ผู้เขียน หัวข้อ: แคมรี่ ปี 2003 ใช้อีกกี่ปี ถึงจะเรียกว่า"คุ้มค่่า" และสมควรขายครับ?  (อ่าน 11627 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
แคมรี่ตาเหยี่ยว 2.4 G ปี 2003 ครับ
วิ่งมา 110,000 กิโล ไม่ได้ติดแก๊ส รถของคุณพ่อ
อยากทราบว่า รถคันนี้ ยังถือว่าโอเคอยู่มั้ยครับที่จะใช้ต่อยาวๆ

พอดีว่า ที่บ้านมีแคมรี่กับวีออสอยู่แล้ว จะซื้อรถคันที่3 ให้น้อง
น้องผมไม่ได้รังเกียจถ้าจะต้องใช้รถต่อจากพ่อหรือผม
แต่คุณพ่ออยากได้พรีอุสไว้ใช้แทนแคมรี่เพราะเก่าแล้ว

ผมมีตัวเลือกอยู่ 2 ทาง

- เอาแคมรี่กับวีออสไว้ ยกวีออสให้น้อง แล้วซื้อพรีอุสเพิ่ม 1 คันให้คุณพ่อใช้
ตัวผมเองเอาแคมรี่ตาเหยี่ยวไปบูรณะแล้วใช้ต่อ

- ขายแคมรี่ ซื้อรถใหม่ 2 คัน (น่าจะ 1 พรีอุส และอีก 1 คือรถอะไรค่อยว่ากัน)
บ้านผมก็จะมีรถใหม่ 2 คัน และวีออส 1 คัน

ผมอยากเก็บแคมรี่ไว้ครับ เพราะรู้สึกว่ายังใช้เค้าไม่คุ้มเลย ไม่น่ารีบขาย
ซึ่งที่บ้านผมก็เห็นด้วยมานั่งคุยนั่งตกลงกันใหม่
เลยอยากทราบว่าแคมรี่ปี 2003 ถ้าผมคิดจะใช้ต่ออีกซัก 5 ปี จะไหวมั้ยครับ
มาขอความเห็นทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

จับซ่อมบำรุงใหญ่ไปสักครั้ง แล้วเอาไปติดแก๊ส คราวนี้ล่ะก็คุ้มมากมาย
เพราะถ้าคุณมีรถคันนี้คันเดียวที่ติดแก๊ส รับรองว่าเวลาจะไปเที่ยวไหน เจ้านี่จะกลายมาเป็นตัวเลือกลำดับแรก
ผมเองใช้รถมา 5 ปี 8 เดือน ดูเหมือนไม่เยอะ แต่ระยะทางที่วิ่งไปนี่ 2.2 แสนก.ม.แล้ว หลายเสียงบอกว่าใช้รถคุ้มมากมาย รถผมวิ่งไปแทบจะทั่วประเทศแล้ว(ชอบขับรถเที่ยวครับ)
แต่ความคุ้มของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางคนนับอายุเป็นหลัก เพราะใช้รถไม่เยอะ แต่ส่วนตัว ผมนับที่ก.ม. เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
รถของญาติกัน ตัว 2.4Q ปี 2003 ครับวิ่งไป 135xxx กม พึ่งนำไปติด LPG เมื่อวาน เพราะรุ้สึกใช้ไม่คุ้ม มันกินน้ำมันมกาเกินไปครับ ;D ขายคงได้ 5แสนกว่า ครับ ใช้ต่ออีกนิดให้คุ้ม แล้วค่อยขายดีกว่า รถมันยังไม่จุกจิก น่าใช้งานดีครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คุ้มไหมอันนี้ เจ้าตัวต้องเป็นคนคิดเอง บางคน ขับปีเดียวก็คุ้มค่าแล้ว

ส่วนที่ผ่านมา พึ่งขายมาสด้า3 ไป ใช้มา 4 ปี พอดี วิ่งไปไม่ถึงแสนโล

แต่สำหรับผมถือว่าคุ้มค่าแล้ว เพราะรถที่ผมต้องการในตอนนี้ กับตอนนั้นไม่เหมือนกันแล้ว

ซื้อรถใช้ตามความเหมาะสม อย่าไปรู้สึกเสียดาย รถมีไว้ใช้งาน ไม่ได้ไว้เก็บสะสม เปลี่ยนใหม่ได้ ไม่เหมือนเมียที่เปลี่ยนไม่ได้ ตายลูกเดียว ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

สำหรับผมคิดว่าเก็บ Camry แล้วซื้อ Prius เพิ่มอีกคันน่าจะดีกว่าครับ เพราะว่า รถยังถือว่าใช้น้อยอยู่ซ่อมใหม่ยังไงก็คุ้มกว่าซื้อใหม่ครับ ส่วนคุ้มหรือไม่ก็คงต้องขึ้นอยู่กับพี่แหละครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
คุ้มไหมอันนี้ เจ้าตัวต้องเป็นคนคิดเอง บางคน ขับปีเดียวก็คุ้มค่าแล้ว

ส่วนที่ผ่านมา พึ่งขายมาสด้า3 ไป ใช้มา 4 ปี พอดี วิ่งไปไม่ถึงแสนโล

แต่สำหรับผมถือว่าคุ้มค่าแล้ว เพราะรถที่ผมต้องการในตอนนี้ กับตอนนั้นไม่เหมือนกันแล้ว

ซื้อรถใช้ตามความเหมาะสม อย่าไปรู้สึกเสียดาย รถมีไว้ใช้งาน ไม่ได้ไว้เก็บสะสม เปลี่ยนใหม่ได้ ไม่เหมือนเมียที่เปลี่ยนไม่ได้ ตายลูกเดียว ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รอให้มันเริ่มเสียจุกจิกแล้วค่อยขายดีกว่ามั้งครับ
ยกเว้นทนค่าน้ำมันไม่ไหว
ถ้าเอาไปดมแก้สตอนนี้ก็ต้องใช้ต่อไปอีกนานกว่าจะคุ้มค่าติดตั้ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ

ใช้ไปเรื่อยๆจนมันเริ่มจุกจิก ค่อยขายล่ะครับ ^^

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
คุ้มแม่คุ้มขึ้นอยู่กับความคิดของเจ้าของเองครับ ถ้าว่าด้วยเรื่องอายุการใช้งานของตัวรถแล้ว ยังใช้ได้อีกมากครับ รถCrown คันที่แล้วของผมเครื่องวิ่งมา 3แสน กม.แล้วยังขับไปหลวงพระบางได้เลย อัตราเร่งความเร็วสูงสุดก็เหมือนเดิม แต่ตอนนี้ขายไปแล้วเพราะอยากเปลี่ยนใหม่ โตโยต้าอายุการใช้งานถ้านับตามกิโลเมตร นับว่าวิ่งได้เยอะมากครับ แสนเดียวนี่ยังห่างจากครึ่งอายุเยอะ

ออฟไลน์ TTL

ของผมA33ปี02 ก็ยังใช้ถึงบัจจุบันครับ แต่ก่อนไม่ได้ใช้เยอะ แต่ว่ายังไงมันก็กินนำ้มันมากเหมือนซื้อมา
แล้วเอามาจอดไม่ได้ขับ เลยติดแก๊สเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้เอามาวิ่งเยอะเลยครับ...รถของผมมันก็มีปัญหาบ้าง
จุกจิก แต่ก็ซ่อมไปเรื่อยๆ จนมันไม่มีอะไรแล้วก็ใช้ต่อไปเรื่อยๆครับ กะว่าจะรอปัญหาใหญ่จริงๆก่อน หรือว่ารถโทรมมากๆค่อย
ขายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ vellcap

เลือกตัวเลือกข้อ 1 ครับ
คุณ Yenchar เอา Camry ACV30 มาใช้ครับ

ออฟไลน์ wsonpee

รุ่นเดียวกัน ใช้ไป เก้าหมื่นโล ขายไปแล้วครับ ยังรู้สึกว่ารถยังดี แต่กินจุไปหน่อย แล้วก็ศูนย์ใกล้บ้านค่อนข้างแย่ เลยปล่อยให้พี่ไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้ได้อีกครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ใช้ไปจนเกิน 2แสนกม.โน่นแหละผมว่า
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมเคยคุยกับ T.A ของ Toyota เค้าบอกว่า เปลี่ยนแค่หลักๆของรถยนต์เช่น โช๊ค ยางรองแท่นเครื่อง ลูกหมาก สายพาน รถก็ใช้ได้ต่ออีก 5-6 ปีครับ แล้วก็ที่สำคัญคือ น้ำมันเครื่อง และ น้ำมันเกียร์ (T.A แนะนำว่าให้เปลี่ยนที่ทุกๆ40,000กม.)ครับ