ผู้เขียน หัวข้อ: Option อะไรที่น่าจะมีในรถที่ขายในเมืองไทย แต่ยังไม่มีครับ  (อ่าน 7000 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ผมคิดได้ 2 ข้อ

1) Option ลดความร้อนในรถ ขณะจอดตากแดด
มีแผง solar cell ด้านนอกรถ เวลาจอดรถตากแดด เมื่ออุณหภูมิในรถถึงระดับหนึ่ง ระบบจะสั่งงานให้พัดลมเล็กๆ (อยู่ใต้ท้องรถ หรืออยู่ด้านหลัง) ทำงานเพื่อทำการระบายความร้อนภายในรถ

2) Option ไล่แมลงเวลากลางคืน
เมื่อเรากดปุ่ม ระบบจะพ่นลมออกจากบริเวณหน้ากระจังทำให้แมลงที่จะลอยมาติดปลิวไปที่่อื่น (หรือมันจะไปติดที่ตัวรถแทนนะ อิอิ)

ถ้าคิดออกเพิ่มเติม เดี๋ยวมาต่อนะครับ

ออฟไลน์ melodylife

• Newbie
  • *
ข้อแรกก็มีใน Prius C แล้วนี่ครับ  ;D

สำหรับผมเอาแบบฮาๆนะ ต่างประเทศเมืองหนาวเขามี ฮีตเตอร์ที่เบาะนั่งกัน

บ้านเราร้อนขอ คูลเลอร์ที่เบาะได้ไหมครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 11:34:53 โดย melodylife »

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เอาแบบ กระจกที่เวลาแดดส่องมาผ่านกระจกแล้วเปลี่ยนเปนไอเย็นแทนอะครับ 555 เวอรไปไหมเนี่ย

ออฟไลน์ delete

ขอแค่ ESP TCS เป็นอุปกรณ์มาตรฐานในรถยนต์ทุกรุ่น ไม่ใช่มีแต่ในรุ่นท็อปสุดๆๆ เท่านั้น

แค่นี้ก็พอครับ ไอ้พวกออพชั่นเสริม อะไรต่างๆ ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่หรอกครับ เอาไว้เกทับกันซะมากกว่า

อย่างระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติ บางคนก็บ่นว่าออกช้าจัง บางคนก็ว่าเร็วไปยังไม่มืดเลย
หรืออย่างถุงลม 6-7 ใบ บางคนก็อยากได้ บางคนก็บอกไม่จำเป็น

ออฟไลน์ vellcap

Option เลือกเพิ่มได้แบบรถที่ขายในญี่ปุ่นและในทวีปยุโรปครับ
ประมาณว่าฉันจะเอาล้อเหล็ก กันชน มือจับ กระจกมองข้างสีดำ แต่มี Airbag 8 ใบ ESP TCS ARP HDC ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ข้อแรกนั้นมีใน Prius Top Option แล้วครับ

แต่อยากได้ Option ตามใจเรามากกว่านะ
(Maker Option ของญี่ปุ่น)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Option เลือกเพิ่มได้แบบรถที่ขายในญี่ปุ่นและในทวีปยุโรปครับ
ประมาณว่าฉันจะเอาล้อเหล็ก กันชน มือจับ กระจกมองข้างสีดำ แต่มี Airbag 8 ใบ ESP TCS ARP HDC ประมาณนี้ครับ

ha ha ha แบบี้แหละครับ เจ๋งเลย

อ้อ ขอABS ทุกรุ่น ไม่เว้นรุ่น Jมาตรฐาน(อุ่ย :D) รวมถึงปิคอัพรุ่นรถส่งของได้ใหมครับ? (ในตปท. ABS ,Dual Airbag มีตั้งแต่รุ่นส่งของเลยด้วยซ้ำ บ้านเรา มีแต่โครงติดล้อ มีพวงมายังพาวเวอร์ให้ก็แทบจะก้มกราบแล้ว)

ออฟไลน์ Action

ขอให้ระบบพวก TCS ESP เป็นระบบมาตรฐานที่จะต้องมีในรถทุกคัน ทุกรุ่น Airbag ขอเห้อะ จะเขียมไปไหน ไฟหน้าโปรเจคเตอร์เอาให้มาเถอะ และถ้าจะให้ดี กระจกมองข้างปรับแสง กระจกมองหลังปรับแสง น่าจะมีมาให้ได้แระนะ  :'(
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Headman

cooling seat ครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
กระจกปรับความทึบแสงแบบ maybach ครับ อยากให้ปรับได้หลายๆระดับด้วย

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ขอความปลอดภัยในรถระดับ C segment เช่น ถุงลมคู่หน้า,ด้านข้าง,ม่านถุงลม,ถุงลมหัวเข่าคู่หน้า,คานเหล็กกล้านิรภัย4คาน,ABS EBD BA ขอแบบมาตรฐานตั้งแต่งรุ่นสแตนดาร์ดเลย  ที่อยากได้มีแค่นี้เอง! ไม่อยากให้ผู้ผลิตงกอุปกรณ์ความปลอดภัยเลย

ออฟไลน์ swan

แบบที่สามารถตรวจจับแอลกอฮอลล์ของคนขับได้ หากพบว่ามีแอลกอฮอลล์เกินกว่าที่กำหนดจะไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ ถ้ามีออพชั่นนี้ ช่วงสงกรานต์กับปีใหม่ถนนคงโล่งขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ superden

ทุกลมนิรภัย7ใบทุกรุ่นก็ดีนะ

ออฟไลน์ samgler

พัดลมระบายความร้อนของ Prius C นี่ทำงานอัตโนมัติไหมครับ หรือต้องสั่งงานด้วย remote

อยากได้อีกอันหนึ่งคือระบบช่วยจอดโดยไม่ต้อง Drift
เวลาเจอรถจอดขนานฟุตบาท 2 คัน โดยมีช่องว่างให้เราเข้าได้พอดี พอรถเราไปจอดบริเวณช่องว่าง ก็กดปุ่มช่วยจอด ล้อรถแทนที่จะขนานกับรถ ก็จะทำมุมตั้งฉากกับตัวรถ
แล้วกระดึบๆ เข้าไปจอดได้โดยไม่ต้องใช้ความสามารถในการจอดให้เมื่อย

สาวๆ น่าจะชอบ

ออฟไลน์ baeyongcai

ha ha ha แบบี้แหละครับ เจ๋งเลย

อ้อ ขอABS ทุกรุ่น ไม่เว้นรุ่น Jมาตรฐาน(อุ่ย :D) รวมถึงปิคอัพรุ่นรถส่งของได้ใหมครับ? (ในตปท. ABS ,Dual Airbag มีตั้งแต่รุ่นส่งของเลยด้วยซ้ำ บ้านเรา มีแต่โครงติดล้อ มีพวงมายังพาวเวอร์ให้ก็แทบจะก้มกราบแล้ว)
ปิคอัพ รุ่นใหม่หมด เกรดส่งของ SPEC EU มี DRL ABS TCS ESP 6 Airbag 6MT ผมเห็นแล้วอยากให้รุ่นในประเทศประกอบขายแบบนี้บ้าง นี้ยังไม่รวมไปถึงรายละเอียดความปลอดภัยพื้นฐานมากๆเช่น Reinforce คือมันต่างกัน ...

ออฟไลน์ beerrl

ระบบความปลอดภัย เช่น traction control  ระบบควบคุมการทรงตัว เบรคabs.
ควรจะมีอยู่ในรถใหม่ทุกคัน
มันคือความปลอดภัย ช่วยลดอุบัติเหตุ ทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้น
รถที่ราคาถูก หรือ รุ่นที่ไม่ใช่ full option เวลาฝนตกต้องจอดหรือครับ หรือเวลาที่ต้องการหลบสิ่งกีดขวางกระทันหันแล้วคุมรถไม่อยู่จะทำอย่างไร
คือผมว่า เราต้องคำนึงถึงความปลอดภัยต่อคนก่อน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบจักรยานดีไหมครับ มีแบบประกอบสำเร็จ และ มีเฟรมเปล่าขาย แล้วซื้อล้อซื้อบันไดและอื่นๆใส่เอง ถ้าเป็นรถก็จะมี รถที่ยังไม่ได้ใส่อุปกรณ์เข้าไป แล้วให้ลูกค้าเลือกออปชั่นได้อิสระ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

ปิคอัพ รุ่นใหม่หมด เกรดส่งของ SPEC EU มี DRL ABS TCS ESP 6 Airbag 6MT ผมเห็นแล้วอยากให้รุ่นในประเทศประกอบขายแบบนี้บ้าง นี้ยังไม่รวมไปถึงรายละเอียดความปลอดภัยพื้นฐานมากๆเช่น Reinforce คือมันต่างกัน ...

จริงๆ รถส่งของ แค่ระบบเบรคที่ดีๆ ในการบรรทุก ก็โอเคแล้วครับ ABS, EBD อะไรก็เอามาเถอะ

ระบบเบรคเดิมๆ ทุกวันนี้ ตอนไม่บรรทุก เอาอยู่ เอารถไปทดสอบแรงเบรคตอนตรวจสภาพ ผ่านสบายเลย ทุกคัน

แต่พอใส่ของซัก 1ตันที่กระบะหลังตามมาตรฐานบรรทุก รถเพิ่งทำเบรคมาใหม่ๆ ทดสอบก็ไม่ผ่านซักกะคัน จะมีLSPV(วาล์วปรับอัตราแรงดันน้ำมันเบรคตามการบรรทุก) หรือ BA ก็ทดสอบไม่ผ่าน ต้องเอาของออกถึงผ่านกันทั้งนั้น
แม้แต่ปิคอัพใหม่ป้ายแดง เคยเอาไปลองวัดดูก็ไม่ผ่าน ต่ำกว่า 50%หมด

ไม่ต้องคิดเลยว่าถ้าบรรทุกของมาซัก 2-3ตันขึ้นไป(ตามการบรรทุกของสมาคมรถส่งของแห่งประเทศไทย(อันนี้ล้อเล่น ไม่มีจริงนะ )  :D  :D ;D ;D ) แล้เบรคกระทันหัน จะเหลือเรอะ....

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ที่อยากให้มีเป็นมาตรฐานเลยนะครับ

แผงโซลาเซลล์ ถึงแม้จะมีในรุ่นเดียวของบ้านเรา จริงๆ แล้วอยากให้มีทั้งหมดนะ ไม่ต้องรถยนต์ Hybrid ก็ได้ เอาไว้ชาร์ตแบตปกติก็ได้ (บางทีบางคันลืมเปิดไฟทิ้งไ้ว้ แบตก็ไม่หมดด้วย)

ฮีตเตอร์ สำหรับผมนี่โครตอยากให้มีเลย เพราะเป็นภูมิแพ้ เจออาการเย็นหน่อยก็แย่แล้ว หน้าหนาวนี่ โหดสุดๆ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

กระจกปรับความทึบแสงแบบ maybach ครับ อยากให้ปรับได้หลายๆระดับด้วย
เอาแบบ กระจกที่เวลาแดดส่องมาผ่านกระจกแล้วเปลี่ยนเปนไอเย็นแทนอะครับ 555 เวอรไปไหมเนี่ย

ผมขอแบบนี้ด้วยครับ จะได้ไม่ต้องมีปัญหาเวลาติดฟิล์มมืดแล้วขับรถกลางคืนลำบาก  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาตามนี้ ขอให้เซฟตี้ครบก็พอ

ออฟไลน์ HYDE--

+1 ครับ

Airbag ขออย่างน้อยยยยที่สุด 6-8 ตัวขึ้น สำหรับพวกรถรุ่นทอป หรือ รองทอปทั้งหลายแหล่
รถญี่ปุ่นบางคัน ราคาล้านต้นๆ ให้แค่คู่หน้า

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

เอาออฟชั่ีนอะไรก็ได้ที่ทำให้ผมหายร้อนและไม่ตาย
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

+1 ครับ

Airbag ขออย่างน้อยยยยที่สุด 6-8 ตัวขึ้น สำหรับพวกรถรุ่นทอป หรือ รองทอปทั้งหลายแหล่
รถญี่ปุ่นบางคัน ราคาล้านต้นๆ ให้แค่คู่หน้า
อะไรน้า prestige หรูๆอยู่ด้วย

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **

+เพิ่มอีกคน เนี่ยแหละทำได้จริงๆโดนๆ ขอแบบเต็มที่ 4 เบาะนั้งเลย

ปล.จขกท ตั้งหัวข้อกระทู้ได้โดนใจจริงๆ :D

ออฟไลน์ Schnitzel

+เพิ่มอีกคน เนี่ยแหละทำได้จริงๆโดนๆ ขอแบบเต็มที่ 4 เบาะนั้งเลย

ปล.จขกท ตั้งหัวข้อกระทู้ได้โดนใจจริงๆ :D

ไม่ชอบกินไข่ลวกแน่ๆเลย :D ;D