ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ช่วยเลือกและแนะนำ รถ เครื่องยนต์ 1.5 / 3รุ่นนี้ให้หน่อยครับ  (อ่าน 15518 ครั้ง)

ออฟไลน์ sayhinet

• Jr. Member
  • **
หลังจากให้แฟนเลือกก็จำกัดรถลงมาได้เหลือ 3คันนี้ แต่ผมไม่เคยขับรถ 3คันนี้เลย ว่าภายในห้องโดยสารเป็นอย่างไร ระบบช่วงล่างเป็นอย่างไร อุปกรณ์ หรือว่า   ออฟชั่น รุ่นไหนคุ้มค่ากว่ากัน พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ 3 รุ่นนี้จะเลือกตัว รองทอป  ( คนขับเป็น ผู้หญิง คุณครูวัยรุ่น ) อนาคต ติดแก๊สด้วย ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

1. New City
2. New Jazz
3. New Fiesta

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Option  Fiesta
ช่วงล่าง Fiesta
ห้องโดยสาร City And Jazz

เทียบราคา
Fiesta 1.5L Trend ราคา 654,000 บาท อุปกรณ์ความปลอดภัยได้เยอะ
Jazz 1.5L V ราคา 660,000 บาท
City 1.5L V ราคา 646,000 บาท
Jazz กับ City ข้าวของจะพอๆกันครับแต่สู้ Fiesta ไม่ได้

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Fiesta 1.5L Trend ครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

• **
ห้องโดยสาร Fiesta เล็กกว่าใช่ไหมครับ แล้วที่นั้นหลัง พับเก็บได้เหมือน Jazz หรือเปล่าครับ ถ้าแบบว่าเพื่อนเยอะ Jazz & City เหมาะสมกว่าใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
City Only ครับ ลงตัวที่สุดละใน 3 ตัวเลือกนี้

แต่ปัญหาคือมันไม่มีรถให้ทันภายในปีนี้แล้วนี่สิ

ออฟไลน์ DArkMaster

ห้องโดยสาร Fiesta เล็กกว่าใช่ไหมครับ แล้วที่นั้นหลัง พับเก็บได้เหมือน Jazz หรือเปล่าครับ ถ้าแบบว่าเพื่อนเยอะ Jazz & City เหมาะสมกว่าใช่ไหมครับ
fiesta นั่้ง4คนได้สบายไม่อึดอัดครับ แต่ถ้านั่ง5คนนี่อึมครึมเลยทีเดียว

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Jazz ก็ดีนะครับ แต่ระวังนะ มันหายบ่อย :P

ออฟไลน์ Satanic za'

ถ้าคนนั่งเยอะ ผมแนะนำซิตี้นะครับ

เรื่องของการนั่ง ถ้านั่งเพียง 4 คน ผมว่ามันก็นั่งได้พอๆกันหมดแหละครับ เพียงแต่ว่า ถ้าเป็นซิตี้จะนั่งสบายสุด เพราะเบาะปรับเอนได้ ถ้าเป็นแจ๊ส จะให้ความรู้สึกโปร่งสบายมากกว่าเฟียสต้าทั้ง leg และ head room

แต่ถ้านั่ง 5 คน บอกได้เลยครับ ว่าอึดอัดพอๆกันหมดแหละครับ บ้านผมมี 5 คน นั่งหลัง 3 ก็นั่งไม่สบายเหมือนกันทั้งเฟียสต้าและซิตี้ เพียงแต่ซิตี้จะให้ความรู้สึกโปร่งสบายกว่าเท่านั้นเอง

แต่ถ้านั่งเพียงแค่ 2 คนบ่อยๆ ผมแนะนำว่าเป็นรุ่นไหนก็ได้ (ยังไม่อยากแนะนำ 1.5 ของเฟียสต้า เพราะไม่รุ้ทั้งสมรรถนะ และการกินน้ำมัน)

เอาเป็นว่า เลือกคันที่ชอบนะครับ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
หลังจากให้แฟนเลือกก็จำกัดรถลงมาได้เหลือ 3คันนี้ แต่ผมไม่เคยขับรถ 3คันนี้เลย ว่าภายในห้องโดยสารเป็นอย่างไร ระบบช่วงล่างเป็นอย่างไร อุปกรณ์ หรือว่า   ออฟชั่น รุ่นไหนคุ้มค่ากว่ากัน พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ 3 รุ่นนี้จะเลือกตัว รองทอป  ( คนขับเป็น ผู้หญิง คุณครูวัยรุ่น ) อนาคต ติดแก๊สด้วย ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

1. New City
2. New Jazz

1. City MC ห้องโดยสารใหญ่เป็นที่ 2 นั่งหลังสบาย ช่วงล่างทั่วๆไป ไว้ใจได้ อุปกรณ์มีเท่าที่จำเป็น ติดแก้สรุ่งสุด

2 Jazz TH ห้องโดยสารใหญ่สุด ปรับภายในอเนกประสงค์สุด ช่างล่างกระด้าง อุปกรณ์มีเท่าที่จำเป็น ติดแก้สพอได้

2.2 Jazz JP  ช่วงล่างหนึบพอๆ Fiesta อุปกรณ์ครบๆ ติดแก้สพอได้

3. Fiesta ห้องโดยสารแคบสุด อึดอัด นั้งหลังแคบ ช่วงล่างดี พอๆ Jazz JP อุปกรณ์ครบ ติดแก้สต้องทำใจ

NgoH

• บุคคลทั่วไป

1. New City
2. New Jazz

1. City MC ห้องโดยสารใหญ่เป็นที่ 2 นั่งหลังสบาย ช่วงล่างทั่วๆไป ไว้ใจได้ อุปกรณ์มีเท่าที่จำเป็น ติดแก้สรุ่งสุด

2 Jazz TH ห้องโดยสารใหญ่สุด ปรับภายในอเนกประสงค์สุด ช่างล่างกระด้าง อุปกรณ์มีเท่าที่จำเป็น ติดแก้สพอได้

2.2 Jazz JP  ช่วงล่างหนึบพอๆ Fiesta อุปกรณ์ครบๆ ติดแก้สพอได้

3. Fiesta ห้องโดยสารแคบสุด อึดอัด นั้งหลังแคบ ช่วงล่างดี พอๆ Jazz JP อุปกรณ์ครบ ติดแก้สต้องทำใจ

1.ห้องโดยสาร เฟียสต้า นั่งสบายครับ หลังเล็กกว่าซิตี้
2. แจ๊ส เจแปน ท๊อปสุด 7แสน4 ยังไม่เลยลองหนึบเท่าเฟียสต้าเปล่า ตัวเดิมไม่มีทาง
3.เฟียสต้าติดแก๊สสบายครับ ช่างเก่งแล้ว

ออฟไลน์ jimsrsa

ถ้าเป็นผู้หญิงขับ น่าจะเลือก Honda นะ

ออฟไลน์ mongolias

มีเพื่อนเยอะ ผมตัดเฟียสต้าทิ้งเลยครับ
ด้านหลัง นั่งไม่สบายเอาเสียเลย
ถ้าเน้นโดยสารผมเชียร์ซิตี้แล้วกัน ด้านหลังนั่งสบายกว่า Jazz นิดหน่อย
แต่ถ้าขนของไป Jazz ครับ อเนกประสงค์ได้ใจ

• **
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ ที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้ตัดเหลือ City กับ Jazz เหลือไปดูว่าช่วงนี้จะได้รถคันไหนเร็วที่สุด จะได้ทันคืนภาษีด้วย  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City หมดสิทธิครับ ไม่ทัน
Jazz ทันบางรุ่นบางสีครับ

ถ้าจะใช้สิทธิคงต้องเป็น Jazz เท่านั้นครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^