ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เบรคมือกันยังไงบ้างครับ ( เกียร์ออโต้ )  (อ่าน 35498 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
สำหรับผม
1. เวลาติดไฟแดง             เข้า N ดึงเบรคมือ   ไฟเขียว     เข้า D ปล่อยเบรคมือ
2. เวลาจอด พื้นเรียบ         เข้า P ดึงเบรคมือ   ดับเครื่อง   ออกรถ สตาร์ท   เข้า D   ปล่อยเบรคมือ
3. เวลาจอด พื้นเอียง         ดึงเบรคมือ เข้า P   ดับเครื่อง   ออกรถ สตาร์ท   เข้า D   ปล่อยเบรคมือ
4. จอดรถในบ้านพื้นเรียบ   เข้า P  ดึงเบรคมือ  ดับเครื่อง   
5. ล้างรถใหม่ ๆ หรือวิ่งฝ่าน้ำมา   เวลาจอดรถจะไม่ดึงเบรคมือ

ไม่ทราบว่าผมทำถูกวิธีหรือเปล่าครับ ( ไม่แน่ใจข้อ 2 กับ 3 ว่าผมสลับกันรึเปล่า )
และไม่แน่ใจว่า หากเราจอดรถในบ้านเฉย ๆ พื้นเรียบ จำเป็นต้องดึงเบรคมือทุกครั้งด้วยหรือไม่
( พอดีว่าช่างคนนึงที่ศูนย์เค้าบอกว่า ถ้าจอดรถเฉย ๆ ในบ้าน พื้นเรียบ ก็ไม่ควรดึงเบรคมือ เดี๋ยวสายเบรคจะหย่อนเร็ว
แล้วตัวจับเบรคจะเสีย )

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ใช้เบรคมือกันยังไงบ้างครับ ( เกียร์ออโต้ )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:04:29 »
ของผม 

ติดไฟแดง ต่ำกว่า 60 วิ  = เหยียบเบรคที่เกียร์ D นั่นแหละ
ไฟแดงเกิน 60 วิ  = เข้าเกียร์ N ดึงเบรคมือ  (พอรถออก ปลดเบรคมือ เหยียบเบรค เข้าเกียร์ D )
จอดรถพื้นที่ลาดเอียง = เข้าเกียร์ P ดึงเบรคมือ
จอดรถเข้าซอง, ในโรงรถ ที่เป็นพื้นที่ราบ = เข้าเกียร์ P อย่างเดียว
จอดรถริมถนน = เข้าเกียร์ N ดึงเบรคมือ
จอดรถขวางซอง พื้นราบ = เข้าเกียร์ N อย่างเดียว

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
Re: ใช้เบรคมือกันยังไงบ้างครับ ( เกียร์ออโต้ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:12:12 »
รถวิ่งมา อีก 5,000 จะครบ แสนโล ใช้เบครมือ ไม่ถึง 150 ครั้ง

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:17:58 »
ผมใช้เบรคมือเฉพาะ เข้าเกียร์ N แล้วรถมันไหล กับจอดที่ลาดเอียง

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:34:16 »
ใช้เบรคมือ ตอน N หรือออกนอกบ้านใส่ N ทุกครั้ง P เฉพาะในโรงรถ ไม่ใส่เบรคมือ  ;D ;D

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:02:55 »
จขกท. ต่างกับผมเกือบทุกข้อเลยครับ  หากผิดผลาดช่วยแนะนำด้วยครับ ><
1. เวลาติดไฟแดง             ไม่นานเหยียบเบรค  ถ้านานเข้า N ดึงเบรคมือ   ไฟเขียว   เหยียบเบรค ปล่อยเบรคมือ เข้า D  ปล่อยเบรค
2. เวลาจอด พื้นเรียบ         ดึงเบรคมือ  เหยียบเบรค  ดับเครื่อง  แล้วค่อยเข้า P   ออกรถ สตาร์ท   เหยียบเบรค ปล่อยเบรคมือ เข้า D  ปล่อยเบรค
3. เวลาจอด พื้นเอียง         ดึงเบรคมือ เข้า N   ดับเครื่อง   ออกรถ สตาร์ท   เหยียบเบรค ปล่อยเบรคมือ เข้า D  ปล่อยเบรค
4. จอดรถในบ้านพื้นเรียบ   ดึงเบรคมือ เหยียบเบรค  ดับเครื่อง  แล้วค่อยเข้า P

ข้อ 2 กับ 4 ที่ผมทำอย่างนั้นบางทีเวลาจอดต่อให้เป็นทางเรียบ หากเข้า P ก่อน
พอดับเครื่องรถมันจะไหลนิดหนึ่ง(ไม่ถึงครึ่งเซน) เหมือนกับบางอย่างยังไม่ลงล็อค
เพราะไม่อยากให้เกียร์  รับน้ำหนักของรถไว้

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:11:58 »
จขกท. ต่างกับผมเกือบทุกข้อเลยครับ  หากผิดผลาดช่วยแนะนำด้วยครับ ><
1. เวลาติดไฟแดง             ไม่นานเหยียบเบรค  ถ้านานเข้า N ดึงเบรคมือ   ไฟเขียว   เหยียบเบรค ปล่อยเบรคมือ เข้า D  ปล่อยเบรค
2. เวลาจอด พื้นเรียบ         ดึงเบรคมือ  เหยียบเบรค  ดับเครื่อง  แล้วค่อยเข้า P   ออกรถ สตาร์ท   เหยียบเบรค ปล่อยเบรคมือ เข้า D  ปล่อยเบรค
3. เวลาจอด พื้นเอียง         ดึงเบรคมือ เข้า N   ดับเครื่อง   ออกรถ สตาร์ท   เหยียบเบรค ปล่อยเบรคมือ เข้า D  ปล่อยเบรค
4. จอดรถในบ้านพื้นเรียบ   ดึงเบรคมือ เหยียบเบรค  ดับเครื่อง  แล้วค่อยเข้า P

ข้อ 2 กับ 4 ที่ผมทำอย่างนั้นบางทีเวลาจอดต่อให้เป็นทางเรียบ หากเข้า P ก่อน
พอดับเครื่องรถมันจะไหลนิดหนึ่ง(ไม่ถึงครึ่งเซน) เหมือนกับบางอย่างยังไม่ลงล็อค
เพราะไม่อยากให้เกียร์  รับน้ำหนักของรถไว้

อืม...ของคุณอันนี้น่าจะถูกต้องกว่าของผมนะครับ ผมเคยอ่านที่ไหนสักแห่ง แต่จำไม่ได้เลยเอามาถามในนี้ดู

เดี๋ยวงั้นรอดูท่านอื่น ๆ ดูอีกทีแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:30:07 »
ดึงเบรคมือ ก่อนจอดทุกครั้งครับ
บางคนบอกว่า จอดก็เข้าเกียร P ได้เลย
แต่ผมจะเหยียบเบรคเท้าค้างไว้ แล้วดึงเบรคมือ จากนั้นค่อยเข้าเกียร P
เพราะบางที การจอดบนทางลานชัน สลักเกียรอย่างเดียวรับน้ำหนักรถบ่อยๆเข้าคงไม่ไหว

คุณ Kiss ทำถูกต้องแล้วล่ะครับ ละเอียดมากๆ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:48:26 »
จอดไฟแดงผมเข้า P เลย    n เอาไว้ใช้เวลาจอดปิดคนอื่น    ^^

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:56:17 »
จะแปลกไหมนี่ ผมไม่ได้ใช้เบรกมือเลยอะ ^^"
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 13:01:55 »
จะแปลกไหมนี่ ผมไม่ได้ใช้เบรกมือเลยอะ ^^"

แปลกครับ ต้องฝีกให้เป็นนิสัย ครับ ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 13:23:42 »

ใช้ขณะจอดทั่วไปเท่านั้นเลยครับ
ถ้าจอดไฟแดง ใสเกียร์ D เหยียบเบรก หรือ ใส่เกียร์ N,P
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 15:12:57 »
ใช้ทุกครั้งที่จอดรถครับ ไม่ว่าจะ N หรือ P ยกเว้นจอดให้เค้าเข็นกับจอดติดไฟแดงแบบไม่นานมาก
ภาษาอังกฤษเค้าเรียก Parking brake ก็คือควรใช้ทุกครั้งที่ Parking (จอดรถ) ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 16:04:44 »
ดึงทุกครั้งที่จอดเลยครับ ;)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 18:22:30 »
ผมก็คล้ายคุณ kiss นะครับ แต่ถ้าติดไฟแดงนาน ๆ คงจะเข้า P ไม่ดึงเบรกมือ ก่อนเปลี่ยนเกียร์เยียบเบรคทุกครั้งครับ เรื่องสายเบรกจะย่อนไหม ผมไม่สนหรอกครับเพราะเสียก็เปลี่ยน ถ้าเราจอดแล้วดึงเบรกมือให้เป็นนิสัยผมว่ามันปลอดภัยกว่า ใส่เบรกมือบ้างไม่ใส่บ้าง ผมเป็นคนขี้ลืมกลัวพลาด  :)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 19:04:55 »
จอดไฟแดง เข้าn รถไหลถึงดึงเบรกมือ    ส่วนจอดรถ  ผมดึงทุกครั้งเลย ไม่ว่าจะ เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้   มันชินอะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 22:12:20 »
ผมใช้เบรกมือค่อนข้างมากครับ:

ผมจะพยายามไม่ใช้เกียร์ P ครับ (ใช้เบรกมือแทนครับ)
จอดผมก็จะเปลี่ยนจาก P เป็น N ทุกครั้งเลยครับ (แล้วใช้เบรกมือแทน เช่นกัน)
เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยง การชน การกระแทกรถยนต์ ขณะใส่เกียร์ P อยู่ ทำให้เกียร์พังได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 22:16:37 โดย redsun »

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 22:16:08 »
จอดไฟแดงผมเข้า P เลย    n เอาไว้ใช้เวลาจอดปิดคนอื่น    ^^
จอดไฟแดง อย่าใส่ P นะครับ
ถ้ากรณี รถหลับในมาชนท้าย เกียร์อาจจะพังนะครับ ไม่คุ้มค่าเสียเวลา ใส่เบรคมือ หรือเหยียบเท้่าก็พอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 23:29:54 »
ดริฟท์ครับ เอ้ยไม่ใช่....ปกติจะขึ้นเบรคมือตอน N ก่อนเข้า P ที่ทางชันนิดๆ ไม่ให้สลักเกียร์รับภาระมากครับ ก็แค่นั้นเอง เพราะเวลาจอด จะจอดในซองตลอด ถ้าราบๆก็ P เฉยๆไม่ต้องเบรคมือครับ ส่วนเวลาติดไฟแดงถ้านานจริงๆก็ เบรคเท้าค้างไว้ เข้า N แล้วดับเครื่องเลยครับ เบรคมือไม่เกี่ยว
จอดไฟแดง อย่าใส่ P นะครับ
ถ้ากรณี รถหลับในมาชนท้าย เกียร์อาจจะพังนะครับ ไม่คุ้มค่าเสียเวลา ใส่เบรคมือ หรือเหยียบเท้่าก็พอ
เห็นด้วยอย่างรุนแรงครับ ไม่อยากเห็นเลยนะรถที่อยู่ข้างหน้า ติดไฟแดงแล้วมีไฟถอยติดแว่บนึงเนี่ย

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:33:20 »

คล้าย ๆ กับผมเลยครับ แต่ผมต้องเข้า P ก่อน ดับเครื่องเพราะรถไม่ยอมให้ดับถ้าไม่ลง P

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 15:50:08 »
ส่วนมากผมใช้เบรคมือตลอด เพราะไม่อยากให้รถดึงเกียร์ P ไว้ สงสารเกียร์

1. เวลาติดไฟแดง         - ถ้านาน เหยียบเบรค ใส่ N ดึงเบรคมือ
                                   - ถ้าไม่นาน เหยียบเบรค ใส่ D ดึงเบรคมือ

2. เวลาจอด พื้นเรียบ     - ถ้าลงรถ เหยียบเบรค ใส่ P ดึงเบรคมือ (1ล็อค)
                                   - ถ้าไม่ลงรถ เหยียบเบรค ใส่ N ดึงเบรคมือ (1ล็อค)

3. เวลาจอด พื้นเอียง     - ถ้าลงรถ เหยียบเบรค ใส่ P ดึงเบรคมือ (3ล็อค)
                                   - ถ้าไม่ลงรถ เหยียบเบรค ใส่ N ดึงเบรคมือ (3ล็อค)

4. จอดรถในบ้านพื้นเรียบ  - เหยียบเบรค ใส่ P ดึกเบรคมือ

5. ล้างรถใหม่                 - ไปวิ่งใล่น้ำเสร๊จ เหยียบเบรค ใส่ P

;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium