ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลใจระหว่าง E85 Kit กับ LPG อันไหนดีครับ  (อ่าน 30167 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
คันเก่าผมเคยใช้ LPG แล้วครับ ก็ใช้ดีไม่มีปัญหา แถมติดใจอีกต่างหาก บอกกับตัวเองไว้ว่าถ้ามีคันใหม่ติดอีกแน่ๆ :D

ตอนนี้เพิ่งได้เจ้า FD 2.0 มาครับ จะไปติดแก๊สก็เสียดายรถนิดๆเหมือนกัน เพราะมันต้องเจาะท่อไอดี + เอายางอะไหล่ออก

ต้องพกพวกปั๊มเติมลมไฟฟ้าหรือยางอะไหล่เล็กกันให้วุ่นวาย เพราะถ้าติดผมคงติดถังโดนัทแน่ๆ แบบว่าเปิดกระโปรงท้ายมา อยากให้เนียนตาเหมือนรถเดิมๆ

แต่ 85 Kit มันไม่ต้องทำอะไรมากให้รถช้ำ + ตอนนี้ราคา LPG มันขึ้นเอาๆคงจะไปแตะๆ 20 บาทในไม่ช้า

- E85 Kit ค่าติดตั้งไม่ถึง 10,000 บาท (ราคาน้ำมัน E85 ลิตรละ 23.98 บาท)
- LPG แบบหัวฉีด OBD ถังโดนัทค่าติดตั้งอยู่ประมาณ 35,000 บาท (ราคาแก๊สจะ 13 บาทแล้ว)

ระยะยาวๆตอนนี้ LPG ยังคุ้มอยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ลังเลใจระหว่าง E85 Kit กับ LPG อันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:17:03 »
แต่ LPG ก็ยังเสื่อม และต้องดูแลมากกว่านะครับ
ถ้า E85 จัดการเปลี่ยนส่วนสัมผัสกับน้ำมันทั้งหมด รวมอยู่ในราคาแล้วก็ o.k.

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
Re: ลังเลใจระหว่าง E85 Kit กับ LPG อันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:20:58 »
รถผม E85 มาแต่กำเนิด ทุกวันนี้วิ่งตกกิโลละประมาณ 3.20 บาท
ลองเติมโซฮอล 95 มาสองถังละตกโลละ 4.80-4.90 บาท
ลองคำนวณดูครับว่าถ้าติด LPG น่าจะคุ้มกว่านะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:24:35 »
ถ้าใช้ e85 แล้วมันไม่มีปัญหาเพียงแค่จูนติดกล่องรถเกือบทุกรุ่นคงทำมาให้หมดแล้วครับ
รถทุกรุ่นที่ใช้ได้มีการปรับเปลี่ยนวัสดุให้ลองรับนะครับไม่ใช่ว่าอยู่ดีๆจะมาใช้ได้เลย
ไม่คุ้มแน่ๆผมว่ามันจะพังมากกว่าใช้แก๊สนะครับถามว่าใช้ได้ไม๊นะใช้ได้แต่ระยะยาว

ยังไม่มีใครยืนยันได้เพราะใช้กันมาไม่นานแต่พวกระบบภายในเจอ e85 เข้าไปนานๆผมว่า
มีพังเหมือนกันนะครับอย่างน้อยพวกท่อยางต่างๆไม่รอดแน่ๆ
ถ้าเป็นผมเองเลือกที่จะประหยัดแล้วติดแก๊สไปเลยดีกว่าครับส่วนต่างมันเห็นเยอะกว่าไหนๆก็จะประกยัดแล้ว
แก๊สระบบ LPG เองเทคโนโลยีก็ไปไกลแล้วไม่น่าห่วงมาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:30:54 »
ถ้าดูจากความนิยม

LPG ครับ ติดชุดหัวฉีดรุ่นใหม่ๆ วิ่งได้เหมือนน้ำมันเลย หาที่เติมง่ายกว่า สบายใจกว่าด้วย

แต่จะว่าไป ในต่างประเทศ โดยเฉพาะบราซิล เค้าใช้ E85 กันเป็นปกติชีวิตเลยนะครับ ไม่สิ ใช้ยัน E100 เลยด้วยซ้ำ
รถซิ่งเครื่องเทอร์โบหลายคัน ก็หันมาจูน E85 ใช้กันเยอะพอควร

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:37:41 »
LPG ใช้ไปนาน..จนรถพัง ก็ยังคุ้มค่ากว่าพลังงานอื่นที่แพงกว่า และ ไม่ต้องรอคิวนานๆๆๆๆ เหมือน NGV

E85 จะเติมได้ที่ไหนหรือครับ ขับไปเกร็งไป สุดท้ายก็ต้องเติม E20 เพราะหาที่เติม E85 ตอนน้ำมันจะหมดไม่ได้
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 04:18:26 »
Lpg ขึ้น......น้ำมันก็ขึ้น

อย่าไปซีเรียสครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้รถติดแก๊สอยู่   กำลังจะซื้อคันใหม่  กะว่าพอพ้นรันอินเสร็จ  เอาดมแก๊สเลยเหมือนกัน
อีกความคิดหนึ่่งของผม ถ้าคิดจะไม่ติดแก๊สก็คือ ผมต้องหารถเครื่องดีเซล ที่กินน้ำมันประมาณ 20 + - กิโลต่อลิตร
ซึ่งมีตัวเลือกน้อยมาก และส่วนมากรถมีราคาแพง เลยต้องหารถใหม่ที่สามารถติดพลังงานทดแทน แล้วปัญหาน้อย ใช้ไปก่อน

ติดก่อนกำไรก่อน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 04:30:55 โดย chean »

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:26:40 »
ช่วงปลายปีที่แล้วผมก็เลยลังเลเหมือนจขกท.นะครับ
แต่ไปๆมาๆตอนนี้ ใกล้จะคืนทุนจากlpgละครับ

ถึงแม้ว่าราคา ณ วันนี้ ที่ลำปางจะขาย 14.63 บาท/ลิตร ก็ตาม
แต่มันก็ยังสบายใจกว่าเอาอีกคันที่ไม่ได้ติดแก็สไปเยอะอะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:39:35 »
Lpg ขึ้น......น้ำมันก็ขึ้น

อย่าไปซีเรียสครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้รถติดแก๊สอยู่   กำลังจะซื้อคันใหม่  กะว่าพอพ้นรันอินเสร็จ  เอาดมแก๊สเลยเหมือนกัน
อีกความคิดหนึ่่งของผม ถ้าคิดจะไม่ติดแก๊สก็คือ ผมต้องหารถเครื่องดีเซล ที่กินน้ำมันประมาณ 20 + - กิโลต่อลิตร
ซึ่งมีตัวเลือกน้อยมาก และส่วนมากรถมีราคาแพง เลยต้องหารถใหม่ที่สามารถติดพลังงานทดแทน แล้วปัญหาน้อย ใช้ไปก่อน

ติดก่อนกำไรก่อน...

+ 1

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:43:01 »
แก๊สครับ คุ้มเร็วกว่า  ยกเว้นว่า

คุณผ่านปั๊มE85 ทุกวัน เติมได้ทุกวัน รู้ว่าจว.ไหน หรือสถานที่ไหนมีปั๊มที่จำหน่ายE85 แล้วผ่านไปเติมได้ ถึงจะคุ้มค่าครับ

ถ้าไม่ได้ตามนี้ แก๊สยังไงก็คุ้มกว่าทุกกรณีครับ  ;)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:07:31 »
LPG ที่ติดตั้งได้มาตรฐานคำนวณ(+/-)แล้วประหยัดมากนะครับคืนทุนเร็ว หาเติมสะดวกครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:56:52 »
ผมติด LPG ก็เลยจะเชียร์ LPG นี่แหละ
จขกท ก็ติด LPG มาแล้ว ดังนั้นคุณย่อมรู้ข้อดี ข้อเสียของ LPG แน่ๆ
ถามว่าทำไมไม่ติด E85
ต่อให้ LPG ขึ้นราคา ยังไง E85 ก็ยังแพงกว่าแน่ๆครับ
E85 เมื่อติดชุด Kit แล้วไม่ใช่ว่าคุณจะไม่เสี่ยงอะไรเลยนะครับ พวกยางต่างๆกลับบ้านเก่าก่อนแน่ๆครับ
ถ้าคุณใช้รถแต่ในกรุงเทพฯ โอเค คุณหาปั๊มได้ แต่ถ้าคุณเอารถวิ่งต่างจังหวัด E85 มันไม่ได้มีทุกจังหวัดนะครับ สุดท้ายอาจจะได้เติม E10 หรือ E20 แทน

ส่วน LPG ถ้าคุณใช้รถมากกว่าวันละ 50 ก.ม. แล้ว ไม่ต้องลังเลเลยครับ ติดโลด ไม่เกินปีคุ้มทุนแน่ ปั๊มมีเพียบ เลือกร้านติดดีๆ เท่านี้ก็สบายแล้วครับ

ปล. LPG ขึ้นเต็มที่ ปลายปีนี้ ยังไงก็วิ่งอยู่ลิตรละแถวๆ 16 บาทกว่าๆ แต่ E85 คุณคิดว่าปลายปีนี้ ราคามันจะอยู่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:10:40 »
ผมใช้รถวันนึงประมาณ 40 กิโลได้ครับ แต่อยู่ในย่านที่รถติดมากกกก เรื่องปั๊ม E85 ไม่มีปัญหา ขับผ่านทุกวัน 2 ปั๊ม
เรื่องที่ผมยังลังเลอยู่ทุกวันนี้มันเป็นเรื่องของความเสียดายรถมากกว่าครับ ซึ่งมันตีเป็นตัวเงินไม่ได้
เลยชั่งใจอยู่ครับ สิ่งที่ได้มา = สิ่งที่จ่ายออกไป มันจะคุ้มมั้ยที่ต้องจ่ายค่าน้ำมันแพงขึ้น

LPG ผมเติมเต็มถังโดนัท 52 ลิตรมันจะเติมที่ของถังยังไงก็ประมาณ 450 - 500 บาท (ประมาณ 40 ลิตรต้นๆ)
ส่วน E85 อัดเต็มถังของน้ำมันคงประมาณ 1,000 บาทนิดๆ ต่างกันประมาณ 2 เท่าเลย แถม E85 จะมีเรื่องของอัตราการระเหยมาพ่วงด้วยอีกนิดๆ

ผมจะขอรอดู Civic ตัวใหม่ซัก 2 เดือน ว่า E85 ที่เติมมันจะได้เรื่องซักแค่ไหน ถ้าไม่ต่างจาก E20 มากนัก คงได้ดมแก๊สเหมือนเดิมครับ  ;D

ปล.ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:42:00 »
ผมว่าe 85 มันมีผลต่ออุปกรร์ที่เป็นยางนะครับ เพราะสารในน้ำมันเปลี่ยนไปยางจะทนยั่งยืนไม่เหมือนเดิม 
เป็นผมเปลี่ยนรถเลยดีกว่าครับ เอา อีโค่ คาร์ ประหยัดดี แต่ว่ามันอาจจะถูกด้อยในสายตาคนอื่นก็ได้(แต่ผมไม่)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 15:03:10 »
ผมใช้รถวันนึงประมาณ 40 กิโลได้ครับ แต่อยู่ในย่านที่รถติดมากกกก เรื่องปั๊ม E85 ไม่มีปัญหา ขับผ่านทุกวัน 2 ปั๊ม
เรื่องที่ผมยังลังเลอยู่ทุกวันนี้มันเป็นเรื่องของความเสียดายรถมากกว่าครับ ซึ่งมันตีเป็นตัวเงินไม่ได้
เลยชั่งใจอยู่ครับ สิ่งที่ได้มา = สิ่งที่จ่ายออกไป มันจะคุ้มมั้ยที่ต้องจ่ายค่าน้ำมันแพงขึ้น

LPG ผมเติมเต็มถังโดนัท 52 ลิตรมันจะเติมที่ของถังยังไงก็ประมาณ 450 - 500 บาท (ประมาณ 40 ลิตรต้นๆ)
ส่วน E85 อัดเต็มถังของน้ำมันคงประมาณ 1,000 บาทนิดๆ ต่างกันประมาณ 2 เท่าเลย แถม E85 จะมีเรื่องของอัตราการระเหยมาพ่วงด้วยอีกนิดๆ

ผมจะขอรอดู Civic ตัวใหม่ซัก 2 เดือน ว่า E85 ที่เติมมันจะได้เรื่องซักแค่ไหน ถ้าไม่ต่างจาก E20 มากนัก คงได้ดมแก๊สเหมือนเดิมครับ  ;D

ปล.ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

ผมว่าใช้น้ำมันแบบเดิม น่ะดีแล้ว ไม่ต้องแปลง ไม่ต้องติดเพิ่ม

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:05:54 »
lancer ex 1.8 ครับ แรก ๆ ใช้  E 85 แต่นานๆไป มันก็ยังเปลืืองอยู่ ตอนนี้ติด LPG ไปแล้ว ประหยัดที่สุดแล้ว ขนาด E 85 จากโรงงาน
ลูกลอยยังเจ้งเลย....

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:10:39 »
ถ้าเติมน้ำมันไหวเติมไปเถอะครับ

ติด LPG/E85 แล้ววิ่งถูกว่า แต่มันจะทำให้เราขับรถเยอะขึ้นเกินควมจำเป็นเพราะความถูกของมันหรือเปล่า

สุดท้ายก็ประหยัดได้ไม่มาก

ลองคิดดูหลายๆด้านครับ ถ้าคิดว่ายังไงก็คุ้มก็ติดเลยครับ

ผมเคยลองคิดเล่นๆว่าถ้าติดพลังงานทางเลือกแล้ว นานเท่าใหร่ถึงจะคุ้มทุน มันดูไม่นานครับ แต่ถ้คิดถึงว่าเราจะใช้รถเยอะขึ้น ไปเที่ยวบ่อยขึ้น ต้องเสียเวลากับการดูแลมันมากขึ้น ต้องเสียรถ ราคาขายต่อก็ย่อมแย่กว่ารถน้ำมันปกติ  

คิดไปคิดมาแล้วสำหรับผมเติมน้ำมันธรรมดาคุ้มที่สุดครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:53:53 »
lpg หาเติมง่ายกว่า E85 อีกนะ