ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ1คัน "ใช้เหตุผล" หรือ "ใช้อารมณ์"เป็นตัวนำในการตัดสินใจดีคับ (Camry hybrid DVD vs BMW X1)  (อ่าน 10082 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
ถ้าคุณเลือกที่จะออก New Camry 2.5 hybrid DVD ด้วยเหตุผลว่าคุ่มค่าในทุกๆเรื่อง แต่ในเรื่องจิตใจเฉยๆ
แต่ถ้าถามว่าถ้าออก Camry ตัวนี้มาแล้ว ทุกๆครั้งที่ขับรถแล้วเห็น BMW X1 (2.149ล้าน) คุณก็จะต้องมองมันอย่างตาไม่กระพริบ
และอยากได้มันมาเป็นเจ้าของแต่ติดที่ว่า โดยรวมแล้วคุณประโยชน์ของมันไม่ได้มากนัก แต่มากทางด้านจิตใจ.
ถ้าเป็นคุณคุณจะออก Camry ตัวนี้เหมือนเดิมโดยใช้เหตุผลเป็นสำคัญ หรือ ว่าเอา X1 โดยใช้อารมณ์เป็นตัวตัดสิน
คิดไม่ตก -___-

รบกวนช่วยแชร์ความเห็นด้วยคับ.
ในตัวเลือกขอแค่ 2ตัวนี้ และ 2ตัวนี้รับรถได้ในเวลาใกล้เคียงกัน
All new Camry hybrid DVD (1,699,000+10,000ขาวมุก)
BMW X1 เบนซิล (2,149,000)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ถ้าเป็นผม ผมเลือกเหตุผลครับ
ใช้อารมณ์พออารมณ์หมด คุณก็คิดกลับกันเหมือนกัน

แต่เวลาใช้เหตุผล มันยังมีเหตุผลอยู่เสมอ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อารมณ์ ครับ

ขับรถที่เราไม่ชอบ เสียลมสุดๆ

เหมือนว่าคุณโดนบังคับ ให้ขับรถกระบะ บริษัทไปส่งของ น่ะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อารมณ์+เหตุผล ผมว่าถ้าเราจะซื้อรถสักคันนึงผมมองที่ผมชอบก่อนเป็นอันดับแรกเพราะถ้าเราชอบอะไรเดี๋ยวเราก็หาเหตูผลซื้อมันชนได้แหละครับ เหตุผลมันตามมาเองแหละครับ
ให้ขับรถที่ผมไม่ชอบมันก็ไม่มีความสุข มีโอกาศใฝ่ฟาสิ่งที่ตัวเองชอบก็ทำเถอะครับถ้าไม่ได้เดือดร้อนอะไร ดีกว่าขับรถที่ไม่ชอบและเห็นรถที่เราชอบวิ่งผ่านแล้วมานั่งเสียดายจิตตก
ไม่มีความสุข

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมเคยซื้อด้วยเหตุผล+อารมณ์ ( 70 + 30 % )  แล้วก็ต้องขายทิ้งไป ตอนขับอยู่ก็รู้สึกไม่ค่อยพอใจเท่าที่ควร ตอนนี้ ขับรถที่เราตัดสินใจด้วย อารมณ์+เหตุผล ( 60 + 40 % ) ก็ happyดีครัย

ออฟไลน์ apiwattu67

Volvo S60 1.6 ไงครับ สมเหตุสมผลด้วย X1 ผมว่าตัวรถสู้ 318i หรือ C200 standard ยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Lucky_suby

ถ้าเป็นผม ผมเลือกเหตุผลครับ
ใช้อารมณ์พออารมณ์หมด คุณก็คิดกลับกันเหมือนกัน

แต่เวลาใช้เหตุผล มันยังมีเหตุผลอยู่เสมอ

+1 ครับ

ออฟไลน์ Mach

• Newbie
  • *
ถ้ายังไม่มีเหตุผลพอที่จะทำให้หยุดชอบ X1 ได้
ก็ควรเลือก X1 ครับ
ความชอบและความถูกชะตาก็เป็นเหตุผลหนึ่งนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

X1 ครับ  อาจจะแพ้ในเรื่องอุปกรณ์อำนวยสะดวกภายในรถอยู่บ้าง แต่ก็ได้ภาพลักษณ์ที่ดูดีกว่าครับ และคงจะมีความสุขมากกว่าที่มีโอกาสได้ขับรถที่ชอบ
Test ..

ออฟไลน์ Buffy

อารมณ์ 80 + เหตุผล 20 ครับ

หากสวยชอบโดนใจมาก ดูก่อนยี่ห้ออะไร หากยี่ห้อนั้น สมเหตุสมผล เอาเลย

X1 ครับ สีน้ำตาลน่ะครับ สวยมากกกก

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

แต่ X1 ตัว เบนซินได้ข่าวว่ารอรถกัน เกือบเดือน8เลยไม่ใช่หรอครับ หรืออาจจะเร็วกว่านั้น ^^" 
เพราะที่บ้านเคยไปถามครั้งนึงครับโดยตัว 2.149 กับ 1.999(น่าจะไม่ผลิตอีกมั้งครับ???) รอนานพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ปัญหาเดียวกัน ผมก็เคยชั่งใจระหว่าง Teana กับ S60 สุดท้ายอารมณ์ชนะครับ กายละเอียด S60 มารอที่บ้านนานแล้ว  ;D

ผมบอกกับตัวเองว่า ชีวิตแสนสั้น Volvo ก็เป็นรถในฝันมาแต่เด็ก ตอนนี้จังหวะเหมาะๆ (คือมีรายได้พอ + S60 เพิ่งออก + ราคาเอื้อมถึง + ยังมีครอบครัวช่วยถ้าพลาดพลั้ง) ถ้าไม่ทำตอนนี้กลัวยิ่งแก่ไป เหตุผลจะครอบงำซะหมด เลยจัดเลยครับ  8)

ออฟไลน์ Buffy

ปัญหาเดียวกัน ผมก็เคยชั่งใจระหว่าง Teana กับ S60 สุดท้ายอารมณ์ชนะครับ กายละเอียด S60 มารอที่บ้านนานแล้ว  ;D

ผมบอกกับตัวเองว่า ชีวิตแสนสั้น Volvo ก็เป็นรถในฝันมาแต่เด็ก ตอนนี้จังหวะเหมาะๆ (คือมีรายได้พอ + S60 เพิ่งออก + ราคาเอื้อมถึง + ยังมีครอบครัวช่วยถ้าพลาดพลั้ง) ถ้าไม่ทำตอนนี้กลัวยิ่งแก่ไป เหตุผลจะครอบงำซะหมด เลยจัดเลยครับ  8)

กด like ให้เลย

ออฟไลน์ chaiz

เงินถึงจัด X1 ครับ

ขับไปถ้าไม่ชอบ ปล่อยมือสองคนรอสอยเยอะ
แล้วค่อยเอามาต่อ camry  hybrid ยังทัน

ออฟไลน์ MystogaN

ก่อนอื่นควรใช้เหตุผลในการเลือกก่อน แล้วตามด้วยอารมณ์ นั่นคือที่สุดของคุณในเวลานั้นๆ

ปล.แต่ถ้าให้เลือกสองคันนี้ผมชอบ Camry มากกว่าแหะ :P

ปล2.X1 ปีหน้าก็จะ LCI แล้วนะครับ ถ้าซื้อ Camry มาก่อนก็ได้ขายราคาตกน้อยกว่า X1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 17:44:55 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ Despinaauto

คิดว่าถ้าขับคันนั้นแล้วมีข้อติในใจ  หรือเสียดายว่าทำไมเราไม่ซื้อคันนี้นะ

ให้เลือกคันที่คุณพอใจที่สุด  ไม่มีข้อเสียดายในใจครับ

เลือก X 1 ไปครับ  ผมก็เคยมีปัญหาแบบนี้ เลือกคันที่เราพอใจที่สุดครับ  จะได้มีแรงทำงาน

ออฟไลน์ YenChar

เลือกเหตุผลครับ

อายุคนเราเพิ่มขึ้นทุกวัน
อารมณ์ เปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาตามวัยที่เพิ่มขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

อารมณ์ ครับ

สั้นๆเลยครับ  :D

ออฟไลน์ ichok

ถ้ารถคันแรกใช้เหตุผลนำ ถ้าคันที่สองอารมณ์เยอะหน่อย

ออฟไลน์ rchai24

• Jr. Member
  • **
เหมือนเลือกแต่งงานกับใครสักคนครับ..

จะแต่งด้วยเหตุผล.. หรือ แต่งด้วยอารมณ์ (รัก) ล้วนๆ
แบบไหนจะมีความสุข.. ความทรงจำที่มีค่ามากกว่ากัน

ผมว่า..ต้องรักก่อน แล้วเหตุผลจะมาเอง
ไงก็ขอให้ได้ X1 สมใจนะครับ
 ;)

ออฟไลน์ beerrl

เหตุผล 65% อารมณ์ 35%
2 ตัวนี้ ถ้าใช้เหตุผลก็ต้องไป camry แต่ถ้าอารมณ์ของวัยรุ่นก็ x1 แต่ถ้ามีอายุนิดนึงอาจจะเป็น camry ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ข้อนี้ผมเลือก Camry option เยอะมากคุ้มดีจัดเต็มครับ ;)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
สำหรับผมแล้วแต่กรณีครับ กรณีที่1. ซื้อเพราะต้องการหารถที่ขับเองก็ได้ใช้คนขับก็ดี ใช้งานหนักเดินทางไกลๆได้ ค่าดูแลต่ำค่าเสื่อมราคาต่ำ ทน เครื่องแรงใช้ได้ติดแก๊สให้ประหยัดปัญหาน้อย  คันนี้ใช้เหตุผลจากสเปกข้างต้นล้วนๆมาพิจารณาเลือก ผลลัพธ์ออกมาเป็นโตโยต้าคราว์นมือสองทั้งๆที่ไม่เคยชอบรถรุ่นนี้มาก่อนเลยเพราะไม่ชอบดีไซน์ซักนิดดูเก่าและแก่ ตอนนี้กลายเป็นรถที่ใช้แล้วชอบไปแล้วและอยู่ในบ้านมาได้นานที่สุด กรณีที่2 ซื้อเพราะชอบ เป็นรางวัลชีวิต ใช่นานมั่งไม่นานมั่ง บางคันที่เคยใช้ชอบฟิลลิ่งการขับมากแต่ดูแลยากหน่อยพอเริ่มเบื่อหมดอารมณ์เฝ้าช่าง เบื่อหาอะไหล่ หรือซ่อมแพงก็ขายไป เช่นรถอัลฟ่า เฟียต บีเอ็ม ออดี้ เรโนล์ด  ตอนนี้ซื้อ ซีตรอง Xantia มาลองใช้ลองรื้อใช้อยู่ กำลังปลื้มกับฟิลลิ่งการขับขี่อยู่ว่าขับดีมากนุ่มแน่นหนึบกว่าป้ายแดงใดๆที่ไม่เกิน 1ล้านบาท เกินราคามือสองของมันไปหลายเท่าแต่ดูเหมือนว่าจะต้องมีเวลาและเปลี่ยนตัวเองจากผู้ใช้ธรรมดามาเริ่มหัดซ่อมบางอย่าง ไม่รู้เหมือนกันว่าจะอยู่กันได้นานหรือเปล่ากรณีนี้อารมณ์ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เหตุผลครับ

แต่คำว่า " ชอบ " ก็เป็นเหตุผลอย่างนึงนะ

ทั้งๆที่ เงินต่างกัน ตั้ง 5 แสนบาท

ถ้ามีเงินเหลือขนาดนั้น เจอ X5 ก็ไม่รู้ว่าจะ ตาละห้อยอีกหรือเปล่า

สำหรับผมแล้ว แค่ซื้อรถ ผมไม่ได้มองแค่คุ้มค่าเท่านั้น ผมมองไปถึงมิติของ ศักดิ์ศรี ด้วยครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นมนุษย์ก็ต้องรู้จักใช้เหตุผล

ออฟไลน์ mothsan

เป็นผมเลือก X1 เป็นเหตุผลครับ เพราะ camry มันไม่สวยเลยในสายตาผม โดยเฉพาะภายในธรรมดามาก ตัวเดิมสวยกว่าเยอะนะภายนอก

ออฟไลน์ MC Stradale

บางทีใช้เหตุผลก้ไม่ได้แก้ปัญหาได้ทุกอย่างนะครับ แต่ก้อีกหละถ้าใช้อารมณ์ก้อาจจะทำให้เสียใจทีหลังได้ ถ้าเป็นผมจะไตร่ตรองปัจจัยรอบด้านให้ดีก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะใช้อารมณ์หรือเหตุผล

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมเลือกอารมณ์ครับเพราะมันคือความพึงพอใจของเรา และบางครั้งในอารมณ์นั้นก็มีเหตุผลด้วย

ออฟไลน์ simcity

มีปัญหาเดียวกับผมเลย และ ถ้าจำไม่ผิด คุณ north จอง X1 ไปแล้ว น่าจะพร้อมๆ กับผม

ผมเองก็ลังเลระหว่าง BMW X1 กับ BMW320d

พยายามหาเหตุผลทุกอย่าง ทั้งข้อดี และ ข้อเสีย ของรถทั้ง 2 คัน

สุดท้าย ลองถามตัวเองว่า มีรถ 2 คันนี้ จอดอยู่ตรงหน้า

อยากเดินเข้าไปขับคันไหนมากกว่ากัน

ถ้าต้องใช้ชีวิตอยู่กับมันอีก 4-5 ปี อยากอยู่กับคันไหนมากกว่ากัน

และตอนนี้ผมเลือกได้แล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ คุณ north

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ปัญหาเดียวกันครับ

แต่เป็นผมผมเอารถที่ชอบ+ราคาที่สมเหตุสมผล ครับ

ถ้าผมเป็น จขกท ผมเลือก X1 ครับ ใช้บรรทุกสัมภาระได้เยอะ ตัวถังแข็งแรงและดูวัยรุ่นกว่าครับ (ผมไม่ทราบอายุ จขกท น่ะครับ แต่เอาวัยรุ่นใว้ก่อน 555)

camry ใหม่เพิ่งออกมา ถ้าเป็นไปได้อยากให้รอดู defect ก่อนว่ามีปัญหาอะไรไหม หรือรอดูล็อตหลังหน่อยก็ได้ครับ

ps. ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE