ผู้เขียน หัวข้อ: hHonda city 2011 เกียร์ MT อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ AT ครับ  (อ่าน 26126 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
city 2011 เกียร์ mt อยากเปลี่ยนไปเป็นเกียร์ at ดีำไหมครับ ต้องเตรียมตัวรถยังไงบ้างครับ

คือหาแลก at ใน city club แล้วก็มีคนสนใจอยากแลกน่ะครับ

จะส่งผลเสียอะไรต่อรถไหมครับ เปลี่ยนดีไหมครับ ส่วนมากขับแต่ในเมือง ใช้ at มันจะประหยัดกว่าไหมครับ
ใช้ Lpg ด้วยครับ

พี่ Nuay แนะนำว่า
 เปลี่ยนจาก AT ไปเป็น MT ต้องเอากล่อง ECU มาด้วยนะครับ แล้วเข้าใจว่าต้องเดินสายไฟเครื่องยนต์ใหม่หมด ไม่ใช่ปัญหาอะไรถ้าเอาของมาครบ และเข้าอู่ที่ทำฮอนด้าเป็นอยู่แล้ว

อีกอย่างที่ต้องสลับด้วยคือ หม้อน้ำ ครับ เพราะเกียร์ AT จะใช้หม้อน้ำส่วนล่างไว้เป็น Oil Cooler ของเกียร์ ในขณะที่ MT จะเป็นหม้อน้ำเต็มใบ

ขอความคิดเห็นอีกหน่อยครับว่าควรเปลี่ยนดีไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: hHonda city 2011 เกียร์ MT อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ AT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:04:14 »
เท่าที่ผมทราบ
เกียร์ AUTO กินน้ำมันมากกว่าครับ
แล้วเกียร์ที่จะเอามาเปลี่ยนอายุการใช้งานเท่าไหร่ครับ?

ส่วนตัวผมไม่ค่อยรู้อะไรมาก รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบดีกว่า ;D

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: hHonda city 2011 เกียร์ MT อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ AT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:51:35 »
แลกรถเหอะครับ

เข้าใจผิดอะไรหรือเปล่าครับ เปลี่ยน MT เป็น AT มันต้องเอากล่องเกียร์ AT มาด้วย

เรื่องประหยัด MT ประหยัดกว่าครับ

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:10:26 »

เข้าใจผิดอะไรหรือเปล่าครับ เปลี่ยน MT เป็น AT มันต้องเอากล่องเกียร์ AT มาด้วย

เรื่องประหยัด MT ประหยัดกว่าครับ

+1 แลกรถครับ  ;)

เคยดูจากรถเก่าๆ กระบวนการซับซ้อนพอสมควร ขนาดเป็นเกียร์ออโต้สายนะ

ถ้าเป็นแบบกล่อง นี่ยากแน่นอน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:13:02 »
ไม่รู้ว่าที่บอก เข้าใจผิด หมายถึงผมรึเปล่า

ถ้าใช่ ผมไม่ได้เข้าใจอะไรผิดครับ รถบางคันกล่องเกียร์กับเครื่องรวมอยู่ใน ECU บางคันแยก
ผมไม่ได้เป็นคนเล่นฮอนด้า ก็เลยไม่ทราบว่าในรายละเอียดแล้วมันเป็นอย่างไร
เลยตอบได้แค่ตามหลักการเท่านั้นครับ

แลกรถ ผมว่าเรื่องใหญ่กว่านะ อายุรถไม่เท่ากัน ใช้มาคนละเจ้าของ การดูแลรักษา และสภาพต่างกัน
ต้องไปโอนรถอีก สีเดียวกันรึเปล่าก็ไม่ทราบ มีเรื่องอื่นอื่นให้คิดมากกว่าการสลับอุปกรณ์ไม่กี่ชิ้นมากครับ

+1 แลกรถครับ  ;)

เคยดูจากรถเก่าๆ กระบวนการซับซ้อนพอสมควร ขนาดเป็นเกียร์ออโต้สายนะ

ถ้าเป็นแบบกล่อง นี่ยากแน่นอน

คุณเต้ มันเป็นเรื่องง่ายมากที่ช่างทำกันเป็นประจำ วางเครื่องทั้งเครื่องยังทำกันสบายสบาย
นี่แค่สลับเกียร์เองครับ ไม่ได้ยากเลย บางคนมีเครื่องมือครบครบ ทำในโรงรถที่บ้านด้วยซ้ำ

ลองคิดดูนะ ถ้าวันนึงมีคนขับ มาร์ช เกียร์ธรรมดา แล้วมาขอแลกกับคุณเต้ คุณเต้อยากได้พอดี
แล้วรถคันนั้น คนละสี คนละรุ่นย่อย วิ่งมาเยอะกว่าคุณเต้สองเท่า สภาพไม่ดีเท่า
หรือต่อให้ สีเดียวกัน รุ่นย่อยเดียวกัน วิ่งน้อยกว่า สภาพเนี้ยบกว่ามาก
ขอแลกรถกันฟรีฟรี เป็นคุณเต้ จะยอมมั้ยครับ นี่ยังไม่นับเรื่องที่ต้องไปทำเรื่องโอน เสียภาษีใหม่
ต่อทะเบียน ย้ายประกันภัย ถ้ากู้ไฟแนนซ์มา ก็ต้องทำเรื่องซื้อขายเปลี่ยนเจ้าของอีกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 09:17:05 โดย Nuay Paul R. »

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:17:22 »
ไม่รู้ว่าที่บอก เข้าใจผิด หมายถึงผมรึเปล่า

ถ้าใช่ ผมไม่ได้เข้าใจอะไรผิดครับ รถบางคันกล่องเกียร์กับเครื่องรวมอยู่ใน ECU บางคันแยก
ผมไม่ได้เป็นคนเล่นฮอนด้า ก็เลยไม่ทราบว่าในรายละเอียดแล้วมันเป็นอย่างไร
เลยตอบได้แค่ตามหลักการเท่านั้นครับ

แลกรถ ผมว่าเรื่องใหญ่กว่านะ อายุรถไม่เท่ากัน ใช้มาคนละเจ้าของ การดูแลรักษา และสภาพต่างกัน
ต้องไปโอนรถอีก สีเดียวกันรึเปล่าก็ไม่ทราบ มีเรื่องอื่นอื่นให้คิดมากกว่าการสลับอุปกรณ์ไม่กี่ชิ้นมากครับ

ผมว่าขายรถเก่าซื้อรถใหม่ง่ายกว่า แถมคันของน้องติดแก๊ซด้วย ถ้าเป็นพี่คงไม่แลกแน่ๆครัย :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:19:17 »
ขายรถอายุแค่ไม่ถึง 1 ปี ราคาหายไปกี่แสน เอาไปซื้อคันใหม่อีก ขาดทุนอีกเท่าไหร่ครับ
จะแนะนำอะไร ลองคิดให้ดีดีนะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:24:11 »
ขายรถอายุแค่ไม่ถึง 1 ปี ราคาหายไปกี่แสน เอาไปซื้อคันใหม่อีก ขาดทุนอีกเท่าไหร่ครับ
จะแนะนำอะไร ลองคิดให้ดีดีนะครับ

ผมมองอย่างนี้ครับคุณเนย

ถ้าเราเอารถไปแลก % แลกยาก + ติดแก๊ซ เลยซื้อคันใหม่ดีกว่า

ส่วนเรื่องทำ ผมเคยเห็นสามห่วงคันเก่า มี 2 ระบบ

1 เป็นระบบเกียร์สาย ไม่ค่อยมีปัญหา สับเปลี่ยนได้เลย

2. เป็นเกียร์มีกล่องแยก อันนี้ละปวดหัวเลยต้องวางสายให้ดี กล่อง ECU และอื่นๆ
ยิ่งเป็น City กลัวรถน้องเขาจะจบไม่ง่ายครับ เพราะคันเร่งไฟฟ้าทุกอย่างเข้ากล่องแล้ว
ก็ต้องหาอู่ที่ดีๆทำ ถ้าหาได้ วิธีการสับเกียร์ดีที่สุด

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:25:59 »
แลกเกียร์ มีให้เห็นตามคลับบ่อยๆครับ  
แต่สภาพของเกีย AT เจ้าของมาแลกด้วย อาจจะซัดประจำจนรู้ พิสัยตัวเองว่า AT ไม่สามารถตอบสนองความต้องการของตัวเองได้เลย มาขอแลกอัพเสตปเป็น MT แทน ลองดู สภาพเกีย AT ที่มาแลกด้วยละกันครับ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:28:54 »
แลกเกียร์ มีให้เห็นตามคลับบ่อยๆครับ  
แต่สภาพของเกีย AT เจ้าของมาแลกด้วย อาจจะซัดประจำจนรู้ พิสัยตัวเองว่า AT ไม่สามารถตอบสนองความต้องการของตัวเองได้เลย มาขอแลกอัพเสตปเป็น MT แทน ลองดู สภาพเกีย AT ที่มาแลกด้วยละกันครับ

ผมเสนอแนะนำครับ

ถ้าอยู่ดีๆ เจ้าของเขาอยากได้เกียร์ธรรมดา น่าคิดว่า ทำไมเขาถึงอยากเปลี่ยน

แสดงว่า เจ้าของเขาต้องขับพอสมควรเลย ถ้าไปแลกมาเกียรฺมันจะอยู่กับเราได้นานแค่ไหน

ดังนั้นเอามั่นใจ ขายคันเก่าซื้อคันใหม่ ตัดปัญหาเรื่องเกียร์ กระบวนการทำ(สับ) ไปเลยทีเดียวดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:37:31 »

ถ้าเราเอารถไปแลก % แลกยาก + ติดแก๊ซ เลยซื้อคันใหม่ดีกว่า

ส่วนเรื่องทำ ผมเคยเห็นสามห่วงคันเก่า มี 2 ระบบ

1 เป็นระบบเกียร์สาย ไม่ค่อยมีปัญหา สับเปลี่ยนได้เลย

2. เป็นเกียร์มีกล่องแยก อันนี้ละปวดหัวเลยต้องวางสายให้ดี กล่อง ECU และอื่นๆ
ยิ่งเป็น City กลัวรถน้องเขาจะจบไม่ง่ายครับ เพราะคันเร่งไฟฟ้าทุกอย่างเข้ากล่องแล้ว
ก็ต้องหาอู่ที่ดีๆทำ ถ้าหาได้ วิธีการสับเกียร์ดีที่สุด

เรื่องแลกรถ คุณเต้เป็นคนเสนอเองนะครับ
จขกท. เค้าต้องการแลกเกียร์มาตั้งแต่แรก ไม่ได้ต้องการจะแลกรถเลย

ถ้า เกียร์สาย ของคุณเต้ หมายถึงคันเกียร์ออโต้ที่มีสายไปขยับตำแหน่งเกียร์
อย่างใน AE คันเก่าของคุณเต้ มันก็มีกล่อง ECU ประมวลผลสั่งเปลี่ยนตำแหน่งอยู่ดีครับ
สายที่เห็น มันเป็นแค่การไปขยับเกียร์ให้เข้าตำแหน่ง P, R, N, D เฉยเฉย

เรื่อง Wiring ไม่ใช่ปัญหาครับ ช่างไฟเดี๋ยวนี้อ่าน Wiring Diagram ของบริษัทรถได้สบาย
แล้วถ้าวางเครื่องใหม่ได้ทั้งตัว การ Wiring สายไฟเกียร์กับกล่องใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก
จะให้สัญญาณกี่ร้อยกี่พันตัววิ่งผ่านกล่อง ถ้าได้กล่องที่ถูกต้องมาก็จบง่ายทุกกรณี
แล้วในเคสนี้ กล่องมันก็คงจะถูกต้อง เพราะรื้อออกมาจากรถเกียร์ออโต้แท้แท้อีกคัน

คนอยากเปลี่ยนเกียร์ธรรมดา เหตุผลมีมากกว่าแค่ขับจนเกียร์จะพังเลยอยากเปลี่ยนครับ
บางคนออกรถมา ต้องการรถที่มีออพชัน แต่อยากได้เกียร์ธรรมดา ซึ่งมันไม่มี ก็ต้องซื้อเกียร์ออโต้มา
แล้วมาหาสลับแบบนี้ ผมก็คนนึง แล้วรุ่นพี่ที่เล่นรถด้วยกันอีกหลายคนก็ทำแบบนี้ครับ

เรื่องขายคันเก่าซื้อค้นใหม่ คันเก่าขาดทุนอย่างน้อย 25-30% แล้วต้องโปะเงินไปซื้อคันใหม่อีก
สรุปว่า แค่อยากเปลี่ยนเกียร์ต้องใช้เงินร่วม 3-4 แสนบาท ในขณะที่สลับเกียร์ค่าใช้จ่ายหลักหมื่นบาทเท่านั้น
มันคุ้มแล้วหรือครับ กับเรื่องง่ายง่ายแค่สลับเกียร์ ที่ช่างเมืองไทยทำกันจนแทบจะหลับตาทำได้อยู่แล้ว

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:49:58 »

เรื่องแลกรถ คุณเต้เป็นคนเสนอเองนะครับ
จขกท. เค้าต้องการแลกเกียร์มาตั้งแต่แรก ไม่ได้ต้องการจะแลกรถเลย

ถ้า เกียร์สาย ของคุณเต้ หมายถึงคันเกียร์ออโต้ที่มีสายไปขยับตำแหน่งเกียร์
อย่างใน AE คันเก่าของคุณเต้ มันก็มีกล่อง ECU ประมวลผลสั่งเปลี่ยนตำแหน่งอยู่ดีครับ
สายที่เห็น มันเป็นแค่การไปขยับเกียร์ให้เข้าตำแหน่ง P, R, N, D เฉยเฉย

เรื่อง Wiring ไม่ใช่ปัญหาครับ ช่างไฟเดี๋ยวนี้อ่าน Wiring Diagram ของบริษัทรถได้สบาย
แล้วถ้าวางเครื่องใหม่ได้ทั้งตัว การ Wiring สายไฟเกียร์กับกล่องใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก
จะให้สัญญาณกี่ร้อยกี่พันตัววิ่งผ่านกล่อง ถ้าได้กล่องที่ถูกต้องมาก็จบง่ายทุกกรณี
แล้วในเคสนี้ กล่องมันก็คงจะถูกต้อง เพราะรื้อออกมาจากรถเกียร์ออโต้แท้แท้อีกคัน

คนอยากเปลี่ยนเกียร์ธรรมดา เหตุผลมีมากกว่าแค่ขับจนเกียร์จะพังเลยอยากเปลี่ยนครับ
บางคนออกรถมา ต้องการรถที่มีออพชัน แต่อยากได้เกียร์ธรรมดา ซึ่งมันไม่มี ก็ต้องซื้อเกียร์ออโต้มา
แล้วมาหาสลับแบบนี้ ผมก็คนนึง แล้วรุ่นพี่ที่เล่นรถด้วยกันอีกหลายคนก็ทำแบบนี้ครับ

เรื่องขายคันเก่าซื้อค้นใหม่ คันเก่าขาดทุนอย่างน้อย 25-30% แล้วต้องโปะเงินไปซื้อคันใหม่อีก
สรุปว่า แค่อยากเปลี่ยนเกียร์ต้องใช้เงินร่วม 3-4 แสนบาท ในขณะที่สลับเกียร์ค่าใช้จ่ายหลักหมื่นบาทเท่านั้น
มันคุ้มแล้วหรือครับ กับเรื่องง่ายง่ายแค่สลับเกียร์ ที่ช่างเมืองไทยทำกันจนแทบจะหลับตาทำได้อยู่แล้ว

ใช่ ตอนแรกผมเห็นด้วยกับแลกรถ แต่ดูๆไปคงยาก ขายคันใหม่ดีกว่า

แต่เท่าที่ฟังดู ถ้าคุณเนยบอกว่า แนวโน้มตอนนี้ไม่น่าจะมีปัญหา ก็น่าทำแบบนั้นครับ

แต่ผมเคยเจอ แบบ AE คันเก่า มาเปลี่ยนเกียร์แล้วไม่จบ เจอปัญหาก็มีครับ แต่มันอาจจะเป็นที่ช่างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:53:54 »
สลับเกียร์ไม่ยากนี่ครับ เพียงแต่หาคนที่ใจตรงกัน ผมว่าก็น่าจะง่ายกว่าเยอะนะครับ

ผมว่าเหตุผล ของแต่ละคนไม่เหมือนกันน่ะครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:00:33 »
เพิ่งไปสมัครในคลับM2มา เห็นเค้าลงกระทู้ขอแลกเกียร์กันเรื่อยๆ
แล้วงี้ผมขออนุญาตจขกท.ถ่ามพ่วงหน่อยนะครับ
สมมตินะครับ ในเคสM2ที่ลงประกาศหาแลกเกียร์mtแล้วไม่มีสักที ถ้าจะเบิกศูนย์เลยจะมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ?

.-_-.

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:22:21 »
สลับเกียร์ไม่ยากนี่ครับ เพียงแต่หาคนที่ใจตรงกัน ผมว่าก็น่าจะง่ายกว่าเยอะนะครับ

ผมว่าเหตุผล ของแต่ละคนไม่เหมือนกันน่ะครับ

ใช่ แต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับเหตุผล ความชอบ ความพอใจ :)

ผมว่าคุณเนยมีเหตุผลดีครับ ผมเคยคิดว่ามันยากเพราะเคยอ่านมา แต่พอฟังจากที่พูดมา ดูไม่ยาก แต่ต้องหาอู่ที่ดีเท่านั้นเองครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 10:27:29 โดย SilverG »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:27:53 »
ของผมใช้ HONDA ACCORD ปี1995
แปลงจาก AUTO เป็น M/T "กลับกัน"

อุปกรณ์ :
   มอเตอร์สตาทร์(M/T หายากมาก)
   ยางหิ้วท้ายเกียร์
   ชุดคลัตช์
   แม่ปั้มคลัตช์บน/ล่าง
   ชุดขาคั่นเร่ง  ขาเบรค  ขาคลัตช์
   ชุดคันเข้าเกียร์  สายคันเข้าเกียร์
   ชุดเพลาขับด้านซ้าย (หายากเช่นกัน) (ถ้าใช้ของออโต้ออกตัวจะสั่น)
   ตอนหลังเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง(ด้านใน)จากไฮโดรลิก(ของAUTO)เป็นแบบยาง(ของM/Tทนกว่าแต่กระด้างกว่า)  

ถ้าแปลงเป็น AUTO ต้องสลับสิ่งเหล่านี้ด้วย :
   ไมล์AUTO / หม้อน้ำ AUTO
   (น่าจะมี)กล่องเกียร์AUTO ด้วยนะ (ของผมใช้ M/T เลยถอดกล่องเกียร์ A/Tออกด้วย เหลือแต่กล่องเครื่องใบเดียววว)

ผมคิดว่า CITY ก็น่าจะหลักการคล้ายๆกันครับ

ยังไงลองปรึกษาช่างดูครับ
   แนะนำอู่เฮียก่ำ(ทำเฉพาะHONDA) ลองSearchดูนะครับ น่าจะทำได้สบายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 10:36:11 โดย redsun »

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:43:25 »
สลับได้ไม่มีปัญหา เลยครับ จัดการได้เลย ถึงรายละเอียดมันจะเยอะ แต่ก็ไม่ใช้ปัญหา ครับผม

สำคัญ อย่าลืมสลับกุญแจ 3 ดอกกันด้วยนะครับผม เพราะว่า ต้องสลับดอกกุญแจ กลอนประตู คอพวงมาลัยกันหมดไม่งั้นติดปัญหา เรื่องอิมโม ครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 12:00:14 »
สลับไม่ยากครับ ของฮอนด้า ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนรถหรือซื้อใหม่เลย..

ในคลับเขาเปลี่ยนกันไปหลายคันแล้ว.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 12:27:16 »
สลับเกียร์ดีกว่าครับ ทำได้ไม่ยาก อู่ดีๆทำได้สบาย แล้วเราก็ได้รถที่เราที่เป็นของเราแต่แรก

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 13:18:44 »
สลับได้ไม่มีปัญหา เลยครับ จัดการได้เลย ถึงรายละเอียดมันจะเยอะ แต่ก็ไม่ใช้ปัญหา ครับผม

สำคัญ อย่าลืมสลับกุญแจ 3 ดอกกันด้วยนะครับผม เพราะว่า ต้องสลับดอกกุญแจ กลอนประตู คอพวงมาลัยกันหมดไม่งั้นติดปัญหา เรื่องอิมโม ครับผม

อ๋อ อิโม  ;)

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 13:37:30 »
แค่สลับเกียร์ๆๆช่างไทยจิ๊บๆๆสบายครับ เด้วนี้jazz,viosเค้าเซตโบกันเกลื่อน บางคันวีออสเครื่งเดิมชนเกีย4ag20วาว6speedยังทำกันได้เลยคับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 14:40:41 »
สลับเกียร์เอาครับ
แต่ ปกติแล้ว คนที่อยากได้ออโต้ ต้องเป็นคนออกค่าแรงทั้งหมด

ในคลับวีออส ก็ทำกันครับ คนนึงอยากสบาย อีกคนนึงอยากแรง
ดูปีรถ ดูกิโลเมตร ด้วยนะครับ

เพื่อนผมในคลับวีออสสลับเกียรเป็นเกียรธรรมดา เพราะอยากซิ่ง อยากแรง
ไปสลับกับคุณน้าคนนึง อยากขับสบาย เลยอยากได้ออโต้ ตกลงกันเรียบร้อย
รถปี 08 เหมือนกัน วิ่่งพอๆกัน
ตอนนี้ รถเพื่อนผมวิ่งฉิวเลย สะใจขาซิ่งล่ะ (กลายเป็นวีออสรุ่น G เกียรธรรมดา)
ส่วนคุณน้าคนนั้น โชคดีไปเลย ซื้อรุ่นเจตัวล่างสุดราคาเกียรธรรมดา แต่ได้เกียรออโต้
หาร้านดีๆล่ะกันครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 15:39:11 »
สลับเกียร์เอาครับ
แต่ ปกติแล้ว คนที่อยากได้ออโต้ ต้องเป็นคนออกค่าแรงทั้งหมด

ในคลับวีออส ก็ทำกันครับ คนนึงอยากสบาย อีกคนนึงอยากแรง
ดูปีรถ ดูกิโลเมตร ด้วยนะครับ

เพื่อนผมในคลับวีออสสลับเกียรเป็นเกียรธรรมดา เพราะอยากซิ่ง อยากแรง
ไปสลับกับคุณน้าคนนึง อยากขับสบาย เลยอยากได้ออโต้ ตกลงกันเรียบร้อย
รถปี 08 เหมือนกัน วิ่่งพอๆกัน
ตอนนี้ รถเพื่อนผมวิ่งฉิวเลย สะใจขาซิ่งล่ะ (กลายเป็นวีออสรุ่น G เกียรธรรมดา)
ส่วนคุณน้าคนนั้น โชคดีไปเลย ซื้อรุ่นเจตัวล่างสุดราคาเกียรธรรมดา แต่ได้เกียรออโต้
หาร้านดีๆล่ะกันครับ
ไม่เสมอไปครับว่าคนที่อยากได้ออโต้ที่จะเป็นคนออกค่าแรงเสมอ..
มันขึ้นอยู่ที่เราจะตกลงกันครับ..
อย่างในคลับแจ๊ซ ตัว GD หลายๆคนอยากได้ MT
คนที่อยากได้ MT มักจะเป็นคนออกค่าแรงครับ..
--------------
หรือออกค่าแรงกันคนละครึ่งก็ยังมีครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 15:42:12 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 19:21:26 »

สับรถดีที่สุด เรื่องค่าใช้จ่ายต้องตกลงกันเอาเอง

คนที่มีรถกลุ่ม Bseq เกียร์ MT เวลาตั้งกรระทู้ขอแลกรถ ไม่ต้องห่วง กระไดหน้าบ้านไม่มีคำว่าแห้ง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 00:38:03 »
แปลว่า ในอนาคตเราอาจจะได้เห็น CITY / JAZZ / M2 ท๊อป เกียร์ธรรมดา ในตลาดรถมือสอง...

คนซื้อจะงงไหม??

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 11:35:35 »
เข้าเวปคลับไปโพสแป๊บเดียว ผมว่ามีคนมาขอแลกแน่ๆ
เพราะ ผมเคยเห็นหา mt สัยอยู่หลายคนเหมือนกัน
บางครั้ง คุณอาจจะได้เกียร์ AT โดยที่คุณออกแค่ค่าแรงอย่างเดียวเท่านั้นครับ
ปล. ยังไงก็อย่าลืมเช็คด้วยว่าเกียร์ AT ที่คุณจะสับน่ะ สภาพมันเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 12:27:51 »
แปลว่า ในอนาคตเราอาจจะได้เห็น CITY / JAZZ / M2 ท๊อป เกียร์ธรรมดา ในตลาดรถมือสอง...

คนซื้อจะงงไหม??
ถ้าขายในคลับกันเองหรือคนเล่นรถคงไม่งง แต่ถ้าขายข้างนอกราคาตก บวกมีงงบ้างล่ะ