ผู้เขียน หัวข้อ: คือผมสนใจซื้อ"รถจดประกอบ" เพื่อนๆท่านไหนมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 31748 ครั้ง)

ออฟไลน์ RedEyeWhiteDragon

• Newbie
  • *
ผมสนใจ MINI หรือ BEETLE แบบจดประกอบครับ (เห็นว่ามันราคาไม่สูงมากครับ)
ท่านไหนมีคำแนะนำหรือคำเตือนดีๆ รบกวนด้วยครับ...!!!

ปล.จอง Swift ไว้แต่รอนานมากกกกกก เลยหาตัวเลือกอื่นไปด้วย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
รถจดประกอบ ต้อนนี้ไม่มีแล้วนะครับไม่สามารถทำได้แล้ว นอกจากพวกที่จดไว้ก่อนที่เข้าจะประกาศอ่ะครับ
ถึงสามารถใช่ได้แต่ก็มีการตรวจสออบย้อนหลังว่าถ้าที่มาไม่ถูกต้องก็ยึดรถหรืออย่างเบาก็ให้จ่ายภาษีย้อนหลังให้ครบ
แต่ถ้าซื้อรถจดที่จดแล้วก็ควรตรวจสอบที่มาให้ดีนะครับ เพราะเพือนผมก็เคยเจอมาแล้วแต่ดีที่มันมีญาติไปเคลียร์ให้
เลยโชคดีไป

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
 ::) ::) ::) ได้ความรู้ใหม่จากคอมเม้นท์บน  :D

ถ้าตอนนี้จดไม่ได้แล้ว และตัวเลือกที่เหลือคือชื้อรถที่จดไว้ก่อนหน้านี้

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถจดฯมาก แต่สำคัญที่สุดที่พอรู้คือ ต้องเช็คประวัติและเอกสารเกี่ยวกับการจดฯและเสียภาษีอะไรต่างๆพวกนี้ให้ดี

เพราะถ้าชื้อมาแล้ว โดนอะไรย้อนหลังหรือมันมีปัญหาเราจะมีปัญหาซะเองครับ  :)

ออฟไลน์ poonshop

เตือนมินินะครับ...
ถ้าเป็นมินิวัน...เอาเกียร์อะไรก็ได้ครับ..ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเป็นมินิเทอร์โบ...ต้องเกียร์ธรรมดานะครับ.......เกียร์ออโต้ ลาโลกง่ายมากๆครับ....
ปล.(เพื่อนทำรถแบบนี้อยู่...เกียร์ออโต้ลาโลกไปแล้ว2คัน..จาก4คัน...ต้องเปลี่ยนให้ลูกค้าโดนไปคันละ 8หมื่น ครับ..)

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
อย่างที่ข้างบนบอกครับ ตอนนี้รถจดประกอบทำใหม่ไม่ได้แล้ว แต่รถจดประกอบที่จดทะเบียนได้ป้ายขาวเรียบร้อยแล้วก็ยังมีในตลาดมากพอสมควร เวลาซื้อรถพวกนี้สิ่งที่ต้องตรวจสอบมี 2 เรื่องใหญ่ๆคือ เอกสารต่างๆและ และคุณภาพการประกอบรถ (สภาพรถ)

เรื่องเอกสารต้องดูตั้งแต่ใบ invoice ที่นำชิ้นส่วนตัวถังและเครื่องเข้ามาว่าแยกกันนำเข้ามาหรือไม่ เสียภาษีศุลกากรหรือเปล่า จากนั้นดูใบเสียภาษีสรรพสามิตว่าเสียครบหรือไม่ อันนี้สำคัญมากๆต้องตรวจว่าจ่ายครบหรือไม่ เดิมเค้าให้ทางร้านประเมินตนเอง แต่พอช่วงปลายเดือนก.ย.54 จะเปลี่ยนมาเป็นใช้ราคากลางของสรรพสามิต เพราะฉะนั้นรถที่เสียภาษีสรรพสามิตหลังเวลาดังกล่าวจะต้องใช้ราคากลางนะครับ คุณสามารถตรวจสอบราคากลางได้จากกรมสรรพสามิต แล้วนอกจากนี้ก็จะมีภาษีเพื่อมหาดไทยอีก รู้สึกจะ 10% ของสรรพสามิตนะครับ สุดท้ายก็คือตรวจดูว่ารถผ่านสมอ.หรือไม่ (ซึ่งผ่านยากและค่าใช้จ่ายสูงมาก) โดยดูจากใบรับรองของสถาบันยานยนต์ เมื่อผ่านสมอ.แล้วจึงจะนำไปขอจดทะเบียนกับขนส่งได้ แต่มีบางคนหลีกเลี่ยงการตรวจสมอ.โดยนำรถไปติดแก๊ส เนื่องจากถ้าติดแก๊สจะไม่ต้องนำรถไปตรวจสมอ. ซึ่งจะง่ายและประหยัดค่าใช้จ่ายได้ราวๆ 100,000-150,000 บาท ดังนั้นรถจดแก๊สจึงจะมีราคาถูกกว่าจดน้ำมัน(ตรวจสมอ.) แต่ส่วนตัวผมคิดว่าอยากให้ตรวจสมอ.มากกว่าเพื่อความถูกต้องนะครับ ถ้าคนขายบอกว่าตรวจสมอ.ผ่านต้องขอดูหลักฐานนะครับเพราะดูจากเล่มทะเบียนไม่ได้เนื่องจากสามารถแจ้งหายแล้วล้างเล่มได้ ส่วนเรื่องทะเบียนถ้าออกจากขนส่งหมอชิตจะสบายใจที่สุดเพราะที่ตจว.อาจมีการซิกแซกกันง่าย

ส่วนเรื่องตรวจสภาพรถคุณคงต้องตรวจดูเองนะครับ โรงประกอบในบ้านเรามีหลายระดับหลายคุณภาพ ต้องตรวจดูดีๆและดูเรื่องการรับประกันจากผู้ขายด้วย รถจดประกอบไม่ใช่รถผิดกฎหมายถ้าทำอย่างถูกต้อง รถจดประกอบไม่ใช่รถเถื่อนหรือสวมทะเบียนนะครับเพราะรถพวกนั้นผิดกฎหมายแน่นอน บางคนที่ไม่รู้จริงมักจะเหมารวมกันไปหมดเลย สงสัยอะไรถามมาได้ครับถ้ารู้ก็จะตอบให้เพราะผมก็ใช้รถจดประกอบเหมือนกัน และตอนซื้อก็หาข้อมูลเรื่องเอกสารเอาไว้พอสมควร ย้ำว่าคุณควรจะตรวจเอกสารเองทุกอย่าง ถ้ารถคันไหนเอกสารไม่ครบก็ไม่ควรเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ mckyparty

เดาๆจากข้อมูล และการถามแล้ว ต้องขออนุญาติบอกน้องว่า ลบความอยากนี้ไปให้ไกลๆครับ ไม่งั้นมันจะวนเวียนอยู่นั่น
เพราะพี่เคยอยากเหมือนกัน วิ่งหารถทั้ง กทม และปริมณทล ปรึกษาเพื่อนฝูงทุกอาชีพ ทุกสี สุดท้าย ไม่เอาดีกว่า

คนที่เล่นรถพวกนี้ อาจจะต้องมีคุณสมบัติตามนี้จึงจะใช้รถได้อย่างสบายใจ
-เป็นลูกนักการเมือง
-เป็นคนมีสีดาวเยอะๆยิ่งดี
-เป็นพ่อค้ารถ
-เป็นทนาย
-มีความรู้เรื่องนี้ดี ครบถ้วนกระบวนการ พกเอกสารสำคัญไว้ในรถตลอด ชนิดใครจะมายึดรถไม่ได้
อื่นๆ

ลองดูเถอะครับ เงินเรา ถ้าเราพร้อม เราก้อซื้อ มีความสุข แต่ถ้าเรายังไม่พร้อม แค่อยากเฉยๆ ครอบครองแล้วมันนอนไม่หลับครับ
สังเกตว่าท่านที่ใช้รถแบบนี้ ไม่ค่อยพูด แนะนำอะไรตรงๆ มีอะไรต้องคอยบอกกันลับๆ หรือโทรคุยกัน มันไม่โปร่งใสหรอกครับ
เจตนารถมันฟ้องอยู่แล้วว่า สำแดงเลี่ยงภาษี แต่จะทำยังไง ก้อสุดแต่จะหาช่องโหว่ที่มันพอจะมีทำเอาครับ นั่นคือก่อนจะมีการห้ามแบบนี้

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
มันไม่ได้น่ากลัวอย่างนั้นนะครับ

เอาเป็นว่าตอนนี้ไม่มีให้จดประกอบใหม่แล้ว

เอาที่มีอยู่ มีทะเบียน ผมแนะนำว่าให้ ผ่อน โดยเอาเข้า ไฟแนนท์

ถ้าไฟแนนท์ผ่าน ก็จบ ผ่อนได้สบาย เพราะอย่าลืมว่า

ถ้ารถมีปัญหา ไฟแนนท์จะcheckได้ จะไม่ผ่าน (อย่าลืมว่า ถ้า ไฟแนนท์ ปล่อยกู้แล้ว

รถมีปัญหา ถูกยึด เพราะเสียภาษีไม่ครบ อะไรต่างๆๆ ไฟแนนท์ไมามีทางยอมหรอกครับ)

รู้ๆๆกันอยู่ว่า ไฟแนนท์ ชัวส์เรื่อง check รถแค่ไหน

ผมก็ใช้วิธีนี้แหละ ขอให้สมหวังครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 16:53:11 โดย magnic »
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ suttiruk

• **
คำสั่งครมวันนี้ สั่งกรมขนส่งงดจดทะเบียนรถจดประกอบแล้วครับ

http://news.mthai.com/politics-news/162023.html

ออฟไลน์ mckyparty

ก้อที่ยึดมันก้อยึดรถที่ติดไฟแนนซ์ล่ะครับ
ถามว่าไฟแนนซ์มีใครให้ปล่อยกู้ได้ครับ นอกจาก ไฟแนนซ์ ตะวันออก???
พวกธนชาติ กสิกร ไทยพานิชย์ ไม่มีใครเค้าเล่นนะครับ

หรือใครใช้พวกนี้ได้ รบกวนบอกเป็นข้อมูลหน่อยครับ เพราะตอนผมไล่ถาม ทุกที่ ทุกเต้นท์ มีแต่ไฟแนนซ์ตะวันออก

ออฟไลน์ panithanks

• **
ถ้าทำให้มันถูกกฎหมายมันก็เป็นรถถูกกฎหมาย ในเมื่อมีกฎหมายรองรับจะไปกลัวอะไร ไม่ต้องมีสีมีเส้นอะไรทั้งนั้นครับ ขอแค่ให้มีเอกสารครบและตรวจสอบเอกสารให้ดีก็พอ เอกสารการเสียภาษีและจดทะเบียนมันก็มีอยู่เท่านั้นแหละ ถ้าไม่แน่ใจหรือสงสัยเอกสารตัวไหนว่าเสียภาษีครบมั๊ย เป็นเอกสารปลอมหรือเปล่า ก็เอาสำเนาไปตรวจสอบกับหน่วยงานราชการได้ครับ ตอนผมซื้อผมยังเอาสำเนาเอกสารไปตรวจสอบกับกรมสรรพสามิตเลย เจ้าหน้าที่บริการดีมากให้ข้อมูลละเอียด แค่นี้ก็สบายใจได้แล้ว อย่าเชื่อที่เขาเล่าว่า... มีคนบอกว่า... เพราะคนเสียประโยชน์มีเยอะเช่นพ่อค้ารถมือสองเป็นต้น ผมยังไม่เคยเห็นใครที่ทำถูกต้องแล้วออกมาโวยวายเลยว่าโดนยึดรถ ส่วนเรื่องห้ามจดทะเบียนรถจดประกอบใหม่มีข่าวมาหลายเดือนแล้ว รถที่ยังไม่ได้จดทะเบียนก็หมดสิทธิ์แล้วแต่รถมีทะเบียนก็ซื้อขายได้ตามปกติเพราะกฎหมายไม่มีผลย้อนหลัง ถ้าจขกท.จะซื้อรถจดประกอบตอนนี้ก็ต้องซื้อที่ได้ป้ายขาวแล้วเท่านั้นนะครับ