ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic EG6 3dr "SPORT CIVIC" !!  (อ่าน 31094 ครั้ง)

ออฟไลน์ putferio

• Jr. Member
  • **
Honda Civic EG6 3dr "SPORT CIVIC" !!
« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 03:36:25 »
สวัสดีครับผม เป็นหน้าใหม่ในเว็บนี้ครับ

อยากจะลงรีวิวรถคันนี้มาตั้งนานแล้วแต่ไม่มีโอกาสสักทีเลย

เห็นในเว็บบอร์ดนี้มีแต่คนรีวิว civic ไปแล้วตั้งหลายรุ่น แต่ไฉนไม่มีเจ้าEG ซะนี่

เลยขอถือโอกาสลงรีวิวเจ้ารถคู่ใจในตอนนี้มาให้ดูกันครับผม ^^

Honda Civic EG6 3dr EX 1.5 AT

ขอเล่าประวัติคร่าวๆเกี่ยวกับเจ้าคันนี้หน่อยนะครับ

เรื่องมันก็มีอยู่ว่า เมื่อสองปีที่แล้วนั้น เพื่อนของคุณแม่ผมเขาได้ต้องการที่จะหารถใหม่มาแทนเจ้าซีวิคคันนี้

จนกระทั่งได้ไปลงเอยกับโฟกัส จึงได้นำซีวิคคันนี้ไปตีราคากับทางศูนย์ และได้มาเป็นราคา 15xxxxบาท

(ซึ่งเจ้าคันนี้นั้นไม่ค่อยได้นำออกมาวิ่งเลย ใช้ไปแค่ที่ใกล้ๆบ้านเท่านั้นเพราะมีรถหลักอยู่บ้านอยู่แล้วซึ่งเป็นรถที่ใหม่กว่า เลขไมล์เลยมีแค่ 3xxxx กว่าๆเท่านั้นเอง )

แม่ผมเขาเลยมาบอกให้พ่อฟัง พ่อผมเลยสนใจ และได้ซื้อกันในภายหลังเพื่อมองเป้นอนาคตว่าจะมาเป็นรถให้ผมใช้

ซึ่งหลังจากซื้อเสร็จ มันยังไ่ม่จบแค่นั้นล่ะสิครับ....

พอหลังจากซื้อมาเสร็จปั๊ป พ่อผมท่านก็นำมันไปปรับแต่ง เปลี่ยนเครื่องใหม่ยกเครื่องมาเป็นเครื่องบ้านๆหัวฉีดB16 ฝาขาว

เปลี่ยนและเพิ่มระยะการเหยียบของแป้นเบรคและแป้นคันเร่ง เปลี่ยนช่วงล่างยกชุด (ทำให้เจอเนินไม่กระเด้งกระดอนแบบของเดิมมากเลย)

และ ภายนอกท่านก็ได้สรรหาล้อนอก สิบห้านิ้วลายใบพัดตามที่ได้เห็นข้างบนในรูปมา ซึ่ง ตอนแรกคุณพ่อท่านบอกจะไปเอาล้อสปูนดำห้าก้านมาใส่แล้ว

แต่ว่า ตกลงราคากับคนขายไม่ได้เนื่องจากแพงเกินไป - - เลยเอาล้อลายนี้มาแทนซึ่งผมว่าเป็นล้อที่สวยและลงตัวดีกว่าล้อกระทะฝาครอบลายเก่าเป็นไหนๆ

และอื่นๆไปอีกจนเบ็ดเสร็จออกมาราวๆสามแสนกว่าๆ  :o

จนเวลาผ่านไป รถคันนี้ก็ได้ตกมาอยู่ในมือของนักศึกษาปีหนึ่งอย่างผมเสียที ^^

พล่ามมากันพอสมควรกันแล้ว ไปดูตัวรถกันเลยดีกว่าครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 03:48:29 โดย putferio »

• **
Re: Honda Civic EG6 3dr "SPORT CIVIC" !! [54k warning]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 03:47:47 »
มาเริ่มกันจากภายนอกกันก่อนเลยแล้วกันนะครับ

ตัวรถนั้นเป็นสีเงินฟรอสตี้ ที่จะออกไปทางโอปอล์หน่อยเวลาโดนแสง ซึ่งจะเป็นเหลือบออกสีฟ้าๆสวยมาก ;D

ไฟหน้าได้ไปเปลี่ยนรีเลย์มาใหม่ด้วย แสงเลยขาวสว่างกว่าไฟเดิม แต่ไม่ถึงขั้นซีนอนขาวเวอร์ๆแบบนั้น

ไฟท้ายดูเผินๆจะเหมือนกับของตัวเฟริโอ แต่จริงๆแล้วไม่นะครับ ไฟถอยตัวนี้จะใหญ่กว่าและขาวกว่า และไดเมนชั่นตัวไฟท้ายจะยาวกว่าตัวสี่ประตู

กระจกมองข้างจะเป็นระบบพับอัตโนมือ ต้องใช้มือพับเอง (ฮา)

เสาอากาศจะเป้นยืนหดอันโตมือเช่นเคยครับ ต้องดึงออกมาซึ่งจะเสียวหักมากๆ = ="

มือเปิดประตูดีไซน์มาได้สวยและแปลกกว่ารถในยุคเดียวกันมาก แต่ก็ต้องแลกมาด้วยการเปิดที่ยากกว่าชาบ้านหน่อย

(อันนี้เพื่อนบ่นมาว่าที่เปิดดมันเปิดยากจัง อะไรประมาณนี้)

ถึงราคาจะแค่เกือบๆสี่แสน แต่ก็มีที่ปัดน้ำฝนหลังพร้อมที่ฉีดน้ำหลังมาให้ด้วยนะเออ !
ตอนปัดนี่น่ารักมากๆเลย เหมือนหางหมาน้อยแกว่งไปแกว่งมา

เวลาเปิดท้ายรถนั้นจะเหมือนออกจะยุ่งยากเสียหน่อยสำหรับคนที่ไม่เคยสัมผัสรถรุ่นนี้ เพราะเวลาผมเปิดท้ายทีไร เพื่อนชอบงงทุกทีว่าเปิดตรงไหนๆ

จนต้องมาทำให้ดูถึงจะเข้าใจ วิธีเปิดนั้นคล้ายกับพวกรถกระบะที่มีหลังคาปิดกระบะมาก คน เปิดกระจกท้ายขึ้นก่อน แล้วดึงคันโยกเปิดปลดฝาท้ายครึ่งล่างออกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 03:50:29 โดย putferio »

• **
Re: Honda Civic EG6 3dr "SPORT CIVIC" !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 04:18:34 »
กุญแจรถจะเป็นกุญแจแบบธรรมด๊าาาา ธรรมดา ไม่มีอะไรพิเศษ เหมาะสมกับช่วงยุคและราคาดี ไขๆบิดๆ

มาดูภายในกันบ้างนะครับ

ภายในตัวไทยนี้ อยากจะถามฮอนด้าหน่อยว่าทำไม่ไม่เอาภายในตัวยุ่นมาาาาาาาา

จากภายในตัวยุ่นที่ให้ความรู้สึกสดใสวัยรุ่น กลายมาเป็น ทึมๆ หมองๆบ้านๆ

ด้วยสีโทนเดียวกันทั้งเบาะ คอนโซล พวงมาลัย และอื่นๆอีก ทำให้ภายในดูถูกไปทันตาเห็นเมื่อเทียบกับตัวญี่ปุ่นแล้ว

พวงมาลัยจะเป็นแบบสามก้านธรรมดาๆ ไม่มีแอร์แบ๊คมาให้แม้สักลูกเดียว ไม่เหมือนตัวสี่ประตูที่มีมาให้กับพวงมาลัยอ้วนๆตันๆ

ทางด้านปปุ่มต่างๆของรถคันนี้ จะมีปุ่มเปิดกระจกแบบ วันทัชสำหรับฝั่งคนขับ ปุ่มล๊อคกระจกฝั่งผู้โดยสาร บนฝั่งขวาสุดของคอนโซลจะมีปุ่มปรับองศากระจกแบบไฟฟ้า ซึ่งดีขึ้นมาเย้อะะะเลย

ที่วางแขนค่อนข้างพอดี ไม่ใหย่ไม่เล็กไปสำหรับผม ไว้วางเวลาเมื่อยๆได้ ข้างล่างที่รองแขนนั้นจะมีช่องเก็บของ บังด้วยพลาสติก ไม่เหมือน เจ้ารถเอ็มบริโอ้ มาเป็นเหล็กเปลือยๆเชียว

แผงประตูข้างนี้นั้นเคยมีปัญหาเรื่องหนังเทียมที่หุ้มไว้มันพอง อันเนื่องมาจากความเก่าของแผงประตูทำให้กาวที่ติดไว้มันเสื่อมจึงหลุดและดูเหมือนมันพองออกมา จึงต้องถึงขั้นเข้าศูนยืไปเปลี่ยนเลยทีเดียว

ทางด้านคอนโซลกลางจะไม่มีอะไรมากมายเลยนอกจากแอร์ วิทยุ ซึ่ง แอร์จะเป็นแบบแมนน่วล ปรับเอง ซึ่งใช้งานง่ายและง่ายต่อการเข้าใจ

วิทยุ และลำโพงผมได้ไปเปลี่ยนมา ทำให้เสียงเวลาเปิดเพลงมัน บูมบูมบูมกัลวาลไปทั้งคันรถเลยทีเดียวเชียวแหละ

ทางด้านเบาะหลัง ออกแบบมามีที่วางแขนหน้าตาคล้้ายโซฟาเมื่อดูโดยรวม

และจะมีเข็มขัดนรภัยแบบสามจุดมาให้ด้วย

เบาะหลังนั้นจะสามารถพับได้ แต่ต้องพับทันอัน ไม่สามารถพับแยกเป็นแบบ 60:40 ได้

เหมาะเวลาขนของไปนู่นไปนี่ (เคยแล้ว)

leg spaceนั้น แทบไม่ค่อยมีหากปรับเบาะในตำปแหน่งที่ขับถนัดสำหรับผมในเบาะหลัง

ประมาณว่านั่งเข่าชิดเบาะเลยทีเดียว ยิ่งคนขายาวๆนี่ไม่ต้องพูดถึง แต่เห็นอย่างนี้ก็เถอะ รถผมเคยขนเพื่อนไปข้างนอกกันมาแล้วถึงเก้าคนด้วยกัน!!

ประมาณมีครั้งนึงจากลาดกระบังมาพระรามสองเลยทีเดียว ลงรถไปทีนี่ขาชาตะคริวกินกันเป็นแถบๆ

มีที่เขี่ยบุหรี่มาให้สำหรับคนนั่งเบาะหลังด้วย แต่อยู่รู้จริงๆ่าจะสูบยังไง เปิดหน้าต่างหลังก็ไม่ได้ กลายเป็นสโมคกี้ไบท์กันพอดี (ฮา)

เข็มขัดนั้นไม่สามารถปรับสูงต่อได้ เพราะโผล่มาจากซอกหลืบลึกลับเลย

จากการทีไ่ด้ใช้มานั้น ทำให้ได้ค้นพบว่าเจ้าคันนี้นี่มัน ประหยัดมากๆ เคยวิ่งประมาณสามร้อยหาสิบโล โดยขับแบบเหยียบบรื้นๆบ้างๆ ธรรมดา

ยังสามารถได้ระยะทางขนาดนี้จากน้ำมันถังเดียว ซึ่งถือว่าเยอะอยู่มากสำหรับรถรุ่นเก่า

และรถคันนี้ไม่ค่อยที่จะจุกจิกสักเท่าไหร่เพราะเท่าที่ใช้มาแล้วยังไม่ค่อยพบปัญหาอะไรสักเท่าไหร่

ปัญหาที่เคยพบก็มีแค่ พลาสติกเริ่มจะเหลืองไปตามเวลาหนังเทียมที่ปูแผงประตูพอง และล่าสุดๆนี้ คอมเพรสเซอรืแอร์พึ่งตายไป และพึ่งได้ซ่อมมาไม่นานนี้

เลยอยากจะขอสรุปแต่เพียงเท่านี้ว่า

ข้อดี - ประหยัด
ใช้ทน
ไม่ค่อยงอแง
สวยเก๋

ข้อเสีย
-เบาโหวงไปหน่อยเวลาขับเร็วๆ
พื้นที่ข้างหลังแคบและสั้นไปนิดนึง
ภายในเช้ยเชย
ไม่มีแอร์แบ้ก

เท่านี้แหละครับที่พอคิดมาได้

ขอบคุณมากเลยนะครับที่เข้ามาชน มีอะไรติเตียนหรือ พิมพ์อะไรพลาดไปต้องขออภัยใน ณ ที่นี้ครับ

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• **
Re: Honda Civic EG6 3dr "SPORT CIVIC" !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 04:29:32 »
 ;D ;D ;D ;D

สวย เหมือนใหม่มากกกกกกก
เหมือนเพิ่งถอยมาเลย

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 05:47:22 »
Hybrid ซะด้วย  ;D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:13:11 »
รถสวย สภาพดีมากครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:49:14 »
ตามหาอยู่เหมือนกัน พอเห็นรีวิวปุ๊บอยากได้ปั๊บเลยครับ ^^

เพิ่งรู้นะครับเนี่ย ว่าวิ่งเร็วๆ แล้วมันโหวง =w= แต่ก็สมกับที่เป็นรถเล็กแหละนะ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:54:47 »
สีรถมันยังดูดีอยู่เลย มีวิธีรักษาที่พิเศษหรือ

ออฟไลน์ prototype82

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:16:47 »
ถ้าชอบแต่งรถ รุ่นนี้ของแต่งของเล่นเยอะมาก ทั้งมือ1 มือ2 เต็มไปหมด

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:22:47 »
ขอบคุณทุกๆคนมากนะคร๊าบ  ;D

ตามหาอยู่เหมือนกัน พอเห็นรีวิวปุ๊บอยากได้ปั๊บเลยครับ ^^

เพิ่งรู้นะครับเนี่ย ว่าวิ่งเร็วๆ แล้วมันโหวง =w= แต่ก็สมกับที่เป็นรถเล็กแหละนะ

อาจจะเป็นเพราะแค่ความรู้สึกผมคนเดียวด้วยแหละครับ แล้วก็อาจจะเพราะขับเร็วเกินลิมิตเจ้าคันนี้ก็เป็นได้

เพราะตอนผมฝึกขับผมขับเจ้า 190E ที่จอดอยู่ข้างหน้าเจ้าซีวิคคันนี้

แล้วพอมาขับซีวิคเลยน่าจะรู้สึกเบาขึ้นจากเบนซ์ แต่ตอนนี้ก็ชินแล้วล่ะครับ ไปเปลี่ยนช่วงล่างมา หนึบอย่าบอกเลยทีเดียว หุหุ

สีรถมันยังดูดีอยู่เลย มีวิธีรักษาที่พิเศษหรือ

ไม่มีฮะ นี่คือสภาพตอนพึ่งล้างรถใหม่ๆครับ เลยแลดูสะอาดสดใดอยู่เลย

ปกติผมล้างรถทุกอาทิตย์อยู่แล้วครับ ;D

ถ้าชอบแต่งรถ รุ่นนี้ของแต่งของเล่นเยอะมาก ทั้งมือ1 มือ2 เต็มไปหมด

ผมอยากแต่งอยู่นะครับแต่คุณพ่อไม่อนุมัติ 555 เลยอดเลย TT

อยากพาไปใส่ลิ้นหน้า ไฟตัดหมอก เป็นไปได้อยากได้ล้อสปูนมากๆเลย555

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:58:35 »
เก็บรักษาสภาพนี้เอาไว้ให้ดี นะครับ

Rare Item มากๆ สภาพเดิมๆ แบบนี้

ทั้ง Civic และ 190E นะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 19:31:28 »
ย้ากส์!!!
ไม่ต้องแต่งนะครับ  ;D
รุ่นนี้แต่งกันจนเกล่อถนนแล้ว
เดิมๆแบบนี้สะดุดตากว่ามากมายก่ายกอง ;) (คหสต. ของผมนะ)

เคยใช้รุ่นนี้อยู่พักนึงเหมือนกัน
รถบ้านแฟน ขายไปนานแล้ว สีแดงเชอร์รี่
ขอโชว์มั่ง รุ่นเดียวกัน อิอิ

เครื่องคาร์บูเรเตอร์ เติมได้แต่ Gasoline น้ำมันแพงเลยต้องขายครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 19:34:37 »
สภาพเอี่ยมเหมือนใหม่มากเลยอะคับ สุดยอด !!

ทะเบียนก็ สุดยอด !!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:24:28 »
ฮอนด้าที่อยู่เหนือกาลเวลาอย่างแท้จริงครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:59:17 »
เห็น รีวิว นี้แล้ว ผมต้องกลับไปแก้ไข CIVIC Coupe ผมใหม่ด่วยเลยครับ  :D

รุ่นนี้ผมจำได้ว่านั้งของเพื่อนตอนเรียนมหาลัย คันสีเหลือง ชอบมาก จนเป็นที่มาของ คูเป้ ครับ

ใครอยากดูเชิญใหม่อีกรอบได้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12109.msg179025.html#msg179025

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 13:14:48 »
เมื่อก่อนใช้ EG 4 ประตูครับ  ขายไปละ ยังคิดถึงอยู่เลย

วิ่งเร็วๆแล้วหวิว แนะนำหาโช้คแจ่มๆซักชุดมาลง(มือสองญี่ปุ่น) นิ่งขึ้นเยอะ

คุณพ่อท่าจะชอบแต่งรถนะ  B16 ล้อใบพัด ..

ลงภายในญี่ปุ่นอีกหน่อยแจ่มเลย 

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 13:12:14 »
สภาพ สุดยอดมากกก  รถสวยมากครับ หายากจริงๆสภาพแบบนี้
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รูปก็สวยครับ  :)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 00:49:24 »
นานๆ จะเจอรถสภาพแบบนี้ซักคันครับ
แต่ อ๊ากกกกกกกก ทะเบียน

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 23:06:05 »
สวย Classic มากครับรุ่นนี้

ผ่านไปกี่ปี ก็ยังดูดี

ปล. ทะเบียนแพงกว่ารถอีก 

ออฟไลน์ TIN13

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 23:27:58 »
ทุกวันนี้ถ้าผมอยากจะหารถมือสองสักคัน คันนี้จะเป็นหนึ่งเดียวที่ผมจะตามหามาไว้ใจครอบครอง ซึ่งก็ไม่รู้จะหาสภาพแบบนี้ได้อีกหรือเปล่า รถสวยมากคับเดิมๆแบบนี้แหล่ะดีแล้ว^^

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 20:31:52 »
ชอบครับสภาพดูดีมาก เมื่อก่อนบ้านผมก็เคยใช้รุ่นนี้ สีน้ำเงิน 4 ประตู ทำให้นึกถึงรถคันเก่าเลย อย่างที่บอกครับ ภายในแบบว่าจะสีเดียวกันไปไหน ทั้งเบาะ คอนโซล พวงมาลัย หนังบุข้าง ที่สำคัญรถมันดูเตี้ยมากเลย สปอร์ตสุดๆในสมัยนั้น

แต่ชอบทะเบียนมากเลยครับ ภษ 999

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 07:28:31 »
รถสวยสภาพดี ทะเบียนแจ่ม

ที่สำคัญ...คุณพ่อเนี่ยได้ใจผมมาก ไม่ธรรมดานะเนี่ย อิอิ
บอกไม่ให้แต่งๆแต่จัด B16 ให้ (แม้จะเป็นออโต้ก็เหอะ)
ล้อตัวนอกลายหายากด้วย (นี่ถ้าตกลงราคาล้อสปูนได้ ตอนนี้คงดูโหดกว่านี้อีกเยอะ)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:35:47 »
สภาพ original มากเลยครับ  1 ใน ล้าน เลยมั้งครับเนี่ย 

สวยมากครับ

ออฟไลน์ 9000

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 20:56:40 »
ผมชอบตัวนี้มาก ในสมัยนั้นมันสวยและโดดเด่น
สภาพ ดูดีมากครับ ทะเบียนเห็นแล้วโอ้ววว!!  ;D