ผู้เขียน หัวข้อ: (รบกวน+ขอความรู้ด้วยครับ)เกี่ยวกับเครื่องดีเซล  (อ่าน 8366 ครั้ง)

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
ตอนนี้ที่บ้านมีความจำเป็นที่จะต้องเอาเครื่องใหม่มาลงรถตู้หัวจรวดเครื่อง3L ที่กลับญี่ปุ่นเป็นรอบที่2 ในระยะเวลาเพียงปีเศษๆ
เป็นเหตุให้หลายวันที่ผ่าน ผมนั่งหาข้อมูลกับราคาของเครื่องรุ่นเดิมและรุ่นอื่นๆ ที่สามารถเป็นตัวเลือกได้ที่เป็นดีเซล
และ KZ ก็เป็นในหนึ่งตัวเลือกนั้น
แต่สเปคของ KZ และส่วนควบของเครื่องรุ่นนี้เช่นเกียร์ธรรมดาและเฟืองท้ายของรถตู้ หายากมากและรายละเอียดน้อยจนไม่มีซะดีกว่า
ทั้งหาว่าอู่ไหนโอเคบ้างมีของไหม ราคาเป็นไง แต่ละที่ราคาก็แรง แต่ของไม่ครบเนี่ยซิ ไหนจะเรื่องเอกสารถ้าต้องเปลี่ยนเครื่อง
แบบมีและไม่มี+ไม่ดีด้วย แถมรายละเอียด+ความรู้ว่าสามารถทำได้ไหมก็ไม่แ่น่นอน

ถ้าว่าหลายคนบอกทำไมไม่ลงเครื่องเดิมละ ง่ายว่ากว่าไหม ไม่ยุ่งยาก
มันก็จริงที่หาได้ลงเลย แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นๆและโทรไปถาม ส่วนใหญ่บอกว่ายกลงมาจากวินรถตู้ และลบเลขแล้ว
ผมไม่อยากนึกสภาพของเครื่องเลย ไหนจะต้องมานั่งกลุ้มและเสียวเพราะไม่มีเลขเครื่อง(มันมีวิธี แต่ขอละไว้ละกัน)

คำถามครับ
มีใครพอมีข้อมูลของเครื่องรุ่น 3L และ KZ ที่ใส่รถตู้บ้างครับ ทั้งสเปคเครื่อง เกียร์ธรรมดาและเฟืองท้าย
ผมจะเอามาเทียบกันเรื่องความเหมาะสมของเกียร์และเฟืองท้ายเดิมครับ

และรบกวนแนะนำเรื่องเครื่องและอู่ที่สามารถวางเครื่องและจบ(ในกรณีที่ต้องวายสาย)
รบกวนหลังไมค์ด้วยนะครับ กลัวผิดกฏของเว็บ ซึ่งมันจะไม่ดีนัก

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: (รบกวน+ขอความรู้ด้วยครับ)เกี่ยวกับเครื่องดีเซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 20:56:22 »
วาง M47 ครับ  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: (รบกวน+ขอความรู้ด้วยครับ)เกี่ยวกับเครื่องดีเซล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 21:14:54 »
สเป็คเครื่องรถตู้หายากจริงๆน่ะแหละ ผมจำได้ลางๆว่า ถ้าตัว 1KZ วางในรถตู้มันจะมีแค่ 125 แรงม้า ส่วนตัวที่มาจาก prado จะเป็น 130 แรงม้า ว่าแต่ไม่เอารุ่นเกียร์ออโต้เลยล่ะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดเครื่อง 1KZ+เกียร์ออโต้ของรถตู้เนี่ย ราคามันจะเบาที่สุดเลยเพราะเกียร์มันเอาไปใส่กับรถรุ่นอื่นยากครับ ผมตอบได้แค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 21:46:46 »
http://english.auto.vl.ru/catalog/toyota/hiace/

ลองเลือกดูตามในลิงค์ครับ แต่ไม่มีเฟืองท้ายกับเีกียร์ให้นะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 22:02:21 »
ขอบคุณมากเลยครับ

ตอนนี้ก็นั่งหนักใจต่อไป เดี่ยววันศุกร์นี้กะจะไปเซียงกงอีกรอบ  :-[