ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง 3.2 ของ ford 200 แรงม้า แรงบิดก็มาก แรงม้าก็มาก ทำไมแค่สูสีกับ 2.5 VG Turbo  (อ่าน 42806 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
ด้วยเพราะ รถที่หนักกว่า หรือเกียร์ หรือระบบความปลอดภัยต่างๆ
อยากทราบจริงๆครับ เนื่องจากมอง 3.2 ของ ford เอาไว้
อย่างนี้ ซื้อแค่ 2.5 vg turbo ก็พอ ไม่ดีกว่าเหรอครับ เครื่องเล็ก ประหยัดกว่าเห็นๆ
แอบนอยด์ นิดหน่อย แต่ถ้าให้เลือก ก็คงซื้อ ford อยู่ดี เพราะใหม่กว่า สวยกว่า
แต่มันคาใจ นี่สิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 23:28:17 โดย Minere »

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

น้ำหนักตัวรถน่าจะมีผลนะครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
ผมว่า 2.5 VG ไม่น่าจะประหยัดกว่า 3.2 มากมายอะไรนะครับ เพราะเครื่องมันรีดแรงม้าเยอะ เทคโนโลยีมันยังไม่ถึงขั้นแบบที่ 525d vs 520d เครื่อง 2.0 ทั้งคู่กินน้ำมันเท่ากันแต่ม้าห่างกัน 30 กว่าตัว

ออฟไลน์ Godzilla2005

อ่านรีวิวแล้ว วีจี แรงมากแบบกิน เครื่อง 3000 ได้สบายๆ

ทำให้ผมสงสัยว่า แล้วคันอื่นๆ จะแรงเมหือนกับที่คุณ จิมมี เทสรึเปล่าคับเนี้ย

เพราะคันที่คุณจิมมีเทส เท่าที่อ่านดู จะผ่านมือคนขับมาหลายคนแล้ว

ดูจากความแรงแล้วทำให้ผมคิดไปเองว่า คันที่ให้เทส ดูแลเป็นพิเศษรึเปล่า

หรือไม่ก็อยู่ที่ เกียตัวใหม่ ที่เรียกม้าลงล้อได้ดีกว่า เกียของรถรุ่นอื่นๆ

คคห  ส่วนตัวล้วนๆคับ ผิดพลาดขออภัยด้วยคับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
กระบะในทุกวันนี้ผมว่ามันใหญ่เกินไปอ่ะครับ..
ขนาดเท่าไตรตั้นนี่กำลังดีเลย..

ด้วยขนาดที่เล็กกว่าก็น่าจะมีส่วนทำให้อัตราเร่งดีครับ..
แต่จริงๆแล้ว เครื่องมิตซูมันก็ขึ้นชื่อเรื่องความแรงอยู่แล้วมั้งครับ..

คล้ายๆกับรถเก๋งที่เครื่อง NA ของฮอนด้า ที่มักจะจัดอยู่แล้ว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
ผมว่าเรื่องของขนาดตัวถังและน้ำหนักน่าจะเป็นปัจจัยต้นๆของเรื่องนี้เลยครับ

Ranger ใหม่นี่ใหญ่มากก จนที่บ้านผมยังอยากจะรับมาดูแลเลยครับ แต่เห็นว่ารอรถนานอยู่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เพราะ 2.5 แบ่งกล้ามครับ

คือใส่เทอร์โบใหญ่บูสต์เยอะ    ทำให้เครื่อง 2.5 พลังมหาศาล ซึ่งก็ไม่น่าแปลกใจ 

ส่วนของฟอร์ด 3.2 เทอร์โบตัวใหญ่กว่าประมาณ คุณกำมือ ทั้ง2 ข้างแล้วประกบกัน  แล้วบูสต์ไม่มากแถมโดนตอนม้าด้วย 

ลองคิดเล่น เอา Td-04  ใส่ ฟอร์ด3.2 ลิตร  จูนกล่องอย่างเดียว ผมว่ามี 250 ม้า แน่นอน

อย่าง D-max ตัว 3.0  โบเดิม พ่วงกล่อง พาไปแตะระดับ 230 ม้าสบายๆ  วิ่งกัน 13 วิด้วยซ้ำ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. น้ำหนัก ของทั้งตัวรถ ทั้งชิ้นส่วนต่างๆ
2. อัตราทดเกียร์
3. อัตราทดเฟืองท้าย

พวกอุปกรณ์ความปลอดภัยหนะ ไม่เกี่ยวมากนักอย่างที่เข้าใจกันหรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

น้ำหนักกับเกียร์ที่ใช้ลูกเดียวอัตราทดเดียวกับ 2.2 ครับมันเลยไม่ค่อยต่าง และน้ำหนักเชื่อว่า 2200 กก ถึงแน่ๆ เพราะ 2.2 XLT 4ประตู 4*4 ยัง 2060-2080 กก แล้วยังไม่รวมชุดแต่ง WT เครื่อง 5 สูบ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dusitmon123

T6 กับ Bt-50 ตัวใหม่นี่หนักมากๆครับ 2 ตันเลยนะครับตัว AT เนี่ย

ออฟไลน์ YenChar

วิ่งดี เมื่อวิ่งตัวเปล่า กับวิ่งดี เมื่อบรรทุก มันต่างกันครับ

เข้าเวป Weekend ดูครับ
บรรทุก 3 ตัน ล้อเหล็กปั้ม เพลาลอย ตีกรง
แรงไม่แรง ก็รู้ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ฟอร์ดมันหนักมาก + มันใหญ่มาก มิติตัวรถต่างกันเยอะครับ  :D

ออฟไลน์ myalexxp

วิ่งดี เมื่อวิ่งตัวเปล่า กับวิ่งดี เมื่อบรรทุก มันต่างกันครับ

เข้าเวป Weekend ดูครับ
บรรทุก 3 ตัน ล้อเหล็กปั้ม เพลาลอย ตีกรง
แรงไม่แรง ก็รู้ครับ

อันนี้คือไทรตัน ขนผักที่วิ่งกันเยอะๆใช่ใหมครับ

อืมมม ขนเยอะมากเลย

ออฟไลน์ apinui

ผมขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ ในฐานะที่ถูกเพื่อนเหน็บแนมเจ้า ไทรทัน VG ตัวนี้ กับ ViGO มาตลอด

จากที่ผมเคยเล่าไปแล้วในกระทู้ไหนไม่แน่ใจว่า ผมเชียร์ให้เพื่อนผม ขาย วีโก้ พรีรันเนอร์ แล้วให้ไปออกไทรทัน  VG ตอนที่เค้าพึ่งออกมาใหม่ๆ เพราะ แรงกว่า (ถ้ามองจากตัวเลข)

สุดท้าย เพื่อนผม ขาย พรีรันเนอร์ ที่พึ่งใช้มาไม่ถึง 2 ปี แล้วไปออกไทรทันตามคำเชียร์ของผม .....

สุดท้าย มันขับใช้งาน มันโทรมาหาผมทันทีหลังจากที่มันได้เอารถใหม่ของมันไปขับที่หัวหิน ....

มันบอก อืด ..... แรง สู้ พรีรันเนอร์มันไม่ได้เลย

ออกตัวช้า รอรอบ ไม่ทันใจ

มันบอก VIGO มันแรงกว่าเยอะ .......

ป.ล.รถที่ใช้ เป็นเกียร์ธรรมดาทั้งคู่ และอีกอย่าง ผมเชียร์ ให้มันซื้อ ปาเจโร่ ตัว VG เพราะมันบอกจะเอา ฟอร์จูนเนอร์อีกคัน ...... มันด่าผม บอกว่า ไม่เห็นแรงจริงอย่างว่า สุดท้ายมันไปเอา ฟอร์จูนเนอร์เกียร์ AT มา มันยังบอกว่า ฟอร์จูนเนอร์ยังออกตัวทันใจกว่า ไทรทันเยอะเลย ......

ป.ล. 2 ไม่มีตัวเลขมาอ้างอิงค์ครับ แต่เป็นความรู้สึกของเพื่อนผมที่ใช้งานมาบอกเล่าล้วนๆครับ

ออฟไลน์ beerrl

ขนาดตัวรถ
เกียร์ อัตราทดของเฟืองท้าย และการปรับจูนของเครื่องยนต์
เครื่อง 3.2 ถ้าเอาไปทำต่อ ยังไงก็แรงกว่า 2.5 แน่นอน แต่รถสมัยนี้เทคนิดแต่ละยี้ห้อต่างกัน การ setup เลยไม่เหมือนกัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวข้องกับหลักของ อากาศพลศาสตร์ ด้วยนะคับ

ตัวถังของ triton มันต้านลมน้อยกว่า

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์ด เรื่องก็ไม่แพ้ใคร ECO BOOTS เป็นต้น  3.2 ลองบูทส์ดูมั่งเด่ะ

ออฟไลน์ tierak

ผมขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ ในฐานะที่ถูกเพื่อนเหน็บแนมเจ้า ไทรทัน VG ตัวนี้ กับ ViGO มาตลอด

จากที่ผมเคยเล่าไปแล้วในกระทู้ไหนไม่แน่ใจว่า ผมเชียร์ให้เพื่อนผม ขาย วีโก้ พรีรันเนอร์ แล้วให้ไปออกไทรทัน  VG ตอนที่เค้าพึ่งออกมาใหม่ๆ เพราะ แรงกว่า (ถ้ามองจากตัวเลข)

สุดท้าย เพื่อนผม ขาย พรีรันเนอร์ ที่พึ่งใช้มาไม่ถึง 2 ปี แล้วไปออกไทรทันตามคำเชียร์ของผม .....

สุดท้าย มันขับใช้งาน มันโทรมาหาผมทันทีหลังจากที่มันได้เอารถใหม่ของมันไปขับที่หัวหิน ....

มันบอก อืด ..... แรง สู้ พรีรันเนอร์มันไม่ได้เลย

มันบอก VIGO มันแรงกว่าเยอะ .......

ป.ล.รถที่ใช้ เป็นเกียร์ธรรมดาทั้งคู่ และอีกอย่าง ผมเชียร์ ให้มันซื้อ ปาเจโร่ ตัว VG เพราะมันบอกจะเอา ฟอร์จูนเนอร์อีกคัน ...... มันด่าผม บอกว่า ไม่เห็นแรงจริงอย่างว่า สุดท้ายมันไปเอา ฟอร์จูนเนอร์เกียร์ AT มา มันยังบอกว่า ฟอร์จูนเนอร์ยังออกตัวทันใจกว่า ไทรทันเยอะเลย ......

ป.ล. 2 ไม่มีตัวเลขมาอ้างอิงค์ครับ แต่เป็นความรู้สึกของเพื่อนผมที่ใช้งานมาบอกเล่าล้วนๆครับ

แสดงว่า พี่จิมมี่จับเวลามาผิด หรือเปล่า 555

คงเป็นเพราะว่า ไททั่นช่วงออกตัวจะรอรอบไปหน่อย อย่างที่ในรีวิวนั่นแหละจะรู้สึกถึงแรงดึงต่อเมื่อรอบถึง 2000 ซึ่งถ้าขับในเมือง หรือขับระยะใกล้จะไม่สนุกและไม่รู้สึกว่ามันแรง ซึ่งจะต่างจากวีโก้ แต่ถ้าวิ่งทางไกลยาวๆ ความเร็ว 140+ ถึงจะรับรู้ถึงความมันส์ แต่อย่างว่าหละครับในชีวิตจริงเราจะได้ใช้ความเร็วเกิน 140 บ่อยแค่ไหนกัน และที่สำคัญผิดกฎหมายและอันตราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 10:46:15 โดย tierak »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
การทดสอบรถ ของแต่ละผู้ทดสอบ
มีมาตรฐานที่แตกต่างกัน อีกทั้งมีปัจจัยที่เหนือจากการควบคุมเยอะมาก
ทำให้ได้ผลการทดสอบแตกต่างกัน

ต่อให้ผู้ทดสอบคนเดียวกัน ทดสอบใหม่ คนละเวลา โดยเว้นระยะไปสัก 1 เดือน
ก็อาจจะได้ผลการทดสอบที่แตกต่างกันแล้ว

จึงส่งผลให้ การทดสอบของนักทดสอบ หลายสำนัก มักไม่ค่อยตรงกัน
บางสำนัก สรุปว่ารถ A แรงกว่า B หรือประหยัดกว่า
แต่อีกสำนัก สรุปว่า รถ B แรงกว่า A หรือประหยัดกว่า ยังมีให้เห็นถมเถไป

แม้แต่วิศวกร จากบริษัทผู้ผลิตรถคันนั้น ได้วิ่งทดสอบ หลายหมื่น หลายแสนกิโลเมตร ก่อนจะผลิตรถยนต์สักรุ่น
ยังให้ข้อมูลตัวเลขผลการทดสอบ ที่ปรากฏบนโบชัวร์ ที่ผู้ใช้งานจริงทำไม่ได้

ดังนั้น
ข้อมูลเหล่านี้ อย่าไปยึดถือจริงจัง ถือเป็นมาตรฐานอะไรเลยครับ เดี๋ยวจะมาเถียงกัน หนักหัวเปล่าๆ

ควรสอบถามจากผู้ใช้งานจริงจำนวนมาก หลายร้อยหลายพันคน เช่น จากในคลับ, สมาคม ฯลฯ
ดูข้อมูลจากหลายๆแหล่ง แล้วประเมินหาค่าเฉลี่ยเองจะดีกว่า
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Amj

จากที่ผมเคยเล่าไปแล้วในกระทู้ไหนไม่แน่ใจว่า ผมเชียร์ให้เพื่อนผม ขาย วีโก้ พรีรันเนอร์ แล้วให้ไปออกไทรทัน  VG ตอนที่เค้าพึ่งออกมาใหม่ๆ เพราะ แรงกว่า (ถ้ามองจากตัวเลข)

แสดงว่าเพื่อนท่านนี้ของท่านใช้ความรู้สึกวัดเอา

แบบนี้ผมว่าถ้าเจอ tiida 1.8 H/B ตีคู่เหยียบแข่ง แล้วเจ้า Vigo ฉีกหนีไม่ออกคงงงสุดๆแน่เลย  :D

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
คิดว่าที่เครื่อง 3.2 ของ ford 200 แรงม้า กับแรงบิดต้องเทียบกันที่รอบเท่าไหร่ด้วยครับ

อีกทั้งกระบะที่สามารถลากจูงได้ดี แรงบิดที่มาไม่ได้เป็นกราฟแบบภูเขายอดแหลมซะทีเดียว อาจจะเป็นกราฟแบบภูเขายอดตัด
(ตย. ภูเขายอดสูง 10-50-100-50-10 กับภูเขายอดตัด 10-80-80-80-10 ) กราฟแบบภูเขายอดตัดคือแรงบิดน้อยกว่าแต่มาเรื่อยๆนะครับ
ทำให้เวลาวัดแรงบิดแรงม้ามันดูน้อยกว่าก็เป็นไปได้ครับ แรงบิดที่รอบการใช้งานอันไหนสูงกว่าจะเห็นผลชัดกว่าครับ
เช่นจากตัวอย่าง ที่รอบเท่ากัน อันแรก แรงบิด 50 อันหลัง แรงบิด 80 ถ้ามองลักษณะนี้แรงบิดอันหลังเยอะกว่าใช่มั๊ยคับ

พูดง่ายๆคือ เอากราฟแรงม้าแรงบิดมาดูก็ได้ครับ เห็นกันชัดๆ

ออฟไลน์ Tern vtec

เครื่อง2.5ไทรทันแค่178ม้านั้นเด็กๆเพระมันรีดเค้นอัดบูสเข้าเยอะๆแบบนาวาร่อ่ะ2.5 174ม้า แต่ที่จริงแล้ว2.5ที่แรงสุดนั้นเปนdmaxครับลองเอาเครื่อง2.5ของdmaxมารีดมาเค้นมาอัดบูสเกิน200ม้าแน่ๆๆลองสังเกตกระบะซิ่งจะเปนdmaxกันทั้งนั้นแหละคับ ยังไงผมว่า3.2กับ2.5ไทรทันก็เทียบกันไม่ได้แน่นอนถ้าเตรื่องตัวนี้ไปเค้นมาแล้วล่ะก็คงไม่ต้องพูด ไอ้เรื่งน้ำหนักไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่หรอกครับเครื่องดีเซลไม่เหมือนเบนซิล

ออฟไลน์ O_o"

แรงม้าแรงบิดไม่ได้ต่างกันมากมาย ผมว่าแค่นี้ก็แรงมากแล้วนะครับสำหรับเมืองไทย อย่างน้อยๆก็แรงกว่ากระบะยุคก่อนๆเยอะแล้วละ

ถ้าอยากแรงกว่านี้คงต้องหากล่องมาจูนเพิ่มแล้วละ พื้นฐานเครื่องมันน่าจะทำให้แรงไปได้อีกครับ

ออฟไลน์ tierak

เครื่อง2.5ไทรทันแค่178ม้านั้นเด็กๆเพระมันรีดเค้นอัดบูสเข้าเยอะๆแบบนาวาร่อ่ะ2.5 174ม้า แต่ที่จริงแล้ว2.5ที่แรงสุดนั้นเปนdmaxครับลองเอาเครื่อง2.5ของdmaxมารีดมาเค้นมาอัดบูสเกิน200ม้าแน่ๆๆลองสังเกตกระบะซิ่งจะเปนdmaxกันทั้งนั้นแหละคับ ยังไงผมว่า3.2กับ2.5ไทรทันก็เทียบกันไม่ได้แน่นอนถ้าเตรื่องตัวนี้ไปเค้นมาแล้วล่ะก็คงไม่ต้องพูด ไอ้เรื่งน้ำหนักไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่หรอกครับเครื่องดีเซลไม่เหมือนเบนซิล

ประเด็นที่ จขกท.ถาม น่าจะหมายถึงรถเดิม ๆ โรงงานนะครับ ไม่ได้ถามกรณีเอาไปแต่งเพิ่ม

ออฟไลน์ Twincam

• Newbie
  • *
ตัวเลขความเร็วในตารางของคุณจิมมี่ เป็นตามไมล์ติดรถหรือ GPS ครับ ถ้าใช้เครื่องวัดความเร็วเดียวกัน ถือว่า VG2.5 เจ๋งมาก
แต่ถ้าตามไมล์ติดรถ ของไทรทันจะอ่อนมากเกิน 10  ขณที่โก้ ดีแมค นาวาร่า ประมาณ 5

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่า mitsu ไมล์อ่อนนะ ผมเดาแบบนี้
ส่วนอีกเรื่องคือน้ำหนัก ford มันมากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
คุณจะว่าเพื่อนว่าไม่ทันสมัยหรือไม่ฉลาดก็ไม่ค่อยถูกเท่าไรนะครับ  นิสัยการขับรถการเปลี่ยนเกียร์แต่ละคนไม่เหมือนกัน  บางคนเปลี่ยนเกียร์ตอน  2000-2500  รอบ  อันนี้ ไทรทันไม่ค่อยเหมาะ  แต่ วีโก้เหมาะกว่า  บางคนไม่ถึงเส้นแดงไม่เปลี่ยนเกียร์  อันนี้ วีโก้ไม่ค่อยเหมาะ  เพราะวีโก้เริ่มทำงาน  1500  รอบ  ไปอั้นที่  3000  รอบ  เลย 3000  รอบไปนี่ ช้ามาก  ส่วน ไทรทันนี่ กว่าจะมา เลย 2000  รอบไปแล้ว  แต่จาก 3000 ขึ้นไปหาเส้นแดงนี่ แป๊บเดียว  นานาจิตตัง  มันเลยทำให้เพื่อนคุณรู้สึกว่าอื่ดหรือเปล่า

ออฟไลน์ apinui

^
^
อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่จากบุคลิคการขับรถของเพื่อนผม ที่เคยนั่งด้วยกันมาตลอด มันเป็นคนที่ ออกตัวแรง ลากรอบ และสับเกียร์ไว ประมาณว่าไม่แคร์ราคาน้ำมันอะครับ

และเมื่ออาทิตย์ก่อน ผมมีทริปไปเกาะช้าง กับเพื่อนคนนี้มา มันเอาฟอร์จูนเนอร์ไป ก็แข่งกันขึ้นเขา เทโค้ง กันตามประสาคนชอบขับรถล่ะครับ แต่เพื่อนผมมันบอกว่า ถ้าเป็นไทรทันนะ วิ่งไม่ได้อย่างนี้หรอก !!

ฟอร์จูนเนอร์เพื่อนผม บรรทุกคนเต็ม นั่ง 7 คน ของเต็มท้าย 

และก็ที่ว่า วัดจากความรู้สึกล้วนๆ ครับเพราะเพื่อนผมไม่อ่านเว็ป และไม่หาข้อมูลตัวเลขไดๆเลย มีแต่ผมแหละ ที่อ่านแล้วไปบอกไปเชียร์

ป.ล.ผมไม่ได้เชียร์ VIGO นะ ตรงกันข้าม ผมแอนตี้มันด้วยซ้ำ แต่จากที่ได้นั่ง ได้สัมผัส ผมว่ามันเป็นตามความรู้สึกนี้จริงๆอะ

อ๋ออีกอย่าง เพื่อนผมชอบด่าไทรทันอยู่คำ ...."กระบะราคา 9แสน แผงประตูเป็นพลาสติก ไม่มีหนังหรือนวมหุ้มให้เลย เหมือนนั่งรถจีนยังไงไม่รู้ ถ้าไม่ติดว่าช่วงล่างดี ขายทิ้งไปนานแล้ว" เพื่อนผมมันชอบพูดกับผมแบบนี้แหละ ....

ออฟไลน์ YenChar

ไทรทั่นแรงกว่า ถ้ากล้าเหยียบ

ขับแค่ 2 พันรอบ แล้วมาบอกว่ารถไม่มีแรงคงไม่ใช่
บางคนกล้าเหยียบหน่อยก็จะรู้ว่าจริงๆแล้วมันมีแรง

วีโก้ 2.5 VN กับไทรทั่น 2.5 VG คงเป็นตัวเปรียบง่ายๆ

วีโก้ VN รอบ 1,500 แรงดึงก็มาให้เห็นแล้ว ยิ่งช่วง 2-3 พันนี่เรียกว่า Peak สุดๆ
แต่พอเลย 3,500 ขึ้นไปเหี่ยวทันที
ส่วน VG ต้องกล้าเหยียบ กล้าเล่นรอบ
เชื่อเลยว่ารอบต้นๆแรงบิดคงมาไม่สะใจเหมือน VN
ไทรทั่น VG ถ้าเปลี่ยนเกียรแค่ที่ 2-2.5 พันรอบคงไม่สนุกไม่ดึงเท่าไหร่
แต่ถ้ากดเต็มๆ ก็คงเป็นอย่างตัวเลขในรีวิว

แต่การใช้งานจริง ผมกลับชอบแรงบิดในลักษณะของวีโก้มากกว่า