ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 5-6 แสน ตอนนี้รถอะไรน่าใช้บ้างครับ  (อ่าน 10024 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
งบ 5-6 แสน ตอนนี้รถอะไรน่าใช้บ้างครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:16:18 »
ต้องขอโทษด้วยครับ ผมหากระทู้เก่าๆดูไม่เจอครับ

คือน้องชายผมกำลังจะเรียนจบ เลยอยากหารถให้ไว้ใช้งานครับ

1. เป็นรถเก๋งมือหนึ่ง ได้ภาษีคืน เพราะใช้ชื่อน้องชายซื้อ

2. เป็นรถที่ซ่อมไม่แพง ไม่เสียบ่อย เพราะน้องชายได้งาน ตจว ครับ

3. ตามข้อสอง คือ ขับทางยาวได้ แต่ไม่ถึงกับต้องนิ่ง สบาย อะไรมากมาย

4. ได้รถภายในไม่เกิน 2 เดือน

มีคันไหนตรงตามโจทย์ทุกข้อมั้ยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: งบ 5-6 แสน ตอนนี้รถอะไรน่าใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:24:00 »
 ถ้าได้รถภายใน 2 เดือนก็คงมีมาสด้า 2 กับวีออส ครับที่พอจะได้ลุ้นและยังมียาริสด้วย :)

ออฟไลน์ pongisra

Re: งบ 5-6 แสน ตอนนี้รถอะไรน่าใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:24:55 »
1. Eco Car/B-Segment

2. รถกลุ่มนี้ ค่าซ่อมไม่หนีกันมาก

3. ผ่านทุกตัว

4. เหลืออยู่ไม่กี่ตัว

โจทย์นี้ ส่วนตัวเลือก Fiesta 1.5 2 เดือนอาจมีลุ้น

ไม่ทันก็ Mazda 2 สองเดือนไม่รู้ทันตัว MC ป่าว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:28:21 »
เท่าที่ทราบก็เหมือนๆกับเพื่อน สมช ด้านบนว่าไว้ครับ
Yaris, Vios, Almera, March, Mazda2
ลุ้น Fiesta 1.5

Cityไม่ทันแน่นอน Jazz บางรุ่นบางสีบางศูนย์น่าจะทัน->คืนภาษีอาจทัน แต่2เดือนไม่น่าทันครับ
Swift ไม่ทันแล้วว ;D
 Mirage 2 เดือนไม่น่าจะทัน
แอบเชียร์ Vios ไม่ก็ Yaris RS เพราะเห็นว่าอยากได้รถที่ซ่อมไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 23:44:02 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:42:00 »
almera ครับผม น่าจะทันภาษี
เรารักจ่าโท :))))

PKS8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:54:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เท่าที่ผมโทรสอบถามศูนย์แถวๆบ้านวันนี้ Swift Mirage March Almera น่าจะมาไม่ทันคืนภาษีด้วยซ้ำ (เซลล์บอกนะครับ)

ตอนนี้ในใจมี City Vios Jazz แล้วก็ Yaris ครับ ท่านใดมีข่าวล่าสุดจากศูนย์บ้างครับ ว่านอกจาก Yaris กับ Vios แล้ว Honda พอจะมีรถหรือเปล่าครับ

ปล ผมขอตัด Ford กับ Mazda ออกนะครับ ผมเข้าใจว่ารถมันดีมาก แต่ศูนย์ไม่ไหวจริงๆครับ ประสบการณ์จากรถสองยี่ห้อนี้แล้ว ตอนนี้ยังไม่อยากกลับไปใช้อีกครับ

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 00:06:10 »
city jazz คงไม่ได้หรอกครับ 2 เดือนนอกจากจะรู้จักกับเซลล์บางคนจองตั้งแต่ปีที่แล้วตอนนี้ยังไม่ได้เลยครับ ผมว่าทางเลือกจขกท.น่าจะมีแค่ vios กับ yaris แล้วหละผมก็จอง vios ไว้เพราะรอ city มานานละเริ่มจะไม่ไหว

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 00:12:06 »

เท่าที่ผมโทรสอบถามศูนย์แถวๆบ้านวันนี้ Swift Mirage March Almera น่าจะมาไม่ทันคืนภาษีด้วยซ้ำ (เซลล์บอกนะครับ)

ตอนนี้ในใจมี City Vios Jazz แล้วก็ Yaris ครับ ท่านใดมีข่าวล่าสุดจากศูนย์บ้างครับ ว่านอกจาก Yaris กับ Vios แล้ว Honda พอจะมีรถหรือเปล่าครับ

ปล ผมขอตัด Ford กับ Mazda ออกนะครับ ผมเข้าใจว่ารถมันดีมาก แต่ศูนย์ไม่ไหวจริงๆครับ ประสบการณ์จากรถสองยี่ห้อนี้แล้ว ตอนนี้ยังไม่อยากกลับไปใช้อีกครับ
city jazz ถ้าจองตอนนี้คงไม่ทัน   ลองหารถหลุดจอง หรือคนที่ขายใบจองดูครับ เผื่อเจอครับ  jazzพี่ผมจอง 2/4/55 รถมาลง 11/4/55(มีคนถอนจอง)  ยังไม่ทันเตรียมตังเลยครับ ;D

PKS8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 00:14:12 »
city jazz คงไม่ได้หรอกครับ 2 เดือนนอกจากจะรู้จักกับเซลล์บางคนจองตั้งแต่ปีที่แล้วตอนนี้ยังไม่ได้เลยครับ ผมว่าทางเลือกจขกท.น่าจะมีแค่ vios กับ yaris แล้วหละผมก็จอง vios ไว้เพราะรอ city มานานละเริ่มจะไม่ไหว

ขอบคุณมากๆครับ สุดท้ายแล้วผมคงต้องโทรไปถามตามศูนย์อีกครั้ง เผื่อเจอรถหลุดจอง ถ้าไม่มีจริงๆก็คงเป็น Vios ล่ะครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:38:14 »
Ford Fiesta 1.5 Ti-VCT ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:05:48 »
ได้รถเร็วๆ ส่วนลดเยอะๆ ยาริสไปเลยครับ
ป้าผมเพิ่งถอยออกมา

ถ้าไม่แคร์ตกรุ่น โมเดลเก่า สมรรถนะงั้นๆ
ป้าผมแกได้ส่วนลด 3 หมื่น แถมประกัน ฟิลม์ 3m สปอยเลอร์รอบคัน และอื่นๆอีกมากมาย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:10:18 »
คิดไม่ออกเป็นรถคันแรกด้วยก็วีออสเถอะครับ ไม่โดดเด่นแต่ก็ไม่ด้อยอะไร กลางๆดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:35:46 »
เชียร์ 2 m/t น่าใ้ช้สุดแล้ว ไม่ต้องทำอะไรแล้ว

แต่ชอบ march minor สีม่วง 555 1.2v คุ้ม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:43:55 »
ด้วยโจทย์ที่ให้มาทั้งหมด
Vios เลยครับ น่าจะเหมาะที่สุด

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:58:01 »
ได้รถเร็วๆ ส่วนลดเยอะๆ ยาริสไปเลยครับ

ถ้าไม่แคร์ตกรุ่น โมเดลเก่า สมรรถนะงั้นๆ
ป้าผมแกได้ส่วนลด 3 หมื่น แถมประกัน ฟิลม์ 3m สปอยเลอร์รอบคัน และอื่นๆอีกมากมาย

ถ้าสะดวกรบกวนขอชื่อ-เบอร์ติดต่อของเซลส์ และชื่อศูนย์ ทางหลังไมค์ได้มั้ยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:07:39 »

คิดถูกเเล้วครับ ผูกดวง ปิดทอง ฝังลูกนิมิตร ยังสู้รถฟอร์ดไม่ได้เลย
รู้จักคนใช้ 10 คน มีปัญหา 9 คน เคสใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ตัดมันไปเถอะ Go Pass!!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:30:32 »
almera ครับผม น่าจะทันภาษี

ไม่ทันครับ และรอ เกิน 3 เดือน ไม่มีรถหลุดด้วย

แต่ March พอมีรถหลุดครับ

ส่วน CITY ศูนย์ ไม่รับจองกันแล้วครับ เพราะรถได้ปีหน้า

Jazz ก็ยังรับอยู่ ได้ปลายปี

VIOS พอมีลุ้นน่ะครับ โดยเฉพาะตัวพิเศษ น่ะมีรถเลย ถ้ายอมจ่ายแพง

Yaris มีรถ แต่ คิดดูใหม่ จะดีกว่า

Mazda 2 5d น่าจะรอไม่นาน แต่ 4d ก็พอๆ กัน มีรถหลุดให้ลุ้น ช่วงสิ้นเดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 09:39:10 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:43:40 »

แหะ แหะ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอชื่อศูนย์ กับชื่อเซลล์พร้อมเบอร์โทรด้วย ทางหลังไมค์ได้ไหมครับ
ผมถามศูนย์แถวบ้านได้แค่ประกันชั้น1 และฟิมล์+ส่วนลดหมื่นเดียว นอกนั้นไม่มีอะไรเลย แถมรอรถ 4 เดือน
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:39:01 »

เผื่อบาง Reply ที่ตอบต่อๆไปจะไม่เห็น..

ถ้าเจ้าของกระทู้ No Ford, No Mazda ก็เหลือแค่ Toyota กับ Honda
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น ก็ซื้ออะไรก็ได้ในหัวหมู่สองนี้

เพราะศูนย์ต่างจังหวัดมี.. ความน่าเชื่อถือในการใช้งานก็สูง เพราะรถอยู่มานาน
ปัญหาต่างๆที่มีก็ทราบกันหมดแล้วว่ามีอะไรบ้าง ยังไงบ้าง

ถ้าจะเอาใช้งานระยะยาวๆ อเนกประสงค์ด้วยภายในทรงสูง ขนของชิ้นใหญ่ได้
และมีอะไหล่เซียงกง (ตัวถัง) Jazz น่าสน

ส่วน Vios นั้นผมว่าใช้ไปนานๆภายในมันมีเสียงก๊อบแก๊บน้อยกว่า
มีเสียงแมงสาบผสมพันธุ์กันในรถน้อยกว่า เครื่องติดแก๊สแล้วทนกว่านิดหน่อย
แต่วิ่ง 120 ไม่นิ่งเท่า Jazz ครับ แต่ถ้าต่ำกว่านั้นก็โอเค ..

City ก็คือ Jazz ที่มี 4 ประตู แต่หลังคาเตี้ยกว่า ความโปร่งเหนือหัวน้อยกว่า
ช่วงล่างหลังดีดน้อยกว่า Jazz ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:43:23 »
ยังไง B-seg ก็ดีกว่า eco car ครับ
เลือกรุ่นที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อยดีกว่า

เรื่องรุ่นคงต้องไล่จากที่ใช้งานได้ดีที่สุดก่อนก็คือ เริ่มจาก Jazz > City > Yaris > Vios ครับในความคิดผม
เรื่องรอรถนานของฮอนด้านี่คงเลี่ยงไม่ได้ อาจต้องไปจับโตต้าแทน

ถ้าไม่อัคติขนาดนั้น fiesta ผมว่าดีนะ  ;D
เท่าที่ขับมา Jazz, Fiesta, Yaris, Swift ผมชอบ fiesta สุดคับ อิอิ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 11:42:50 »
ด้วยโจทย์ที่ให้มาทั้งหมด
Vios เลยครับ น่าจะเหมาะที่สุด

เช่นกันครับ วีออส เหมาะสม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:42:58 »

แหะ แหะ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอชื่อศูนย์ กับชื่อเซลล์พร้อมเบอร์โทรด้วย ทางหลังไมค์ได้ไหมครับ
ผมถามศูนย์แถวบ้านได้แค่ประกันชั้น1 และฟิมล์+ส่วนลดหมื่นเดียว นอกนั้นไม่มีอะไรเลย แถมรอรถ 4 เดือน
ขอบคุณมากครับ

โตโยต้าบัสส์ เกษตร-นวมินทร์ครับ
เดินเข้าไปเลย ได้รถออกมาขับเลยครับ
(ตอนนั้นเฟียสต้าออกมาใหม่ๆ โปรแรง)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 14:13:20 »
ผมเชียร์ วีออส ครับทั้งๆที่ไม่ได้ใช้รุ่นนี้

ซื้อง่าย ขายคล่อง ติดแก๊สก็ได้ ภายในไม่เล็กไม่ใหญ่

พอฟัดพอเหวี่ยง แต่อาจจะต้องเติมเงินอีกบ้างถ้าต้องการออฟชั่นเยอะๆ

ซึ่งตรงนี้ถ้าลงมาเอารถกลุ่มประหยัดพลังงาน รุ่นพี่หลุยส์ นิชคุณ หรือ ญ่าญ่า พี่เคนธรีเดช หรือจะ โดม ปรณ์ลัมป์

อาจได้ออฟชั่นเต็มกว่าตัววีออส ลองให้น้องไปลองไปดูไปขับจริงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 14:29:24 »
ลองดูโชว์รูมพี่ป็อกกี้ดูครับ มีทั้งโตโยต้าและนิสสัน(หลังๆเปิดโชว์รูมเกรย์ด้วย) โชว์รูมเค้าใหญ่อาจจะได้รถไวหน่อยครับ(คิดว่าอย่างนั้น)

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 15:06:50 »
ตัด ford mazda ที่จะแนะนำเลยหมดเลย อิอิ

VIOS ครับ ไม่ได้แย่ เพื่อนผมขับ สกลฯ - กรุงเทพฯ หลายรอบแล้ว ไม่มีปัญหา ใช้มา น่าจะสี่ห้าปีแล้ว ไม่เคยเห็นมันบ่นเรื่องรถเลย ;D

PKS8

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 15:28:47 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆอีกครั้งครับ คิดว่าคงลงตัวกับ Vios แล้วล่ะครับ ตอนนี้ก็บอกน้องผมไปลองติดต่อศูนย์แถวบ้านแล้วครับ ไว้ได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 17:16:24 »
Brio ได้รถเลยนะ 

ออฟไลน์ !note!

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 17:40:16 »
march ได้รถเลยนะ ผมเพิ่งจัดให้แฟน จองวันนี้พรุ่งนี้ออกรถเลย