยียบไม่ทันใจกว่าเดิม 

แล้ว หากขับทางไกลๆ ไม่สบาย และนิ่ง เท่า ซีวิคแน่

เจ้าของกระทุ้ ออกทางไกล บ่อยไหม  ผู้โดยสาร เฉลี่ยเท่าไหร่

หากมากกว่า 3 คน  แนะนำว่า ...ให้เอาคันใหญ่กว่านี้เถอะ

หากขับทางไกล บ่อยๆ ....แนะนำว่า ให้เอาคันใหญ่กว่านี้เถอะ....

ออฟไลน์ balliblue

เอาใหม่เถอะครับ ถ้าชอบคัันนี้และมีศูนย์อยู่ใกล้บ้านผมสนับสนุนเลย ยิ่งได้อ่าน first impression ของพี่จิมแล้ว รถมันดีจริงๆ และด้วยสายตาผมมันก็สวยไม่หยอกเลยทีเดียว อีกอย่าง dimension เก่าแล้วครับรถมันจะ 10 ปีแล้ว เปลี่ยนเถอะครับ

ในฐานะที่ผมขับ dimension ก่อนจะเปลี่ยนเป็น FD ด้วยความรู้สึกนะครับ ไม่ใช่ความรู้ ผมว่ามันก็เป็นรถที่ดีครับ ถึงแม้ช่วงล่างจะกระด้างไปบ้าง ซับแรงสะเทือนไม่ค่อยเวิร์ด เก็บเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ พวงมาลัยหนืดไปหน่อย แต่ก็คล่องตัวดีครับ น้ำมันก็ไม่ได้กินมากมายเท่าไหร่ แต่ผมก็เปลี่ยนเพราะมันเก่าแล้วหละ

แล้วถ้าดูจากที่บอกน่าจะเป็น เครื่อง EXI ด้วยครับ ไม่ใช่ vtec ผมไม่รู้ว่า swift มันดีขนาดไหนแต่อย่างน้อยมันก็ใหม่ก็อาจไ่ม่ต้องเสียค่าบำรุงรักษามากนักเหมือน civic ตัวนี้ที่เก่าแล้วอาจมีจุกจิกบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 20:18:06 โดย iceball FD »

• Newbie
  • *
วิ่งไกลเเค่ไหนคงขึ้นอยู่กับงานที่ได้ทำครับ เเต่คิดว่าคงไม่เกินวันละ 60 โลเเน่นอน เเละคนนั่งไม่น่าเกิน 3 คน ขับอยู่ประมาณ 100 km/hr ครับ
ส่วนใหญ่คงไม่พ้นใช้ในเมืองครับ ไปไกลๆก็เอาอีกคันที่บ้านไปได้ครับ

เน้นเรื่องราคาค่าดูเเล กับความปลอดภัยมากกว่าครับ กะว่าคงใช้อีกอย่างน้อยก็ 8 ปีครับ :) ต้องดูเเลเองตลอด

จขกท

ออฟไลน์ reyeshenry

วิ่งไกลเเค่ไหนคงขึ้นอยู่กับงานที่ได้ทำครับ เเต่คิดว่าคงไม่เกินวันละ 60 โลเเน่นอน เเละคนนั่งไม่น่าเกิน 3 คน ขับอยู่ประมาณ 100 km/hr ครับ
ส่วนใหญ่คงไม่พ้นใช้ในเมืองครับ ไปไกลๆก็เอาอีกคันที่บ้านไปได้ครับ

เน้นเรื่องราคาค่าดูเเล กับความปลอดภัยมากกว่าครับ กะว่าคงใช้อีกอย่างน้อยก็ 8 ปีครับ :) ต้องดูเเลเองตลอด

จขกท

swift  ที่จะเอาเนี่ย ตัว 1.5 หรือตัว 1.2 อะครับ

ออนไลน์ off_033

ถ้าคันเดิมยังไม่จุกจิก ไม่ต้องไปเปลี่ยนหรอกครับ  วิ่งก็ยังไม่เยอะ ถึงเสียก็ไม่ได้ซ่อมแพงมาก  ไม่ต้องเป็นหนี้ด้วย

แต่ถ้าชอบ swift มากอยากได้ก็ซื้อเลย  อันนั้นเป็นอีกเหตุผล

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขายดีกว่าครับ ยังไงประหยัดขึ้นแน่นอน  :D

ออฟไลน์ burutrad

ผมเห็นว่าควรเปลี่ยนนะผมว่ารุ่นนั้นมันเริ่มเก่าราคาก็น่าจะเริ่มตกลงเรื่อยเดี๋ยว new civic มาอีกราคายิ่งหล่นอีกขายตอนที่ยังมีอนาคตดีกว่าครับ คหสต นะครับ

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
น่าจะตัว 1.2 นะครับ ที่จขกท ต้องการ มันก็เป็นรถที่ดีครับ สำหรับคนเมืองใจเย็น ไม่มุดซ้ายแซกขวา ตัวไม่ใหญ่มากห้ามสูงเกิน 185 และหนักเกิน 110  จะขับแล้วดูดีนั่งสบายๆ

ดูจากที่ จขกท ต้องการ ผมก็เห็นด้วยนะครับที่จะเอา สวิฟ 1.2 เพราะมีอีกคันไว้เดินทางไกล  ออฟชั่นไม่ต้องพูดถึงแหล่มแท้ สนับสนุนเลยจร้า

• Newbie
  • *
ผมหมายถึงตัว New Swift Eco ที่กำลังมาเเรงพักนี้อะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เเต่ยังไม่มีใครพุดถึงเรื่องที่ผมกังวลอย่างราคาอะไหล่กับความปลอดภัยเลยครับ  :)

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
จขกท.เหมือนเราเลยค่ะ
ที่บ้านกำลังจะขาย Dimension VTi MT ปี 2002 ของคุณน้า เพราะรถเริ่มเก่า และภายนอกเริ่มช้ำแล้ว
และคุณน้าเริ่มมีปัญหากับข้อเข่า อยากได้รถเกียร์ออโต้
คือ จะซื้อ Swift ECO นี่แหละค่ะ เพราะคุณน้าเห็นรูป Swift แล้วถูกใจมาก (ใจตรงกับเราเลย ฮ่าๆๆ) 
อีกอย่างคือ คุณน้าขับรถช้ามากก.. เรียกว่าระบบ Vtec ไม่เคยได้ใช้เลย
ก้อเลยว่า ขาย Civic ดีกว่า เพิ่มเงินอีกนิดเดียวก็ได้รถใหม่แล้ว (ใช้สิทธิ์ลดภาษีได้)

กะว่าจะรอเปิดตัว ไปดูคันจริง ทดลองขับก่อนค่ะ

ออฟไลน์ IncarRus

จริงๆ ,,, ผมว่ามันขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยนะครับ

ถ้าในเมือง จะเปลี่ยนเป็น Swift ก็น่าสนใจ
ถ้านอกเมือง คันเดิมก็น่าจะวิ่งกว่า

แต่ถ้าเป็นผม,,, ไม่ว่าจะในเมือง หรือนอกเมือง
จับคันเดิม ติดแก๊ส เก็บตังไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้ามันไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรก็อย่างพึ่งขายเลยครับ ผมว่า civic dimension นี่เป็นรถที่ดีนะ ถ้าไม่มี abs ก็พยายามขับอย่างมีสติอยู่เสมอ และไม่ขับเร็วเกินไปแล้วกันครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าอยากเปลี่ยนเพราะอยากได้รถใหม่ อันนั้นก็เรื่องนึงครับ

แต่ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็น Swift เพื่อหวังความประหยัดให้ได้มากกว่า Civic 1.7 ขณะวิ่งทางไกล
ผมว่าต้องคิดใหม่นะครับ Civic ตัวนี้ถ้าเครื่องสมบูรณ์สดใหม่ วิ่ง 110 ได้เกือบ 17 โล/ลิตร
เฉียดเฉียด Eco Car แต่อัตราเร่งดีกว่ากันแบบไม่ต้องสืบ ข้างในก็กว้างขวางสบายกว่า
ถึงแม้จะเป็น EXi แต่เวลาวิ่งต่างจังหวัดก็ไม่ได้ด้อยกว่า VTEC เท่าไหร่หรอก

สิ่งที่ต้องห่วงมากกว่าคือ เวลาขับ Civic ทางไกลแล้วเหนื่อยมั้ย เพราะมันขึ้นชื่อเรื่องความกระเด้ง
ของช่วงล่างด้านหลัง ประเภทหน้านุ่มท้ายดีด ขับเร็วเร็วแล้วมีเหวอได้ ถ้าต้องหักหลบอะไรเร็วเร็ว
ผมค่อนข้างถือหาง Swift ในเรื่องการเกาะถนนเวลาเดินทางไกล แต่ก็อีกนั่นแหละ 1.2 จะพอมั้ย
ถ้าชีวิตนี้วิ่งแค่ 100 กม./ชม. คนนั่งไม่เกิน 3 คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าจะใช้เร่งแซงไป 130-140 คงมีเหนื่อยครับ

ปล. ถ้ารถคันนี้ไม่มี Airbag (พวงมาลัยสามก้าน ฝั่งคนนั่งมีหลุมวางของบนคอนโซลหน้า)
ก็จะไม่มี ABS ด้วยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมพึ่งขายเจ้าES Civic EXi 1.7 ABS Airbag ไปเมื่อสองปีก่อน รถปี02 วิ่ง150,xxx กม. ได้แค่ 300,000 บาท

ของคุณปีใหม่กว่าปีเดียวแต่เป็รุ่นรองtopของExi ราคาคงได้ประมาณ250,000 ครับ

จะเอาสตีฟต้องเพิ่มอีกเท่าตัวเลยน่ะครับ

แต่ผมไม่ค้านที่คุณจะขายน่ะ ผมใช้ม่สด้า3 แค่4 ปีก็ขาย เพิ่อไปเอารถที่เหมาะกับเราในตอนนี้มากกว่าเลย :D

ผมดูแค่รถที่เราใช้อยู่ตอบสนองความต้องการของเราได้หรือเปล่าแค่นั้น รถมีไว้ใช้ ไม่ได้มีไว้เก็บครับ :D

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
New swift eco นี่ดีตรงใหนถึงจะขาย Civic กันเลย

1-น่ารัก
2-ประหยัดน้ำมันและค่าบำรุงรักษา
3-จอดง่ายรวมถึงยูเทริน
4-สิ่งอำนวยความสะดวกใส่มาเต็ม keyless, smart entry, แอร์ออโต้รวมถึงระบบป้องกันผู้ไม่หวังดีเข้ารถทางประตูอื่น...
5-SRS คู่, abs, มาตราฐานการชนหน้า+ข้าง 5 ดาว ฯลฯ..
6- เข้ารถคันแรก 70000บาท
7-ช่วงล่างแข็งๆหนึบๆไม่ต่างกับ 1.5
8-พวกมาลัยหนักแน่นน้องๆรถยุโรปชั้นดีไม่น่าต่างกับ 1.5
9-รถรุ่นใหนที่ขายกันทั่วโลกหรือหลายประเทศไม่ต้องกลัวเรื่องอะไหล่ครับสบายใจได้ 20ปีสบายๆครับ

เปลี่ยนเลยครับคุ้มแล้วในสามโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 21:36:59 โดย suttiruk »

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
ผมหมายถึงตัว New Swift Eco ที่กำลังมาเเรงพักนี้อะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เเต่ยังไม่มีใครพุดถึงเรื่องที่ผมกังวลอย่างราคาอะไหล่กับความปลอดภัยเลยครับ  :)

ผมว่าราคาอะไหล่ไม่น่ากังวล ญี่ปุ่นก็มีรุ่นนี้ใช้กันเยอะแยะ

ความปลอดภัย Euro NCAP ก็ห้าดาวนะ มาไทยก็ลดลงหน่อยเพราะไม่มี Side Airbag

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ปล. ถ้ารถคันนี้ไม่มี Airbag (พวงมาลัยสามก้าน ฝั่งคนนั่งมีหลุมวางของบนคอนโซลหน้า)
ก็จะไม่มี ABS ด้วยครับ

เป็น 4 ก้านครับแต่ทรงเป็นแบบ Accord ท้ายก้อนเดียว,สองก้อนครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
ครับรถมันจะ 10 ปีแล้ว เปลี่ยนเถอะครับ    +100

ออฟไลน์ YenChar

มาเชียร์ให้เปลี่ยนครับ

แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า 1.7 เทียบกับ 1.2
1.7 เก่า แต่ก็เก๋ากว่า แรงบิดดีกว่า อัตราเร่งดีกว่า
ซึ่งผมมักจะบอกกับคนที่คิดจะซื้ออีโค้คาร์เสมอๆว่าแรงบิดเครื่องเล็กๆ ยิ่งบรรทุกเยอะ ยิ่งอืด
บางคนขับมาร์ช บอกว่าแรงดี แต่พอมีคนนั่งด้วย 4-5 คนปุ๊บ อัตราเร่งตกฮวบ วิ่งแทบไม่ออก
ในขณะที่ซีวิค บรรทุกหลายๆคน สมรรถนะก็ตกลงไม่ฮวบฮาบขนาดรถเครื่องเล็กๆ
คือช้าลง แต่ไม่ต่างกันฟ้ากับเหว

แต่ถ้าขับคนเดียว ก็จัดสวิฟเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

มาเชียร์ให้เปลี่ยนครับ

แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า 1.7 เทียบกับ 1.2
1.7 เก่า แต่ก็เก๋ากว่า แรงบิดดีกว่า อัตราเร่งดีกว่า
ซึ่งผมมักจะบอกกับคนที่คิดจะซื้ออีโค้คาร์เสมอๆว่าแรงบิดเครื่องเล็กๆ ยิ่งบรรทุกเยอะ ยิ่งอืด
บางคนขับมาร์ช บอกว่าแรงดี แต่พอมีคนนั่งด้วย 4-5 คนปุ๊บ อัตราเร่งตกฮวบ วิ่งแทบไม่ออก
ในขณะที่ซีวิค บรรทุกหลายๆคน สมรรถนะก็ตกลงไม่ฮวบฮาบขนาดรถเครื่องเล็กๆ
คือช้าลง แต่ไม่ต่างกันฟ้ากับเหว

แต่ถ้าขับคนเดียว ก็จัดสวิฟเลยครับ
เห็นด้วยเลยครับ ผมลองมาร์ชเกียร์ธรรมดา รู้สึกจี๊ดดีมาก พอนั่งอัดกัน7คนไปพันธ์ทิพย์ ทีนี้วิ่งไม่ออกเลยเหอๆ
ต่างกับ Mighty-X ผม อืดเสมอต้นเสมอปลาย จะนั่งกี่คนก็ไม่รู้สึกว่าอืดกว่าเดิม - -

ออฟไลน์ cinello

• **
ของผม dimension 2002 VTI ไม่มี ABS Airbag เคยถามเต้นท์ให้แค่ 250000-280000 เองช่วงน้ำท่วมเห็นเค้าว่ายิ่งมีสิทธิ์รถคันแรก
ทำให้รถมืองสองขายไม่ค่อยออก ทำให้ราคาไม่ค่อยดีผมเลยไม่ขายช่วงนั้นปัจจุบันก็ยังใช้อยู่เพราะพึ่งออก ALL New Mazda 3 มาขับสลับกันอยู่
ในใจก็คิดเหมือน จขกท ขายแล้วไปซื้อ swift Eco car เพราะน่าจะประหยัดกว่าและคงไม่ต้องบำรุงรักษามากเหมือนรถที่ 10 ปีแล้ว แต่ผมชอบ
ตัว  dimension ของผมมากไม่เคยเกเร

แต่ผมแปลกใจหน่อยทำไม  dimension ของผมมันกินน้ำมัน 10-11 โลลิตรเลยใส่ยาง 195/60/15 ไม่รู้เกี่ยวหรือป่าว

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
- ถ้าเน้นใช้ในเมืองเป็นหลัก Swift Eco น่าใช้กว่าครับ ประหยัดน้ำมันและคล่องตัวกว่า
- ส่วนเรื่องค่าอะไหล่ของ Swift ราคาไม่น่าจะสูง น่าจะพอๆกันหรือแพงกว่าของ Civic นิดหน่อย (กรณีเบิกศูนย์อะนะ)
แต่ Civic อาจจะได้เปรียบเพราะมีอะไหล่เทียบ และอะไหล่มือสองที่ถูกกว่า
- ความปลอดภัย ข้อนี้ Swift กินขาดครับ การที่รถมีทั้ง Abs และ Airbag นี่ส่วนตัวมองว่าเป็นเรื่องที่ควรมองเป็นอันดับแรกๆ
ในการจะซื้อรถมาใช้สักคันเลยครับ

สรุป
- ถ้าไม่ติดขัดเรื่องค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่มในการซื้อ Swift ก็จัดได้เลยครับ เพราะผมก็ใช้ Swift ตัว 1.5 ของแฟนอยู่
รถขับดีมากๆครับ เข้าโค้งมั่นใจ เบรคดี คล่องตัว ไม่กินน้ำมันเท่าไร อาจติดที่ตีนต้นจะอืดนิดหน่อย แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ
- อีกเรื่องที่ควรเอามาตัดสินใจคือเรื่องศูนย์บริการครับ ลองหาข้อมูลจากในคลับของ Suzuki ดูก่อนละกันครับ
อาจจะต้องทำใจรับให้ได้ว่าศูนย์บริการของ Suzuki ในตอนนี้ จะให้ดีเท่า Honda คงจะยากส์ครับ แต่ตอนนี้เห็นว่าทางสนง.ใหญ่
ของทาง Suzuki เองก็กำลังพยายามปรับปรุงเรื่องนี้กันอยู่ รวมถึงน่าจะมีศูนย์บริการใหม่ของ Suzuki เพิ่มขึ้นพอสมควรในช่วง 1-2 ปีนี้
ในอนาคต คาดว่าในหลายๆแบรนด์น่าจะเริ่มมีการวัดระดับความพึงพอใจของลูกค้ากันเหมือนที่ Honda ทำอยู่ครับ
ซึ่งเจ้าค่า CS หรือคะแนนความพึงพอใจนี่ มีผลกับแต่ละดีลเลอร์พอสมควรครับ ดีลเลอร์ไหนที่เริ่มใช้ระบบนี้้ ส่วนใหญ่จะมีการบริการที่ดี
และได้มาตรฐานพอสมควรครับ ล่าสุดที่ผมเจอก็ มิตซูออโต้ซิตี้ตรงศรีนครินทร์ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

เอาคันเก่าไปติดแก๊สซิครับ แล้วรถก็ขับไม่ถือว่ามากเลย

สำหรับผม มีรถคันใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า จะหาคันเล็กกว่ามาใช้ทำไม

ออฟไลน์ Zx-III

ผมขับตาเหยี่ยว vtecอยู่ยอมรับเลย คนนั่งข้างหลัง120-140นี้มีเสียว และ เด้งมากๆ แต่ีนนั่งหน้าไม่รู้สึกเลย ไม่แนะนำให้เปลี่ยน รถเข้าอู่บ่อยมั๊ย ถ้าไม่บ่ิย แนะนำ ติดlpgครับ คุ้มกว่าเยอะ เวลาเร่งเรียกมาเร็วกว่าeco car

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D ถ้ายังไม่เคยมีชื่อเป็นเจ้าของรถ ยิ่งได้ลดภาษีอีกหลายหมื่น ไม่ต้องคิดเเล้วครับ เอาเลย

ผมก็ขายรถรุ่นเดียวกับคุณเเต่เครื่อง 2พัน มาออกรถ 1,500 เพราะตัว 2,000เริ่มเก่าซ่อมเยอะ +รถ1,500 ได้คืนภาษีเเสนนึงเมื่อครบ1ปี คำนวนเเล้ว ขายคันเดิมไปออกคันใหม่ เสียตังเพิ่มเเค่ไม่กี่หมื่น ได้รถป้ายเเดง ดีกว่าทนใช้คันเก่าขับไปซ่อมไป

ตอนเเรกก็ทำใจว่าคงวิ่งไม่ดีเท่าคันเดิม เเต่ขอบอก รถ 1,500 เด้วนี้ไมได้เเย่เลย ช่วงล่างดีกว่าด้วยซ้ำ สบายใจไปเลย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 02:09:34 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ XL_SiZe

ผมเพิ่งขายไปเมื่อ 3 เดือนก่อน
Dimension No-ABS No-Airbag 2003 วิ่ง 13x,xxx กม.

ได้ 275,000 ครับ สภาพถือว่าดี
เพราะขายให้ศูนย์ ผู้จัดการเค้าบอก เค้าทำเต้นท์อยู่ เลยได้ราคาหน่อย

ส่วนใช้คันเก่า คันใหม่ ก็พิจารณาเอานะครับ ว่าเงินเดือนไหวไหม..
 ;D

ออฟไลน์ hamylee

• **
คุณจะได้แค่รถใหม่ประหยัดน้ำมัน แต่เรื่องประสิทธิภาพคงจะสู้คันเดิมไม่ได้ทุกประการปวง

ออฟไลน์ MC Stradale

ใช้ถึงซักแสนโลแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ เผื่อตอนนั้นมีอะไรน่าสนใจมากกว่า Swift Eco

ออฟไลน์ sanooklife

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็น !! ขาย Honda civic dimension 2003 ซื้อ swift ดีมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 11:16:27 »
เป็นผมไม่ขายครับ รถที่ดีที่สุดคือรถที่ไม่ต้องผ่อน ไม่เป็นหนี้ครับ ตอนนี้ผมจอง swift แต่ถ้าผมมี es อยู่แล้วผมไม่ซื้อใหม่ครับ
1 รถเรา เราใช้มาน่าจะรู้สภาพรถของตัวเองดีว่าสภาพเป็นเช่นไร
2 รถ ES น่าจะให้ความมั่นใจได้มากกว่า ทั้ง อัตราเร่ง การแซง
3 ถ้าใช้รถเยอะในภายภาคหน้า ติดแก็สก็ได้ไม่ต้องกลัวเสียรถ เพราะ ราคาขายต่อรู้แล้วว่าเท่าไร สมมุติ ขายได้ เกือยสามแสน ถ้าติดแก็สแล้ววิ่งอีกแสนโล ก็ประหยัดได้ เกือบสองแสน ใช้ไปอีก ค่าความเสื่อมกับค่าการประหยัดพลังงาน หักออกอาจจะเกินราคารถครับ
4 ผมมองว่า ES สวยและมีเสน่ห์ ถ้าจะทำให้ดูดีขึ้นก็ไม่ยาก และถ้าทำได้ดีรับรองหล่อกว่ารถใหม่ๆแน่ครับ