ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //  (อ่าน 55501 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วครับ

รายแรกในเมืองไทย ก่อนใครอีกเช่นเคย
ไม่ได้เอาของเมืองนอกมายำๆ ให้อ่าน แล้วอ้างว่าเป็นรีวิวแรก
แต่ไปขับมาเอง เมื่อวานนี้ สดๆร้อนๆ

เชิญได้ที่นี่ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3848

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ ikokba

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:12:19 »
มาแล้วๆ เร็วมากๆ ขอบคุณพี่ J!MMY คร้าบบบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Honda Civic FB ใหม่ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:12:41 »
ไวจริงเลยครับ พี่มี่  ผมขออ่านเป็นคนแรกๆน่ะครับ

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:17:21 »
ขอบคุณครับ
กำลังตั้งใจอ่านอย่างเต็มที่

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:26:07 »
ว้าวๆๆ :P

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:28:21 »
อ่านแล้วครับ

ถ้าตีความจากข้อความของพี่จิมแล้ว

แปลว่ามันเป็น Civic ที่จืดลง เพื่อเอาใจตลาดกว้างขึ้น

คำถามมีอยู่ว่า แล้วมันจะขายได้มากกว่าเดิมหรือไม่ เพราะตลาดรถจืดๆ Altis ก็ยึดหัวหาดไว้หมดมานานแล้ว

อีกปัญหาคือ ถึงแม้ character ของตัวรถ จะออกแบบให้คนทั่วไป โดยเฉพาะผู้หญิงชอบ แต่รูปทรงภายนอก โดยเฉพาะด้านท้าย ดู look cheap กว่า FD อันนี้จะเป็นจุดอ่อนหรือไม่

แต่อย่างน้อย ผมก็สบายใจแล้วว่า มันเป็นรถที่ดี ไม่ใช่รถที่เลวร้ายอย่างที่ Consumer Report เขียนเอาไว้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 11:30:06 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:31:29 »
ผมว่าน่าจะขายดีขึ้นนะครับ

สำหรับยอดขายที่เคยได้จากตลาดวัยรุ่นคงได้น้อยลง แต่ได้ยอดขายจากตลาดผู้มีอายุมากขึ้น

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:32:58 »
รบกวนพี่จิมมี่จริงๆ เลยอะครับ ที่เขาหาว่าประหยัดแบบนั้นแบบนี้  หากมีโอกาส อยากให้พี่ลองใช้ E85 ทดสอบมันทั้งปรกติและโหมด ECON เลยอะพี่ ผมอยากให้ความจริงมันกระจ่างครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะครับ  :-[

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:37:29 »
สำหรับผมแล้ว ผมรู้สึกดีกับรุ่นนี้ไม่ต่างจาก FD เท่าไร  ;D

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:39:06 »
ผมรู้สึกชอบตัวนี้มากแล้วหละสิ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:41:38 »
ให้ตายเหอะฮอนด้า

จะมีรุ่นที่มีไฟด้านท้ายสวยๆ สักรุ่นได้ไหม

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:45:21 »
ขอบคุณมากครับ Process รูปมาสวยดี
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:45:32 »
สงสัยว่าทำไมราคามันไม่ลดลงอะครับ เพราะ ใช้E85ได้แล้วภาษีมันจะลดลงไม่ใช่เหรอครับ :(

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:47:30 »
ขอบคุณครับ  ;D ได้อ่านแล้ววครับ

ผมว่ามันเส้นสายคมดีนะครับ น่าจะแต่งขึ้นอยู๋ โดยรวมก็สวยดีและน่าใช้มากกกนะครับ

แต่รูปทรงไม่ตื่นเต้น เท่า civic fb เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 11:57:24 โดย Ninezti »

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:47:49 »
ขอบคุณครับ

ใครเอาไม่เอา ผมจองแล้ว

ไม่เห็นกล่าวถึงรุ่นเกียร์ธรรมดาเลยครับ หรือว่าไม่ได้ลองขับรุ่นนี้

รอผลการทดสอบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันอยู่ด้วยครับ ถ้าจะให้ดีมีเปรียบเทียบระหว่าง แก๊สโซฮอลล์ 95 และ E85 ดูว่าสองอย่างนี้ต่างกันเยอะไม๊

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:53:28 »
เร็วเหลือเกิน 5 5 5
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:54:25 »
ภายนอกคงต้อง Minor Change น่าจะลงตัวกว่านี้นะครับ
แต่ก็น่าใช้มากครับ ภายในลูกเล่นเยอะพอควร 8)

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:56:29 »
อยากถามคุณจิมมี่ และทีมงานว่า
ช่วงล่าง และการเกาะถนน เป็นไงบ้างครับ

เทียบ 4 จตุรเทพ ในเซคเม็นและกลุ่มราคานี้
อย่าง Focus / EX / 3 / Cruze ได้หรือไม่ ในระดับไหนครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:57:11 »
ผมดูโฆษณาฮอนด้าซีวิคตัวใหม่แล้ว รู้สึกชอบมากๆ

ผมว่า โฆษณาเค้าทำดีมากๆนะ ไม่ต้องใช้พรีเซนเตอร์ แต่นำเสนอรถได้น่าสนใจ กราฟฟิคก็ดีครับ

สำหรับผม พอเห็นโฆษณาแล้วรู้สึกว่าอยากได้ขึ้นมาเหมือนกันนะ (เรื่องไม่สวยไม่เป็นไร ยังไงผมว่าชุดแต่งฮอนด้า แต่งออกมายังไงก็สวย)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:59:59 »
มาแล้วๆ ;D
ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:00:51 »
ชอบ background จริงๆ ไม่ต้องใส่พงใส่เพรช กราฟฟิคไรมากมายธรรมชาตินี้แหละสวยจริง 555+

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:07:22 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:15:13 »
ภาพนี่ต้องยกความดีให้กับช่างภาพของทาง PR Honda หามาหนะครับ

ชื่อ พี่เทพ หรือพี่เทียน อะไรสักอย่างนี่แหละ แหะๆ

เขาเจ๋งครับ

อ้อ ลืมบอกครับว่า อัตราเร่งทั้งหมดที่ได้มา ใช้น้ำมันบางจาก E85 ครับ
เพราะทาง Honda เติมให้กับรถทุกคันใน Fleet test ครั้งนี้ ไว้อย่างนี้

เรื่องช่วงล่างต่างๆ ผมว่า แล้วแต่คนชอบนะ ดีขึ้นกว่าเดิมหนะใช่
แต่ อาจยังไม่ถึงขั้น 4 คันนั้น ครับ แค่เฉียดๆกันมากๆ แค่นั้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:25:22 »
ขอบคุณครับ แต่ละภาพก็สวยจริงๆถ้ามีโอกาสอีก 5 ปีอาจได้มีวาสนามาครองก็ได้ ฮิฮฺฮิ รักแล้วต้องรอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:32:35 »
ถ้า sylphy สอบไม่ผ่าน ก็เลือก FB นี่ล่ะ

ขอบคุณสำหรับ First Impression รีวิว คร๊าบ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:37:43 »
Civic FD Minor Change

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:55:52 »
ขอบคุณครับ อ่านแล้วกระตุ้นต่อมอยากได้ทันที ฮี่ ฮี่
ว่าแต่เติม E85 อัตราเร่งยังได้ระดับนี้ ผมว่าถ้าใช้เบนซิน 95 อัตราเร่งน่าจะทำตัวเลขได้ดีกว่าแน่ๆ
รอดูอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงต่อครับ(Full review)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:58:09 »
ผมว่ามันก็ไม่ได้เลวร้ายเลยนะครับ การปรับปรุงหลายๆอย่างดูดีขึ้นและยังคงความเป็นฮอนด้าอยู่สูง ติดแค่เรื่องหน้าตาด้านท้าย ถ้าได้ชุดแต่งเต็มๆคงดูสวยเหมือนกัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 13:10:29 »
ทำอัตราเร่งจากน้ำมัน E85  :o

80-120 ยังมีเลข 8 เลยอ่ะ..

ส่วนผมว่าน่าจะขายได้พอกับตัว FD อ่ะครับ.

เพราะตลาดเหมือนจะกว้างขึ้น.. และในความคิดผมมันไม่ได้ขี้เหร่ไปจาก FD เท่าไหร่เลย

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 13:11:08 »
คงเป็นอย่างที่คิดไว้อ่ะครับอย่างที่พี่จิมมี่บอกผมว่าลูกค้าส่วนใหญ่น่าจะเป็นสาวออฟฟิต
เพราะเพื่อนผู้หญิงหลายๆคนชอบและชวนไปดูคนจริง ต้องขอชมเลยครับว่าถ่ายรูปสวยมาก แสงดี
ทำให้ผมรู้สึกว่ามันก็สวยโอเคนะ จากที่เชยๆ