ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกครับระหว่าง ford fiesta . toyota yaris . Honda jazz ช่วยผมหน่อยครับ  (อ่าน 24677 ครั้ง)

ออฟไลน์ gurigo

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อรถใหม่ตอนนี้เปรียบเทียบอยู่ 3 คัวครับ ระหว่าง ford fiesta . toyota yaris . Honda jazz แนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แจ๊สนำเข้าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Jazz นำเข้า

รองลงมาก็ เฟีนสต้า ตัว top

แต่ถ้าโปร Yaris ดี เช่น ผ่อนถูก ส่วนลดเยอะมาก ของแถมเพียบๆๆๆๆๆๆ 5-8 หมื่น ก็เอา yaris ครับ

ออฟไลน์ pongisra

ส่วนตัวถ้าให้เลือกเอา Jazz JDM แต่ถ้าจะเอาภาษีคืนคงรอดู Fiesta 1.5 ก่อน

Yaris ไม่ชอบเพราะรู้สึกเหมือนซื้อของตกรุ่นถ้าให้ซื้อตอนนี้ แลัวก็ไม่ชอบเกียร AT 4speed เป็นการส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
สมรรถนะ + ความปลอดภัย = ford fiesta
นั่งสบาย + พื้นที่ประโยชน์ใช้สอย = Jazz

สมรรถนะ + ความปลอดภัย = ford fiesta
นั่งสบาย + พื้นที่ประโยชน์ใช้สอย = Jazz
อ๋อ ลืมไป ตอนนี้เฟียสต้าก็มีแอร์แบ็กรอบคันแล้ว ที่ยังเสียเปรียบแจ๊สก็เหลือแค่ไม่ใช้ดิสก์เบรคหลังแหละครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ส่วนตัวถ้าให้เลือกเอา Jazz JDM แต่ถ้าจะเอาภาษีคืนคงรอดู Fiesta 1.5 ก่อน

Yaris ไม่ชอบเพราะรู้สึกเหมือนซื้อของตกรุ่นถ้าให้ซื้อตอนนี้ แลัวก็ไม่ชอบเกียร AT 4speed เป็นการส่วนตัวครับ

ผมขอคิดต่างนิดนึงส์ล่ะกัน..

เอายาริส.. เพราะมันจะไม่ตกรุ่น เนื่องจากตัวใหม่มันไม่เอามาทำตลาดเมืองไทยแล้วไงครับ.. ฮ่าๆๆ

ปล. ขำๆครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ pongisra

เอายาริส.. เพราะมันจะไม่ตกรุ่น เนื่องจากตัวใหม่มันไม่เอามาทำตลาดเมืองไทยแล้วไงครับ.. ฮ่าๆๆ

5555

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เอา Yaris ออกไป

- ชอบการขับขี่ Fiesta 1.6
- ชอบขนของ Jazz
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ถ้าเทียบ Fiesta(Untimate) กับ Jazz(JDM)
- บ้า Option ของเล่นติดรถ อุปกรณ์ด้านความปลอดภัย ต่างๆนานา การขับขี่ = Fiesta
- บ้าสมบัติ ความปลอดภัยพอประมาณ บ้าของนำเข้า นั่งสบาย = Jazz
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ mamaman

อ๋อ ลืมไป ตอนนี้เฟียสต้าก็มีแอร์แบ็กรอบคันแล้ว ที่ยังเสียเปรียบแจ๊สก็เหลือแค่ไม่ใช้ดิสก์เบรคหลังแหละครับ

ผมว่า jazz นั่งแล้วรู้สึกกว้าง แถมเบาะหลังพับ fold แล้วใส่ของเพิ่มได้ ประโยชน์ใช้สอยมากกว่า

มันเป็นอย่างนี้จริงๆนะ....

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ลองดูคลิปนี้ขำๆครับ อัตราเร่งสู้ไม่ได้แต่ระยะเบรกก็โออยู่นะครับ

ออฟไลน์ applebees

Jazz JDM เจ๋งครับ หาไม่ได้ง่ายๆ ถ้าน้ำไม่ท่วมอีกครับ

แต่มีเหตุอันใดที่จะไม่เอา Ford Fiesta หรือครับ

Fiesta สิครับ โลดดด :)

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าแจ๊สนำเข้า ช่วงนี้ครับ คุ้มค่าที่สุด วัสดุประกอบต่างๆน่่าจะเนี่ยบแล้วจากที่เคยนั่งทั้ง fiesta jazz และ yaris ผมให้เเจ๊สเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด
คือ สวย คล่องตัว นั่งสบาย ด้านหลังไม่แคบ ซึ่งแตกต่างกับ fiesta ที่ผมไม่ชอบด้านหลังเลยมันทั้งแคบทั้งอึดอัดพิลึก แถมเรือนไมล์ก็ดูเล็กๆบีบๆให้เล็กยังไงชอบกล
ส่วน yaris แพ้ jazz ที่ความสวยอย่างเดียวนอกนั้นพอๆกัน เรื่องการขับผมไม่ทราบเพราะยังไม่เคยลองขับครับ

ออฟไลน์ simcity

Jazz JDM อีกเสียง

เพราะมันจะเป็น limited edition

แล้วเชื่อเถอะ อีก 4-5 ปี ในตลาดมือสอง หากันให้ควั่ก

ออฟไลน์ shando

ถ้าไม่สนเรื่องคืนภาษีjazzโลด

แต่ถ้าสน รอfiesta1.5 sport ultiครับ

เห็นว่าเดี๋ยวจะออกตามมา

ออฟไลน์ beerrl

ลองขับแล้วชอบคันไหนครับ ชอบคันไหนเลือกคันนั้น
แต่ถ้าชอบพอกัน เลือกJazz ครับ เพราะ ได้พื้นที่กว้างขวางกว่า อะไหล่ ราคาขายต่อดีกว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 0%

ตามลำดับ
JAZZ JDM
NEW SWIFT

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีสิทธิลด 1 แสนอยู่รึเปล่าครับ
ถ้ามีอยู่ Yaris ก็น่าสนใจอยู่นะ
ถ้าไม่มีก็ตัดทิ้งไปเลยครับ 555
ให้ Jazz JDM มาก่อน Fiesta ที่2 Swift ที่3
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DArkMaster

1.Jazz JDM
2.Fiesta 1.6Top...ไม่ใช่สิ ต้องรุ่นโคตรซูปเปอร์มหาท๊อป คนออกรุ่นท๊อปมาก่อนแบบผมกลายเป็นอะไรก็ไม่รู้ T.T

ออฟไลน์ YenChar

ตัดยาริสออกไปก่อนเลยครับ
ถ้าไม่ได้ลด 5 หมื่น+ประกัน+ของแถม ไม่ต้องสนใจเลย

ผมเชียร์แจ๊ส

ออฟไลน์ mongolias

รถ 5 ประตู
ถ้ามองในด้านการใช้ประโยชน์ การโดยสาร ผมยังคงชอบ Jazz มากกว่ารุ่นอื่นอยู่ดีครับ

ถ้าขับคนเดียว มีผู้โดยสารนั่งเฉพาะตอนหน้า Fiesta ก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่ถ้ามีผู้โดยสารนั่งด้านหลังด้วย คงต้องตัดทิ้ง เพราะมันแคบแถมอึดอัดยังไงไม่รู้

ส่วนยาริส สำหรับผม ไม่ได้สนใจเลยครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

ถ้าเป็นช่วงนี้ก็ได้ JASS นำเข้าละครับ แต่จะซื้อรถใช้เองต้องลองขับเอง ถามผม ผมก็เอาความชอบความต้องการผมเป็นบรรทัดฐาน

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าไม่บอก,,, ลักษณะการใช้งาน และความชอบส่วนตัว
และไม่รู้ว่า,,, ได้ประโยชน์จากการคืนภาษีรถคันแรกหรือป่าว

ถ้าเป็นผม,,, ซึ่งได้สิทธิคืนภาษี

ตัด Yaris ออกก่อนเลย,,, ทั้งเด้ง ทั้งเก่า คันเร่งก็มหาหน่วง

Jazz แอบอยากลอง,,, แต่ก็ไม่ได้คืนภาษี
สำหรับผม,,, B-segment คงใช้ไม่นานนัก
ถึงคุณภาพจะต่างกันเยอะพอสมควร
แต่ส่วนต่างเป็นแสน เก็บไว้ซื้อสมทบทุน
ถอยคันต่อไปดีกว่า  ;)

Fiesta,,, ตัว 1.5 ได้คืนภาษี
แต่ก็ไม่รู้ว่าจะดีจริงหรือป่าว ต้องขอลองก่อน

ทั้งนี้ทั้งนั้น,,, จะไม่ลืม ไปลอง Swift Eco แน่นอนครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Jazz JP ครับ ขับแล้ว ช่วงล่างไม่ต่างจากFiesta เลย

ขาดแค่ถุงลมที่เข่า แต่เกียร์Jazz ดีกว่าเลย พวงมาลัยคมกว่า

อ่อการเก็บเสียง ดีเท่าAccord เลย แต่เสียงเม็ดฝนโดนหลังคาต้องปรับปรุง

ออฟไลน์ PURE DRIVE

• Jr. Member
  • **
  • มือใหม่หัดขับ
    • Toyota Hilux Revo
ถ้าเน้นเรื่องความงาม ก็แจ๊สเลยครับ  ;D
ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมก้ไม่รู้ Jazz ไทยกับ Jazz JP มันต่างกันยังไง

อยากให้มีคนทำ รีวิว เปรียบเทียบจังครับ
เพราะ ตอนนี้ ขับ jazz ไทยอยู่ผมว่า เวลาขับเร็วๆ ช่วงล่างมันสู้  fiesta ไม่ได้เลย
ที่เห็นๆ คือพวงมาลัย สั่นแน่นอนที่ความเร็วเกิน 120
แต่ก้ไม่มั่นใจว่า พอเป็น jazz  JP มันจะดีขนาดมาเทียบ  fiesta ได้เลยเหรอ

แต่หากเอาความกว้าง ความสะบาย และความนิ่ม ผมยกให้ jazz ครับ
แต่เครื่อง และอัตราเร่ง ไม่มีทางสู้  fiesta ได้เลย

ออฟไลน์ madboy

ในตัวเลือกนี้ ผมเลือก Jazz คร้าบ