ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามการขอยืดเวลาจดทะเบียนสำหรับเลขทะเบียนที่ไปจองมา + การซื้อเลขทะเบียน  (อ่าน 3537 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
รบกวนเพื่อนๆ ชาวบอร์ดที่ทราบเรื่องนี้หรือเคยทำมาก่อนครับ ผมไปจองเลขทะเบียนมาเมื่อเกือบ 2 เดือนก่อน (ฆฆ) ซึ่งจะต้องไปจดทะเบียนภายใน 60 วัน นั่นคือผมต้องจดภายใน 25 มีค นี้ แต่รถเจ้ากรรม S60 ที่จองไว้นั้นเลื่อนอยู่นั่น แต่คาดว่าจะมาสิ้นเดือนนี้ ผมพยายามหาข้อมูลจากหลายแห่งแล้วแต่ทราบแค่ว่ายืดต่อได้อีก 30 วัน แต่ไม่ทราบวิธีการ เบอร์ขนส่งที่มี โทรยังไงก็ไม่มีใครรับ ยอมแล้วครับ ใครทราบกระบวนการและวิธีการ ขอรบกวนด้วยนะครับ

อีกเรื่องครับ ผมจองเลข ฆฆ XX60 ไว้ แต่เริ่มมีกิเลสอยากได้ทะเบียนสวยขึ้นมาเป็น XX 60 (ให้เข้ากับ S60  ;D) พอเช็คในพวกเว็บขายทะเบียน ราคาก็อยู่ที่ 28,000-30,000 ไม่ทราบใครมีความรู้ด้านนี้มั่งครับ ราคานี้แพงมั้ย แล้วเลขสองหลักแบบนี้จองเองได้รึเปล่า แล้วถ้าผมขอยืดอายุทะเบียนที่จองไว้ ผมยังจะสามารถซื้อเลขใหม่แล้วไปจดทะเบียนได้รึเปล่า (ไม่แน่ใจว่าการที่จอง ฆฆ ค้างไว้ ระบบจะไม่ยอมให้เราเอารถไปจดทะเบียนอื่นภายในเวลาที่กำหนดรึเปล่า) รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ  :)

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
สองหลักจองได้ครับ ผมได้ 70 มา
แต่อักษรหน้าคงเลือกไม่ได้นะครับ
ของผมรอ 3 เดือน

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
จำได้ว่าไปแจ้งต่ออายุเลขที่จองไว้ได้ครับ กรณีรถที่จองไว้ยังไม่มา

เค้าจะยืดออกไปให้ครับ ถ้าถึงกำหนดยังไม่มาอีก ก็ไปแจ้งได้อีกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จำได้ว่าไปแจ้งต่ออายุเลขที่จองไว้ได้ครับ กรณีรถที่จองไว้ยังไม่มา

เค้าจะยืดออกไปให้ครับ ถ้าถึงกำหนดยังไม่มาอีก ก็ไปแจ้งได้อีกครับ

โทรไปแจ้งได้ครับ ไม่ต้องไปเอง

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ วันนี้ไปมาแล้วด้วยตัวเอง สรุปว่าต่อไปอีก 30 วัน ทีนี้ก็สอบถามเรื่องทะเบียน 60 ด้วย ได้คำตอบมาว่าไม่ใช่เลขประมูล แต่เป็นเลขสวย ต้องจองเท่านั้น มีเจ้าหน้าที่ขู่ด้วยว่าต้องจองประมาณปีนึง เฮ้อออ

ทั้งนี้ก็ยังจองไม่ได้ เพราะชื่อผมถูกผูกกับเลขที่จองค้างไว้ในระบบแล้ว จะต้องจดทะเบียนอันนี้เท่านั้นและใช้ไปอีก 6 เดือนถึงจะสามารถเปลี่ยนทะเบียนได้ ท้อแท้  :'(