ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นราคาขายรถหน่อยครับ  (อ่าน 5198 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ขอความเห็นราคาขายรถหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 15:56:58 »
คือผมใช้ honda city แมงสาบรุ่นแรกตัวรองท็อป ใช้มาปีนี้ก็ 10 ปี พอดี ๆ
สภาพยังแจ่มอยู่ครับ จะมีที่ต้องซ่อมบำรุงเพิ่มเติมตอนนี้ก็แค่ลูกปืนล้อหน้าซ้ายเท่านั้น
อย่างอื่นทำมาหมดแล้ว
  จะขายให้หลานสาวในราคา 250000 ท่านว่าราคาเป็นไงบ้างครับ

ปล. ขายคนกันเองก็ไม่อยากให้ราคาสูงเกินไป แต่ถ้าต่ำเกินไปก็เป็นภาระสำหรับป้ายแดงที่จะซื้อใหม่
       ใจจริงยังไม่อยากขายเลยครับ สงสารรถอยู่ด้วยกันมาตั้ง 10 ปี   แล้วอยากจะลอง swife เสียก่อน แต่พี่เขยใจร้อน
        ทำเรื่องไฟแนนส์แล้ว จะโอนเงินมาให้สัปดาห์หน้าแล้วครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 16:13:39 โดย adis »

ออฟไลน์ YenChar

Re: ขอความเห็นราคาขายรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 16:42:16 »
แนะนำว่า เปิดเวปขายรถมือสอง แล้วเทียบราคาดูครับ
เลือกปี รุ่นเดียวกับของคุณ หลังจากนั้น เอาราคามาหักซักราวๆ 1-2 หมื่น
จะได้ราคาขายจริงๆ

ส่วนจะขายต่อให้ญาตินั้น ผมไม่ค่อยแนะนำครับ
ปกติถ้าซื้อต่อจากญาติ เรามีปัญหา เรารู้ๆกัน ได้ราคาซื้อถูกด้วย
แต่กรณีขาย ต้องลดเยอะกว่าราคาตลาดหน่อย แถมถ้ามีปัญหา ยังต้องแก้ให้อีกเพราะเด๋วจะผิดใจกันเปล่าๆ

เห็นว่าเป็นหลานสาวด้วย น่าจะให้หลานได้รถป้ายแดงนะครับ ปลอดภัยด้วย
ส่วนคุณ ตั้งขายในราคาตลาด น่าจะได้ราคามากกว่า (และหมดปัญหาคาราคาซังด้วย)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ขอความเห็นราคาขายรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 16:43:53 »
แนะนำว่า เปิดเวปขายรถมือสอง แล้วเทียบราคาดูครับ
เลือกปี รุ่นเดียวกับของคุณ หลังจากนั้น เอาราคามาหักซักราวๆ 1-2 หมื่น
จะได้ราคาขายจริงๆ

ส่วนจะขายต่อให้ญาตินั้น ผมไม่ค่อยแนะนำครับ
ปกติถ้าซื้อต่อจากญาติ เรามีปัญหา เรารู้ๆกัน ได้ราคาซื้อถูกด้วย
แต่กรณีขาย ต้องลดเยอะกว่าราคาตลาดหน่อย แถมถ้ามีปัญหา ยังต้องแก้ให้อีกเพราะเด๋วจะผิดใจกันเปล่าๆ

เห็นว่าเป็นหลานสาวด้วย น่าจะให้หลานได้รถป้ายแดงนะครับ ปลอดภัยด้วย
ส่วนคุณ ตั้งขายในราคาตลาด น่าจะได้ราคามากกว่า (และหมดปัญหาคาราคาซังด้วย)

เต้นรับซื้อ ถูกกว้าที่ตั้งขาย ไม่น้ยกว่า 5-60,000 ครับ ยิ่งรุ่นไหนขายออกยากส่วนต่างมีถึงแสนนึงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 17:30:39 »
เพื่อนผมก็ซื้อจากญาติ รุ่นเดียวกันนี่แหละ พอๆกันเลยครับ

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 18:17:24 »
ผมขายรุ่นเดียวกันนี้ให้เฮียลูกพี่ลูกน้องไปเมื่อปีที่แล้ว ราคา 300,000 บาท แต่ก่อนขาย ยกเครื่องไป 6 หมื่น T_T

ผมบอกพี่ผมแล้วว่าอย่าซื้อของผม ปัญหามันเยอะ เขายืนยันจะซื้อก็เลย อ๊ะ แล้วแต่ละกัน

เลยถามว่าทำไมถึงยืนยันซื้อ  เค้าบอกเพื่อนเค้าซื้อมือสองจากเต๊นท์มา แล้วเจอแขกไม่รับเชิญที่อยู่คนละภพ มานั่งอยู่ด้านหลัง :o

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 19:36:55 »
ลองเข้าเว็ปเต็นท์รถมือสองอย่างที่ท่านอื่นว่าครับ หรือดูเว็ปตลาดรถหรือเว็ปที่ให้เจ้าของรถฝากขายรถ ซึ่งรถค่าที่ตั้งส่วนใหญ่ก็แค่เผื่อต่อเล็กน้อยครับ  :)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 19:59:16 »
ตามนั้นหละ สงสารเด็กครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 20:56:34 »
หลานสาว จะดูแลรถไม่ค่อยเป็น ได้แต่ขับและเติมน้ำมันอย่างเดียว

ลุง adis อธิบายให้ชัดเจนและเข้าใจนะครับ ว่าถึงระยะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

คนใกล้ตัวขายรถให้ญาติ ขับไป 3 หมื่นโล ไม่เคยเปลี่ยน ไม่เคยบำรุงอะไรเลย

พอจะเข้า 4 หมื่น น้ำหม้อน้ำแห้ง ควันขโมง ฝาสูบโก่งเลย

ญาติๆ พากันหาว่า ขายรถไม่ดี ขายรถมีปัญหาให้

ตัวการคือญาติๆ ปากมากครับ

ไม่รู้เรื่องราวอะไร แต่ปากไวมาก

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 21:21:25 »
ผมก็เคยเจอครับ ญาติกันขายรถให้กันนี่แหละ

ผิดใจกันไปเลย เพราะใช้ไปเกิดเสียนู่นเสียนี่ซ่อมเยอะ

ทีแรกดันไม่ทำความเข้าใจกันก่อนเรื่องสภาพรถ

ดังนั้นมีอะไรดีไม่ดี พยายามบอกกันก่อนขายให้นะครับ

มีอะไรจะได้ไม่ผิดใจกันทีหลัง

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 21:59:43 »
ผมขายให้คนไม่รู้จักกันดีกว่าสบายใจดี เกิดรถมีปัญหาหรืเงินมีปัญหาจะได้ไม่มาผิดใจกันเอง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 07:37:31 »
ผมขายให้คนไม่รู้จักกันดีกว่าสบายใจดี เกิดรถมีปัญหาหรืเงินมีปัญหาจะได้ไม่มาผิดใจกันเอง

ผมก็เห็นด้วยอย่างนั้นครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:31:39 »
รถมีอายุ 10 ปีแล้ว
ถ้าหลานสาวไม่ได้ขอซื้อ ขายคนอื่นก็ได้ครับ
ได้เงินมากกว่า และไม่มีปัญหาตามมาครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:38:08 »
ราคาขาย ผมว่าก็โอเคนะ ถ้าคิดว่าเป็นญาติกัน
แต่ก่อนขาย ก็คุยกับเค้าหน่อยแล้วกัน ว่าต้องบำรุงรักษาอย่างไร ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง มีอะไรชำรุดใกล้เวลาเปลี่ยนแล้วบ้าง

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:58:46 »
ขายให็ญาติกันนี่ ต้องรับประกันตลอดอายุการใช้งานเลยนะนั่น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 12:55:45 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ
เป็นประโยชน์มาก ๆ ตอนนี้คงขายคนอื่นยากแล้วล่ะครับ
ญาติ ๆ มีเคืองแน่ คงถูกด่าไปเป็นปีเลย เพราะทางพี่เขยกับหลานสาวขอคันนี้ไว้ตั้งแต่สองปีที่ผ่านมาแล้วล่ะครับ
โทรคุยกับคุณภรรยาผมก็ถามว่าจะขายรึยังแทบทุกครั้ง
แล้วอีกอย่าง ทางพี่เขยทำไฟแนนท์เสร็จแล้วด้วยสิครับ สงสารหลานด้วยครับ

พี่เขยรู้เรื่องรถดีครับ และเคยซื้อ cronos จากผมไปใช้คันนึงแล้ว และก็คงต้องบอกเรื่องที่ว่ามีอะไรที่ต้องทำเพิ่มเติมบ้าง
  ให้ทั้งพี่เขยและหลานสาวทราบโดยละเอียด ซึ่งก็มีไม่มากครับ มีลูกปืนล้ออย่างเดียวที่วิ่งความเร็วเกิน 80 จะมีเสียง
  แต่ถ้าวิ่งในเมืองยังเงียบกริบอยู่เลยครับ  อย่างอื่นผมทำไปหมดแล้ว รถคันนี้เข้าศูนย์ตรงเวลาตลอดการใช้งานเลยครับ

ราคานี้ก็ OK นะ  ผมไปเช็คตามเต้นตามที่เพื่อน ๆ แนะนำมา มันให้ราคา 210000 เอง  อีกเต้นให้แค่ 180000 (ทำไมโหดจังครับ)
  ร้านที่คุ้นเคยกันก็อ้อนวอนแทบตาย ให้แค่ 220000 เต็มที่