ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ RB25DET ครับ  (อ่าน 26438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
สงสัยเกี่ยวกับ RB25DET ครับ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 14:49:31 »
เห็นไม่นิยมเหมือน RB26DETT เลยครับ ทั้งที่มันก็ดีไม่แพ้ใครนะ มีทั้ง M/T , A/T ให้เลือกด้วย

ขนาด 1JZ/2JZ ยังมีคนชอบใช้เลย ทำไมน้อง RB25DET ไม่ค่อยดังเนี่ย

ขอผู้รู้ตอบสักนิดครับ :)
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: สงสัยเกี่ยวกับ RB25DET ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 16:28:39 »
เพราะสมัยก่อน ราคาเครื่องเท่าๆกันแต่ JZ ทนกว่า
ทนบูสท์ ทนรอบสูง ทนต่อการใช้งานมากกว่า
อันนี้คือเป็นสิ่งที่จริงบางข้อ และสั่งสอนต่อกันมาตั้งแต่ยุค 90s

ในปัจจุบัน พบว่าข้อเสียของ RB25 จริงๆมีไม่กี่อย่าง แต่แพงในการปรับเปลี่ยน
เช่นลูกสูบ ก้านสูบ แกนต่อท้ายเครื่อง เทอร์โบเซรามิกไม่ทนบูสท์สูง
เราเอาเครื่อง Rb มาปรับแต่งพวกนี้เสร็จ หมดเงินไปมากในขณะที่ JZ
ทุ่มเงินลงไปซื้อเครื่อง อย่างอื่นแทบไม่ต้องทำอะไรก็รับม้า 600-700 ตัวที่ล้อได้เลย

แล้วใครจะซื้อ RB?

แต่ RB ก็ยังมีข้อดีอยู่ ผมว่าเกียร์ของ RB คุณภาพการชิฟท์ให้ความรู้สึกที่ดีกว่า JZ

แล้วก็บางคนที่ใช้ Nissan อาจยังต้องการคบเครื่องตระกูลเดียวกันอยู่เพื่อเอกลักษณ์
หรือความพอใจส่วนตัว..ถ้าคุณขับ R33 GT-S คุณจะลง JZ ไหมล่ะ ต่อให้เครื่องมันดีกว่าก็เถอะ

นอกนั้น..ไม่รู้เหมือนกันว่ามีตรงไหนที่ดีกว่า Jz
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: สงสัยเกี่ยวกับ RB25DET ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 19:00:58 »
ขอบคุณครับ พี่ Commander Cheng ^^

เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ^^ พอดี Volvo 940GLT ที่บ้านมันเกินจะทนทานแล้ว เลยกะว่าเอาว้า วางเครื่องใหม่ให้มันรู้ๆ กันไปเลยดีกว่า

เลยมาถามกูรูในนี้ให้ได้คำตอบเอาไว้ช่วยคิดว่าจะเอาเครื่องไหนวางดี ^^ พอดี JZ มันดีแต่เริ่มเกร่อ เลยคิดว่าแหวกแนวดีไหม 555+

พอพี่มาตอบทีเดียวก็เข้าใจละ ว่าทำไมมันมากันเยอะงี้ ^^

แต่ R33 GT-S มาแล้วจะวาง JZ ให้ตายยังไงก็ไม่เอาด้วยฮะ ยังไงๆ สกายไลน์มันก็ต้อง RB อยู่ดี

Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 20:52:37 »
เป็นผมวางดีเซล   

แพงหน่อยแต่รับรอง มัน      :o ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 21:22:59 »
เป็นผมวางดีเซล   

แพงหน่อยแต่รับรอง มัน      :o ;D

เครื่องพี่ต้าเหรอครับ  ;D

แต่ไม่รู้นะ ถ้าวางดีเซลผมอยากจะ 4D56 ของมิตซู + VG Turbo อัพไป 178 ม้าเลย =w=

รอบนี้กระฉูดทั้งแรงทั้งน้ำมัน  :D

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 00:57:32 »
เอา jz เถอะครับ รถเอามาใช้งาน ช่างที่ไหนก็คงเคยวางกับรุ่นนี้มาแล้ว อะไหล่ก็เยอะ ติดแก๊สก็ไร้ปัญหา
อยากไม่เหมือนใครต่อไปอาจจะเหนื่อยนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 08:32:41 »
RB ชักสั้นครับ มันในรอบสูงๆ  ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 09:15:53 »
ถ้าใจไม่รักนิสสันแท้+งบสูง เล่น RBไม่จบหรอกครับ

ส่วนตัวผมยังชอบเลย RB25NEO6 สวยมากๆ 200ม้า

สุดท้าย จบที่SR20 หลังหัก

ขอแนบรูป สวยจริงๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 15:37:43 »
เอา jz เถอะครับ รถเอามาใช้งาน ช่างที่ไหนก็คงเคยวางกับรุ่นนี้มาแล้ว อะไหล่ก็เยอะ ติดแก๊สก็ไร้ปัญหา
อยากไม่เหมือนใครต่อไปอาจจะเหนื่อยนะครับ

ผมก็คิดอย่างนั้นครับ ^^ มันน่าสนใจมากอยู่เหมือนกัน ง่ายๆ จบๆ นี่แหละ จะได้ใช้งานให้ยาวๆ  :)

RB ชักสั้นครับ มันในรอบสูงๆ  ;D

น่านนนนน อยากได้เพราะสาเหตุนี้นิดนึงเหมือนกันครับ 555+  ;D ;D ;D

ถ้าใจไม่รักนิสสันแท้+งบสูง เล่น RBไม่จบหรอกครับ

ส่วนตัวผมยังชอบเลย RB25NEO6 สวยมากๆ 200ม้า

สุดท้าย จบที่SR20 หลังหัก

ขอแนบรูป สวยจริงๆ

อื้มม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เครื่อง RB25NEO6 สวยจริงๆ ครับ ^^ แต่ SR20 หลังหักนี่วางคันไหนเหรอครับ?

ตอนนี้คิดอยู่ระหว่างวาง J ไปเลย หรือว่าจะปล่อยทิ้งแล้วไปหารถญี่ปุ่นคันอื่นขับให้สบายๆ ไม่ต้องห่วงเวลาไปพังต่างจังหวัดดีเหมือนกันครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนสำหรับคำตอบครับ ^^  :D ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 22:25:47 »
RB มีน้อยกว่า อะไหล่แพงกว่า ท่อนล่างสู้เจไม่ได้ ท่อนบนดูดีกว่า

25 ของเล่นไม่เย๊อะเท่า 26 (ไม่รู้น้อยกว่า 20 ด้วยไหม)

RB ข่อนข้าง sensitive อะไรเพี้ยน อะไรหลุดนิดหน่อยก็ออกอาการ (SRก็เช่นเดียวกัน)

ราคาเครื่องแพงกว่า แต่ปัจจุบันไม่แน่ใจครับ เพราะเดี๋ยวนี้เจก็แพงแล้ว และเริ่มน้อยลง

ถ้าเอาใช้งาน J ดีกว่า อะไหล่เย๊อะ เบิกใหม่มีเกือบทั้งเครื่องยกเว้นท่อนล่าง

ปล.จากประสพการ์ณเล็กน้อยที่เคยผ่านมานะครับ ท่านอื่นอาจแตกต่างกันไป

เครื่องแต่ละตัวมีจุดเด่นของมัน ขึ้ีนอยู่กับว่าคุณจะสนุกกับมันแบบไหน เคยขับทั้ง J ทั้ง RB SR อย่างที่บอกครับ J ดูดีกว่าในการใช้งาน แต่ผมก็ยังชอบ RB และ SR มากกว่าครับ ;D