ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อะไรป้องกันการโดนขโมยรถดีครับ!!!  (อ่าน 36260 ครั้ง)

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ผมเพิ่งจองซื้อรถจะรับรถเดือนมิถุนานี้ เลยเข้ามาสอบถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆว่า นอกจากระบบป้องกันการขโมยที่ติดตั้งมากับตัวรถแล้ว

ยังมีอุปกรณ์หรือระบบป้องกันการขโมยรถอื่นๆอีกบ้างไหม ที่จะถ่วงเวลาให้ได้นานที่สุดในการขโมยรถ เพราะผมเพิ่งซื้อล็อคพวงมาลัยSolexมา

มีแต่เพื่อนๆและญาติๆบอกว่า โจรขโมยง่ายมาก แป๊บเดียวก็ขโมยได้แล้ว ซื้อมาทำไม เลยกะจะเพิ่มระบบหรืออุปกรณ์กันขโมยเข้าไปอีกซักชิ้น โดยมีเงื่อนไขว่าต้องไม่เกิน4000

บาทครับ ตอนนี้ที่เล็งไว้ก็เป็นล็อคล้อแบบตำรวจเน้นเอาสีเหลืองกับทำใบสั่งปลอมหรือตราโลโก้หน่วยงานใหญ่ๆขึ้นมาแปะหน้ารถ (เพื่อขู่โจรอีกที)

ปล.ไม่ทราบว่าจะหาซื้อล็อคล้อสีเหลืองราคาถูกๆได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ใช้อะไรป้องกันการโดนขโมยรถดีครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 23:47:42 »
เห็นแต่ล็อคสีขาว ในเซเว่นแคตาล๊อกครับ

ระบบกันขโมย ก็มีหน้าที่ของมันในการป้องกันครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ใช้อะไรป้องกันการโดนขโมยรถดีครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 23:58:28 »
ใส่ทุกอย่างเท่าที่ใส่ได้ครับ ทุกอย่างโจรมันปลดได้หมด แต่มันจะเลือกรถคันที่ใช้เวลาน้อยที่สุดในปลดล็อคต่างๆครับ ข้อสำคัญที่สุดคือประกันรถหาย ซวยขึ้นมาจริงๆผ่อนหนักเป็นเบาได้อยู่ ดีกว่ามานั่งผ่อนกุญแจรถเล่น

ออฟไลน์ XeNiuS

• Newbie
  • *
  • I ♥ Liverpool
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 23:58:58 »
ถาม : ใช้อะไรป้องกันการโดนขโมยรถดีครับ!!!

ตอบ : ใช้คนเฝ้าครับ  ;D ;D

ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:09:00 »
ใส่ทุกอย่างเท่าที่ใส่ได้ครับ ทุกอย่างโจรมันปลดได้หมด แต่มันจะเลือกรถคันที่ใช้เวลาน้อยที่สุดในปลดล็อคต่างๆครับ ข้อสำคัญที่สุดคือประกันรถหาย ซวยขึ้นมาจริงๆผ่อนหนักเป็นเบาได้อยู่ ดีกว่ามานั่งผ่อนกุญแจรถเล่น

ใช่เลยครับ ถ้าไปจอดในที่ไม่น่าไว้ใจเท่าไหร่ผมใช้ทั้งล็อคพวงมาลัย เบรค ผมว่าเราพยายามเซฟที่สุด แต่รถผมเทียน่านี่ไม่รู้เป็นที่ต้องการของตลาดขโมยรถหรือป่าวเนี่ยครับ แล้วระบบอิโม+push start นี่มันช่วยกันขโมยได้ดี ยากขึ้นไหม ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:16:10 »
ใช้สารพัดล๊อกครับ แต่หากเราไปสถานที่ไม่คุ้นเคย หรือสุ่มเสี่ยง พวกล๊อคเบรก ล๊อกเกียร์ ล๊อกพวงมาลัย จัดไปให้ครบครับ

Solex !!!
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:31:52 »
จีพีเอส ครับมีบริการซ่อนที่ติดตั้งให้ด้วย ถ้าหายก็ตามได้จากหน้าจอ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:35:28 »
เห็นบางคนเขาทำสวิทลับกันครับเคยมีข่าววีโก้โดนงัดเละแต่ขโมยเอารถไปไม่ได้เพราะหาสวิทไม่เจอ  บางคนก็เอาฟิวส์ออก 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:36:19 »
ใช้สารพัดล๊อกครับ แต่หากเราไปสถานที่ไม่คุ้นเคย หรือสุ่มเสี่ยง พวกล๊อคเบรก ล๊อกเกียร์ ล๊อกพวงมาลัย จัดไปให้ครบครับ

Solex !!!
มาแถมล๊อกล้อให้อีกอันครับ ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:38:59 »
แนะนำติด GPS tracking ถึงจะไม่ได้ช่วยกันรถหาย แต่ช่วยให้มีโอกาสตามคืนมาสูงขึ้นครับ

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:12:47 »
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ ^^
ปล.สวิทลับนี่น่าสนใจมากครับ มันจะเกินงบป่าวครับแล้วถ้าทำมันต้องตัดสายไฟไหม จะหมดประกันหรือป่าว

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 07:05:40 »
ใส่ให้เยอะตามด้านบน
สวิตช์ลับ ถ้าจะให้ลับจริงต้องทำเอง แต่ต้องมีความรู้วงจรไฟรถพอสมควร
มีแบบตัดสตาร์ต และตัดน้ำมัน ทำเองต้องมีตัดสายไฟ ใช้สวิตช์ดีๆราคาแค่หลักร้อย ผมทำเองใช้ของที่มีอยู่ไม่ต้องจ่ายเลย
บางรุ่นมีแบบสำเร็จรูปขายไม่ต้องตัดสายไฟ แต่ผมว่ามันจะไม่ค่อยลับเท่าไหร่ ราคาก็พันต้นๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:23:19 »
ใช้ความไม่ประมาตรครับ ;D

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:42:30 »
ลองไปอ่านในนี้ดูก็ได้ครับ
http://forums.sotorn.net/index.php?topic=2100.0
ค่อยๆใล่ดูไปเรื่อยๆก็ได้ จุดสนใจอยู่ที่หน้า9เป็นต้นไป
ผมเซฟเอาไว้ดูเป็นตัวอย่างแล้ว ใช้รถใหม่เมื่อไหร่ต้องทำแบบนี้ใส่ด้วยแน่ๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:33:25 »
ถ้าใช้รถเจ้าตลาดในกลุ่มเสี่ยงเช่น วีโก้ ฟอจูนเนอ แอคคอด แจ๊ส ซิตี้ ยาริส อเวนซ่า ซีอาวีเตรียมตัวติดGPSติดตามรถไว้เลยครับ เอาแบบตัดระบบส่งจ่ายน้ำมันก็ดี เคยมีฟอจูนเนอโดนขโมยได้คืนเพราะระบบนี้มาแล้ว โจรมันทิ้งรถไว้กลางมอเตอเวเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:37:30 »
ลองทำดู
ถ้าต้องจอดนาน ในที่ๆไม่น่าไว้ใจ

1. เลื่อนเก้าอี้ไปหน้าสุด ติดพวงมาลัยไปเลย โน้มเบาะมาข้างหน้า แบบที่คนเข้าไปนั่งไม่ได้
2. เอาแม่กุญแจ พวก Solex หรืออะไรก็ได้ ที่ใช้ล๊อคบ้าน ตัวใหญ่ๆหน่อย
3. เอาแม่กุญแจที่ว่า ล๊อคตรงรางเบาะ ขวางรางเบาะเอาไว้ให้เลื่อนคืนไม่ได้

ถึงเข้าไปในรถได้ ก็ขับออกไปไม่ได้
ตัดไม่ออก ถึงจะตัดได้ก็ต้องใช้เวลา เสียงดัง ต้องเปิดประตูไว้ ต้องเปิดไฟ
โจรก็ยอมแพ้ไปเอง

เอามาจากวีออสคลับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:23:48 »
ลองทำดู
ถ้าต้องจอดนาน ในที่ๆไม่น่าไว้ใจ

1. เลื่อนเก้าอี้ไปหน้าสุด ติดพวงมาลัยไปเลย โน้มเบาะมาข้างหน้า แบบที่คนเข้าไปนั่งไม่ได้
2. เอาแม่กุญแจ พวก Solex หรืออะไรก็ได้ ที่ใช้ล๊อคบ้าน ตัวใหญ่ๆหน่อย
3. เอาแม่กุญแจที่ว่า ล๊อคตรงรางเบาะ ขวางรางเบาะเอาไว้ให้เลื่อนคืนไม่ได้

ถึงเข้าไปในรถได้ ก็ขับออกไปไม่ได้
ตัดไม่ออก ถึงจะตัดได้ก็ต้องใช้เวลา เสียงดัง ต้องเปิดประตูไว้ ต้องเปิดไฟ

ฮ่าๆ กำลังจะตอบแบบนี้เลย เพราะผมทำอยู่

แต่ขอเพิ่มกันขโมยที่พ่อผมใช้แล้วกัน
พ่อผมใช้เหล็กเส้นขนาดใหญ่ 2 เส้น แล้วให้ร้านดัดเป็นแบบประกบกันได้ มีเดือยสำหรับยึด เบรก คลัช คันเร่ง
และมีส่วนสำหรับล๊อคด้วยแม่กุญแจขนาดใหญ่โดยแผ่นเหล็กสำหรัประกบกันเพื่อล๊อคนั้นหนาเอาการ
ใส่รถคันเก่าโดนงัด ของในช่องเก็บของกระจุย ไฟหน้า ไฟตัดหมอกมันเอาไปหมด แต่รถยังอยู่ ข้างๆเห็นใบเลื่อยตัดเหล็กหักอยู่หลายชิ้นเลย

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:48:42 »
สวิสซ์ลับดีที่สุดครับ 

บางคนก็เล่นง่ายกว่านั้น ตัดไฟที่แบต เพื่อไม่ให้สตาร์ทติดก็มีเหมือนกัน

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 16:03:54 »
ผมใช้สองตัวนี้อยู่

ล๊อคในรถ เชียร์ วิสิต ล๊อค (หา google ดู) กล่องฟ้า เพิ่มแม่กุญแจ จากยุโรป เข้าไปอีกหนึ่งชั้น

ล๊อคนอกรถ เชียร์ พวก แฮปปี้ ล๊อค เป็นล๊อคล้อรถ โจรมันเห็น มักจะเปลี่ยนเป้าหมายเอารถที่ง่ายกว่า แถมพวกล๊อคล้อ เดี๋ยวนี้พัฒนา ป้องกันการตัดกุญแจได้

การล๊อคนอกรถ ดีอยู่อีกอย่าง โจร มันไม่กล้าทำอะไรในที่คนเดินผ่าน หากมันหลุดเข้าไปในรถได้ กันขโมย ยี่ห้ออะไร ก็เอาไม่อยู่หรอกครับ แค่ถ่วงเวลา

ผมพักอยู่ อพาร์เม้นท์ กลับจากที่ทำงานบางที ดึกๆ เลยไม่ติดพวก สัญญานกันขโมย รบกวนชาวบ้านเขาครับ เข้าๆ ออกๆ ที่พักบ่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 16:08:26 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 16:56:26 »
ขอถามต่อเลยครับ รถพวก BM Benz กับ camry ตัวที่ไม่ต้องใช้กุญแจไขเวลาstartรถ เข้ารถกดปุ่มstart ได้เลย แบบนี้ขโมยยากกว่าแบบไขกุญแจตอน start ไหมครับ ;)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 21:00:00 »
ถึงจะไม่ได้ใช้กุญแจ start แต่ระบบถูกออกแบบว่า จะต้องมีกุญแจกะตัว ถึง start ได้

อารมแบบระบบ Computer ที่มีการป้องกันการโดน Hack อย่างดี ไรประมานนี้

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 21:44:33 »
นอกจากสารพัดล็อคแล้วก็ใช้เรือใบไงครับ วางทั้ง4ล้อเลย ขโมยมันคิดไม่ถึงหรอก..555

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 22:35:56 »
ความเห็นน่าสนใจหลายอันเลยครับ
แต่ส่วนนึงผมเป็นคนที่ไม่ได้ไปไหนที่นอกเส้นทางปกติเลย
เช้าไปทำงานมียามเผ้าที่จอดรถ เย็นกลับบ้าน รถจอดในบ้าน มีกล้องวงจรปิด
ติดกันขโมยอย่างเดียว เพื่อความสะดวกที่ไม่ต้องไขกุญแจเวลาเข้ารถเท่านั้นอง

นอกจากสารพัดล็อคแล้วก็ใช้เรือใบไงครับ วางทั้ง4ล้อเลย ขโมยมันคิดไม่ถึงหรอก..555

เกิดรีบๆจะออกไปข้างนอก ลืมเอาเรือใบออก งานจะงอกเองนะครับ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 22:57:42 »
ลองทำดู

ความคิดสดใสมากครับ ขอรับไว้เป็นวิทยาทาน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 22:59:56 »
ลองทำดู

ความคิดสดใสมากครับ ขอรับไว้เป็นวิทยาทาน
น่าเอาไปทำมากครับ
ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:23:56 »
เท่าที่เคยเจอ

หาโทรศัพท์ มือถือถูกๆ+ซิมไม่มีวันหมดอายุ ซักอัน+ต่อที่ชาร์ทแบตกับระบบไฟรถตลอดไว้

แล้วเก็บไว้ในที่ซ่อนลับๆ เปิดเครื่องตลอด ตั้งปิดเสียง ถ้ารถหายโทรเข้าเลยครับ แล้วให้ศูนย์ โทรศัพท์ ตามหาตำแหน่งให้+-+

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:20:50 »
เท่าที่เคยเจอ

หาโทรศัพท์ มือถือถูกๆ+ซิมไม่มีวันหมดอายุ ซักอัน+ต่อที่ชาร์ทแบตกับระบบไฟรถตลอดไว้

แล้วเก็บไว้ในที่ซ่อนลับๆ เปิดเครื่องตลอด ตั้งปิดเสียง ถ้ารถหายโทรเข้าเลยครับ แล้วให้ศูนย์ โทรศัพท์ ตามหาตำแหน่งให้+-+

วิธีนี้ผมใช้ประจำครับ เวลาไปจอดรถค้างคืนหรือจอดตามศูนย์การค้านาน ๆ ที่ไหนก็จะใช้มือถือเครื่องนึงปิดเสียงซ่อนไว้ในรถครับ 
แต่ในรถก็ใช้ที่ล็อคพวงมาลัยกับเบรคไว้อีกอันด้วย อีกอย่างนึงนะครับ ข้าวของเช่นกระเป๋าต่าง ๆ ไม่ควรทิ้งไว้ล่อตาล่อใจ ให้ในรถมันโล่ง ๆ ไปเลยครับ
 ตอนนี้กำลังจะหา GPS. TRACKING มาใช้สักตัวด้วย