ผู้เขียน หัวข้อ: VDO Promote NEW D-Max ใน UK...ตรีเพชรครับ การนำเสนอโปรดักส์ให้ดูดีมีค่า ต้องแบบนี้  (อ่าน 12838 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member

ผมรู็สึกได้เลยว่า แผนการตลาดของ UK มีจริงจังและใส่ใจ
ในแง่ของ การทำอย่างไรให้โปรดักซ์ดูมีค่า มีราคา และดูแพง

การนำเสนอผลว่า ตรีเพชร ควรดูไว้บ้างก็ดีครับ

ไม่ใช่แต่มัวมาใส่ใจ พรีเซนเตอร์ กับโฆษณาที่ไม่เข้าท้า
ขอโทษด้วยนะครับที่ต้องพูดว่า  มันดู​ Low Class

ผมเองใช้ NEW D-MAX พอดู VDO นี้ มันให้ความภาคภูมิใจมากกว่ากันเยอะครับ

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ดูน่าใช้ขึ้นมาทันทีเลยคับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
หมดคราบปิคอัพ "ใช้แล้วรวย"

กลายเป็น "อัครปิคอัพ" เลยทีเดียว...

ออฟไลน์ panerai

ดูดีครับ น่าจะตัดบางส่วนมาเป็น spotโฆษณาบ้านเราบ้าง ผมก็เบื่อโฆษณาสไตล์ลูกทุ่งๆของบ้านเราเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Nut_K

มันทำให้รถดูดีขึ้นมาจากเดิมเยอะเลย   :D

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
หมดคราบปิคอัพ "ใช้แล้วรวย"

กลายเป็น "อัครปิคอัพ" เลยทีเดียว...

กด Like เลยครับ อัครปิคอัพเพื่อคนทั้งโลก!!

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เป็น VDO Promote ของ Isuzu ที่ดูดีที่สุดเท่าที่เคยดูมา

ออฟไลน์ art_duron

สำหรับของไทยอันนี้ก็โอเคอยู่นะครับ
แต่สำหรับพวกที่ฉายตามทีวีทั่วไปนี่มันก็.... สงสัยกลุ่มลูกค้าหลักคงชอบแบบนั้นกันมั้งครับ พวกเราเป็นเพียงส่วนน้อย

ออฟไลน์ reyeshenry

ออฟไลน์ udis

ผมดูแล้วหาวอ่ะครับ ก็สวยดี ก็งั้นๆน่ะครับ
โฆษณาบ้านเราถ่ายรถสวยกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
นึกว่าตัวอย่างหนักโรง

ออฟไลน์ porasit33

ถ้ามาแบบนี้ คงจูงใจคนที่ชอบแนว วีโก้ ฟอร์ด มาสด้า มาได้ เยอะเลย
ใครว่าดีแมคโบราณ ดูไว้ อิอิ

อันนี้อันตัดครับ

ดูแล้วมันขึ้นเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 20:50:29 โดย porasit33 »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
แบบนี้มาโฆษณาแล้วทำให้ดูมีคุณค่าเยอะ
ไม่ใช่มัวแต่โฆษณาแล้วบอกว่ามีอะไรบ้าง

ของคู่แข่งครับ Fortuner Indonesia
ทำให้ดูน่าใช้มาก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ LimitedEdition

การทำโฆษณา ต้องมองกลุ่มลูกค้าหลักเป็นหลักครับ

ที่ผ่านมา Isuzu ครองตลาดต่างจังหวัดและภูมิภาคอยู่แล้ว
อยากให้สังเกตุดูดีดีครับ ว่าโฆษณาอย่างใน UK มันเข้าถึงชีวิตกลุ่มลูกค้าหลักของ Isuzu ในไทยได้หรือเปล่า
บางที การที่เรารู้สึกว่ามัน Low class หรือลูกทุ่งจ๋า แต่มันสื่อสารได้ตรงจุด พูดอะไรกันชัดชัด เข้าใจได้ง่าย
และเป็นแนวทางที่กลุ่มลูกค้าชอบ ก็ต้องทำออกมาแบบนั้นครับ

เมื่อก่อน Isuzu ถึงได้มีโฆษณาสองชุด ตอนเปิดตัว D-Max ตัวแรกใหม่ใหม่ แล้วมันก็ไม่เวิร์ค
พอกลับไปใช้แบบเดิม ดึงยอดขายและความนิยมกลับมาได้มากกว่า

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
 ;D สุดยอด เห็นแล้วน่าใช้ขึ้นมาทันที

GreenG

• บุคคลทั่วไป

เห็นด้วย ลูกทุ่งจ๋า มากๆ  :D

ออฟไลน์ Arado_kung

ตัวส่งนอกมีไฟ DRL ด้วยวุ้ย โฆษณาเมืองไทยขายชาวบ้าน ads ตัวนี้บอกได้เลยว่าเค้าดูแล้วไม่เข้าใจหรอกครับ

ออฟไลน์ joeyote

ตัวส่งนอกมีไฟ DRL ด้วยวุ้ย โฆษณาเมืองไทยขายชาวบ้าน ads ตัวนี้บอกได้เลยว่าเค้าดูแล้วไม่เข้าใจหรอกครับ

เสริมครับบ ตัวนอก มีตัดหมอกหลังด้วยยยย ไฟถอยข้างเดียววว
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ดูดีมากครับ แต่ถ้าเอามาบ้านเราคงจะไม่ค่อยเข้ากับจุดขายในไทย แต่ถ้าตัดมาทำเป็นโฆษณาของ V-Cross ก็ดีครับ เพราะตัว V-Cross ปัจจุบันที่บอย ปกรณ์แสดง ผมยังดูไม่ออกเลยว่าเขาจะสื่ออะไรกันแน่ :-\

เสริมครับบ ตัวนอก มีตัดหมอกหลังด้วยยยย ไฟถอยข้างเดียววว
เพิ่มเติมครับ มีเกียร์ธรรมดา 6 สปีด, Side Impact&Curtain Airbags, Cruise Control, Daytime Running Light, Keyless Entry

ปล.ว่าแต่ทำไมใน PV เอาแอร์ธรรรมดามาล่ะเนี่ย ทั้งๆที่รุ่นแอร์ออโต้ก็มี ???
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ mick

เท่าที่สังเกตุ โฆษณาในไทยไม่เน้นเรื่อง specification  อะไรอยู่แล้ว ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร เน้น พรีเซนเตอร์ หรือที่ชอบพูดกันว่า brand ambaหsador
เพราะคนไทยไม่เน้นคุณสมบัติ เน้นอารมย์ ความรู้สึก ไลฟสไตล์ให้ตรงกัน

ในฐานะผู้บริโภค เราต้องดูสินค้าให้ดีก่อนซื้อ อย่าใช้อารมย์มากไป ไม่งั้นเสร็จนักการตลาดหมด กระตุ้นให้คนอยากและซื้อในสิ่งที่อาจไม่จำเป็นสำหรับเรา
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ 

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

กลุ่มลูกค้ารถกระบะในไทยกับเมืองนอกเป็นคนละกลุ่มกันครับ consumer behavior ต่างกัน บางทีเขาซื้อกระบะก็ใช่ว่าจะใช้ขนของนะครับ ออกแนวใช้ลากเรือ speed boat หรือ jet ski กัน (โฮสผมที่อเมริกาเป็นแบบนั้น)

แต่ในเมืองไทย คนใช้รถกระบะมักจะใช้ในการพาณิชย์ ใช้ขนของเป็นหลัก หรือเป็นเกษตรกร ฉะนั้นถ้าใช้วีดีโอโปรโมทอลังการแบบนี้อาจจะไม่ทำให้เขาเกิดความรู้สึกสนใจขึ้นมานะครับ แบบที่เป็นอยู่ในเมืองไทยเนี่ยแหละ ที่พวกเขาจะสามารถเข้าใจได้ง่ายๆ และเขาก็เน้นรถประหยัดน้ำมันกัน ทุกค่ายเลยทำการสื่อสารไปในแนวทางนั้น โดยอาจไม่ได้ชูจุดเด่นด้านอื่นออกมา

แต่จากในวีดีโอนี้ดูแล้วมันก็รู้สึกเป็นรถกระบะที่น่าใช้ขึ้นมามากๆเลย ทำหยั่งกะวีดีโอรถหรูๆซักรุ่นกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ ooJAZZoo

• Newbie
  • *
จองไปแล้วยิ่งมาเห็น PR ตัวนี้ แล้วมันปลื้มครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ราคา D max ที่นู่น มันพอๆกับ 3Series เลยนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nioka

ผมอยากได้ครูซคอนโทล ครับ - -"

เห็นด้วยว่ากลุ่มลูกค้าต่างกัน การโฆษณาเลย ต่างกัน

แต่สำหรับผม คงเป็นกลุ่มลูกค้าส่วนน้อยมั้งที่ดูโฆษณาชินนี้แล้วชอบมาก

มันทำให้รถดูดีน่าใช้ขึ้นเยอะกว่า ชุดของบอยปกรมากๆ

และทำให้สีแดงมันดูดีขึ้นเยอะเลย จากที่ไม่ค่อยชอบสีนี้เลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
โปรโมทว่าค่าเสียดทานสัมประสิทธิ์ตัวเองต่ำ แต่ผมไม่เคยเห็นตัวเลข จริงๆเลยว่าเท่าไหร่  :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ไม่รู้ผมคิดไปเองไหม ว่าโปรดักชั่น โฆษณาชินนี้ ถ่ายในไทยด้วยนะ(ประมาณ 30%)
ฉากขับลุยหิมะ เหมือนเอาฉากในทะเลทราย มาทำให้ขาวๆยังไงไม่รู้ ฮา....

ทำมาแล้วดูดีครับ รถดูหรูขึ้นเยอะ มุมกล้องสวย ไม่เชยเหมือนโฆษณาในไทย

แต่ผมว่าแบบนี้ใช้กับบ้านเราไม่ได้หรอก บ้านเรามันต้องแนว ใช้ดี ประหยัด ทน ขนของได้เยอะ
เพราะกระบะในบ้านเราส่วนใหญ่ ไว้ขนของ และ ค้าขาย มากกว่า ใช้เป็นรถนั่งก็มีละครับ แต่น้อย
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ MystogaN

เหยดดดดด อย่างกะรถคันละ 10 ล้าน 55+ ;D

แต่ถ้าขายในบ้านเราบ้านๆ แบบนี้แหละดีแล้ว ทำแบบนั้นมาขายไม่ออก ฮ่าๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 03:03:19 โดย LanCeLoT »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
อารมณ์เหมือนทำละครไทยสักเรื่องล่ะครับ

ต้องแต่งหน้าจัดๆ โอเวอร์แอคติ้ง บทแรงๆ ตบตีมันๆ ระเบิดภูเขาเผากระท่อม คนดูส่วนใหญ่ถึงจะชอบ

ประเภทมุมกล้องอาร์ต บทซับซ้อนซ่อนเงื่อน นัดแสดงมีอินเนอร์สุดๆ คนดูส่วนใหญ่เข้าไม่ถึงหรอก

ออฟไลน์ IncarRus

การทำโฆษณา ต้องมองกลุ่มลูกค้าหลักเป็นหลักครับ

ที่ผ่านมา Isuzu ครองตลาดต่างจังหวัดและภูมิภาคอยู่แล้ว
อยากให้สังเกตุดูดีดีครับ ว่าโฆษณาอย่างใน UK มันเข้าถึงชีวิตกลุ่มลูกค้าหลักของ Isuzu ในไทยได้หรือเปล่า
บางที การที่เรารู้สึกว่ามัน Low class หรือลูกทุ่งจ๋า แต่มันสื่อสารได้ตรงจุด พูดอะไรกันชัดชัด เข้าใจได้ง่าย
และเป็นแนวทางที่กลุ่มลูกค้าชอบ ก็ต้องทำออกมาแบบนั้นครับ

เมื่อก่อน Isuzu ถึงได้มีโฆษณาสองชุด ตอนเปิดตัว D-Max ตัวแรกใหม่ใหม่ แล้วมันก็ไม่เวิร์ค
พอกลับไปใช้แบบเดิม ดึงยอดขายและความนิยมกลับมาได้มากกว่า

555+,,, ผมเห็นด้วย ตามท่าน Nuay เลยครับ

แบบนี้,,, เราอาจจะชอบ, แต่ก็ไม่หมายความว่า ลูกค้ากลุ่มหลัก จะชอบ
เรื่องการตลาด,,, ผมว่า ตรีเพชรบ้านเรา ก็เก่งอยู่นะครับ
เค้าคง,,, ไม่ได้คิดน้อยหรอกครับ

ออฟไลน์ Nioka

ผมว่าทำออกมาสัก 2 ชุดเลย ดีกว่า

ทั้งแบบบ้านๆ ใช้แล้วรวย

อีกแบบก็ อันนี้เลยเอาไปแทนบอย ปกรณ์