ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่ Civic เอา SOHC มาใช้อีก เพราะอะไรครับ  (อ่าน 10459 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
เบื้องต้น ผมSearch ข้อดี-ด้อย ของ Single-Double OHC ตามนี้ครับ

อ้างถึง
http://www.modernbug.com/forum/index.php?topic=7772.0

ข้อดีของSOHC กับDOHC คับ
« เมื่อ: 28 เม.ย. 2006, 21:22 น. »
สวัสดีคับหลายคนคงรู้จักกับDOHC( DOBLE OVER HEAD CAMSHAF) และ SOHC ( Single Over Head CamShaf) ซึ่งเจ้าสองตัวนี้หลายคนคงคุ้นชื่อกันมาบ้างแล้วคับส่วนOHV หรือ
OVER HEAD VALE นั้นไม่เป็นที่นิยมแล้วเพราะมีข้อด้อยกว่า DOHC และ SOHC พอสมควรคับ โดยDOHCนั้นหมายถึงแคมคู่โดยแต่ละฝั่งไอดีและไอเสียจะมีแคมชาฟท์เป็นของตัวเองอย่างละอัน ส่วนSOHCนั้นหมายถึงแคมตัวเดียวแต่แบ่งกันใช้ทั้งฝั่งไอดีและไอเสีย ทำให้อุปนิสัยของเคื่องยนต์ค่อนข้างต่างกันที่เดียว โดยแต่ละฝั่งก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันคับ
ข้อดีของแคมคู่คับ (คร่าวๆนะคับ)
1.ให้กำลังดีในรอบกลางถึงสูง
2.มีความแม่นยำในการเปิดปิดวาวล์มากกว่าSOHC
3.ลดการสูญเสียพลังงาน
4.ให้การตอบสนองที่ดีคับ
ข้อเสียของแคมคู่คับ(คร่าวๆนะคับ)
1.เปลืองน้ำมันกว่าSOHCคับ
2.ให้กำลังน้อยกว่าSOHCในรอบต่ำคับ
3.ไม่เหมาะที่จะใช้ในเกียร์ออโต้
ข้อดีของแคมเดี่ยวคับ (คร่าวๆนะคับ)
1.ประหยัดน้ำมันก่าDOHCคับ
2.ให้กำลังดีตั้งแต่ต้น-กลาง
3.เหมาะที่จะใช้กับเกียร์ออโต้
4.เหมาะที่จะใช้ในเมือง
ข้อเสียของแคมเดี่ยวคับ (คร่าวๆนะคับ)
1.ให้กำลังในรอบสูงน้อย
2.มีชิ้นส่วนต่างๆมากกว่าDOHC
3.ให้การตอบสนองช้ากว่าDOHC
4.มีความแม่นยำในการเปิดปิดน้อยกว่าDOHCคับ
5.มีการสูญเสียพลังงานมากก่าDOHCคับ
ขอขอบคุณสำหรับผู้เยี่ยมชมและแสดงความเห็น(ถ้ามีอะไรที่ผิดไปหรือต้องการเพิ่มเติมช่วยบอกด้วยคับ)คับ     

ผมจึงมีข้อสงสัยเหลืออยู่บางประการครับ
สมัยก่อน V-Tech โฆษณา ความดีของ DOHC มากกกกก แต่ ตัวใหม่นี้กลับมาใช้ SOHC
ผมจึงอยากถามความเห็นว่า
ทำไมCivic จึงกลับมาเล่น SOHC ครับ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
Re: สาเหตุที่ Civic เอา SOHC มาใช้อีก เพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 21:39:45 »
อเสียของแคมเดี่ยวคับ (คร่าวๆนะคับ)
1.ให้กำลังในรอบสูงน้อย
2.มีชิ้นส่วนต่างๆมากกว่าDOHC
3.ให้การตอบสนองช้ากว่าDOHC
4.มีความแม่นยำในการเปิดปิดน้อยกว่าDOHCคับ
5.มีการสูญเสียพลังงานมากก่าDOHCคับ
6. เครื่องดัง ต๊อกๆๆ

:D :D :D

มารอผู้รู้ตอบด้วยคนคับ

ออฟไลน์ pongisra

Re: สาเหตุที่ Civic เอา SOHC มาใช้อีก เพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:17:12 »
6. เครื่องดัง ต๊อกๆๆ

555555555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:22:20 »
ต๊ิอกๆ นี่ลิขสิทธิ์ ของfd ป่าวเนี่ย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:24:31 »
วันนี้ไปเปิดดูห้องเครื่องซีวีคใหม่ 2012 พบว่า ความกว้างของเครื่องช่วงบนลดลง สามารถวางชิดผนังได้มากขึ้นคิดว่าคงทำให้น้ำหนักจุดศูนย์ถ่วงตกลงแนวเพลาหน้าหรือหลังแนวเพลา
ได้ทำให้การทรงตัวของรถดีขึ้น

แต่ไม่ค่อยชอบท่อไอเสียออกหน้าเครื่องแล้วอ้อมลงไปออกท่อ
ชอบแบบท่อออกหลังมากกว่า ความร้อนในห้องเครื่องจะน้อยกว่า

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:28:29 »
เพราะ ต้องการหันเข้าสู่จุดประสงค์ของรถที่ใช้งานในเมือง และ ประหยัดน้ำมัน เป็นหลัก

เนื่องจาก ส่วนมากลูกค้าที่ซื้อ civic มักจะเป็นผู้หญิง

เครื่อง SOHC  ไม่ต้องการเน้นรอบจัด
รถสมัยนี้ ส่วนมากเป็นเกียร์ออโต้ เหยียบคันเร่งอย่างเก่งก็ไม่เกิน 4,000 รอบ เกียร์ก็เปลี่ยนให้แล้ว
ก็เลยไม่รู้จะทำเครื่องรอบจัดให้เปลืองน้ำมันไปทำไม

เอาของเก่ามาปัดฝุ่น ไม่แปลก

เดี๋ยวนี้อะไรก็ย้อนยุคนิยม
ดูการแต่งกาย ซิ ย้อนยุคไม่ใช่เล่น
ดูหนัง 3 มิติ ซิ  ไม่ใช่เรื่องใหม่ คนรุ่นปู่ย่า ยังเคยดูเลย เข้าโรงหนังแถมแว่นกลับบ้าน
ฯลฯ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ panyoyee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:33:06 »
ผมว่าสมัยก่อนราคาน้ำำมันไม่แพงมาก แต่ละค่ายเลยพัฒนาเครื่องยนต์ให้แรงอย่างเดียว ไม่เน้นประหยัดมาก

หลังๆ น้ำมันแพง แข่งกันพัฒนาเครื่องให้แรงและต้องประหยัดพร้อมด้วยกัน  สงสัยแคมเดี่ยวจะเบา แรง และประหยัดกว่ามั้ง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:31:44 »
เท่าที่ทราบจากช่างที่รู้จักกันดี ช่างบอกว่า เครื่อง SOHC ซ่อมง่าย ดูแลง่าย ใช้ง่าย ปัญหาน้อยกว่าเครื่อง DOHC ครับ

เรื่องความแรง เทียบมวยเลยนะครับ tiger 3.0 ของเพื่อนผม รถเปล่า ออกตัว ความรู้สึก หลัง ชนเบาะครับ เกียร์ 5 แล้ว ยังมีแรงไปต่อแบบสบายๆ ครับ
แต่ Kb2200 ที่ใช้อยู่ รถเปล่า ออกตัว ความรู้สึก หลังกระแทกเบาะครับ (แรงกว่าอย่างเห็นได้ชัด) แต่เกียร์ 5 แล้ว หมดแรงเลยครับ ต้องแช่ นานโคตรๆ กว่าจะถึง 150 แต่ถ้าเป็น tiger แปปเดียวถึงครับ  (ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะเทียบกันไม่ได้ เพราะ 3.0 กับ 2.2 มันไกลกันอยู่ แต่ ถ้า 2.2 SOHC กับ 3.0 Dohc 0-60km ผมเชื่อว่า 2.2 Sohc ถึงก่อนแน่นอนครับ ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:35:32 »
ประหยัดต้นทุน..

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:40:46 »
ผมเดาว่า เกี่ยวกับการใช้เชื้อเพลิง E85 ทั้งระบบ
รูปแบบเครื่อง SOHC 1.8 กับ 2.0
จะได้ลดต้นทุน และทดสอบการใช้เชื้อเพลิงเป็นรูปแบบเดียว

ปล. ผมไม่รู้ว่า ต๊อกๆ จะมารึเปล่า ต้องรอดูผู้รู้ กับผู้ใช้งานก่อน มาเล่าให้ฟัง อ่ะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 23:43:09 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 08:31:09 »
D15 , D16 ,D17, R18, R20 ก็SOHC ครับ ไม่แปลก จกท. มีอะไรหรือเปล่าครับ :D

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:22:33 »
คงเน้นประหยัด ช่วงนี้เทรนด์นี้มาแรง  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:51:44 »
คงเน้นประหยัด ช่วงนี้เทรนด์นี้มาแรง  :D
ดีๆๆ จะเอาแรงไปนักหนาทำไม รถก็เยอะขึ้นเรื่อยๆจะเต็มถนนแล้ว

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 23:00:19 »
D15 , D16 ,D17, R18, R20 ก็SOHC ครับ ไม่แปลก จกท. มีอะไรหรือเปล่าครับ :D

แค่สงสัยครับ เพราะผมจำได้ว่าสมัยก่อน มันโฆษณาจังเลย เรื่อง DOHC แต่เดี๋ยวนี้ ก็กลับมาเป็น SOHC อีกละ 8)

ส่วนตัวผม คงอยู่กับ VQ25 ไปอีกสักพักครับ ยังเปลี่ยนไม่ได้หรอก  ;) รออีกหลายปี กว่าจะหาตัวใหม่มาใช้