ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่อง เครื่องยนต์ 1.5 (+เกียร์) รุ่นเก่าๆ เทียบกันรุ่นใหม่ๆ  (อ่าน 3581 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
อยากรบกวนสอบถามความแตกต่าง  เน้นที่เรื่องความแรง อัตราเร่ง ของเครื่องชน 1.5

ถ้าเทียบเครื่องยนต์ 1.5 (+ระบบเกียร์) ของ Soluna หยดน้ำ  ที่เก่าไปตามสภาพการใช้งาน

(ใครพอรู้ spec ช่วยลงไว้ให้หน่อยนะครับ , เผื่อจะได้เอาไปเทียบกับคาตาล็อตของ fiesta ได้ง่ายขึ้น)

กับเครื่องยนต์ 1.5 (+ระบบเกียร์) ของ Fiesta แล้ว 

ผลลัพธ์ของพวก ความแรง อัตราเร่ง มันจะแตกต่างกันแบบคนละเรื่องเลยไหมครับ

...................................................................

ถามอีกเรื่องนึงครับ  แนวโน้มของการกินน้ำมันของ fiesta

ข้อมูลที่พี่จิมมี่ ทดสอบรถไป เป็น 1.6 ถือว่ากินน้ำมันน้อยมากถ้าเทียบกับขนาดเครื่อง

ถ้าเปลี่ยนเป็นรุ่น 1.5 แล้ว อัตราการกินน้ำมันจะมีแนวโน้มประหยัดมากขึ้น  อันนี้ชัวร์ไหมครับ

ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
กรณีนี้เด่นที่ทวินคลัทช์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
กรณีนี้เด่นที่ทวินคลัทช์เท่านั้นครับ

สำหรับผม ที่ลองมา ถือว่าเป็นจุดด้อยครับ ถ้าเซทให้ลงตัวกว่านี้ จะเด่นกว่านี้เยอะครับ

ถ้ายังเป็นอย่างนี้อยู่ ผมว่าเกียร์ของ VIOS ยังดูดีกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

ลำพังเึครื่องยนต์ล้วนๆ เฟียสต้าไม่ได้ดีเด่นอะไรเลย
มันมีดีที่ระบบส่งกำลัง ความต่อเนื่อง ไหลลื่นของเกียร

ลองดู 1.6 ในเฟียสต้าสิครับ
6 เกียร พร้อมคลัชคู่ แต่ยังทำอัตราเร่งได้พอๆกับเครื่อง 1.5 ทั่วๆไปที่ใส่เกียร 4-5 สปีด
อัตราเร่ง 0-100 80-120 เฟียสต้าดูงั้นๆ
แต่ถ้าเร่งจากความเร็วสูงๆ หรือวัดกันที่ความเร็วปลาย
ยกให้เฟียสต้าเค้าเลย อัตราทดชิด ต่อเนื่อง ปลายไหล

แต่เทียบกับโซลูน่า เครื่อง 1.5 แล้ว
ขับเฟียสต้าทันใจกว่ามาก
ไม่ใช่แค่เครื่องครับ ช่วงล่างก็ดี รื่นรมกว่ากันมาก