ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับการตรวจสภาพรถเพื่อต่อทะเบียน  (อ่าน 14547 ครั้ง)

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
ขอถามสมาชิกทุกท่านหน่อยครับว่า

เวลาไปตรวจสภาพรถนี่ ถ้าอุปกรณ์ส่องสว่างภายนอกรถ ไม่สมบูรณ์นี่ จะผ่านการตรวจไหมครับ

เช่น ไฟหรี่ ติดข้างเดียว, ไฟถอยไม่ติด, ไฟเบรกติดข้างเดียว

แล้วในกรณีที่ไม่ผ่านนี่ ต้องไปซ่อม แล้วมาให้เค้าตรวจใหม่ใช่หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ไม่ผ่าน ต้องไปซ่อม แล้วมาให้เค้าตรวจใหม่ถึงจะพ่านคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Headman

ระวังเรื่องไฟหน้าที่สูงเกินไปด้วยนะครับ
ที่ผมไปตรวจเป็น ตรอ เอกชนน่ะครับ ตรวจละเอียดโคตรๆ เคยไม่ผ่านเพราะไฟหน้าข้างซ้ายเบี้ยวขึ้นไปข้างบนมากไป
(รถใช้แต่กลางวันไม่เคยขับกลางคืน) ไม่ผ่านครับ ต้องแก้
เคยทดสอบเบรคแล้วไม่ผ่าน เบรคหลังขวาแรงไม่มี
กลับมาแก้เปิดเบรคดู น้ำมันจากไหนก็ไม่รู้ เต็มเบรคเลย มันจะไปอยู่ได้ไง  ;D ;D
เคยไม่ผ่านเพราะเสียดังเกินไป ก็ท่อมันมีรู เร่งทีนี้ แบบว่า Kb2200 ด้วย เครื่องดังอยู่แล้ว
ท่อดังเสริมอีก โว๊ยย จะบ้าตาย
แต่ทั้งหมดนี่ กลับไปแก้แล้วตรวจใหม่ (free) ก็ผ่านหมดแล้วล่ะครับ  :D

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Action

ไม่ผ่านครับ ถือว่ารถไม่สมบูรณ์ไม่พร้อมในการใช้งาน(แต่จริงๆแล้วมันก็พร้อมนะ แต่อันตราย) พวกไฟหน้าที่สูงเกิน ซีนอลที่แรง ๆ ตรอ.บางที่ไม่ให้ผ่านด้วยนะครับ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
ถ้าเอาตามหลักการจริงๆก็ไม่ผ่านครับ
แต่ ตรอ ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยได้ตรวจสอบไฟพวกนี้้สักเท่าไร
ถ้าเจอเคี่ยวๆก็ต้องไปแก้ไขมาให้้เรียบร้อยก่อน (ซึ่งถูกต้อง)
แต่ที่ไม่ผ่านแน่ๆคือพวกระบบเบรค ต้องน้ำหนักพอๆกันซ้าย-ขวา

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตรอ. แล้วแต่ที่มั้งครับ

บางที่ก็จ่ายเงิน รอแคะขี้มูก ก็เรียบร้อยแล้ว

ผมว่าผ่านไม่ผ่าน ขึ้นกับความเข้มงวดด้วยครับ

แต่ยังไงรถเรา เราก็ทำให้ดีที่สุด เพื่อตัวเราเอง และรอบข้างครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับผม

;D

ถามต่ออีกนิดนึงครับ ถ้่าเราต่อทะเบียนไม่ทันนี่

เจอตำรวจโบกนี่โดนแน่ ๆ ใช่ไหมครับ เพราะป้ายทะเบียนเรามีบอกวันที่ไว้

แล้วถ้าโดนจับนี่ จะโดนค่าปรับเท่าไรครับ

นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รถอายุ 7 ปี จำต้องตรวจสภาพก่อนต่อทะเบียน น่ะครับ

ของเอกชนบางที่ก็ตรวจผ่านๆ ก็มีครับ

แต่เรื่องระบบไฟผมว่าเรื่องใหญ่ครับ ควรอยู่ในสภาพสมบูรณ์ ทั้งระบบครับ อย่า ทำแบบนี้อีกน่ะครับ :(