ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรทำให้ตัดสินใจเลือก VIOS หรือ JAZZ ครับ  (อ่าน 22773 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
สำหรับท่านที่ ได้สัมผัส เลือกมาแล้ว ไม่ว่าจะคันใด คันนึง หรือมีทั้ง สองคัน ครับ
เพราะอะไร ทำไม ถึงเป็นคันนี้ หรือทำไม ไม่เป็นคันนั้น ครับ  :-\ :-\ :-\ :-\

ขออนุญาติเจ้าของภาพด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2012, 21:06:03 โดย bone4 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: อะไรทำให้ตัดสินใจเลือก VIOS หรือ JAZZ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 20:44:29 »
รูป Vios คุ้นๆแฮะ :)
สัมผัสมาแล้วทั้งคู่
Jazz เอนกประสงค์กว่า ในทางเทคนิค Jazz ดีกว่า แต่เข้าใจว่าปัญหามากกว่าเช่นกันครับ
Vios เรื่อยๆ ชิลๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: อะไรทำให้ตัดสินใจเลือก VIOS หรือ JAZZ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 20:45:48 »
Jazz ยอดนักขนของในระดับเดียวกัน
Vios Sub-compact Car for Entry User ไม่ก็ For Toyota Royalty
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NooF

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 20:49:10 »
Jazz  ครับ เลือกเพราะ ตอบโจทย์การใช้ชีวิตได้ดีที่สุด(จริงๆอยากได้ฟรีด งบไม่ถึง)

- เพราะบางทีเดินทาง 5-6 คน เผื่อพับเบาะหลังตั้งวงไพ่บ้างในบางที  แต่ที่แพลนไว้สำหรับ 6 คน  หน้า 2 หลัง 3 ที่เก็บของ 1  (เพื่อนตัวเล็ก สูง156 ปูผ้านวมให้นอนเอนสบายเลย)
- ผมเป็นคนตัวลูงไม่ชอบอะไรที่อึดอัด เวลานั่งหน้า jazz รู้สึกมันมองอะไรโปร่งๆดี
- บางทีก็ซื้อของชิ้นใหญ่ๆบ้าง รู้สึกว่า jazz บรรทุกได้ดีกว่า เช่น ขาตั้งตู้ปลาที่บ้าน
- น้องสาวชอบ(มาก)
- การถอยจอดสะดวกดี

ออฟไลน์ volan

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:04:15 »
jazz แรง  สวยกินขาด ทัศนะวิสัยดีมากกระจกหน้าใหญ่ลาดเท  สูงโปร่ง เบาะพับเรียบได้ 

ถ้างบถึงไป jazz jp  รับรองไม่ผิดหวัง  ;D

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:06:17 »
รูป Vios คุ้นๆแฮะ :)
สัมผัสมาแล้วทั้งคู่
Jazz เอนกประสงค์กว่า ในทางเทคนิค Jazz ดีกว่า แต่เข้าใจว่าปัญหามากกว่าเช่นกันครับ
Vios เรื่อยๆ ชิลๆ

ขออนุญาติเจ้าของภาพด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:07:48 »
ประโยชน์ใช้สอย ล้วนๆ Jazz

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:21:31 »
ชอบ Jazz ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:33:28 »
เมื่อหลายปีก่อน เจอโจทย์นี้เหมือนกัน

ผมเลือกวีออส เพราะไลฟ์สไตล์ผม ชอบรถซีดาน มีท้ายรถไว้เก็บของ
ช่วงล่างไม่ตึงตังมาก เบรคไม่สูง ในขณะที่อัตราเร่งและความประหยัดพอๆกัน
วีออสกับแจ๊ส แรงพอๆกัน ใครเหยียบก่อนก็นำก่อน ใครเหยียบน้อยกว่าก็ประหยัดกว่า

ปัจจุบันนี้ ยังแฮปปี้มากๆกับคันนี้ คิดว่าตัดสินใจไม่ผิด

เฮดรูม คือข้อเสียของวีออสที่แพ้แจ๊สยับเยิน นั่งแจ๊สแล้วจะโปร่งสบายกว่ามากๆ
และ หน้าปัดอยู่ตรงกลาง ที่มองยังไงก็ขัดตา

ออฟไลน์ alove

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:43:53 »
จากอดีตที่เคยใช้ vios โฉมนี้ (ปัจจุบันขายไปแล้ว)  ถ้าย้อนกลับไปได้ จะออก jazz ครับ เพราะ อเนกประสงค์กว่า  และเท่าที่เคยลองขับ ชอบฟิตลิ่ง jazz มากกว่า vios ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2012, 21:46:22 โดย alove »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:49:50 »
แล้วถ้าเป็น ที่นั่งทางด้านหลังละครับ ใครมีประสบการณ์ นั่ง ยาวๆ มั่ง ระหว่าง 2 ตัวนี้ ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:59:56 »
แล้วถ้าเป็น ที่นั่งทางด้านหลังละครับ ใครมีประสบการณ์ นั่ง ยาวๆ มั่ง ระหว่าง 2 ตัวนี้ ครับ

แจ๊สโปร่งกว่า นั่งสบายกว่า เฮดรูมเหลือๆ แต่ช่วงล่างแข็ง ตึงตัง
วีออสนิ่มกว่า เบาะหลังเอนมากกว่า แต่แคบ เฮดรูมแทบไม่มีเลย อึดอัด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:11:25 »
ผมคงเลือก Vios เพราะ option ก็กำลังดี ซ่อมง่าย เข้าอู่ Taxi ได้ อะไหล่(เทียบถูกมาก)
ส่วนลดน่าจะดีขึ้น ยิ่ง yaris ยิ่งมากเข้าไปใหญ่  ;)

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:26:25 »
คุณภาพ ฟังชั่น และการออกแบบตัวรถ ทั้งภายในภายนอก......... JAZZ น่าใช้กว่านะ สำหรับผม

VIOS ผมว่ามีดีที่เป็น TOYOTA มากกว่า คนส่วนใหญ่เลือกเพราะ TOYOTA มากกว่าที่จะให้น้ำหนักการตัดสินใจที่ตัวรถ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:54:15 »
ผมก็เคยอยากได้แจ๊สนะ เพราะเป็นรถญี่ปุ่นมาก่อนแล้ว หลังๆเอาเข้ามาผลิตเองในไทย
เรื่องโครงสร้าง และความแข็งแรงดีกว่า B-ซิกเม้นท์เยอะ
อีกทั้งขนของได้ดีมาก อเนกประสงค์สุดๆ
ผมเคยนั่งแจ๊ส 7 คน โดยการพับเบาะหลังมาแล้ว ขนาดเป็นถนนดินมีหลุมบ่อเพียบยังความรู้สึกนิ่ม(สำหรับผม)

ถ้าผมมีรายได้พอที่จะผ่อนได้ แล้วที่บ้านไม่คัดค้าน
ผมเลือกแจ๊สครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:00:20 »
น่าจะคล้ายๆ ผมครับ ที่บ้าน ค่อนข้าง ชอบรถ ซีดาน มากกว่า  :P

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:04:42 »

ไม่ว่าจะที่นั่งหน้าหรือหลัง เท่าที่ผมเคยนั่งแจ๊สกินขาดครับ
1.เคยนั่งวีออสเบาะหน้า,หลัง จากอยุธยาไปมาบุญครอง
2.เคยนั่งเบาะหน้า,หลังแจ๊สจากอยุธยาไปสาธร

นั่งแจ๊สแล้วรู้สึกโล่งสบายดีครับผมชอบมากๆ
นั่งวีออสแล้วผมว่าไม่ค่อยกว้างเท่าไหร่นะ  รู้สึกแคบๆ (ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ไม่ได้อคตินะครับ)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:13:33 »
น่าจะคล้ายๆ ผมครับ ที่บ้าน ค่อนข้าง ชอบรถ ซีดาน มากกว่า  :P

ต้องลองคุยกันดูนะครับ
เอาข้อดีของแต่ละคันมาคุยกัน ถ้ามีโอกาศก็พากันไปดูที่ศูนย์กันเลยครับไปดูตัวจริงๆแล้วเข้าไปลองนั่งดู
ไป 2 ที่ติดต่อกันเลย ประมาณว่านลงจากวีออส แล้วไปขึ้นแจ๊สต่อ
บางทีพอเห็นแจ๊สสีขาว นั่งสบายทั้งหน้าหลัง เห็นตอนพับเบาะเก้็บของแล้วอาจมีเปลี่ยนใจครับ  ;D
ถ้าไม่คิดเรื่องภาษีรถคันแรกแจ๊สก็น่าสนครับ (จองตอนนี้ไงก็ไม่ทันลดภาษีแน่ๆครับ ที่เค้าบอกว่าจองได้เลยเป็นตัวนำเข้าไม่ได้ลดภาษีครับ )

หรือว่าที่บ้านชอบโตโยต้าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นคงคุยกันนานหน่อยครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:20:33 »

เอาข้อดีของแต่ละคันมาคุยกัน ถ้ามีโอกาศก็พากันไปดูที่ศูนย์กันเลยครับไปดูตัวจริงๆแล้วเข้าไปลองนั่งดู
ไป 2 ที่ติดต่อกันเลย ประมาณว่านลงจากวีออส แล้วไปขึ้นแจ๊สต่อ
บางทีพอเห็นแจ๊สสีขาว นั่งสบายทั้งหน้าหลัง เห็นตอนพับเบาะเก้็บของแล้วอาจมีเปลี่ยนใจครับ  ;D
ถ้าไม่คิดเรื่องภาษีรถคันแรกแจ๊สก็น่าสนครับ (จองตอนนี้ไงก็ไม่ทันลดภาษีแน่ๆครับ ที่เค้าบอกว่าจองได้เลยเป็นตัวนำเข้าไม่ได้ลดภาษีครับ )

หรือว่าที่บ้านชอบโตโยต้าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นคงคุยกันนานหน่อยครับ  ;D
ไม่ทันภาษีคงแล้วแต่เซลล์กับศูนย์อีกทีล่ะครับ
พี่ที่ทำงานแฟนผมเพิ่งจองมา V สีเทา ไม่เกิน2เดือนจะได้รถแล้ว
ส่วนทีแรกจะเอาสีขาวไม่ทันใช้ส่วนลดอ่ะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:28:22 »
ใช้ Jazz อยู่ที่เลือกตอนนั้นเพราะเบื่อรถ sedan แล้ว Jazz มันเพิ่งออก

บอกคำเดียวว่าสุดยอดอเนกประสงค์น้อง ๆ กระบะสี่ประตูใส่หลังคาไฟเบอร์

แต่ช่วงล่างมันกระเทือน มีเสียงก๊อกแก๊กมากไปหน่อยเมื่อเทียบกับคันอื่น

Vios เป็นรถที่ดีในแบบของมันนะ ทน แรง ประหยัด ขายต่อราคาไม่ตก ส่วนอย่างอื่นก็..... ;D ;D ;D

สำหรับผมถ้าให้เลือกตอนนี้ ชี้ไปที่ Swift 555555

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:32:07 »

ไม่ทันภาษีคงแล้วแต่เซลล์กับศูนย์อีกทีล่ะครับ
พี่ที่ทำงานแฟนผมเพิ่งจองมา V สีเทา ไม่เกิน2เดือนจะได้รถแล้ว
ส่วนทีแรกจะเอาสีขาวไม่ทันใช้ส่วนลดอ่ะครับ

วันนี้น้องชายไปดู Swift มาที่ Motorshow เซลบอกกลัวว่าจะไม่ทันภาษีถ้าไม่รีบจองเพราะตอนนี้ยอดไป 6-7 พันคันแล้ว ได้อย่างเร็วก็เดือนกันยายน ตอนแรกว่าจะยอมเสียเงินซื้อใบจองลัดคิวดู คิดอีกทีลองโทรไปถามศูนย์ Suzuki จังหวัดสกลนคร (ผมทำงานที่จังหวัดนครพนม) เซลบอกได้ประมาณปลาย พ.ค

เป็นคนบ้านนอกก็ดีอย่างนี้นี่เอง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 01:09:37 »
VIOS ครับเพราะแฟนเคยใช้ VIOS แต่เป็นโฉมก่อนหน้านี้ (โดนแฟนบังคับให้ตอบครับ)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:06:27 »

สำหรับผมเลือก Jazz

เพราะวีอออสตัวนี้ ทำให้ความ Fin ที่เคยได้รับจากตัวเก่าหายไปหมดเลย
หาดีไม่ได้ซักกะอย่าง ออฟชั่นน้อย วัสดุไม่น่ารื่นรมย์ เกียร์ฉลาดแต่คันเร่งเอ๋อ
ความอเนกประสงค์ก็ไม่มากเท่า

ที่สำคัญก็คือ ทั้งคู่มีรุ่นเกียร์ธรรมดาในราคาไล่ๆกัน แต่ออฟชั่นต่างกันราวฟ้ากับเหว
และความเร้าใจในการสับเกียร์ รวมถึงระยะแป้นคลัตช์ ทำให้ผมหนีมา Jazz โดยไม่ลังเลใดๆทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:53:31 »
ผมไม่รู้ว่าเอา VIOS รุ่นไหน Jazz รุ่นไหน

แต่ที่ซื้อ JAZZ JP แล้วลองเทียบกับรถน้า VIOS Top แล้ว ไม่มีอะไรที่ VIOS สู้ได้เลย

ทุกอย่างทั้ง 2 ตัว เหมือนกันหมด ทั้งความแรง ประหยัด ค่าบำรุงรักษา  จะมีที่ต่างกันคือความอเนกประสงค์เท่านั้นครับ

ถ้าคิดไม่ออก โยน หัวก้อยเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:49:27 »
ผมคงเลือก Jazz JP ครับ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:53:55 »
เลือก Jazz ครับ การขับขี่ทำได้ดีกว่าในหลายๆด้านเลยครับ ยกเว้นช่วงล่างหน้านุ่ม(มาก) แต่หลังแข็งและตึงตังโครมครามสุดๆครับ
ภายในผมก็ให้ Jazz อีก แต่วัสดุหุ้มเบาะผมจะชอบ Vios มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:45:50 »
VIOS รถน้อง
JAZZ รถเพื่อน

ชอบ JAZZ มากกว่าเรื่องพื้นที่ใช้สอยครับ
การขับขี่ไม่หนีกัน (สำหรับผม เป็น คนขับช้าไม่เกิน 60ในเมืองครับ)
(JAZZ ยังไม่เคยขับเิกิน 60 จึงไม่สามารถบอกได้ครับ เพราะเป็นรถเพื่อน มิใช่รถน้อง  ;D)

เห็น Spec Jazz JP ผมยังอยากได้เลยอ่ะ ถ้าไม่ติด ผบ.ทบ.ซะก่อน  ;D

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 22:13:22 »
ฟังไปฟังมา ผมชักจะโอนไปทาง Jazz แฮะ แต่ วันที่รับรถ นี่ บางศูนย์ก็ มิ.ย. บางที่บอก ก.ค. บ้างก็ ก.ย
ตอนนั้น เลยตัดสิยใจไปจอง วีออสเอาไว้ก่อน ช่วงกลางเดือน ก.พ  เซลล์บอกรับ พ.ค
ใครพอรู้ เซลล์ หรือ ศูนย์ ฮอนด้า ที่มีรถ ทัน เดือน พ.ค หรือ มิ.ย บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 20:22:57 »
ตอนเช่ารถขับ ได้ขับทั้ง Jazz และ Vios ผมชอบ Jazz มากกว่านะ มันเล็ก คล่องตัว หาที่จอดรถง่าย Vios มันน่าเบื่ออ่ะครับ (ปล. ผมใช้ Altis ตัวเก่าอยู่)

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 20:55:44 »
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ อยากรู้ต้องลองครับ แนะนำให้ไปลองขับที่โชว์รูมดีกว่าครับ แล้วแล้วจะทราบเองว่าชอบตัวไหน (ชอบรุ่นไหนใจต้องหนักแน่น อย่าเห็นแก่ของแถมหรือโปรโมชั่น) เพราะรถคันนึงไม่ใช่ถูกๆสำหรับคนหาเช้ากินค่ำ ต้องย้ำตัวเองด้วยครับ ว่าชอบรถที่ซื้อหรืออยากได้ของแถม อิอิ :)