ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามสำหรับ Stepwagon  (อ่าน 5582 ครั้ง)

ออฟไลน์ DangMeeChai

• Newbie
  • *
มีคำถามสำหรับ Stepwagon
« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 20:25:00 »
ตั้งแต่จองรถรุ่นนี้ เมื่อ 29 มี.ค.55 มีเรื่องปวดหัว เพิ่งจะคลายเครียด ตั้งแต่ เซลล์ โทรมาเพิ่มวงเงืนจอง จาก สองหมื่น เป็น ห้าหมื่น ไม่รับบัตรเครดิต เงินสดๆ ถ้างันทางศูนย์ไม่สามารถจองรถให้ได้ งง ทำไม ไม่บอกกติกาแต่แรก จะได้เตรียมตัวถูก จบไปเพราะเราอยากได้  ว่างมาดูรายละเอียดรถ มองหาที่เก็บยางอะไหล่ ไม่มี (อย่าแนะว่าอยู่ท้ายรถนะเหมือนรถตู้นะ) เพราะท้ายรถมีหลุมสำหรับเก็บเบาะแถวที่ 3 หมดสิทธิวาง  ถ้าเกิดไม่มี ไม่จัดให้ วิ่งทางไกล ยางมีปัญหา ทำอย่างไร น่าคิด ผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ :D :o

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
Re: มีคำถามสำหรับ Stepwagon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 20:44:49 »
หาซื้ออุปกรณ์ปะยางครับ
ปัจจุบันมาสู่ยุค ปั๊มลมไฟฟ้ากับน้ำยาอุดลมแล้วมังครับ
จากอดีต (ต่างประเทศ) ยางอะไหล่ full size>> small size >> อุปกรณ์ปะยาง
ปัจจุบัน volvo s60 ก็ไม่มียางอะไหล่ ยางไม่รู้ว่าเป็น run flat หรือเปล่า ก็ไม่ค่อยเห็นคนซื้อ s60 ออกมาบ่น
mini ไม่มียางอะไหล่, benz cng ไม่มียางอะไหล่, mazda mx5 ไม่มียางอะไหล่ (honda fit jdm ก็ให้ชุดปะยาง ยกเว้น JP )
bmw อันนี้ run flat ไม่มียางอะไหล่, พอยางเก่าก็เปลี่ยนเป็นธรรมดากันเป็นส่วนใหญ่, หรือพวกแต่งรถใส่ 20 นิ้ว คงไม่ใส่ยาง run flat
ที่เห็นบ่นๆๆกันก็คือ eco car swift คงเป็นเพราะ  mass product

แต่ก็เข้าใจครับว่าถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ หลุม บ่อ เศษกระจก ตะปู เยอะเยอะ แต่มันน่าจะปะได้ด้วยน้ำยาที่ให้มา
ยกเว้น ยางหมดอายุ แก้มยางปริ ก็ซวยไป

ผม ตอนใช้ถังโดนัทแรกๆๆก็กลัวครับ เพราะต้องเปลี่ยน ปรับตัวจากที่มียางอะไหล่ เป็นไม่มี ก็ซื้อพวกอุปกรณ์ปะยางไว้ แต่ ผ่านมา 3 ปี รวมออกรถมา 16 ปี ไม่เคยได้ใช้ยางอะไหล่เลย แต่ต้องเปลี่ยนยางทุก 2ปี ยางจะแตกลายหรือไม่ ดอกยังหนาก็ต้องเปลี่ยน กลัวแก้มยางปริเหมือนกันครับ
ในแง่ดี ต้องคอยดูแลยางเพิ่มมากขึ้นกว่าแต่ก่อน ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 20:53:07 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ aleelawa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 21:09:37 »
ตั้งแต่จองรถรุ่นนี้ เมื่อ 29 มี.ค.55 มีเรื่องปวดหัว เพิ่งจะคลายเครียด ตั้งแต่ เซลล์ โทรมาเพิ่มวงเงืนจอง จาก สองหมื่น เป็น ห้าหมื่น ไม่รับบัตรเครดิต เงินสดๆ ถ้างันทางศูนย์ไม่สามารถจองรถให้ได้ งง ทำไม ไม่บอกกติกาแต่แรก จะได้เตรียมตัวถูก จบไปเพราะเราอยากได้  ว่างมาดูรายละเอียดรถ มองหาที่เก็บยางอะไหล่ ไม่มี (อย่าแนะว่าอยู่ท้ายรถนะเหมือนรถตู้นะ) เพราะท้ายรถมีหลุมสำหรับเก็บเบาะแถวที่ 3 หมดสิทธิวาง  ถ้าเกิดไม่มี ไม่จัดให้ วิ่งทางไกล ยางมีปัญหา ทำอย่างไร น่าคิด ผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ :D :o

ได้ถามเซลตอน motor show เค้าแจ้งว่าไม่มียางอะไหล่ครับ มีปั๊มลม เเละน้ำยาอุดรอยรั่วให้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 08:13:11 »

ผมใช้รถมาหลายคัน แทบไม่เคยมีปัญหากับยาง เลย ถ้าเราดูแลมัน หรือเต็มที่ พกที่เติมลมยางติดหลังรถแค่นั้น

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 13:07:13 »
Stepwgn มันมีชุดน้ำยาปะยาง+เติมลม ติดรถมาให้เลยนี่ครับ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 20:35:44 »
มันมาแนว Swift รุ่นกลาง - รุ่น Top เลยแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ