ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึก หลังจากสัมผัส New Toyota Avanza 1.5 เป็นเวลา 2 ชม. จากการเรียนขับรถ  (อ่าน 24406 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สวัสดีครับทุกท่าน นี่เป็นการเขียนกระทู้ในชีวิตของผม ตอนนี้ผมอายุ 18 ปี 6 เดือน กำลังจะไปสอบใบขับขี่ครั้งแรก สิ้นเดือนนี้ จึงได้มีโอกาสไปเรียนขับรถที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง และได้ลองขับรถหลายรุ่น หลายยี่ห้อมาก ทั้ง  Vigo Prerunner 3.0 (คันแรกในชีวิต)  D-Max Hi-Lander (2012) Civic FD Toyota Vios Toyota 3ห่วง และคันล่าสุดที่ได้ขับวันนี้ New Toyota Avanza 1.5 S สีขาว ซึ่งเป็นรถคันที่ผมประทับใจคันหนึ่ง ตั้งแต่ได้ขับมาครับ (แต่ถ้าชอบสุด ยังไงก็เป็น Civic FD ที่ เฟิร์ม กว่าเยอะ)

การขับในวันนี้ ถึงจะไม่ได้ใช้ความเร็วมาก (เร็วสุด 40 km/h) แต่ได้ลองขับในหลายๆแบบ ซึ่งส่วนใหญ่จะได้ใช้ในชีวิตประจำวัน
ตั้งแต่ กลับรถ เลี้ยวแคบ เลี้ยวกว้าง ถอยจอด ฯลฯ (เท่าที่สนามหัดขับรถทั่วๆไปมี) สิ่งแรกที่รู้สึกหลังจากก้าวขึ้นไปนั่งใน Avanza คันนี้ คือ ภายใน มันดูดีกว่ารุ่นเดิมมากๆๆๆ (จริงๆนะ) เปลี่ยนทัศนคติที่ผมมีต่อรถรุ่นนี้ที่ว่า "เป็นรถเฉยๆ วัสดุภายในไม่สมกับราคา" ไปโดยปริยาย โดยส่วนตัวผมชอบ Design ภายในของมันมาก โดยเฉพาะ พวงมาลัย ที่จับง่าย กระชับมือ ถึงขนาดวันนี้ผมถอยจอดเป็นสิบๆรอบ แต่ไม่รู้สึกว่าพวงมาลัยมันจับลำบากแต่อย่างใด พวงมาลัย ผมว่าน้ำหนักมันเบาไปหน่อยนะ ถึงจะสาวง่ายก็เหอะ ผมยังไม่มั่นใจเท่า Civic FD แต่ผมว่าดีกว่า Vios นิดนึง:) ส่วนที่นั่ง ผมไม่ได้ปรับอะไรมาก รู้สึกนั่งสบายดี มองเห็นชัดเจน ตัวเบาะเป็นเบาะผ้าสีดำ นั่งแล้วรู้สึกนุ่มสบายในระดับหนึ่ง แต่พอผ่านไปสักชั่วโมง ผมเริ่มมีอาการปวดเอวนิดหน่อย ซึ่งอาจจะมาจากการบิดตัวหันไปหันด้านหลังเวลาถอย ซึ่งก็หลายรอบอยู่นะ แต่ผมว่าเบาะก็มีส่วนด้วยแหละ

สำหรับทัศนวิสัย พูดได้อย่างเดียวว่า "สูงโปร่ง" มีกระจกรอบคัน ทำให้รู้สึกว่า ถอยจอดง่าย มองเห็นเยอะมาก ขนาดผมพึ่งจะหัดถอยจอด ยังจอดได้แบบ One Short เลย แต่สิ่งที่น่ากลัวคือ เวลาถอย พอเริ่มที่จะปล่อยเบรคแล้ว รถเคลื่อนเร็วมากๆ จนผมตกใจ ขนาดยังเหยียบอยู่ประมาณ 1/4 ยังเร็วกว่า ปล่อยเบรคหมดเท้าใน Vios เลย (อาจจะเป็นเพราะรถมันขับหลังรึเปล่า อันนี้ไม่รู้) แต่โดยรวมถือว่าโอเค

รัศมีการเลี้ยว ผมหักเกือบสุดทุกรอบ ก้ไม่กว้างมากนัก พอๆกับVios แต่รู้สึกว่า รถมันเหวี่ยงๆเยอะกว่าVios อาจจะเป็นเพราะความสูงจากตัวรถ ก็ได้

กำลังเครื่อง ผมใช้น้ำมันตอนขับ กดคันเร่งไม่แรง แต่รถก็เร่งขึ้นโอเค พอมั่นใจว่า แซงได้ แซงพ้น แต่อาจจะหวาดเสียวกันเล็กน้อย ส่วนเบรค เนื่องจากคันนี้วิ่งไปแค่ 2xxx กม. เอง เลยรู้สึกว่า เบรคแน่นดีนะ เหยียบเป็นหยุด มั่นใจได้

ตลอด 2 ชม. ที่ผมได้ขับเจ้า Avanza สีขาว คันนี้ ผมรู้สึกประทับใจ รู้สึกว่ามันขับง่าย คล่องตัว เหมือนกับ City Car อย่าง Vios เมื่อเปรียบเทียบกัน Vios ดูมี Option เยอะว่า แต่ผมรู้สึกว่า ขนาดตัวที่ใหญ่ของผม (สูง 170cm หนัก 100 Kg) เมื่ออยู่บน Avanza ใหม่! (ต้องรุ่นใหม่เท่านั้น) รู้สึกสบายกว่า ขับสนุกกว่า  ฉนั้น ถ้าให้ผมเลือกซื้อ ระหว่าง Vios ใหม่ กับ Avanza ใหม่ ในราคาที่เท่ากันนะ บอกได้เลยว่า ผมชอบ Avanza ถึงแม้ Option ที่มีมาให้ มันจะน้อยกว่า Vios ก็ตาม

สำหรับ บทความอันนี้ อาจจะไม่ได้สมบูรณ์เท่าไหร่ หากมีข้อติชมก็สามาติชม ได้เลยนะครับ ครั้งหน้า ถ้ามีโอกาสได้ขับรถรุ่นไหนอีก (ที่โรงเรียนมีรถ หลายรุ่นมาก เรียนไป4 ครั้งแล้ว ไม่เคยได้ขับรถคันเดิมเลย) จะเอาความรู้สึก มันเล่าอีกนะครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 18:14:16 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ simcity

นึกถึงตัวเอง ตอนไปสอบใบขับขี่ สมัยนั้นยังเป็นรถแบบเกียร์ธรรมดาซะส่วนใหญ่ 

แถวๆ สนามสอบ มีรถให้เช่ารถ เพื่อขับไปสอบ

ด่านที่หวาดเสียวที่สุด คือ จอดบนเนิน หยุด แล้วเดินหน้าต่อ โดยไม่ให้ไหล ถ้าไหลเยอะ โดนหักคะแนน

สมัยนี้รถเป็นเกียร์ Auto สบายโครต

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
น่าจะไปอยู่ห้องปกติมากกว่าครับ

ย้ายน่าจะดี

ส่วนเนื้อหาดีครับ อิจฉาเด็กสมัยนี้ มีแต่เกียร์ออโต้ให้ขับ และได้ใบขับขี่กันเร็วมาก

ส่วนผม ยื้มรถแม่ขับ sunny b11 อยู่ 5 ปี ถึงมีใบขับขี่ตอน 19 เก็บเงิน 6 ปี ถึงเอาเงินไปดาว์ รถมือสองได้คันนึง  ???

ออฟไลน์ Ohmmypp

โอ้...รถดีๆ ทั้งนั้นเลย

ตอนผมเรียนนะ ซีวิครุ่นก่อน EG งี้ แชมป์งี้ สามห่วงงี้...วันที่ฝึกถอยเข้าซองดันได้ซีวิค พาวเยอร์ กลับบ้านมือแทบเคล็ด 555

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
อันนี้ถามหน่อยว่า รอบหมุนพวงมาลัยจากตรงถึงซ้ายสุด(หรือขวาสุด) มันเท่ากับพวกวีออสมั้ยคับ  จำได้ว่ารุ่นเก่ารอบจะเยอะกว่า สาวเหนื่อยกว่าหน่อย
JC TU #54

ออฟไลน์ balliblue

มีรถให้เืลือกเยอะจังเลยครับ  แต่ผมว่า civic FD เป็นรถที่ไม่สมควรเอามาสอนมากที่สุดเลย วิสัยทัศน์การขับขี่สุดแสนจะห่วยแตก ไม่เหมาะกับมือใหม่อย่างแรงเลย
ทุกวันนี้โค้งในซอยเข้าบ้านยังต้องเหล่ผ่านกระจกก่อนแล้วค่อยเลี้ยว แบบว่าบัีงมิด   แต่ถึงไงก็รักกกกก มันที่สุด  ;D

รอบหมุนพวงมาลัยเยอะกว่าครับ คันนี้ผมหมุนได้เกือบ 2 รอบเลยครับ

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ MoLee

Avanza เป็นรถท่ี่ผมว่าดีในระดับนึง ขับสนุกอพวงมาลัยตัวใหม่ยังไม่เคยลอง แต่เบรกค่อนข้างดีแต่สู้วีออสไม่ได้เกียร์ไม่โง่นะเนี้ย ทัศนวิสัยไม่เป็นปัญหาเท่าไร แต่ถอยท้ายต้องระวังกว่าเดิมนิดนึง เบาะหลังสบายจริง
มีรถให้เืลือกเยอะจังเลยครับ  แต่ผมว่า civic FD เป็นรถที่ไม่สมควรเอามาสอนมากที่สุดเลย วิสัยทัศน์การขับขี่สุดแสนจะห่วยแตก ไม่เหมาะกับมือใหม่อย่างแรงเลย
ทุกวันนี้โค้งในซอยเข้าบ้านยังต้องเหล่ผ่านกระจกก่อนแล้วค่อยเลี้ยว แบบว่าบัีงมิด   แต่ถึงไงก็รักกกกก มันที่สุด  ;D
like!ๆ ผมขับในซอยยังต้องระวังหน้าแบบพะวังตลอด วงเลี้ยวกลับลำนั้นก็อีกตัว ;D

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
Avanza ใหม่ผมไม่เคยขับ แต่เคยขึ้นไปลองนั่งดู รู้สึกชอบเหมือนกันครับ มองรอบๆดูโล่งสบายดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

โรงเรียนสอนขับลงทุนกับรถใหม่จริงๆครับ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Avanza รุ่นใหม่นี้... เสียงตอบรับดีขึ้น ไม่กระป๋องเหมือนตัวเดิมแล้ว
ดีใจด้วยกับสาวกครับ

ตัวเก่านี่.. กระป๋องมากก พี่โตก็ดันขายอยู่ได้เนิ่นนาน
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ vellcap

สงสัย สรีระผมจะผิดจากมนุษย์ผู้อื่นแน่ๆเลยครับ ผมขับ Civic FD ได้คล่องกว่า Mazda 2 4Dr Sedan , Aveo 1.6 และอีกหลายคันนะครับ
รถหัดขับของผมคือ Honda Accord G6 V6 ครับ แต่คันที่เอาไปสอบใบขับขี่นั้นคือ Honda Jazz MC เกืิอบขับชน จนท. เพราะคันเร่งมันนี่แหละ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนที่ผมไปสอบพลาดเล็กน้อยที่เอากระบะไปโดยคิดว่ามันเป็นรถที่สภาพดีที่สุดในบ้านแล้ว ตอนสอบถอยจอดซึ้งเลยเกือบไม่ผ่านถ้าเอาเก๋งไปคงสบายกว่านี้เยอะแต่ก็ผ่านนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ขอรายงานต่อจากครั้งที่แล้วนะครับ วันนี้ผมไปเรียนเป็นครั้งที่ 5 จาก 7 ครั้ง แล้วก็โชคดีที่ได้ขับเจ้า Avanza สีขาวคันเดิม จึงขอมารายงานให้อ่านกันครับ

อันดับแรก จากที่เคยบอกว่า เบาะเคยนั่งแล้วรู้สึกปวดเอว ซึ่งตอนแรกผมสันนิฐานว่ามาจากการที่วันนั้นผมบิดตัวและหันไปมองด้านหลังบ่อย พอมาวันนี้ ผมแทบจะไม่ได้หันมากนัก แต่อาการปวดเอวยังมีอยู่ แต่ไม่เท่ากันครั้งที่แล้ว ซึ่งผมคิดว่ามันมากจากเบาะนั่งและแรงที่สะท้านขึ้นมา แต่อยู่ในระดับที่รับได้

ต่อมา หลังจากครั้งที่แล้ว ผมได้แต่วนไปวนมาอยู่ในสนาม ในที่สุด วันนี้ก็ได้ขับบนถนนจริง เริ่มจากถนนพระราม 9 ผมรู้สึกว่าทัศนวิสัยมันโปร่งตามาจนทำให้ผมกล้าที่จะเร่ง จะเปลี่ยนเลน จะแซงได้ค่อนข้างจะมั่นใจ(ถ้าไม่รวมเรื่องกำลังนะ ผมว่าผมมั่นใจมากว่าตอนที่ขับ Civic FD ที่ดูเฟิร์มกว่า วนถนนพระราม9 ระยะสั้นๆก็ตาม) แต่สิ่งที่ผมรู้ว่ามันหวาดเสียวเล็กน้อยก็คือ เวลาหักเลี้ยวแคบๆขณะที่รถเร็วเกิน 40 Km/L มันจะรู้สึกโครงๆเล็กน้อย

อีกอย่างหนึ่ง อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเกิดเพราะอะไร คือว่าตอนผมเลี้ยวซ้ายขึ้นเนินเข้าสนาม ผมเบรคน้อยไปทำให้รถมีแรงเหวี่ยงไปทางซ้าย แล้วอยู่ดีๆก็มีเสียงดัง ครื้ดดดดด ยาวประมาณ 2 วิ พอพ้นเดินผมก็หยุดรถ แล้วขับต่อมันก็ปกติดี ตอนแรกผมคิดว่าสเกิร์ตกันชนหน้าขาวมันขูดพื้น แต่คันนี้ก่อนผมขับ กันชนหน้าขวามันแตกไป 1/3 แล้วยังไม่ได้ซ่อม (แหว่งๆอยู่อย่างนั้น) ก่อนเลยไม่รู้ว่าเสียงที่เกิดขึ้นมาจากอะไร????

ต่อมาหลังจากที่ขับบนถนนพระราม 9 เล็กน้อย ครูก็สั่งให้ผมขับไปทาง Motorway จนเลยสุวรรณภูมิไปเล็กน้อยแล้วขึ้นสะพานกลับรถ กลับมาที่โรงเรียน(พระราม9) ที่นี้ ผมเลยได้ลองใช้ความเร็วดู หลังจากหลุดช่วงลงสะพานเข้าMotorway วุ่นวายแล้ว ผมก็เริ่มใช้ความเร็ว ตั้งแต่ 80-125 Km/L รู้สึกว่าตอนแรกที่ขึ้นระหว่าง80-100 ยังขึ้นไวในระดับนึง แต่พอ 100-125 เริ่มอืด เวลาเร่งแซง มีกดสุดบ้าง พอพ้นก็ถอนออก (มีเสียวๆเล็กน้อยครับ) ส่วนพวงมาลัย ผมว่าน้ำหนักค่อนข้างดีแต่เบาไปนิดแล้วก็ไม่นิ่งมาก แต่พอรับได้(ส่วนนึ่งอาจจะเป็นลมพัดแรงทำให้รถที่ค่อนข้างสูงไม่นิ่งเท่าไหร่)

ตลอดทางที่ขับมาวันนี้ ผมยังก็รู้สึกว่า Avanza คันนี้ เหมาะกับผมนะ ผมชอบที่มันสะดวกสบาย อุปกรณ์ต่างเกือบๆครบ(ขาดแค่กระจกมองข้างพับไฟฟ้ากับเบาะคนขับปรับสูงต่ำได้ สำหรับผมนะ) ทัศนวิสัยโปร่งสูงสบาย จอดง่าย แต่ติดอยู่อย่างนึงที่ผมรู้สึกแย่ขึ้น เบาะมันปรับสูงต่ำไม่ได้ ผมซึ่งต้นขาค่อนข้างจะใหญ่ ต้องปรับพวงมาลัยให้อยู่ในตำแหน่งสูงสุดเท่านั้น และต้องถอยเบาะนิดนึงเพื่อไม่ให้ขาชนพวงมาลัย แต่ผมก็ัรักมัน ถ้าผมมีโอกาสได้ซื้อรถมาใช้สักคัน(ความฝันของเด็กที่กำลังจะไปเรียนมหาลัย) Avanza เป็นตัวเลือกต้นๆที่ผมจะเลือก

พรุ่งนี้(26 เมย.) ผมจะไปเรียนครั้งที่ 6 และวันจันทร์หน้า(30 เมย.)เป็นสุดท้าย ก่อนไปสอบขับวันที่ 1 พค.ที่หนองจอก(โรงเรียนพาไป) ถ้ามีโอกาสได้ขับรถคันนี้อีก หรือคันอื่นๆ ผมจะมารายงานให้อ่านกันอีกครับ

ออฟไลน์ FyGI

สมัยตอนผมหัดขับรถใหม่ๆ

Toyota KE ที่ถ้าปล่อยพวงมาลัยเมื่อไหร่

จะวิ่งเข้าหาบาทวิถี ทันที

ออฟไลน์ inew

ตอนผมสอบใบขับขี่ ช่วงนั้น ไมท์ตี้เอ็กซ์กะลังดัง รถผมแค็ปมีหลังคาไฟเบอร์
ผ่านทุกด่าน...ติดอยู่ด่านเดียว ถอยเข้าซอง! ย่ำกรวยดังแถดๆๆ รถบ้าอะไรยาวได้อีก มองหลังก็มืดตึ๊บ
อิจฉาพวกที่เอา 3 door ไปสอบมั๊กๆรอบเดียวฉลุย   :(

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 ;D กลายเป็นกระทู้แสดงความแก่ ของเราเอง

กับอดีตที่ไปสอบใบขับขี่กันซ่ะงั้น ;D