ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //  (อ่าน 55374 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:25:14 »
ขอบคุณคุณ J!MMY ครับ
บทความเร็วมากและอ่านสนุกเช่นเคยครับ

CIVIC FB นุ่มขึ้น เนียนขึ้น พวงมาลัยเบาขึ้น ฐานล้อสั้นลง
ทำให้ CIVIC FB การตอบสนองการใ้ช้งานในเมืองได้ดีมากยิ่งขึ้น

ความเห็นส่วนตัว :
การขับขี่ย่านความเร็วสูง ถ้าน้ำหนักพวงมาลัยเป๊ะตั้งแต่ต้น ก็จะเป็นการดีมากขึ้นไปอีก
เช่น กรณีรถวิ่งผ่านถนนเป็นรอน เป็นคลื่น ช่วงล่างที่มีความนุ่มนวลจะเป็นประโยชน์อย่างมาก
แต่ควรเ็ซ็ตพวงมาลัยให้มีความตรงและนิ่ง อย่างเพียงพอจะทำให้ผู้ขับขี่ผ่อนคลายได้มากยิ่งขึ้น

แต่ผมมีความรู้สึก(ไปเอง)ว่า
การที่ FB ออกแบบหน้าตาให้ดูบ้าน มากขึ้น
ไม่ได้ทำให้ดูรูปลักษณ์ดูสปอร์ตเหมือน FD หรือมากกว่า FD
เซ็ตช่วงล่างให้นุ่มนวลมากขึ้น ลดฐานล้อลง พวงมาลัยเบายิ่งขึ้น
เหมือนกับว่าเป็นการตัดทอนย่านความเร็วสูงออกไป(บ้าง)
แล้วเพิ่มอุปกรณ์ต่่างๆ เพิ่มเข้าไป เพิ่มปุ่ม ECO เข้าไปอีก
นี่มันตัดความเป็น CIVIC ออกไปนะ
(ผมคิดว่าHONDAไม่สมควร ไปแลกกันอย่างนั้น)

ส่วนตัวเห็นว่าFD (รุ่นเก่า)กลับมีความดึงดูดมากกว่า
และยังคงเป็น CIVIC คันหนึ่งในตำนานครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 07:40:33 โดย redsun »

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:41:16 »
ขอบคุณครับ
ผมว่ามันก็สวยในสตล์ของมันนะ
ดูเรียบๆง่ายๆดี

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 12:46:17 »
ถ่ายภาพสวยจริง ๆ ครับ ดูสวยขึ้นเลยครับ จากเมื่อก่อนดูภาพตามเว็บไม่สวยเลย

แต่ไม่ชอบชี่สุด ตรงคอนโซลกลางนี่แหละครับ มันทำให้รถลดระดับลงไป

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 17:22:14 »
ขอบคุณครับ

ภาพถ่ายประกอบ ถ่ายสวยมากครับ   :D
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 17:59:12 »
ขอบคุณมากครับ ๆ

ชื่อจาก FD แทน ที่จะเป็น FE FH FG... กลับกลาย เป็น FB ซะเลยเรียกง่ายดี เข้ากระแสด้วย   ;D

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 21:29:11 »
ขอบคุณคุณ J!MMY ครับ
บทความเร็วมากและอ่านสนุกเช่นเคยครับ

CIVIC FB นุ่มขึ้น เนียนขึ้น พวงมาลัยเบาขึ้น ฐานล้อสั้นลง
ทำให้ CIVIC FB การตอบสนองการใ้ช้งานในเมืองได้ดีมากยิ่งขึ้น

ความเห็นส่วนตัว :
การขับขี่ย่านความเร็วสูง ถ้าน้ำหนักพวงมาลัยเป๊ะตั้งแต่ต้น ก็จะเป็นการดีมากขึ้นไปอีก
เช่น กรณีรถวิ่งผ่านถนนเป็นรอน เป็นคลื่น ช่วงล่างที่มีความนุ่มนวลจะเป็นประโยชน์อย่างมาก
แต่ควรเ็ซ็ตพวงมาลัยให้มีความตรงและนิ่ง อย่างเพียงพอจะทำให้ผู้ขับขี่ผ่อนคลายได้มากยิ่งขึ้น

แต่ผมมีความรู้สึก(ไปเอง)ว่า
การที่ FB ออกแบบหน้าตาให้ดูบ้าน มากขึ้น
ไม่ได้ทำให้ดูรูปลักษณ์ดูสปอร์ตเหมือน FD หรือมากกว่า FD
เซ็ตช่วงล่างให้นุ่มนวลมากขึ้น ลดฐานล้อลง พวงมาลัยเบายิ่งขึ้น
เหมือนกับว่าเป็นการตัดทอนย่านความเร็วสูงออกไป(บ้าง)
แล้วเพิ่มอุปกรณ์ต่่างๆ เพิ่มเข้าไป เพิ่มปุ่ม ECO เข้าไปอีก
นี่มันตัดความเป็น CIVIC ออกไปนะ
(ผมคิดว่าHONDAไม่สมควร ไปแลกกันอย่างนั้น)

ส่วนตัวเห็นว่าFD (รุ่นเก่า)กลับมีความดึงดูดมากกว่า
และยังคงเป็น CIVIC คันหนึ่งในตำนานครับ..

เห็นด้วยครับ ว่ามันขาดจิตวิญญาณความเป็นสปอร์ต ไปซะเกือบหมดจาก FD ยกเว้นด้านหน้า ซึ่ง  ชื่อเสียงของ civic คือ ความเป็นซีดาน สปอร์ต โฉบเฉี่ยว และเน้นการดีไซน์ที่ล้ำยุคกว่า คู่แข่งเสมอ อย่างในอดีตที่เคยเป็นมา เช่น EG EK ES (MC) และล่าสุดที่เป็น FD ที่ตอนนี้กลายเป็นตำนานไปแล้ว เลยไม่รู้ว่าทาง H ที่ตัดสินใจลดบุคลิกของ civic จากสปอร์ต กลายเป็น รถบ้านๆแทน

จริงๆจากตอนแรกที่ผมติ แต่ตอนนี้ผมคิดว่า FB มันไม่แย่นะ มันโอเคทุกมุมมองยกเว้นด้านข้าง แต่ก็ไม่ไ้ด้สวยไปกว่า FD MC เดิม แต่ผมว่าสิ่งดีๆที่เคยมีใน FD ทำไมเอาออกไป สิ่งที่สุดท้ายยังไงผมก็ยังติ คือ
1. เบรคมือ ทำไมไปไว้แบบนั้น แบบเดิมอะดีแล้ว
2. พื้นที่วางแก้ว เล็กลง รวมทั้งฝาปิดที่เก็บของเหนือเกียร์ หายไป
3. คันเร่งที่สุดแสนจะเหยียบมัน ตอนนี้กลายเป็นคันเร่งบ้านๆไปซะแล้ว
4. สีพลาสติกคอนโซลหน้าที่ดูแล้วขัดๆ และดูโลว์ รวมทั้งความนูนของมันที่นูนออกมามากมาย ทำให้ด้านหน้่าดูแคบลง
5. โทนสีดำ ที่กั๊กในรุ่น 1.8 ซึ่งถ้าได้สีดำผมว่ามันจะดูดีกว่า สีเบจ มากๆเลยนะ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 21:34:44 »
เคยขับ FD ของเพื่อนบอกตรงเบรคไ่ม่ค่อยอยู่เลย  เบรคแล้วเหมือนไหลๆ

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 22:31:45 »
เคยขับ FD ของเพื่อนบอกตรงเบรคไ่ม่ค่อยอยู่เลย  เบรคแล้วเหมือนไหลๆ

เอ่อ นี่มันกระทู้ Civic FB นะครับ ต้องการสื่ออะไรหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 22:33:52 โดย Hokkaido »

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 02:30:26 »
ขอบคุณครับ ภาพสวยมากๆ

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 00:28:33 »
ตัวเลขดิจิตอลบอกความเร็ว จะขนาบข้างด้วย แถบแสงแนวตั้งแสดงการขับขี่ ประหยัด Eco Assist
Coaching ถ้าขับปกติ แถบจะขึ้นเป็นสีฟ้า แต่ถ้าขับประหยัดๆ จะข้นเป็นแถบสีเขียว

แอบกลุ้มใจชะมัด ที่มีแถบอย่างนี้โผล่มาให้ใน Civic เพราะนั่นหมายความว่า จะมีผู้ขับขี่บางคน
ตั้งใจดูเจ้าแถบบ้าๆนี่มากเกินไป จนขับช้าๆ ออกตัวช้าๆ ให้คนที่จะต้องรีบไปอย่างพวกเรา บีบแตร
ก่นด่า โดยไม่สนใจโลก ประมาณว่า "ฉันจะขับประหยัดของฉัน ใครจะทำไม อย่ามาสาระแน"
มีคนแบบนี้ที่ขับรถอย่าง Toyota Prius , Nissan March และ Almera มากพอแล้ว ขอเถอะ อย่า
เป็นเช่นนี้กับ Civic เลยนะ!

ตรงนี้ผมกลับชอบมากกว่านะ รู้จักและฝึกฝนทักษะการเหยียบคันเร่งให้เก่งขึ้น ทั้งแบบประหยัดและไม่ประหยัด

คำถามสุดท้ายครับตกลง FB ตัวนี้เทียบได้กับของอเมริกาตัวไหนครับเป็นตัวก่อน Minor หรือเป็นตัว Minor change

ออฟไลน์ siwanat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 22:17:40 »
งามแท้ อยากได้แว้วววว