ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ Jimmy และพี่ๆทุกท่านแนะนำเลือก City / Swift ผมขับรถไม่เป็นเลยเลือกยาก  (อ่าน 13130 ครั้ง)

ออฟไลน์ tong512

• Newbie
  • *
 ก็ขอรบกวนพี่ jimmy และพี่ๆทุกคนช่วยแนะนำ แนวทางหน่อยคับระหว่าง honda City กับ Swift eco  (ความชอบ ชอบทั้ง 2 แต่ต้องเลือก )
แนะนำ จุดเด่น จุดด้อย ของแต่ละคัน ผมจะได้พอมีแนวทางเลือกถูก ว่าผมต้องการจุดเด่นแบบไหน และสามารถยอมรับจุดด้อยข้อนั้นได้หรือไม่
คือ จะซื้อรถคันแรกคับ ผมยังขับรถไม่เป็นเลย กำลังหาที่หัดขับ   ดั้งนั้น ผมจึงแยกไม่ออกถึงสมรรถนะแบบไหนที่ดีหรือไม่ดีในการขับ ระยะสั้น ระยะยาว
      การใช้งานของผม คือ  ขับไปทำงานคนเดียวทุกวัน ประมาณ 15 กิโลเมตร
                                      ขับกลับบ้านต่างจังหวัด 2 คนบ้าง 4 คนบ้าง  รวมไปกลับประมาณ 720 km เดือนละ 2 ครั้ง
                                      ก็อาจจะเที่ยวเล่นบาง
สิ่งที่ผมอยากรู้ อยากให้พี่ช่วยแนะนำความแตกต่างของทั้ง 2 คัน เห็นพี่จิมมี่ได้ลองทดสอบใช้งานทั้ง swift และ city ( รออ่าน รีวิว swift ฉบับเต็มอยู่)
อยากให้เปรียบเทียบ
1. อัตราประหยัดน้ำมันแตกต่างกันเยอะไหม ประมาณเอาก็ได้ (จากกการใช้งานจริง)
2. ทัศนวิสัยการขับขี่
3. วัสดุที่ประกอบ ผมก็ลองเข้าไปนั่งดู ในความคิดผมก็คิดว่าใกล้เคียงกัน แต่ผมก็แยกไม่ออกว่าวัสดูแบบไหนถึงจะดี เหมาะสม (ไม่เคยมีรถก็ได้แต่ลูบๆ ไม่รู้ข้อดีข้อเสีย)
4. เบาะหน้า เบาะหลัง ออกแบบคันไหนออกแบบได้เหมาะสมกับสรีระ ผมสูง 169 หนัก 80 คนในครอบครัวก้ไม่เกินนี้
5. สมรรถนะของรถ การเก็บเสียง การสั้นสะเทือน การทรงตัว
      ก็ขอรบกวนพี่ๆ ที่ได้ลองใช้ทดสอบ แนะนำเป้นแนวทางหน่อยคับ หรือแนะนำเพิ่มเติมยิ่งดีคับ

ศูนย์เขาก็ให้ผมลองขับ ผมก็ขับไม่เป็น เขาก็ขับให้ผมนั่ง ผมก็ยังแยกแยะไม่ค่อยออกว่า ถ้าขับเองแบบไหนถึงจะดี (ยังเปรียบเทียบไม่เป็น)
ยังไงพี่ๆ ก้ช่วยตอบหน่อยนะคับ ไม่ต้องครบทุกข้อก้ได้ เอาข้อไหนที่พี่รู้ สะดวก ช่วยกันแชร์หลายคน ผมก็น่าจะได้แนวทาง

ผมอยากศึกษาให้เต็มที่ก่อนคับ ขับเองยังไม่เป็น ก็อยากจะศึกษาจากพี่ๆ อย่างน้อยผมก็ได้พยายามหาข้อมูลในส่วนที่ทำได้

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เลือกคันไหน เวลารับรถเป็นตัวกำหนดแล้วครับ

ดูแล้ว City อาจ/ด้รถพร้อมกับ Swift ซึ้งก็คือปีหน้าน่ะแหละครับ ;D

จบข่าว

ออฟไลน์ beerrl

ขับคนเดียว swift น่าจะเหมาะกว่า เพราะ ได้ความประหยัด รวมถึงการขับขี่ที่ดีเกินหน้ารถขนาดเดียวกันทั้งหมด ความคล่องตัวก็ดีกว่า
แต่ จะเสียตรงที่ ศูนย์บริการน้อย พื้นที่เก็บของเล็กมากไปเที่ยวหลายคน คงไม่พอของที่จะไปด้วย ซึ่งจุดนี้ city ทำได้ดีกว่ามากครับ รวมถึงเบาะนั่งหลัง city เหนือกว่า

คือผมลองง่ายๆว่า ถ้าไปดูรถอีกครั้งลองดูที่ใส่ของด้านหลัง ถ้าไปกัน 4 คน ของที่จะเอาไปด้ายใม่พอไหม ถ้าพอหรือพอใจ รับได้ ผมว่า เลือก swift ครับ เพราะ อย่างน้อยการเริ่มต้นด้วยรถที่เล็กกว่า ก็ขับง่ายกว่าครับ รวมถึงความประหยัดน้ำมันที่มากกว่าด้วยครับ
แต่ถ้าไม่ ผมว่า city เป็นตัวเลือกที่ดีเยี่ยมอีกตัวครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nu2006HD

• Newbie
  • *
ลองเข้าอ่านดูรีวิวของ swift (eco) ก่อนละกันครับ  ส่วน honda ขอหาข้อมูลก่อนน่ะครับ

รีวิวของ swift (eco)
    http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3251:exclusive-first-impression-suzuki-swift-12-eco-car&catid=62:sub-b-segment-1000-1300-cc&Itemid=73

ถ้าบรรทุกคนเยอะ แล้วนั่งไม่อึดอัด ผมแนะนำ city ครับ
แต่ถ้าส่วนใหญ่ในเดือนๆหนึ่งคุณใช้รถคนเดียวก็ swift น่าจะเหมาะสุด

ปล. ลองนั่งเบาะหลังของ city ดูครับ เบาะหลังเค้าปรับเอียงไปด้านหลังได้อีกหน่อย (ไม่แน่ใจว่ามีเฉพาะบางรุ่นหรือมีทุกรุ่นหรือเปล่า) น่าจะเหมาะกับคนที่นั่งหลังไปด้วยอย่างมากหน่ะครับ นั่งแล้วสบายว่างั้นเห่อะ อย่าเชื่อผมมาก ลองไปเทสดูครับ ให้เซลขับแล้วคุณนั่งเบาะหลังดูก็ได้ครับ ลองทั้งสองค่ายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 15:36:51 โดย nu2006HD »

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
เข้าใจว่า ต้องใช้รถเอง

ลองไป สมัครเรียนขับรถ เพิ่มชั่วโมงบิน ก่อนก็ได้นะครับ

ดูหลายๆ ที่ อาจมี Honda City ให้สอนขับ
ใช้เวลาเรียนไม่กี่ชั่วโมง + ขับรถเก่งขึ้น มั่นใจขึ้นเยอะ

ผมว่า อาจตอบโจทย์ได้เยอะอยู่ น่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 15:53:33 โดย Exhaust Emission »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Devil13

เท่าทีลองอ่านดู คุณเดินทางไปต่างจังหวัดระยะทางตั้ง 720 กม.เดือนละ 2 ครั้ง

จากโจทย์ข้อนี้ผมแนะนำ CITY ครับ เพราะรถใช้งานเยอะสึกเหรอมากหาที่มีศูนย์เยอะ อะไหล่พร้อมดีกว่าครับ ;D

ออฟไลน์ archian

เท่าทีลองอ่านดู คุณเดินทางไปต่างจังหวัดระยะทางตั้ง 720 กม.เดือนละ 2 ครั้ง

จากโจทย์ข้อนี้ผมแนะนำ CITY ครับ เพราะรถใช้งานเยอะสึกเหรอมากหาที่มีศูนย์เยอะ อะไหล่พร้อมดีกว่าครับ ;D

สนับสนุนอีกเสียงครับ  ....

ออฟไลน์ tong512

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนคับ

ออฟไลน์ redsun

ขับกลับบ้านต่างจังหวัด 2 คนบ้าง 4 คนบ้าง  รวมไปกลับประมาณ 720 km เดือนละ 2 ครั้ง                                    

เลือก CITY ครับ
ขับทางไกล อัตราเร่งดีกว่ามั่นใจกว่าครับ
จำนวนศูนย์บริการได้เปรียบกว่าด้วยครับ
ช่วงล่างโอเคทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะใช้สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรก ลงบันทึกไว้ในใบจอง ให้ได้รถภายในกำหนดด้วยนะครับ
ยังไงสำหรับคนที่ไม่ใส่ใจอะไรมาก วีออสน่าจะลงตัวสุด เพราะสองคันที่ว่าอาจจะได้ไม่ไวนักครับ

และไปเรียนขับรถกับโรงเรียนดีๆ ให้เป็นจริงๆเลยดีกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บวกกันหารสอง เอาแจ๊สเต๊อะ ที่เหลือไม่น่าจะทัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ shando

เชื่อว่าทั้งสองคัน ไม่มีคันไหนทันคืนภาษีรถคันแรกครับ

ถ้าอยากได้ลดแสนนึง คงต้องไปวีออสหรือมาร์ชครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ได้ยินมาว่าภาษีรถคันแรกกำลังจะยืดเวลาออกไปอีก6-12เดือนครับ
Test ..

ออฟไลน์ superden

ใช่ครับลงท้ายโดนใจ อะไหล่หาง่ายกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
1. ประหยัดน้ำมัน ไม่ต่างกันมาก คือประหยัดทั้งคู่ ตัดทิ้งไป
2. Swift ได้เปรียบกว่า เพราะรถเล็กกว่า และไม่มีท้ายที่ยื่นออกไป ข้อนี้ มือใหม่สำคัญ
3. Swift ได้เปรียบเพราะออกแบบทีหลัง City หลายปี แต่ City เป็นรถที่ Class สูงกว่า จึงมีอะไรที่มากกว่า และสบายกว่า
4. Swift เสียเปรียบ เบาะหลังนั่งไม่สบาย ไม่มีท้ายใส่ของ ไม่เหมาะกับเดินทางไกล
5. Honda เก็บเสียงไม่ดีเท่าไร แต่ สมรรถนะ City เหนือกว่าหลายขุม ก็เครื่องใหญ่กว่านี่นา ส่วนการทรงตัว Swift ดีกว่านิดหน่อย ข้อนี้ ฝีมือแบบน้อง ไม่จำเป็นต้องคิด ตัดทิ้งไป

ดูจากข้อมูลแล้ว คาดว่า คงเป็นมือใหม่

คงต้องเพิ่ม อะไหล่ และ ศูนย์บริการ เข้าไปด้วย

สรุป

เชียร์ City ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ mongolias

เห็นว่ามีขับทางไกลด้วย
ผมเชียร์ซิตี้ครับ
คันใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า ที่เก็บของเยอะกว่า
สำหรับผม สวิฟท์ อาจจะดีที่สุดในกลุ่ม Eco car

ออฟไลน์ mick

ขับให้เป็น ให้รู้เรื่องก่อนแล้วค่อยเลือกครับ จะได้เลือกที่ถูกใจเรา