ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //  (อ่าน 55471 ครั้ง)

ออฟไลน์ Usavich

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:12:55 »
จะมีใครสั่งฝากระโปรงหลังของนอกมาไหมครับ

ผมเห็นติ่งแล้วอยากไปแงะๆแซะๆออกมากกกก

:P

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:15:39 »
อยากได้ 1.8s เกียร์ธรรมดา  ;D
ออปชั่น พอใช้ ความปลอดภัยเพิ่มจาก FD

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:16:00 »
มาไวมากครับ  ;D  

พี่จิมครับ รีวิว f10 เนี่ย มีโอกาสเป็น Super อภิมหากาพย์ BMW ซีรีย์ 5 หรือเปล่าครับ  เพิ่งมี 528i โผล่มาอีกรุ่น  พี่จะจับรวมไปในรีวิวด้วยเลยทีเดียวหรือเปล่าครับเนี่ย   :o :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:24:56 »
Butterzai

มันจะเป็นเช่นนั้น และไม่ใช่แค่นั้น....8 รีวิว ใน 1 คัน นั่นคือที่ตั้งใจไว้

ออฟไลน์ GTkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:27:08 »
รีวิวได้มันสุดยอดครับเดี๊ยวจะรอ full review นะครับ like :o :o

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:38:31 »

ยังไงก็ดูดีกว่า อัลติส ชัดๆ ห้าๅ
ที่ขายไม่ดีเพราะ คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าอัลติส 1.6 เครื่องเล็กได้ตัวใหญ่ ภาษีไม่แพง ประหยัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 17:40:25 โดย porasit33 »

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 18:10:04 »
ผมว่าผมมีอคติกับมันมากไปนะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 18:23:04 »
บทความทันใจดีจริงๆ ขอบคุณครับ

เรื่องความสวย รสนิยมใคร รสนิยมมันจริงๆ นั่นแหล่ะครับ
สำหรับผม คันนี้ รู้สึกสวยน้อยกว่าตัวเก่านิดหน่อย ความน่าตื่นเต้นเมื่อแรกเห็นลดลงไปพอควร
แต่พอมาอยู่ในมือฮอนด้าไทย จับเหลากันชนหน้า-หลังใหม่ ชายล่างมีมุมแหลมคล้ายๆ Jazz
เลยทำให้รถดูคมขึ้นและดูสวยกว่าตัวขายใน US และ จีน เยอะเลย

ปล. จะว่าไป ทุกวันนี้ก็ยังยี้การออกแบบไฟหน้าไม่มีติ่งของ FD เวอร์ชั่น US อยู่เลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 18:34:43 »
รอดู ชุดแต่ง  อะ น่าจะสวย  ;D

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 19:02:49 »
 ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 19:20:01 »

Civic รุ่นนี้ ผมมองว่าทำออกมาได้ดีแล้วครับ ดีมาก แต่รุ่นก่อนหน้ามันดันทำมาดี"เกินไป"ไงละ รุ่นใหม่จะให้ดีกว่าคงยาก
แต่ จะให้รถมันสมบูรณ์แบบเลย ยาก......มันก็มีดี-เสีย เป็นเรื่องธรรมดา

เอ่อ......Civic นี่ไม่รู้เป็นไงนะครับ รุ่นใหม่มักจะเล็กลง ตัวอย่างก็รุ่น FB นี่ละ 1 ตัวอย่าง
มีอีกคือ Civic EUR รุ่น FK,FN ครับ สั้นกว่า EP ซะงั้น(ตัวถัง Hatchback นะครับ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 19:30:50 »
ตกลงมาเทสกันที่นครนายกจริงๆด้วยสินะ วิวนี้มันเขื่อนขุนด่านใกล้ๆรีสอร์ตผมเลย เหอๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 19:43:55 »
ใครจะเปลี่ยนใจจากว่ามาชม หรือจากชมมาว่าก็ไม่ว่ากันครับ
แต่ผมยังยืนยันความเห็นเดิม ว่าฮอนด้าควรทำได้ดีกว่านี้ และการที่ FD เป็นรถที่ดีอยู่แล้ว
ไม่ใช่ข้ออ้างว่า FB เลยทำออกมาดีกว่ายาก และมีหลายอย่างที่ผมไม่เข้าใจ
จนกระทั่งจะได้นั่งฟังจากปากวิศวกรด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:13:08 »
จริงๆผมว่า เราตัดสินมันเร็วเกินไป หรือเรามีอคติมากไปหรือปล่าว
ตอนแรกผมเห้นก้ผิดหวังนะครับ หลายๆอย่าง เริ่มลบทอนไปจาก FD เลย
เหมือน FB เป็นกล้าๆกลัว เก้ๆกัง ไม่มั่นอกมั่นใจเหมือน FD
แต่พอเห็นตัวจริง ดูนั่นนี่ ก็ไม่ได้เลวร้ายครับ รับได้อยู่ ไม่ว่าจะติ่งท้าย หรือคอนโซล

สรุปผมว่ามันอาจจะทำให้แฟนๆผิดหวัง แต่คุณงามความดีของมัน ของความเป็นซีวิคก็ยังคงอยู่ และขายได้เหมือนเดิม
ความสวยงามโอเค ถ้าแต่ง คงสวยขึ้น  ก็มีชัยไปกว่าครึ่งและ

ออฟไลน์ vtil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:18:44 »
ตามมาอ่านอย่าสนใจอย่างยิ่ง ฝากถึงคุณ Jimmy ผมยังคิดถึง Review ตัวนี้อยู่เสมอ แม้มันจะพึ่งตกรุ่นไป  จำได้ว่าตอนนัั้้นนั่งอ่านจนดึก และชอบ FD เอามากๆ และได้มีโอกาศครอบครองหลัง Review ของคุณ jim ร่วม 2 ปี 555+ ตอนนั้นคุณ jim ยัง review ผ่าน pantip อยู่ ผ่านไป 6 ปีแล้วนะเนี่ย ยังชอบมันอยู่เลย

อ้อ มีอีกอัน ของคุณถัง ชอบเหมือนกัน
(J!MMY ลบลิงค์ทั้งหมดแล้ว)
------------------------------------------------

(กรุณาอ่านกฎของเว็บเราด้วยครับ! ห้ามทำลิงค์ใดๆ จากพันทิบ มาโพสต์ที่นี่ เด็ดขาด!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 04:08:48 โดย J!MMY »

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:21:34 »

ผมไม่แน่ใจว่า ผิดกฏหรือเปล่านะครับเพราะ คุณจิมมี่เขียน แต่มันมาจากเว็บต้องห้าม   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 04:09:06 โดย J!MMY »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:28:26 »

ถ้าเช่นนั้นขออภัยด้วยครับ ไม่ทราบจริงๆ เพราะผม bookmark ไว้และไม่ค่อยได้เข้ามาใน Headlight เท่าไร พอดีมี link review FB ในเฟสบุคก็เลยเข้ามาก็เลยนึกถึงคุณ jimmy ก็เลยสมัครสมาชิกมาแสดงความเห็นเลย แต่ถ้าผิดรบกวนคุณ Jimmy ลบได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 04:09:28 โดย J!MMY »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:32:05 »
โอเคครับ เข้าใจละเมื่อกี้เข้าไปดูในกฎระเบียบแล้ว โพสท์ก่อนอ่าน ขออภัยจริงๆ ครับ ยังไงลบเลยแล้วกันครับ..

WINKUNG

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:33:34 »
โอเคครับ เข้าใจละเมื่อกี้เข้าไปดูในกฎระเบียบแล้ว โพสท์ก่อนอ่าน ขออภัยจริงๆ ครับ ยังไงลบเลยแล้วกันครับ..

ไม่เป็นไรครับ คนไม่รู้ย่อมไม่ผิด  :)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:44:49 »
ไปลองขับมาแล้ว ตัว demo เป็น 1.8 Navi เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับ สาวออฟฟิสชอบแน่นอน
ผมก็ชอบนะ พอเห็นคันจริง ความคิดเริ่มผุดในใจ
1. สวย มากหรือน้อยกว่า FD ไม่รู้ รู้แต่ว่าสวยล่ะ สวยกว่าในรูปที่เฝ้ามอง พยายามมองให้มันสวยมาตั้งหลายเดือน
2. งานประกอบ กับวัสดุ มันดูเนี๊ยบขึ้นนะ กว่าตอนเป็น FD แบบรู้สึกได้ หรือตัวโชว์เค้าตั้งใจประกอบมาดีหรือป่าว 555 อีกอย่างที่ชอบคือดีไซน์ และการตัดเย็บของเบาะหนัง
3. ตอนเทสไดรว์ ข้าเกียร์ D ปล่อยเบรค รถมันค่อยๆวิ่งออกไปแบบลอยๆ แต่ไม่เนือย ไม่ให้คนขับต้องเหนื่อยในช่วงความเร็วต่ำ กดคันเร่งก็ทำความเร็วขึ้นได้ต่อเนื่อง การเปลี่ยนเกียร์มีลักษณะแบบให้รู้สึกว่าเปลี่ยน แต่ไม่ได้ก่อความรำคาญอย่างใด
แต่ 1.8 ตัวนี้ ทำไมมันเหมือนไม่มีแรงดึงเอาซะเลย หรือยังไม่รู้จักจังหวะเกียร์ดีก็ไม่รู้ กด 5 - 6 พันรอบ ความเร็วมันขึ้นได้เร็วแหละ แต่ ไม่ดึงเอาเสียเลย

ตอนนี้ก็รอฟีดแบค ดีเฟค จากผู้ใช้งานจริงก่อนซัก 3 4 หมื่นคัน หลังจากนั้นค่อยว่ากัน เก็บตังไปพลางๆ  8)

ออฟไลน์ panyoyee

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:53:42 »
ขอบคุณ คุณจิมมี่มากเลย ไม่ผิดหวังที่มาเป็นแฟนในบอร์ดนี้ ได้ประโยชน์มากจริงๆ  และไม่ผิดหวัง ที่จองก่อนได้ลองขับ  จะได้ขับเร็วๆ ยิ่งช้ายิ่งอดมาลิ้มลองซักที  เห็นว่าจองตอนนี้ รอไปกันยา เลยก็มี

นี่ขนาดออกแบบเอาใจผู้หญิงนะ้เนี่ย แต่เห็นผู้ชาย ไม่น้อยจ้องกันตาเป็นมัน

กระแสตอบรับซะขนาดนี้  ยุให้คุณจิมมี่แซงคิว ทำ full review คันนี้ก่อนเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 21:00:48 »
ขอชมรูปภาพสวยมาก ๆๆๆๆ ครับ แสงสวย สถานที่ก็สวย ภาพออกมาดีมาก

ผมลองนั่ง FB รู้สึกว่าด้านหลังแคบกว่า FD เวลาจะเข้าไปนั่งขาชอบติดกับขอบประตูล่าง พูดง่ายๆคนนั่งหลังเข้าออกยาก

เติม E85 ยังแรงได้ขนาดนนี้ ถือว่าใช้ได้เลยนะ

รอ Full Review อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองมากๆ

ถ้าทดสอบตัว MT ได้จะดีมากครับ หลายคนมอง 1.8s MT เยอะพอสมควร รวมถึงผมด้วย

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 21:04:47 »
ขอชมรูปภาพสวยมาก ๆๆๆๆ ครับ แสงสวย สถานที่ก็สวย ภาพออกมาดีมาก

ผมลองนั่ง FB รู้สึกว่าด้านหลังแคบกว่า FD เวลาจะเข้าไปนั่งขาชอบติดกับขอบประตูล่าง พูดง่ายๆคนนั่งหลังเข้าออกยาก

เติม E85 ยังแรงได้ขนาดนนี้ ถือว่าใช้ได้เลยนะ

รอ Full Review อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองมากๆ

ถ้าทดสอบตัว MT ได้จะดีมากครับ หลายคนมอง 1.8s MT เยอะพอสมควร รวมถึงผมด้วย

เอาเลยจะได้เป็นเพื่อนกัน ;D

ออฟไลน์ Exeter

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 21:41:08 »
ผมสงสัยอยู่อย่างว่า คุณจิมมี่รู้สึกได้ว่ามันดีขึ้นในหลายๆด้านแต่ทำไมทางต่างประเทศถึงมีแต่คำวิจารณ์ในแง่ลบล่ะครับ

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 22:17:35 »
ขอบคุณพี่จิมมี่ สำหรับการอดทนสู้แดดร้อนๆ ทำรีวิว+ข้อมูลดีๆมาให้สมาชิกได้อ่านกันครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 22:28:25 »
ผมสงสัยอยู่อย่างว่า คุณจิมมี่รู้สึกได้ว่ามันดีขึ้นในหลายๆด้านแต่ทำไมทางต่างประเทศถึงมีแต่คำวิจารณ์ในแง่ลบล่ะครับ
เพราะทางประเทศเค้าชอบ fd มากกว่าครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 22:41:35 »
แต่ รีวิว Prius ช้าที่สุด 55555555555555555555555

;D

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 23:18:55 »
เพราะทางประเทศเค้าชอบ fd มากกว่าครับ

ก็เลยมีแผนจะ refresh new civic ปีหน้า 2013 ซะเลย

http://www.wheels.ca/article/801682

ออฟไลน์ boymoreubon

• **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 00:26:29 »
Fd เอา ไฟท้าย city ตัวเก่าก่อน zx มาแปะ ได้ civic fb รุ่นล่าสุด :D
แซว ;D ;D

ออฟไลน์ Shun

• **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 01:24:48 »
งานออกแบบภายนอกของโฉมใหม่ดูทันสมัยขึ้นนะครับ
การเอา DNA ของ City มาใส่ในบอดี้ Civic ทำให้สัดส่วนของรถดูสมดุลและลงตัวยิ่งขึ้น

สำหรับงานออกแบบภายใน ไม่ค่อยน่าตื่นเต้นเท่าไร ได้ความรู้สึกเดิมๆ
แต่รุ่นที่ภายในสีเบจ อยากให้คอนโซลช่วงบนใช้โทนสีดำมาตัด จะดูดีขึ้นเยอะเลย

- ไฟหน้า เป็นโคมโปรเจคเตอร์มาทุกรุ่น เลยดูดีกว่าเวอร์ชัน USA มากๆๆๆ
- ไฟท้าย ควรเป็น LED ได้แล้วนะ ติ่งทับทิมทำให้ด้านท้ายดูดีขึ้นเยอะเลย ถ้าไม่มีจะโล้นเกินไป
- เส้นสายด้านข้างดูแข็งแกร่งดีครับ แต่ไม่น่าตัดเส้นโครเมียมด้านข้างออกไปเลย
- ล้อแม๊ก 17" ของรุ่น 2.0 สวยมากๆๆๆ
- จอ i-MID อัจฉริยะสมชื่อ ดูล้ำดี ตั้ง wallpaper ได้ด้วย
- คอนโซลหน้าแบบ Dual Zone ดูบิดเบี้ยวไปหน่อย แต่ก็สวยดีเหมือนเดิม
- สมรรถนะ เท่าที่อ่านดูชอบครับ เพราะลดความสปอร์ต แต่ได้ความรู้สึกเป็นผู้ใหญ่ขึ้น ใครๆ ก็ขับได้

สรุปโดยรวมแล้วถูกใจครับ FB ตัวนี้  แต่เค้ามะช่ายสาวออฟฟิศน้าา    :P