ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับถ้าออก BM ออกศูนย์ไหนดีครับ  (อ่าน 19106 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คืออยากจะทราบว่าถ้าออก BM ควรจะออกรถที่่ศูนย์ไหนดีครับมีพี่คนไหนใช้ BM และศูนย์บริการดีๆบ้างอ่ะครับ
คือญาติผู้ใหญ่ผมเข้าจะออกอ่ะครับ ที่ German Auto ดีมั้ยครับ(แต่ไกลจากท่านไปหน่อย) ท่านอยู่ลาดพร้าว
ซึ่งบ้านผมก็ไม่เคยใช้ BM ก็ไม่รู้จะแนะนำที่ไหน และไปอ่านในเว็ปนึ่งมาเป็นเพื่อนรุ่นพี่ผมเจอศูนย์ไม่ดีเข้า
ผมก็กลัวๆเหมือนกันว่าจะแนะนำศูนย์บริการที่ไม่ดีไปเดี๋ยวจะเสีย ถ้าเกิดปัญหาภายหลังอ่ะครับ และอยากทราบ
ว่าแต่ละที่เขาให้ของแถมเหมือนกันมั้ยครับ 

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: สอบถามหน่อยครับถ้าออก BM ออกศูนย์ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 18:48:14 »
คืออยากจะทราบว่าถ้าออก BM ควรจะออกรถที่่ศูนย์ไหนดีครับมีพี่คนไหนใช้ BM และศูนย์บริการดีๆบ้างอ่ะครับ
คือญาติผู้ใหญ่ผมเข้าจะออกอ่ะครับ ที่ German Auto ดีมั้ยครับ(แต่ไกลจากท่านไปหน่อย) ท่านอยู่ลาดพร้าว
ซึ่งบ้านผมก็ไม่เคยใช้ BM ก็ไม่รู้จะแนะนำที่ไหน และไปอ่านในเว็ปนึ่งมาเป็นเพื่อนรุ่นพี่ผมเจอศูนย์ไม่ดีเข้า
ผมก็กลัวๆเหมือนกันว่าจะแนะนำศูนย์บริการที่ไม่ดีไปเดี๋ยวจะเสีย ถ้าเกิดปัญหาภายหลังอ่ะครับ และอยากทราบ
ว่าแต่ละที่เขาให้ของแถมเหมือนกันมั้ยครับ 

German Auto ถือว่าดีมาก ครับ

ที่เหลือก็เป็นเจ้าใหญ่ ถ้าจะซื้อ ก็ต่อหนักๆได้ มีรถในสตอ็กเยอะ พวก Europa ,Millinium

ถ้าจะซื้อ ซื้อที่ไหนก็ได้ที่ให้เงื่อนไขดีที่สุด ส่วนตอนเข้าศูนย์ ค่อยหาศูนย์ดีๆ เข้าครับ เพราะกว่าจะเข้าแต่ละครั้งมันนานน่ะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: สอบถามหน่อยครับถ้าออก BM ออกศูนย์ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 19:00:29 »
german ใหญ่และใหม่ที่สุดครับ ตอนนี้

เคยอ่านเรื่องไม่ดีเกี่ยวกันศูนย์ perfomance ที่รามอินทราเมื่อเร็วๆ ในพันทิบ

ไปหาอ่านเอาเองครับลงให้ไม่ได้ผิดกฏที่นี่

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 19:15:17 »
ผมก็ออกรถที่ German Auto แต่บ้านอยู่แถวลาดพร้าวเหมือนกันครับ  ตอนนี้ใกล้เช็คระยะ 12,000 KM ว่าจะไปเข้าศูนย์ที่ Bacelona ไม่ทราบว่าจะดีหรือเปล่าเหมือนกันครับ  ;D
แต่ทำไมผมไม่เห็นได้กระเช้าผลไม้ล่ะ อย่างงี้เรียกว่าสองมาตรฐานอ่ะป่าว?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 11:29:52 โดย JJ »

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 19:39:16 »
รถที่บ้านออก Millennium พระรามสี่

ถ้าอยู่แถวลาดพร้าวก็มี Millennium อีกอัน

ที่ผ่านๆมาก็ ok หมด ไม่เคยมีประสบการณ์กับศูนย์อื่น ไม่รู้เป็นยังไงครับ

ปล. ถ้าซื้อ Millennium ขอบัตรจอดรถที่ Paragon ฟรีหนึ่งปีด้วยนะครับ จริงๆมันเป็นดีลของ Paragon ที่ว่าซื้อของเกินสี่หรือห้าแสนจะได้บัตรจอดฟรี แล้ว Millennium ก็มีใน Paragon แต่เซลบอกซื้อที่อื่นก็ขอได้ ตอนที่บ้านออกยังไม่รู้ว่าขอได้ แล้วตอนนั้นผมก็มีบัตรจอดนั่นอยู่แล้ว ตอนหลังเพิ่งมารู้ที่หลังว่าซื้อที่พระรามสี่หรือลาดพร้าวก็ขอได้

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 19:53:49 »
อยากรู้เหมือนกันว่า German Auto Bangna บริการดีไหมครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 20:24:06 »
อยากรู้เหมือนกันว่า German Auto Bangna บริการดีไหมครับ

จริงๆ เจ้านี้ไม่ได้ใหม่น่ะครับ มาพร้อมๆกับ บาเซ เฟอร์ฟอมานครับ

แต่บาเซ กับ เฟอร์ เริ่มเซ เพราะสู้เจ้าใหญ่ไม่ได้ ลูกค้าช็อปครับ ออกเจ้าใหญ่หมด เลยเริ่มหายไปหลาย

แต่ที่ยังเหลือและรอดได้ก็เยอรมันนี้แหละครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 21:25:38 »
เคยออกที่ Bavaria Autohaus ปัจจุบันปิดไปแล้ว ปัจจุบันเซอวิสที่ Bacelona รวมๆที่คุยกับเซลล์ก็ดีน่ะครับ เกือบโดน 320d แบบชาวบ้านเหมือนกันครับ ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 22:58:25 »
ผมว่าผมรู้และจะให้ท่านออกที่ไหนคงเป็นที่เนี้ยแหละ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,20263.0.html เห็นจากป้ายทะเบี่ยนที่พี่เขาออกมา เพื่อผมจะตามไปด้วยจะได้ไปเจอเซลล์หน้าตาน่ารักอย่างพี่เขา  ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:01:03 »
Europa ครับ เพราะใกล้บ้าน

พอได้เข้าไปแล้ว ประทับใจ ต้อนรับดีมาก ตั้งยาม ยัน เจ้าของศูนย์

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 02:29:42 »
เอาเซลน่ารักสิ :D

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 07:15:41 »
อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ Mil พระราม 4 ครับ

//ข้อความต่อไปเหมือนผมจะบ่น อ่านโดยใช้วิจารณญานครับ//

หลังๆบริการตกไปเยอะมากครับ ให้จองหนัก จองแล้วเปลี่ยนรถ จ่ายเงินเพิ่ม รถไม่มีตามที่ต้องการไม่คืนเงินจอง ให้เปลี่ยนรถ ถ้าจะคืนก็คืนยาก ทำงานมีระดับขั้นสูง เข้าถึงผู้จัดการใหญ่เพื่อจัดการ dispute ยาก เซลส์ไม่ตามลูกค้า ไม่ว่าจะเป็น Consultant, Manager, Senior จะใครคนไหนก็ไม่ตาม นั่นคือกรณีของผม ผมจองรถตั้งแต่ปลายเดือนมกรา 525d เครื่อง 3.0 จนปัจจุบัน ผมต้องโทรไปเช็คเรื่องราวต่างๆประมาณ 4 - 5 รอบ รถโดนตัดไปให้ลูกค้าเจ้าอื่น รถจองแล้วแต่ไม่คีย์เข้าระบบ ใบจองในมือผมคือกระดาษเปล่าๆใบนึง ที่ผมเสียเงินสองแสนจองไป ทำให้ผมต้องไปหลุดกับ 525d ตัวทวินโบ โทรคุยกันบอกจะโทรกลับภายในวันนี้เพื่ออัพเดตข้อมูล แต่"ไม่เคย" ผมย้ำว่า-ไม่เคย-ทำตามที่ตัวเองกล่าว ผมมองว่าคำตอบจะมีหรือไม่มีควรโทรแจ้งลูกค้า ไม่ใช่ปล่อยให้โทรตาม เพราะเขาจองรถคันละสามสี่ล้าน ไม่ใช่คันละสามสี่หมื่น แต่พอรถเข้าปุ๊ป กลับพยายามโทรให้ผมออกรถภายในเดือนให้ได้ เพื่อยอดของตัวเอง ผมเองก็เป็นพนักงานขายนะ แต่อย่างนี้มันน่าเกลียดเกินไปหน่อยครับ เปลี่ยนเซลส์ดูแลผม สามคน สองคนแรกลาออกก็ไม่มีคนโทรมาบอกผมว่าลาออกไปแล้ว ใครจะมาดูแลแทน ก็เงียบ ต้องให้ผมเข้าศูนย์เพื่อจัดการปัญหานี้สองรอบ ทั้งๆที่เคลียร์ทางโทรศัพท์ก็ง่ายนิดเดียว เวลามีปัญหาเซลส์จะรับโทรศัพท์ยาก ฯลฯ ถ้าผมไม่ติดว่าเงินจองหนัก ผมคงทิ้งใบจองไปเจ้าอื่นแล้วครับ

แม้กระทั่งการดูแล after sales ผมเองก็ใช้ E46 อยู่หนึ่งคัน เข้าไปทีนึงก็รอ SA นานมาก (นานสุดให้ผมรอคือมากกว่า 30 นาที)
ปัจจุบันผมก็เอารถคันนี้ออกจากศูนย์นี้แล้ว

ผมเข้าใจว่าการที่ Milllennium ถือยอดขายภายในประเทศน่าจะมากที่สุดในบรรดาดีลเลอร์ เพราะสาขาเยอะมาก แต่ไม่แคร์ลูกค้า เดือนไหนยอดเข้าเป้าแล้ว เงื่อนไขก็ไม่ได้จูงใจอยากให้ลูกค้าซื้อ เดือนไหนไล่ยอด เงื่อนไขก็แสนดี แต่ไล่บี้กันสุดฤทธิ์ ไม่ใส่ใจลูกค้ามาก สมัยผมเดินเข้าศูนย์ไปซื้อกระบะมิตซูขนของสามคัน เขายังดูแลผมดีกว่านี้ โทรตาม คอยเช็ค

ผมเริ่มเข้าใจว่าหลังๆพวกโชว์รูมรถหรูเนี่ย เริ่มจะไม่ดูแลลูกค้าดีเท่าโชว์รูมรถญี่ปุ่นบางเจ้าด้วยซ้ำ ที่ผมเจอก็ โชว์รูมตราดาวทองหล่อ, โชว์รูมตราดาวพระรามสาม, โชว์รูมใบพัดพระรามสี่

ขอโทษนะครับ DAD Skoda ที่ปุณณวิถี ยังดูแลผมดีกว่าเจ้าเหล่านี้เลย

กลับไปประทับใจ BM Europa ที่ทั้งรู้ว่าผมเสียเงินจองกับ Mil ไปแล้ว กลับยังให้ข้อมูล โทรมาสอบถาม แจ้งข่าวรถเข้า นำรถมาให้ทดลองขับถึงออฟฟิศ ทำให้รู้สึกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 07:24:36 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ pite

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:13:22 »
ส่วนตัวผมว่า ศูนย์ BMW สมัยนี้ มาตราฐานน่าจะพอๆกันหมดละนะครับ อย่างที่บ้านเข้าของ millenium จรัญ ก็บริการดีครับ มีโทรมาสอบถามและแจ้งข่าวสารเป็นระยะๆ Service ดี แต่ช่างไม่ประจำไม่ค่อยอยู่โต๊ะเพราะงานยุ่งมากกกกกก แต่บริการดีมากๆครับ มีโทรมาเอารถมาให้ลองขับที่บ้านด้วย ส่วน Promotion คงต้องตาม Sale ดูอะครับอันนี้ไม่ทราบจริงๆ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 15:16:38 »
ของผมเคยออก  E60 กับ millennium ครับ ส่วนตัว F10 คันล่าสุด ออก German auto ครับ หลังได้รับรถมาเค้าก็ส่งเอกสารจากทาง German auto เองให้เข้าไปเช็คช่วงล่างฟรีครับ แต่เซล คนเดียวกันนะครับ เค้าออกจาก Millennium มาอยู่ German auto ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 18:45:58 »
   เคยหาข้อมูลบอกว่า  German auto เหมือนจะดีที่สุด  Europa  ก้ใช้ได้  แต่การซ่อมเห็นบอกว่าช่าง  Europa  เก่งสุด และบริการดีนะครับ

แต่อย่างว่า คนเราอาจจะเจออะไรที่ไม่เหมือนกันก้ได้ครับ  ดูว่าที่ไหนลดให้เราได้มากที่สุด  ซื้อที่นั่นแล้วค่อยเลือกศูนย์ซ่อมทีหลังครับ

ออฟไลน์ tatata4181

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 20:43:58 »
ผมว่าผมรู้และจะให้ท่านออกที่ไหนคงเป็นที่เนี้ยแหละ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,20263.0.html เห็นจากป้ายทะเบี่ยนที่พี่เขาออกมา เพื่อผมจะตามไปด้วยจะได้ไปเจอเซลล์หน้าตาน่ารักอย่างพี่เขา  ;D
คนนี้ป่าว