ผู้เขียน หัวข้อ: เมือสักครู่เจอ อุบัติเหตุเนื่องจากฝากระโปรงหน้ารถเปิดเอง  (อ่าน 32451 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมขับมอไชค์ไปที่ตลาดกลางอยุธยา
ตอนไปกลับรถที่บ่อโพง รถติดมากพอขับไปด้านหน้าก็เจอต้นเหตุ
เป็นรถกระบะ ชนกับที่กั้นเกาะกลาง แต่พอมองดีๆแล้วก็เห็นว่าฝากระโปรงรถเปิดอยู่ลักษณะตีขึ้น 130 องศา

และเนื่องด้วยผมทำงานผลิตชิ้นส่วนตัวล็อกฝากระโปรงมาก่อน
จึงรู้ว่า ตัวล็อกฝากระโปรงจะต้องไม่เปิดออก ไม่ว่ากรณีได ถึงแม้ว่าจะชนก็ตาม

จากรูปคงรู้นะคับว่าค่ายไหน และผมก็ไม่มีทางให้คนที่ผมรู้จักซื้อยี้ย้อนี้เด็ดขาด

รอโหลดรูปที่บ้านก่อนคับ อัพจากมือถือไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 17:30:01 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Navara ยังไม่เก่าเลย ทำไมเปิดหว่า หรือมีเด็กมาเล่นครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ผมไม่เห็นเด็กนะ และคิดว่าไม่มีเด็กในรถด้วยครับ
และตอนที่ผมจอดรถข้างทางเผื่อถ่ายรูปมีแต่เสียงวินมอไชค์ที่อยู่ข้างทางคุยกันว่า อยู่ๆกระโปรงก็เปิดเอง
ญาติๆ ผมขับกระบะทุกคน ขับมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิดถึงตอนนี้ผมจะ 30 แล้ว มีเด็กในรถตลอดแต่ไม่เคยมีใครเจอเรื่องแบบนี้เลยนะ
ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวล็อกฝากระโปรงมากกว่า เพราะตัวนี้ผลิตยากมาก ค่า+,-อยู่ในค่าที่วัดไม่ได้ด้วยเวอร์เนีย

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
อาจเป็นจากเจ้าของรถปิดไม่สนิทเองก็เป็นได้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมว่าน่าจะลืมปิดนะครับ หรือไม่ก็อาจมีเด็กไปเล่น เพราะมีหลายครั้งเหมือนกันที่ลืมปิดแต่วิ่งๆไปไม่ไวมากมันเด้งเลยรู้  ในกรณีอาจเปิดไว้แล้วลืมแล้ววิ่งออกมาไวพอสมควรจนมันอ้ารับลมแล้วดันตีขึ้นน่ะ ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้แหละ คงไม่เป็นที่ระบบล็อคมันหรอก เพราะเท่าที่เห็นผ่านมารถเก่าแค่ไหนยังไม่เห็นอุบัติเหตุแบบว่าฝากระโปรงกระพือขึ้นมาเองโดยที่ล็อคอยู่นะครับ เพราะระบบล้อคฝากระโปรงส่วนใหญ่จะเป็นแบบแมนวล ซึ่งไม่มีระบบอิเลคโทรนิคมาเกี่ยวข้องเลย *-*

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมไม่เห็นเด็กนะ และคิดว่าไม่มีเด็กในรถด้วยครับ
และตอนที่ผมจอดรถข้างทางเผื่อถ่ายรูปมีแต่เสียงวินมอไชค์ที่อยู่ข้างทางคุยกันว่า อยู่ๆกระโปรงก็เปิดเอง
ญาติๆ ผมขับกระบะทุกคน ขับมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิดถึงตอนนี้ผมจะ 30 แล้ว มีเด็กในรถตลอดแต่ไม่เคยมีใครเจอเรื่องแบบนี้เลยนะ
ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวล็อกฝากระโปรงมากกว่า เพราะตัวนี้ผลิตยากมาก ค่า+,-อยู่ในค่าที่วัดไม่ได้ด้วยเวอร์เนีย

ไม่เห็นเด็กในรถก็ใช่ว่าจะไม่มีเด็กไปเล่น เด็กอาจจะเล่นตั้งแต่จอดอยู่แล้วผู้ใหญ่ไม่สังเกตุขับออกมาก็เป็นได้ครับ *-*

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมว่าเขาอาจจะปิดไม่สนิทก็เป็นไปได้นะครับ

เหมือนกับ d-max ที่บ้าน ต้องปิดแรงๆๆถึงจะลงสนิท

ออฟไลน์ Fly to dream

ปิดไม่สนิทมากกว่าครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คงปิดไม่แน่นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
ปิดสนิท....แล้วมันเปิดออกมาเองได้

ถ้าเป็นแบบนี้จริง ผมว่ามันเป็นความผิดเรื่องดีไซน์เต็มๆ

เพราะระบบการล็อคฝากระโปรงหน้าจะต้องมีการล็อค 2 จังหวะ

ล็อคจังหวะแรกแค่ปิดลงมาเดือยล็อคมันจะต้องเข้าไปล็อค จังหวะนี้กระโปรงมันยังไม่แน่น เผยอได้ แบบเราดึงเปิด แล้วต้องไปปลดล็อคเองอีกทีถึงจะยกเปิดสุดได้

ล็อคจังหวะสอง เป็นการล็อคแน่นแบบปิดสนิทแบบนี้ไม่สามารถล้วงไปเปิดได้เป็นตำแหน่งล็อคใช้งานขับจริงๆ

แม้รถจะวิ่งเร็วๆ แม้การล็อคแค่จังหวะแรก ก็ไม่ควรทำให้กระโปรงเปิด

ผมคิดว่ารถทุกยี่ห้อน่าจะทำมาแบบนี้หมดแล้ว คงเปิดเพราะสาเหตุอื่นอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 18:27:37 โดย Schnitter »

ปิดไม่สนิทก็ถือเป็นความผิดของบริษัทผู้ผลิตครับ

จริงๆมาตรฐานของตัวล็อกจะล็อกเมือฝากระโปรงปล่อยลงมา และนำ้หนักที่ใช้ในการทดสอบการล็อกก็เบากว่าน้ำหนักฝากระโปรงอยู่มาก
เครื่อง Test Lockที่ผมเคยทำงานมา  ปล่อยน้ำหนักลงไม่น่าเกิน 5 กิโลครับ
การล็อคไม่สนิทเป็นเรื่องที่ไม่ที่ทางเกิดขึ้นในชิ้นส่วนที่ได้คุณภาพครับ

และชิ้นส่วนตัวนี้เป็นตัวสำคัญมากถือเป็น Rank A เลยทีเดียว
การฟ้องร้องทำได้แม้กระทั่งลูกค้าล้วงมือไปกดตัวล๊อกฝากระโปรงแล้วโดนครีบคมของก้านปลอดล๊อกบาดมือ ก็ฟ้องร้องได้แล้วครับ

สิ่งที่ผมเขียนมาทั้งหมดใน Drawing part ตัวนี้เขียนไว้อย่างชัดเจนครับ

คือผมไม่อยากให้มีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้นกับทุกคนครับ  ถ้ามีการเปิดฝากระโปรงก็ควรเช็คให้แน่ใจว่าปิดสนิทแล้วเพื่อความปลอดภัยนะครับ :D

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ผมเองเจอกับตัว ขับรถมาจอดถึงรู้ว่าปิดไม่สนิท แหะๆ ผมฝากแม่ผมปิดให้เพราะตอนนั้นเครื่องมันร้อนเปิดฝาระบายไว้ แม่คงแค่วางเบาๆกลัวมันช้ำมั้ง เกือบซวย

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

คนคงจะปิดไม่แน่นรึเปล่าครับ
น่ากลัวนะเนี่ย  :o :o :o

ปล. ไม่อยู่ในเหตุการณ์ไม่น่าด่วนสรุปนะครับ
ปลล.ถึงปิดไม่สนิททำไมมันเด้งแบบนั้นได้กันหนอ

ออฟไลน์ johnlee

ผมไม่เคยใช้นาวาร่า

แต่ก็เคยใช้กระบะหลายคัน

ยืนยันว่าแม้ปิดไม่สนิท มันก็แค่กระพือๆ ในช่วงฟรีของมัน ในร่องนั้นแหละ

แต่สำหรับผมแล้ว ถ้าลืมปิดสนิท ขับไปไม่ทันเครื่องร้อนก็เห็นละ

อีกอย่าง นาวาร่า ร่ำลือกันว่าฝาหนักและกว้างมาก ดังนั้นมันไม่น่ากระพือพลิกไปได้จริงๆนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mjoke1462

• **
เค้าเปิดหลังชนหรือปล่าวครับ คุณอยู่ในเหตุการ์ณตอนชนหรือปล่าว

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาจจะไม่ปิดฝาดีๆก่อนขับก็ได้ครับ เห็นปล่อยไว้ตั้งหลายคัน ไอ้เราก็ไม่รู้จะเตือนยังไง เวลาเดินอยู่ เห็น เข้าไปพูดใส่ยังไม่ทำอะไรเลย

ออฟไลน์ Headman

กระโปรงหน้าเนี่ย มันล๊อค 2 ครั้งไม่ใช่หรอครับ
ปลดล๊อคฝากระโปรงแล้ว มันจะยกขึ้นนิดนึง ถ้าลองไม่ดึงกระโปรงขึ้นตรงๆ มันดึงไม่ได้นะครับ ให่ตายยังไงก็ไม่ได้
ถ้าจะทำได้ ต้องเอามือไปดันตัวปลดล๊อคใต้กระโปรงอีกครั้งนึงครับ
ถ้า navara เป็นอย่างงั้นจริง แสดงว่า คนขับ ต้องวางกระโปรงลงไปเฉยๆ และต้องวางเบามากๆ ด้วย มันเลยไม่มีการลีอคอะไรเกิดขึ้น ทำให้เหมือนวิ่งเร็วๆ ลมตี กระโปรงเปิดแล้วตกใจ แทนที่จะเบรค กับหักหลบ เลย.......
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
น่าจากปิดไม่สนิทแน่เลยครับ แต่อันตรายมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

เค้าเปิดหลังชนหรือปล่าวครับ คุณอยู่ในเหตุการ์ณตอนชนหรือปล่าว

เปิดปกติมันไม่เปิดอ้าได้กว้างขนาดนั้นหรอกคับ มันเปิดได้กว้างสุดประมาณไม้ค้ำฝากระโปรงเท่านั้นแหละคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ SADAEW

ผมว่าเปิดแล้วปิดไม่สนิท บางทีเราคิดว่าสนิทแต่มันไม่ลงล๊อคครับ ถ้าปิดไม่แรงพอ
ส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นในกรณี คนที่ปิดแบบถนอมคือค่อย ๆ วางฝากระโปรงลง แล้วค่อยใช้มือกดย้ำอีกครั้ง
แบบนี้ส่วนใหญ่มักจะปิดไม่สนิทครับ ถ้าไม่แรงจริง ๆ

แต่ผมเองที่ปิดสนิทส่วนใหญ่ผมก็ทำแบบข้างต้นนี่แหละครับ แต่เมคชัวร์ด้วยการดึงขึ้นเทสอีกครั้งหลังจากปิด
แต่หลัง ๆ มานี่ จะปิดโดย ให้ปลายฝากระโปรงตรงที่เราถือน่ะครับ ห่างจากตัวล๊อคประมาณ ฟุตครึ่งถึงสองฟุต
แล้วดึงมือออกเลยครับ ให้มันปิดด้วยน้ำหนักมันเอง แบบนี้สนิทแน่นอนครับ ( เสียงดังด้วย )
แบบนี้หลาย ๆ คนบอกว่า จะพังง่าย แต่ผมยังไม่เคยเห็นรถใครฝากระโปรงหน้าพังเพราะปิดแรง ๆ แบบนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 09:15:02 โดย SADAEW »

ออฟไลน์ udis

ผมว่าเปิดแล้วปิดไม่สนิท บางทีเราคิดว่าสนิทแต่มันไม่ลงล๊อคครับ ถ้าปิดไม่แรงพอ
ส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นในกรณี คนที่ปิดแบบถนอมคือค่อง ๆ วางฝากระโปรงลง แล้วค่อยใช้มือกดย้ำอีกครั้ง
แบบนี้ส่วนใหญ่มักจะปิดไม่สนิทครับ ถ้าไม่แรงจริง ๆ

แต่ผมเองที่ปิดสนิทส่วนใหญ่ผมก็ทำแบบข้างต้นนี่แหละครับ แต่เมคชัวร์ด้วยการดึงขึ้นเทสอีกครั้งหลังจากปิด
แต่หลัง ๆ มานี่ จะปิดโดย ให้ปลายฝากระโปรงตรงที่เราถือน่ะครับ ห่างจากตัวล๊อคประมาณ ฟุตครึ่งถึงสองฟุต
แล้วดึงมือออกเลยครับ ให้มันปิดด้วยน้ำหนักมันเอง แบบนี้สนิทแน่นอนครับ ( เสียงดังด้วย )
แบบนี้หลาย ๆ คนบอกว่า จะพังง่าย แต่ผมยังไม่เคยเห็นรถใครฝากระโปรงหน้าพังเพราะปิดแรง ๆ แบบนี้เลย

รถบางรุ่น อย่าง Civic FD วางแรงๆก็ไม่ปิดนะครับ เคยลองตอนไปดูรถที่ศูนย์ ต้องออกแรงกดปิดอีกที หรือเป็นเฉพาะคันก็ไม่แน่ใจครับ
ส่วน New Lancer กับ Lancer EX วางแรงๆปิดแน่นดี ชนหนักมาแล้วทั้งคู่ ฝากระโปรงไม่เคยเปิดเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NOOM22

เหมือนเจ้าของกระทู้จะมีอคติกับรถรุ่นนี้น่ะ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปิดสนิท....แล้วมันเปิดออกมาเองได้

ถ้าเป็นแบบนี้จริง ผมว่ามันเป็นความผิดเรื่องดีไซน์เต็มๆ

เพราะระบบการล็อคฝากระโปรงหน้าจะต้องมีการล็อค 2 จังหวะ

ล็อคจังหวะแรกแค่ปิดลงมาเดือยล็อคมันจะต้องเข้าไปล็อค จังหวะนี้กระโปรงมันยังไม่แน่น เผยอได้ แบบเราดึงเปิด แล้วต้องไปปลดล็อคเองอีกทีถึงจะยกเปิดสุดได้

ล็อคจังหวะสอง เป็นการล็อคแน่นแบบปิดสนิทแบบนี้ไม่สามารถล้วงไปเปิดได้เป็นตำแหน่งล็อคใช้งานขับจริงๆ

แม้รถจะวิ่งเร็วๆ แม้การล็อคแค่จังหวะแรก ก็ไม่ควรทำให้กระโปรงเปิด

ผมคิดว่ารถทุกยี่ห้อน่าจะทำมาแบบนี้หมดแล้ว คงเปิดเพราะสาเหตุอื่นอีกครับ

ผมคิดว่าเป็นที่สาเหตุอื่นมากกว่าครับ   

อย่างที่ คุณ Schnitter บอก ต่อให้เราดึงเพื่อปลดล็อค แล้ว 1 จังหวะ  ผมว่าวิ่งยังไงก็ไม่เปิดขึ้นมา
เพราะผมเวลาจอด ผมดึงขึ้นเสมอ (เพื่อระบายอากาศร้อน)  แล้วมีครั้งนึงลืม 

วิ่งออกไปเลย จำไว้ว่าวิ่งไป หลังสวน(ใกล้สวนลุม)  ตอนตีสี่ รีบวิ่งเพราะเพื่อนมีเรื่อง ขับในกรุงเทพ ถึง 160 บนทางราบก็วันนั้น
ตอนขาไปรีบก็ไม่รู้สึก ตอนขากลับเรื่องสงบถึงรู้ว่ามันปิดแค่จังหวะเดียว 

ยังไงถ้าล็อคแล้ว 1 จังหวะผมว่าก็เปิดขึ้นมาไม่ได้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ FyGI

ผมก็คิดว่าปิดไม่สนิท

อาจจะมีการลืมกันได้

ออฟไลน์ pinktaz

• **
ผมว่าปิดไม่สนิทเองแหงๆเลย

ไม่รู้สิ ผมอ่านแล้วดูคุณเจ้าของกระทู้มีดูอย่างกับอคติน่ะครับ (แต่ถ้าไม่มีจริงๆก็ขออภัยด้วย)

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
เมื่อวันที่ 19 เม.ย.55 ที่ผ่านมา ผมขับรถจาก ลำพูน ไปเชียงราย ไปถึงเชียงรายก็เปิดฝากระโปรงหน้ารถไว้ระบายความร้อน ตอนขากลับผมคิดว่าปิดแล้ว (แต่ไม่แน่ใจว่ากดให้สนิทหรือเปล่า) ขับกลับบ้านที่ีลำพูน ความเร็วสูงสุดไม่เกิน 130 km/h ผมถึงบ้าน น้องชายเดินมาพอดี แล้วบอกว่าฝากระโปรงหน้ารถปิดไม่สนิท ผมตกใจมากก็ลงรถรีบมากดให้สนิท แต่ก็โชคดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ shando

ไม่เห็นเหตุการณ์ จขกทก็ฟันธงไปซะแล้ว

แถมอคติกับรถรุ่นนี้ไปเต็มๆอีกต่างหาก

ทางที่ดีอย่ารีบสรุปก่อนที่จะรู้เหตุการณ์จริงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ch>.<

• **
เท่าที่อ่านดูหลายๆความเห็นจับความได้ว่า
ถ้าปิด 1 ระดับมันก็ไม่หงายขึ้นมาอาจจะแค่สั่นๆเวลาขับ
ถ้าปิด 2 ระดับมันก็จะสนิทสุดๆ
หรือถ้าลืมปิดเลย กระโปงมันก็ไม่สามารถกางออกมาได้องศาขนาดนั้นได้ ต่อให้ตั้งใจจะเปิดมันก็ตาม ผมเข้าใจถูกไหมครับ
แล้วมันเปิดมาไงหว่า  :-\

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
คนที่บอกว่าปิดไม่สนิท นี่ถามจริงๆ เถอะว่าเคยเปิดฝากระโปรงรถรึเปล่าครับ?

อย่างที่หลายๆ คนบอกแต่ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีคนอ่านเลย ก็คือฝากระโปรงรถที่ได้มาตรฐาน จะมีตัวล็อคสองจังหวะ แค่เราวางกระโปรงรถลง ด้วยน้ำหนักของฝากระโปรงก็จะทำให้ตัวล็อคที่หนึ่งทำงาน และถ้าได้มาตรฐานพอตัวล็อคนี้ต่อให้รถวิ่งเร็วๆ มันก็จะไม่โดนแรงลมตีขึ้นมาหรอกครับ

ไม่เชื่อลองดูได้ครับ