ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าประสบการณ์การทำสีกับศูนย์ honda+ถามความคิดเห็น  (อ่าน 17833 ครั้ง)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
คือผมได้นำรถไปเคลมสีหลังโดนชนท้ายมาครับ หลังจากเคลมเสร็จก็เหมือนจะเรียบร้อยดีวันรับรถผมไปรับช่วงเย็นเลยไม่ค่อยเห็นอะไรชัดมาก แต่หลังรับรถมาก็ได้เจอกับสภาพการเก็บรายละเอียดงานที่แย่มาก 1.โลโก้มีกาว2หน้าแล๊บออกมาทั้งโลโก้ city และ i-vtec เหมือนรีบไม่สนใจไม่ใช่รถกู 2.ไฟท้ายด้านหลังซ้ายเวลาเช็ดหรือกดลงไปมีเสียงก๊อบแก๊บ 3.ขอยยางสเกิร์ตหลุด แต่อาการทั้งหมดวันนี้ผมได้เอาไปแก้มาแต่ช่างลืมแก้ขอบยางสเกิร์ตแต่ผมก็ไม่รู้ว่าวันนี้เค้าเอาไปทำอะไรกับสเกิร์ตมาเหมือนมันห้อยลงมาหน่อย ผมเลยได้เห็นความจริงว่าเค้าทำสีมาให้ผมแค่ครึ่งกันชนด้านบนแล้วเอาสเกิร์ตติดทับมาโดยปกติเค้าต้องทำทั้งชิ้นไม่ใช้หรือครับ แล้วผมควรจะทำยังไงดีครับ หรือว่าเค้าทำอย่านี้กับทุกคัน >:( ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 20:57:53 โดย boss bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
เคยเอารถไปเคลมสีประตูหน้าขวากับฝาท้ายครับ เอาไปทำวันพุธ นัดรับรถวันเสาร์แต่วันเสาร์ไม่เสร็จ ประกอบกับต้องรีบใช้รถเลยไปเอามาก่อน

ที่เห็นก็คือยังมีละอองสีเกาะแก้มขวาอยู่เพียบ เบ้าประตูโครเมียมยังไม่ใส่ ไฟเลี้ยวไม่มี ส่วนด้านท้ายไม่มีโลโก้อะไรเลย แต่ทั้งหมดก็เอาเข้าศูนย์

ไปจัดการให้เรียบร้อยในวันจันทร์ แต่พอหลังรับรถมา พนักงานดันติดชื่อโลโก้เอียงซะงั้น สงสัยจะตาเข แต่ก็ไม่ได้แก้ไขอะไร เพราะไม่ซีเรียสมาก

แต่ก็แอบเซ็งนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
บางครั้งยังรู้สึกว่าซ่อมอู่บางแห่ง ยังทำงานเร็วและเนี๊ยบกว่าศูนย์อีก ... -_-"

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

พูดถึงเรื่องการทำสี ผมว่าทำที่ไหนก็สุ่มเสี่ยงเหมือนซื้อทุเรียน
เราอาจจะไม่ได้ผลอร่อยตามที่ใจหวัง ทั้งๆที่มันก็เป็นทุเรียนเหมือนกัน มาจากสวนเดียวกัน ศูนย์เดียวกัน แต่ความอร่อยและฝีมือในการทำสีก็ยังไม่เหมือนกัน

ผมเคยเอา FD ไปหาเรื่องเคลมทำสีรอบคัน เพราะประกันใกล้จะหมด อยากเก็บริ้วรอยรอบคัน แผนกรับเคลมช่วยเมคกับประกันเต็มที่ มีการนัดให้ผมเข้าไปเปิดจ๊อบประมาณสามครั้ง
ช่วยเมคว่ารอบนี้ถอยเองไปชนตรงนั้น หินกระเด็นมาโดนหลังคาตรงนี้ ยอมเสียเวลาไปเคลมเปิดจ๊อบสามรอบ จากนั้นทำสีรอบเดียวรอบคัน ไม่ต้องเสียค่าแอ๊คเซ็ปส่วนแรกสักบาท
ถือว่าแผนกช่วยเคลมเอ๊ยรับเคลมทำงานดีมากเอาคะแนนไปเต็ม 10 ส่วนแผนกทำสี หลังจากชมผลงานเอาไปแค่ 8 พอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 23:58:18 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็เคยเอาประตูขวาไปเคลมมาครับ

ก็ไม่เร่งอะไรเลยเพราะเป็นงานสี กลัวสีรถจะมีปัญหาเอา

ตอนไปรับก็ปกติแต่พอกลับมาถึงบ้านสังเกตุเห็นสีเป็นเม็ดๆที่ตัวถังครับ

แต่ไม่ได้ซีเรียสเพราะขัดแล้วก็ออกครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ bs

เรื่องอื่นผม ok หมดครับแต่ทำสีกันชนมันควรทำทั้งชิ้นไม่ใช้หรือครับ ??? หรื่อเห็นรถเราติดสเกิร์ตเลยมักง่ายหมกเม็ดทำแค่ครึ่งที่มองเห็นแต่ที่อยู่ใต้สเกิร์ตไม่ทำ เสียความรู้สึกมากครับ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เรื่องอื่นผม ok หมดครับแต่ทำสีกันชนมันควรทำทั้งชิ้นไม่ใช้หรือครับ ??? หรื่อเห็นรถเราติดสเกิร์ตเลยมักง่ายหมกเม็ดทำแค่ครึ่งที่มองเห็นแต่ที่อยู่ใต้สเกิร์ตไม่ทำ เสียความรู้สึกมากครับ

เคสนี้อย่ายอมครับ กลับไปเคลมในส่วนของงานรับประกันหลังงานซ่อม ใช้สิทธิ์ของเราก่อน จากนั้นรอบหน้าจะเปลี่ยนศูนย์หรือเลิกคบฮอนด้าค่อยว่ากัน
ถ้าพวกเบี้ยพวกเม็ดไม่ยอมแก้งานให้ เอาหลักฐานพร้อมเข้าไปคุยกับตัวขุนที่เป็นผจก.เท่านั้น บอกว่าขอรุก ถ้ายังไม่ยอมอีก บอกรุกฆาต

ออฟไลน์ bs

คงไม่ถึงกับเลิกคบหลอกครับเพราะผม จอง jazz มาแทน march คันเก่าของผม ;D แต่่แอบเซ็งหลังจากทำสี city ออกมาไม่เหมือนเดิมหมกเม็ด ผมอยากถามนิดนึงครับว่าจริงๆเค้าควรทำให้เราทั้งชิ้นใช้ไหมครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ช่วยแสดงความคิเห็นครับ             

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่แปลกครับ งานสีมันเยอะ ช่างก็ต้องรีบๆ ทำ เพราะลูกค้ารอคิวเยอะ

ช่างก็ทำตามที่ เคยทำมา ความละเอียดก็น้อยลงครับ ลองคุณไปทำเองซิ ก็จะออกอาการเดียวกันน่ะแหละ

อู่ศูนย์ อู่นอกก็ไม่ต่างกันแหล่ะครับ ใช้ว่าศูนย์ต้องดีเสมอไป มันก็แค่ทำตามมาตรฐานเท่านั้น ยังไงเขาทำตามงานเขาไม่ใช้รถเขาอยู่แล้ว

;) เออที่บอกนี้คือเคยเจอทัี้งอู่ทั้ศูนย์ฯ มาแล้วน่ะครับ ก็ต้องตามแก้และทำใจครับ  8)

ออฟไลน์ Sammy_

ผมก็เพิ่งเจอมาเหมือนกัน ได้แต่ทำใจเพราะอู่สีอยู่ไหลจากบ้านผมพอสมควร ไม่งั้นเรื่องไม่จบแน่ สำหรับท่านอย่ายอมนะครับเอาเรื่องให้ถึงที่สุด ผมไปรับรถเวลาเดียวกับท่านคือช่วงเย็นๆมองไม่ค่อยออก งั้นเราต้องเปลี่ยนเวลาไปใหม่ แล้วเรื่องมากให้ถึงที่สุด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทำสีฝาโปรงหน้าอยู่ครับ ดูซิจะกลับมาเหมือนเดิมไม๊

เจ็บใจ หกล้อถอยชนแล้วหนี >_<

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
โอ้เจออย่างนี้ถึงกับเครียดเลย