ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวกับการเลือกรถใหม่ (ตัวเลือกเยอะ)  (อ่าน 12461 ครั้ง)

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
ตอนนี้ผมปวดหัวมากกับการหารถใหม่สักคัน เพราะอยากได้ไปหมด  ;D สำหรับรถที่หามองที่ พละกำลัง ช่วงล่าง ความกว้างขวางและออฟชั่นเป็นหลัก ศูนย์บริการและราคาขายต่อเป็นเรื่องรอง ขับไม่เกิน 120 เวลาอยู่กับครอบครัว แต่ขับเยี่ยงตีนผี เวลาขับคนเดียว.... ที่มองๆไว้ก็ตามข้างล่างนี้ครับ

1. Ford Focus 2012 : ตัวนี้จองไว้ที่ motor show แต่อาจเปลี่ยนใจได้ทุกเมื่อ มีดีที่เทคโนโลยี พละกำลัง ราคาเหมาะสม และ ช่วงล่าง เหมาะจะเป็น driver's car อย่างยิ่ง แต่ที่ทำให้สองจิตสองใจคือ ภายในที่ค่อนข้างคับแคบโดยเฉพาะด้านหลัง ถึงรถที่ซื้อผมจะไม่เคยได้นั่งหลังก็เถอะ และทัศนวิสัยในการขับขี่อาจไม่ดีนัก รวมไปถึงปัญหาที่ยังไม่ทราบ

2. Nissan Tean 2.0 : หรูหรา กว้างขวาง มีทุกอย่างที่ต้องการ กำลังเครื่องอาจน้อยไปหน่อยแต่ก็พอรับได้

3. Toyota Prius top : มีดีที่ความประหยัด ออฟชั่นถือว่าดี แต่เรื่องอื่นเฉยๆ เวลานั่งเบาะหลังไม่ต่างจากนั่ง taxi

4. SUV สักคัน ? แต่ยังหาที่ถูกใจไม่ได้ Mazda CX5, CRV ใหม่, Subaru XV เมื่อไหร่จะมา?

ส่วนตัวเลือกอื่นตัดทิ้งไปหมดแล้ว เช่น Toyota Camry 2012 (เกินงบ ไม่ชอบรุ่น 2.0), Civic ใหม่ (ไม่สนใจ), Lancer EX (รถดี สวย นั่งสบาย แต่เมียไม่ชอบ ถ้าซื้อคันนี้คงเสียเงินแต่งรถจนหมดตัว เลยตัดทิ้ง), Chev Cruze (ตัวดีเซล น่าสนใจ แต่ราคารับไม่ได้ ถ้าเทียบกับตัวอื่น), Hyundai Elantra (ดี แต่ยังไม่โดน), Nissan Sylphy (Teana ดีกว่ามั้ง)

ส่วน ECO Car ผมคงไม่ซื้อเพราะที่บ้านมี Swift อยู่แล้ว 1 คัน  8) ตอนนี้ก็ยังคงคิดมากต่อไป แต่หวยคงออกตัวใดตัวหนึ่งในสามตัวด้านบนนี้ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ปวดหัวกับการเลือกรถใหม่ (ตัวเลือกเยอะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 14:54:29 »
จากที่บอกมา พริอุสครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ปวดหัวกับการเลือกรถใหม่ (ตัวเลือกเยอะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:01:04 »
อยู่กับครอบครัวหรือขับคนเดียวมากกว่ากัน

ถ้าคนเดียวมากกว่า ford ถ้าอยู่กับครอบครัวมากกว่า nissan

เพิ่มทางเลือกให้ ขายสวิฟ เก็บเงินเพิ่มนิดหน่อย ซื้อ volvo s60 ตอบโจทย์ได้ทุกอย่างแน่ๆ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:16:33 »
เป็นผมเชียร์เทียน่าครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:23:41 »
จากตัวเลือกผมเลือกteanaครับ ถ้าเรื่องเครื่องรับได้ อย่างอื่นมันโอหมดหล่ะครับ รถครอบครัวมากที่สุดในตัวเลือกนี้
Focusยังไม่ได้ลองขับ แถมเรื่องบริการหลังการขายที่ฝากผีฝากไข้ไม่ค่อยจะได้(ใช้fordอยู่ครับ)
Prius เอิ่มไม่เอาอ่ะ แถมปกติขับประมาณ100อัพอยู่แล้ว ไม่มีประโยชน์เลย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:28:20 »
ครอบครัวไม่ใหญ่ โฟกัสก็พอไหวครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:40:42 »
1.Teana
2 Prius
 8)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Symbian

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:42:04 »

เมียชอบคันไหน

คันนั้นแหละ  555+ ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:44:30 »
นั่งบ่อยๆ 3 - 4 คนผมว่าไปทางเทียน่าดูดีกว่าครับ รถใหญ่ ของแต่งเยอะ ถึงแม้ว่ามองเรื่อง 0 เป็นเรื่องรอง

นิสสันเองก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรพอได้ระดับหนึ่งเมื่อเทียบกับ โฟกัส ซึ่ง 0 ฟอร์ดแถวบ้านผมหาดีๆไม่ได้เลย

ฟรีอุสผมว่าเลย 3ปีไปแล้วเรื่อง แบตเตอรี่ผมไม่ห่วง แต่ผมกลัวเรื่อง คอมพ์แอร์ ปั๊มน้ำ เบรก ชุดแปลงไฟ และมอเตอร์ขับ

ถ้าเสียขึ้นมาหละงานเข้าแน่นอน ราคาซ่อมอาจดาว์นรถใหม่ได้เลยทีเดียว ลองเชคราคากับ 0 ดูได้อะไหล่พวกนี้อาจสะดุ้งได้

แต่ถ้ารักโลก อยากช่วยโลก ก็เลือกได้น่ะแต่นั่งหลายๆคนผมว่าก็ยังสู้เทียน่าไม่ได้อยู่ดี

SUV เจ๋งๆ ที่ไม่ใช้เอากระบะมาดัดแปลงก็ต้องรอปลายปี CRV CX-5 ที่จวนเจียนเต็มทีแล้ว แต่ก็ไม่รู้ขายจริงเมื่อไหร่

สรุปคร่าวๆเป็นผมเลือกเทียน่าครับ ชอบแต่งรถ ซูปเปอร์ชาร์ทเป็นทางเลือกได้ในอนาคตซึ่ง แถมเอามาจับกับแก๊สก็ยังได้

ซึ่งพรีอุสผมไม่รู้ว่าติดได้หรือไม่ในอนาคตติดแล้วจะคุ้มหรือปล่าวก็ไม่รู้ ส่วนโฟกัสผมตัดออกไปครับเพราะใช้รถหลายคน ภายในไม่ได้น่าสนใจเลย แถม 0 บริการก็เป็นที่รู้กันชวนสยอง

สุดท้ายถามเมียครับ เมียชอบคันไหนก็คันนั้นเหมือนคนข้างบนตอบครับจะได้ไม่เป็นปัญหาในภายหลัง คนแต่งงานแล้วจะรู้กัน555+

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:45:12 »
+1 Prius ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:50:04 »
ผมเชียร์ Teana นะถ้ารีบใช้ ถ้ารอได้เอาตัวใหม่  8)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:55:09 »
ถ้าในตัวเลือก ผมแอบสนใจพรีอุสนะครับ

จังหวะนี้ผมมองประหยัดไว้ก่อน

ส่วนฟอร์ดนั้น ถ้าคิดว่าไม่เป็นคนดวงดีจริงๆอย่าซื้อเลยครับ (ล๊อตแรก)

เจอแบบผมแล้วจะหนาว 5555

ถ้าถึงเวลาอันควรและผมจะเอามาโพสให้อ่านกัน เข้าศูนย์มาไม่ต่ำกว่า 20 รอบ (รถ 1 ปี 8 เดือน)
เคลมไปเกือบ 20 รายการ ทุกวันนี้ยังต้องซ่อมกันอยุ่เลย

ถามว่ารถดีไหม ดีครับ แต่เรื่องอื่นๆขอไม่วิจารณ์แล้วกัน ทุกวันนี้ทำให้ผมกลับมานั่งคิดว่า ผมคิดถูกหรือเปล่าที่ซื้อมา

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 16:00:11 »
เหมือนกันครับ  ตอนนี้ขี้เกียจปวดหัว เลยยกให้ภรรยาเป็นคนตัดสินใจดีกว่า
เลือกเองเดี๋ยวซวยอีกครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 16:03:17 »
อยู่กับครอบครัวหรือขับคนเดียวมากกว่ากัน

ถ้าคนเดียวมากกว่า ford ถ้าอยู่กับครอบครัวมากกว่า nissan

เพิ่มทางเลือกให้ ขายสวิฟ เก็บเงินเพิ่มนิดหน่อย ซื้อ volvo s60 ตอบโจทย์ได้ทุกอย่างแน่ๆ

+1  ตามนั้น  .....

Fiesta ผมไม่เคยเครม จะ 2 ปีแล้ว ...

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 16:03:31 »
ห่างๆ T/T ไว้ดีกว่า มีดีอย่างเดียวคือราคาขายต่อ แต่ prius ไม่ใช่รถตลาด ราคาขายต่อน่าจะตกนะครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 16:11:19 »
อยุ่คนเดียว ขับเยี่ยงตีนผี = Focus
อยู่กับครอบครัว ความสบายในการขับขี่ = Teana
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 16:34:03 »
Hyundai Elantra เลยพี่ ไม่เหมือนใคร สวยมว๊ากกกก
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 16:37:48 »
ถ้าในตัวเลือก ผมแอบสนใจพรีอุสนะครับ

จังหวะนี้ผมมองประหยัดไว้ก่อน

ส่วนฟอร์ดนั้น ถ้าคิดว่าไม่เป็นคนดวงดีจริงๆอย่าซื้อเลยครับ (ล๊อตแรก)

เจอแบบผมแล้วจะหนาว 5555

ถ้าถึงเวลาอันควรและผมจะเอามาโพสให้อ่านกัน เข้าศูนย์มาไม่ต่ำกว่า 20 รอบ (รถ 1 ปี 8 เดือน)
เคลมไปเกือบ 20 รายการ ทุกวันนี้ยังต้องซ่อมกันอยุ่เลย

ถามว่ารถดีไหม ดีครับ แต่เรื่องอื่นๆขอไม่วิจารณ์แล้วกัน ทุกวันนี้ทำให้ผมกลับมานั่งคิดว่า ผมคิดถูกหรือเปล่าที่ซื้อมา

ผมชอบฟอร์ด

ไม่ลงอีตรงนี้แหละ ;D

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 16:50:31 »
ตัดฟอร์ดออกครับถ้าเป็นรถล็อตแรก

ที่เหลือผมมองว่าคุณลองหาข้อมูลแล้วไปเสนอภรรยาดูครับ เพราะก่อนจะซื้อจริงๆ มันจบที่ครอบครัวครับ ไม่ใช่คุณคนเดียว

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:00:21 »
เน้นหรูไป Nissan Teana 2.0
ทันสมัย ประหยัด ไปprius

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 17:20:58 »
ผมว่าต้องลองขับดูดีกว่าคับ ถึงจะรู้บางที่เรามองที่รูปทรงภายนอกและ ออฟชั้นหรื่อเทคโนโลยี่
แต่พอขับจริงแล้วอาจไม่ใช้อย่างที่เราคิดก็ได้ ผมว่าบุคลิกของรถแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน บางที่
ขับแล้วอาจจะไม่ใช้ก็ได้ พอซื้อไปแล้วไม่ชอบจะเสียอารมณ์เปล่าฯคับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 18:12:19 »
ไม่มีคันไหนดีที่สุดหรอกคร้บ เลือกคันที่เข้ากับเราและการใช้งานของเรามากที่สุดครับ

ถ้าขับในเมืองเยอะ เดินทางไม่เกิน 4-5คน และไม่คิดจะดัดแปลงติดgas ผมว่าไปที่ Prius ครับ
แต่ถ้าขับต่างจังหวัด หรือ นอกเมือง ชานเมืองมากกว่าในเมือง เดินทางกันไม่เกิน 4-5 คน ชอบรถขับสนุก เลือกรถที่เครื่องดีเซล เช่น Cruze 2.0ltz หรือ รอ focus ตัวดีเซล
แต่ถ้าชอบความนุ่มสบาย รับกับค่าน้ำมันที่สูงได้ หรือ ยอมรับการติดgas ได้ เลือกรถ d-segment เช่น teana camry ตามที่ลองขับแล้วชอบเลย
หรือ ถ้าชอบลุยหน่อยขับไม่ค่อยระวัง ขับสนุก ไม่เน้นติด gas เลือก ppv หรือ suv เครื่องดีเซล
แต่สุดท้าย ขับรถไม่ระวัง ทางแถวบ้านไม่ค่อยเรียบ ไปเรื่อยๆ ไม่ได้คิดไปแข่งกับ กระบะบ้าพลัง รับกับติดgas ได้ ไปที่ ppv หรือ suv ติดgas
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 18:44:18 »
  TEANA

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 18:52:44 »

นึกถึง Teana ก่อนอันแรกเลยครับ.....  :)

Focus ก็ดีครับ ดีมากด้วย แต่ถ้ามีใช้งานทั้งครอบครัว อาจจะไม่สะดวกเท่า Teana เฉยๆ
Prius ออปชันเลิศมาก ภายในโอเค

แต่ ทำไมไม่มองๆ Camry ดูบ้างครับ ออปชันอาจจะน้อยไปนิด แต่เรื่องอื่นค่อนข้างดีเลยครับ
แถมไม่ตกรุ่นไวด้วย  :D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 18:59:43 »
ถ้าใช้รถ 1-2 คนเป็นส่วนใหญ่ focus น่าจะ ok สุดแล้ว แต่ถ้าอยากประหยัดก็ prius

หลายคนก็ Teana

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 19:04:58 »

เมียชอบคันไหน

คันนั้นแหละ  555+ ;D

ตามนี้ครับ ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 19:30:52 »
Subaru XV มาปลายปีนี้

ประกอบ มาเลเซีย เต็มตัว

มีรุ่นเดียว 2.0 ขับ 4 เกียร์ CVT

ราคาประมาณ CR-V 2.0 นะครับ

ได้ข้อมูลมาแค่นี้เองหละ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 19:38:36 »
ถ้ารับราคาcruze ดีเซลไม่ได้จะรับราคาprius ได้เหรอครับ งง
ถ้าไม่รีบก็รออีกสักหน่อย ตัวเลือกคงเยอะเลย เพราะหมดโปรลด
ภาษีเมื่อไร ค่ายรถต้องแข่งขันกันจัดโปรดีๆ มาเพื่อกระตุ้นตลาด
กันอย่างหนักแน่ ออกตอนนี้มีรัฐฯ ช่วยจัดโปรให้แล้ว ไม่ค่อยสนใจ
ลูกค้าแถมรอรถนาน ลดแลกแจกแถมกันทะลักแน่ปีหน้า ไม่รอจะ
เสียใจนะ อิอิ

ออฟไลน์ panyoyee

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 20:58:27 »
เชียร์  teana กับ พริอุส ครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 21:11:39 »
 เทียน่าครับตอบโจทย์ได้ครับ 2.0 วิ่งไม่อืดนะครับถ้าไม่กลัวเปลืองก็ 170-180 สบายๆครับ