ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเต็มถัง วิ่งกันได้กี่ km ครับ (มาดู Focus TDCI ของผมกัน)  (อ่าน 52607 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
ดีครับ .... โพสเพื่อให้คนอื่นมาชมว่า รถของท่านประหยัดเหรอครับ

เดี๋ยว Prius โผล่มาอีก ....  เพื่อ ???

( ไม่อยากโพสแบบนี้เลยครับ แต่โพสอะไรแบบนี้บ่อยๆมันทำให้บรรยากาศในเวปมันไม่น่าอยู่เลยล่ะ .... อวยกันเข้าไป รถตัวเอง  แต่ไม่เถียงนะว่า Focus TDCI มันดีนะครับ )
HLMน่าอยู่ครับ เราตอบข้อสงสัยกันแบบพี่ๆน้องๆ คุณมาตอบแบบนี้แหละที่ทำให้เวปไม่น่าอยู่ จขกท.ถามว่าใครขับรถอะไร+ถังนึงได้กี่กิโล เค้าไม่ได้อวยออกมาสักคำว่าFocus Tdciว่ามันเป็นรถเทพ กรุณาอ่านแล้วทำความเข้าใจให้ตรงประเด็นนะครับ พิมพ์แบบนี้ต่อไปจะมีใครกล้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ จะตั้งกระทู้ทีนึงก็กลัวจะโดนด่า  :-\
----------------
Fiesta1.6s ในกทม.ประมาณ12โล/ลิตร , นอกเมืองประมาณ15โล/ลิตร

ขอโทษด้วยครับ ถ้าตรงๆเกินไปนะครับ เชื่อว่าหลายๆคนก็คิดแบบผมแต่ไม่อยากโพสออกมาแบบนี้ ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากัน ขอโทษอีกทีนะครับ

ถ้าจะให้ดีตอนโพสเปิดกระทู้ ถ้าเป็นไปได้ อันนี้ในความคิดผมนะ " Focus TDCi เต็มถัง เพื่อนๆ วิ่งได้กันกี่โลครับ " เนื้อความ " ของผม 1 ถัง  วิ่งได้ .. km โดยระยะทางส่วนมาก จะวิ่งแถบชานเมือง มีรถติดมั่ง รถติด 15-20% อยากรู้ว่า TDCi ของเพื่อนๆ วิ่งกันได้ 1 ถัง กี่ กม./ลิตร หรือหากมีรุ่นอื่นที่ Condition ใกล้เคียงกันอยากจะแชร์ข้อมูลกัน ก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ " แบบนี้ดูดีกว่าไหมครับ

เฮ้อ..เหมือนจะจบ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เปลี่ยนหัวข้อแล้ว งั้นผมตอบบ้างครับ
รถผม Lancer EX 2.0
ผมวิ่งได้ 914 กิโลเมตรครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ banch

ดีครับ .... โพสเพื่อให้คนอื่นมาชมว่า รถของท่านประหยัดเหรอครับ

เดี๋ยว Prius โผล่มาอีก ....  เพื่อ ???

( ไม่อยากโพสแบบนี้เลยครับ แต่โพสอะไรแบบนี้บ่อยๆมันทำให้บรรยากาศในเวปมันไม่น่าอยู่เลยล่ะ .... อวยกันเข้าไป รถตัวเอง  แต่ไม่เถียงนะว่า Focus TDCI มันดีนะครับ )

ขออนุญาตเข้ามาแชร์ข้อมูลเฉยๆครับ

เพิ่งได้ขับ Focus มาไม่นาน แต่มีเรื่องที่ประทับใจ เลยอยากแชร์ครับ (ยังไม่ถึงเวลาเช็คระยะครั้งแรก 15,000 km เลยครับ ถ้าไปเช็คระยะอาจพบข้อควรปรับปรุงของศูนย์บริการมาแชร์อีกครับ)

กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งใจจะให้เห็นถึงความประหยัดอย่างเดียวนะครับ

อยากให้เห็นว่า รถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นที่ใช้ ความถี่ในการแวะเข้าปั๊มเพื่อเติมน้ำมันก็ต่างกัน

ผมเคยขับ Vios โฉมแรก วิ่งได้ เต็มที่ 600+ km (ถังจุ 40+ ลิตร)

Triton Plus วิ่งได้เต็มที่ 900+ km (ถังจุ 70+ ลิตร)

Civic FD วิ่งได้เต็มที่ 500+ km (ถังจุ 40+ ลิตร)

ประมาณนี้ครับ :D

ม่ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ไทรทัน พลัส  ได้ 900+

ของผม 4 dr AT วิ่งได้ 550+ ไฟเตือนขึ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ MJunior

ผมคนหนึ่งแหละที่ชอบอ่านกระทู้แบบนี้ เพราะมันเป็นความรู้สึกที่ได้จากผู้ใช้งานจริง
อยากให้ออกมาโชว์กันเยอะๆครับ
ของผม
Captiva 2.0 LT MY12  ได้ประมาณ 620km เหลือวิ่งได้อีกประมาณ 80-100 km ถัง 60 ลิตร
E250CGI MY11 ได้ประมาณ 850km วิ่งได้อีกประมาณ 100km ถัง 80 ลิตร
ทั้ง 2 คันวิ่งประมาณ 100-120km ครับ
นอกเมืองตลอดครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Focus TDCi ของพ่อผม ขับในเมืองเพชรบูรณ์ การใช้งานวันละ 20-40 Km./day
เฉลี่ยอยู่ที่ 16.1 Km./L คับผม

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member

เดี๋ยว Prius โผล่มาอีก ....  เพื่อ ???

( ไม่อยากโพสแบบนี้เลยครับ แต่โพสอะไรแบบนี้บ่อยๆมันทำให้บรรยากาศในเวปมันไม่น่าอยู่เลยล่ะ .... อวยกันเข้าไป รถตัวเอง  แต่ไม่เถียงนะว่า Focus TDCI มันดีนะครับ )
HLMน่าอยู่ครับ เราตอบข้อสงสัยกันแบบพี่ๆน้องๆ คุณมาตอบแบบนี้แหละที่ทำให้เวปไม่น่าอยู่ จขกท.ถามว่าใครขับรถอะไร+ถังนึงได้กี่กิโล เค้าไม่ได้อวยออกมาสักคำว่าFocus Tdciว่ามันเป็นรถเทพ กรุณาอ่านแล้วทำความเข้าใจให้ตรงประเด็นนะครับ พิมพ์แบบนี้ต่อไปจะมีใครกล้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ จะตั้งกระทู้ทีนึงก็กลัวจะโดนด่า  :-\
Fiesta1.6s ในกทม.ประมาณ12โล/ลิตร , นอกเมืองประมาณ15โล/ลิตร

ขอโทษด้วยครับ ถ้าตรงๆเกินไปนะครับ เชื่อว่าหลายๆคนก็คิดแบบผมแต่ไม่อยากโพสออกมาแบบนี้ ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากัน ขอโทษอีกทีนะครับ

ถ้าจะให้ดีตอนโพสเปิดกระทู้ ถ้าเป็นไปได้ อันนี้ในความคิดผมนะ " Focus TDCi เต็มถัง เพื่อนๆ วิ่งได้กันกี่โลครับ " เนื้อความ " ของผม 1 ถัง  วิ่งได้ .. km โดยระยะทางส่วนมาก จะวิ่งแถบชานเมือง มีรถติดมั่ง รถติด 15-20% อยากรู้ว่า TDCi ของเพื่อนๆ วิ่งกันได้ 1 ถัง กี่ กม./ลิตร หรือหากมีรุ่นอื่นที่ Condition ใกล้เคียงกันอยากจะแชร์ข้อมูลกัน ก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ " แบบนี้ดูดีกว่าไหมครับ

ผมว่า 1ใน 100 นะครับ ที่จะมองคนอื่นในแง่ร้ายเช่นเดียวกับคุณ  >:(
Test ..

ออฟไลน์ beerrl

Camry Hybrid วิ่งแถว วงเวียนใหญ่ จรัญ พระราม4 พระราม3 ดอนเมือง สาทร เติมน้ำมัน 50 ลิตร 1900 กว่าๆ บาท วิ่งได้ 700 km ครับ ประมาณ 14km/l ครับ :)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ของผม AUDI A4 1.8 ปี 1996 ถัง 62 ลิตร เติมโซฮอล 95
เต็มถังวิ่งในเมืองได้ประมาณไม่เกิน 450 กิโล ไฟเตือนคับ
ต่างจังหวัด ขับความเร็ว 90-130 ได้ประมาณ 700 กิโล ไฟเตือนคับ
ตอนนั้นขับไปเชียงใหม่ เติมเต็มถังที่อยุธยา ขับความเร็ว120-160 km/h ไปเติมอีกทีเกือบหมดถังที่เชียงใหม่อ่าครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 16:31:06 โดย Poom A4 »

ออฟไลน์ Nioka

คุณ beebird อย่าเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของโลกครับ

ตอนแรกว่าจะอ่านกระทู้นี้อย่างเดียว แต่เจอ คุณบอกว่า มีคนคิดเหมือนคุณ แต่เงียบๆไว้

ผมเลยต้องรีบตอบกระทู้ ยกมือเลยว่าผมไม่ได้คิดแบบคุณ

ออฟไลน์ Sykes

Freelander 2.0 Td4
Urban; 14km/l
Average; 11km/l
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ผมว่า VIOS 2003 วิ่งได้ 400โลต่อถังก็เก่งแล้วนะ คันเก่าผมก็วีออส ส่วนมากจะขับได้ 350โล น้ำมันในถังเหลือสองขีด ใช้แบบปรกตินะครับ (เท้าหนักถึงหนักมาก)
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ NOOM22

ผมว่า พวกเราจะไปจริงจังอะไรกันมากครับ มีให้อ่านก็ดีแล้วครับ ผมสังเกตุมาหลายครั้งแล้ว จะมีแบบว่าจริงจังกับชีวิตมากจนเกินไปจนทำให้คนอื่นเค้าทะเลาะกัน  เพราะนั้นก็แค่บทความจากทางบ้าน ไม่ใช่นักเขียนหนังสือ ที่จะมาเรียบเรียงบทความอะไรใหมันดูดี จนทำเป็นรูปเล่มได้   อย่าโกดกันน่ะ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เปลี่ยนหัวข้อแล้ว งั้นผมตอบบ้างครับ
 8) 8) 8)

400 โล ก็เก่งแล้วพี่ ex อ่ะ 5555

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
march ผม เต็มถังกว่าจะหมดก็ 5-6000 โลเลยนะครับ แต่กว่าจะถึงก็หลายถังแก๊สเหมือนกัน ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis 1.6G Single ของป๋ม
ยังไม่เคยออกทางไกล แต่วิ่งในเชียงใหม่ 1ถัง 55ลิตร
ได้มากที่สุดประมาณ 669 km ครับบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pop

• ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
ผมขับ Full size sedan เครื่อง 2400ซีซี
กรุงเทพฯ-เชียงใหม่
1ถัง 70ลิตร เติมเต็มจากกรุงเทพฯ วิ่ง80-130km/hr. ตลอดทางไม่ยอมแวะปั้มเลย
ไปถึงแม่ริม comp บอกยังเหลือน้ำมันวิ่งได้อีก 680km.

สบายใจ
 ;)

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **

ผมไม่คิดเหมือนคุณนะ ผมชอบกระทู้แชร์ประสบการณ์ ผมอ่านไม่เห็นคิดอะไรเลย อย่ามาตั้งแง่  >:(

ออฟไลน์ YenChar

อิจฉาาาาาาาาาาาาา

ผมเคยขับวีออสได้ 16 โลลิตร ขับ 100 ง่วงแล้วง่วงอีก
เพื่อนผมมันขับ TDCI วิ่ง 120-140 ได้ 16 โลลิตรเหมือนกัน
อิจฉามากกกกก

ออฟไลน์ BlueMan69

8) 8) 8)

ขับยังไงหว่า ต้องหารสองไหมครับนี่

ออฟไลน์ patzahut

8) 8) 8)

ขับยังไงหว่า ต้องหารสองไหมครับนี่

ของผม ข้อมูลใช้จริง (ไม่ใช่ครั้งที่ประหยัดที่สุดนะครับ)
รุ่น Lancer EX 1.8

เติมน้ำมันไปวันนี้ 1060 บาท  E85 ลิตรละ 23.98 บาท  คิดเป็นน้ำมันทั้งหมด 44.2 ลิตร  ถัง 59 ลิตรนะครับ

วิ่งไประยะทาง 394.5 km  การใช้งานอยู่แถวๆแจ้งวัฒนะ-ลาดกระบังครับ   เวลาเดินทางส่วนใหญ่คือ  18.00 น.

เฉลี่ยได้ 8.92 km/Liter   คิดเป็น  2.68 บาท / km

ออฟไลน์ madboy

แชร์บ้างๆ ที่เคยได้สัมผัสนะครับ

Focus TDCi ได้ดีที่สุด แตะ 18 กม./ลิตร

Focus 1.8 ได้ดีที่สุด 13 ปลายๆ กม./ลิตร

NAVARA 144 ม้า ได้ดีที่สุด แตะ 15 กม./ลิตร

Everest 3.0 common rail ได้ดีที่สุด แตะ 13 กม./ลิตร

Jazz GD manual ได้ดีที่สุด แตะ 17 กม./ลิตร

Volvo 960 2J Bo ได้ดีที่สุด 9.5 กม./ลิตร (E20) ปกติในเมือง 6 ต้นๆ บางทีมี 5

ฺBluebird SR20DET ได้ดีที่สุด 12.0 กม./ลิตร (E20) ปกติในเมือง 8 กว่า

Civic EG B16A auto ได้ดีที่สุด 13 กม./ลิตร (E20) ขับเต่าคลาน แต่ถ้าจัดหนักหรือรถติดๆ มีเลข 7 กม./ลิตร

ปล.อาจจะไม่ได้มีระยะทางที่วิ่งได้ เพราะไม่ค่อยได้วิ่งจนหมด หรือเกือบหมด คร้าบ  ;)

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ edward

เดี๋ยว Prius โผล่มาอีก ....  เพื่อ ???

( ไม่อยากโพสแบบนี้เลยครับ แต่โพสอะไรแบบนี้บ่อยๆมันทำให้บรรยากาศในเวปมันไม่น่าอยู่เลยล่ะ .... อวยกันเข้าไป รถตัวเอง  แต่ไม่เถียงนะว่า Focus TDCI มันดีนะครับ )

ผมว่าโพสต์แบบคุณแหละทำให้เวบไม่น่าอยู่ บอกเค้าดีๆก็ได้ไม่ต้องประชดและพาดพิง ว่าคนอื่นจะเหมือนคุณ
ปกติกระทู้อย่างนี้อ่านผ่านๆ แต่คราวนี้หงุดหงิดบอกไม่ถูก :D

Vios 2003 ผมได้500กว่าโลครับ
Wish ได้ประมาณ 400กว่า
เติม gasohol 91 นะครับ

ส่วน s80 300-350 ขับในเมือง เติม E85 ;D
ทั้งหมดนี้ดูตอนไฟโชว์

8) 8) 8)

ก็ขับไหลๆไปน่ะครับ ออกตัวปกติเหมือนรถคันอื่นๆครับ วิ่งตรงไปปกติครับ ไม่ได้กดจนพุ่งน่ะครับ

นอกเมือง
80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง อัตราสิ้นเปลือง 15.5 กิโลเมตรต่อลิตร น้ำมัน 59 ลิตร วิ่งได้ 914.5 กิโลเมตร
110 กิโลเมตรต่อชั่วโมง อัตราสิ้นเปลือง 13.2 กิโลเมตรต่อลิตร น้ำมัน 59 ลิตร วิ่งได้ 778.8 กิโลเมตร
140 กิโลเมตรต่อชั่วโมง อัตราสิ้นเปลือง 11.6 กิโลเมตรต่อลิตร น้ำมัน 59 ลิตร วิ่งได้ 684.4 กิโลเมตร

ในเมือง
? กิโลเมตรต่อชั่วโมง อัตราสิ้นเปลือง 8.7 กิโลเมตรต่อลิตร น้ำมัน 59 ลิตร วิ่งได้ 513.3 กิโลเมตร

น้ำมันเบนซิน 91
ลมยาง 32 Psi ยาง DUNLOP SP SPORT LM703 225/45ZR18 XL 95W
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 21:31:33 โดย udis »

8) 8) 8)

400 โล ก็เก่งแล้วพี่ ex อ่ะ 5555

วิ่งได้ 400 กิโลเมตร แสดงว่าอัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 6.8 กิโลเมตรต่อลิตร
ผมเคยรถติดหนักๆในกรุงเเทพ อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 7.2 กิโลเมตรต่อลิตร น้ำมัน 59 ลิตร วิ่งได้ 424.8 กิโลเมตรครับ
ผมว่าไม่ได้เก่งนะ ก็รถมันไม่ขยับครับ ก็วิ่งได้แน่นี้แหละครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ champear

• Newbie
  • *
เจ้าของกระทู้ ขับก่งมาก ได้ปรับแต่ง เพิ่มอะไรป่าวครับ
ผมขับไงในเมืองมากสุดก็ 13.5-15 เองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถไม่ซดน้ำมันกับเท้าเบามันเข้ากันจริงๆครับ

ออฟไลน์ ken_p

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ไม่มีปัญญาซื้อมาขับครับ ได้เห็นเจ้าของกระทู้มีรถประหยัดน้ำมันขับในสถานการณ์แบบนี้ก็อิจฉาเล็ก ๆ ครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลว่ารถเก๋งเครื่องดีเซลมันประหยัดน้ำมัน จะได้ตั้งไว้เป็นความฝันว่าสักวันจะสอยมาขับบ้างครับ
ส่วนเรื่องความคิดเห็นนั้น ต่างคนต่างมีมุมมองที่ต่างกันออกไป นานาจิตตัง ก็อยู่กันอย่างสงบ ไม่ต้องมาว่ากล่าวกันอย่างรุนแรงครับ คิดต่างกันได้ แต่อย่าให้แตกแยกครับ บ้านนี้จะได้อยู่กันอย่างมีความสุข

ออฟไลน์ adobe

TDCI ถังน้ำมัน 53 ลิตรครับ ถ้า 55 เป็นตัวเบนซิน

ขับต่างจังหวัดเรื่อยๆ 100-110  มี 20 กิโล/ลิตรให้เห็น

แต่อย่าฝันว่าจะได้เห็นในกรุงเทพฯ

ขอบคุณครับ ผมพิมพ์ผิดจริงๆด้วย 53 ลิตรครับ

ผมขับแค่ประมาณ 80 km/h ที่เกียร์สูงสุด เร่งความเร็วช้าๆครับ เลยพอได้ครับแม้ว่าอยู่ กทม

ผมเหยียบแบบนั้นไม่ได้เลย ขับ 80 km/hr หงุดหงิดมากๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เช้า ประชาชื่น > ตลาดบางซื่อ > สะพานดำ>อตก>ห้าแยก>รัชดา-ลาดพร้าว>ภาวนา(ให้ไปที)>
      โชคชัยสี่>ลาดพร้าว 64>บิ๊กซีลาดพร้าว>ลาดพร้าว 91> โรงบาลลาดพร้าว

เย็น โรงบาลลาดพร้าว>ลาดพร้าว122>ลาดพร้าว120>ลาดพร้าว94>ลาดพร้าว80>
       ลาดพร้าว64>โชคชัยสี่>ภาวนา(อีกแล้ว T T )>รัชดา-ลาดพร้าว>ห้าแยก(จิ๊บๆ)>
       หน้าจตุจักร (><!) > อตก > สะพานดำ > สะพานแดง > เกียกกาย

Jz JP ทำได้แค่ 10.8-11.3 โลลิตร with 95 ฮโยยอน

ถ้า neon คันเดิม อยู่ราวๆ 4-6 โลลิตร ตีให้ตาย ทางไกล ก็เท่านี้ (มันส์ตีน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 23:03:55 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ pongisra

เช้า ประชาชื่น > ตลาดบางซื่อ > สะพานดำ>อตก>ห้าแยก>รัชดา-ลาดพร้าว>ภาวนา(ให้ไปที)>
      โชคชัยสี่>ลาดพร้าว 64>บิ๊กซีลาดพร้าว>ลาดพร้าว 91> โรงบาลลาดพร้าว

เย็น โรงบาลลาดพร้าว>ลาดพร้าว122>ลาดพร้าว120>ลาดพร้าว94>ลาดพร้าว80>
       ลาดพร้าว64>โชคชัยสี่>ภาวนา(อีกแล้ว T T )>รัชดา-ลาดพร้าว>ห้าแยก(จิ๊บๆ)>
       หน้าจตุจักร (><!) > อตก > สะพานดำ > สะพานแดง > เกียกกาย

Jz JP ทำได้แค่ 10.8-11.3 โลลิตร with 95 ฮโยยอน

ถ้า neon คันเดิม อยู่ราวๆ 4-6 โลลิตร ตีให้ตาย ทางไกล ก็เท่านี้ (มันส์ตีน)

Not bad เลยนะครับ
ในเมื่องรถติดๆแบบนี้ Mazda 2 ไม่ถึง 10 เป็นแน่