ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถใหม่ใช้เรื่องของสีรถที่เป็นมงคลไม่เป็นมงคลมาตัดสินกันมั้ยครับ  (อ่าน 14193 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากทราบครับว่าเวลาออกรถใหม่เนี้ย พี่ๆน้องๆใช้เรื่องของสีรถที่เป็นมงคลไม่เป็นมงคลมาตัดสินกันบ้างมั้ยครับ
และวันเวลาของการออกรถอ่ะครับ เพราะผู้ใหญ่หลายคนทักมาอ่ะครับ ตัวผมเองหาข้อมูลดูแล้วผมใช้
สีเทา เทาควันบุหรี่ และก็ดำ ไม่ได้เพราะไม่เป็นมงคล แต่บางที่ก็บอกว่าสีดำใช้ได้ เลยไม่ค่อยแค่แน่ใจเท่าไหร่
อนาคตอยากได้รถสีเทา เป็นอันว่าจบเลยต้องไปเอาสีอื่นแทน มี่ดููดีสุดก็สีขาว แต่ติดที่สกปรกง่าย
จะให้ไปเอาสีทอง สีบรอนซ์ สีบรอนซ์ทองก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
เอาที่เราชอบ เฮงที่สุดครับ ;D

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ไม่ได้ใส่ใจครับ รู้แค่ว่าสำหรับตัวผม สีที่ไม่ถูกโฉลกคือสีที่ตัวเองไม่ชอบอยู่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ก็ดูๆนะครับ แต่สีที่ผมไม่ชอบมันดันไม่ถูกโฉลกอยู่แล้วครับ เรื่องวันเวลาก็ไม่ได้ดูหมอนะ เอาวันมงคลพอและ
เวลาก็เอาสะดวกเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
บ้านผมไม่ถือครับ ขาดแค่สีเหลืองกับสีม่วงก็ครบแม่สีแล้วครับ แต่หลีกเลี่ยงสีขาว สีแดง และ สีดำ เพราะดูแลยาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ชอบสีไหน เอาสีนั้น เพราะเราอินดี้ \m/
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอามาคิดนิดนึงครับ
อย่างผมเกิดวันจันทร์ ห้ามสีแดง
แต่ถ้าเกิดจะซื้อ Ferrari สักคัน
ผมก็ไม่เลือกสีอื่นอยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
มีบ้าง แต่บางทีก็สีที่เร็วที่สุดไม่ชอบรอรถนานครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อยากทราบครับว่าเวลาออกรถใหม่เนี้ย พี่ๆน้องๆใช้เรื่องของสีรถที่เป็นมงคลไม่เป็นมงคลมาตัดสินกันบ้างมั้ยครับ
และวันเวลาของการออกรถอ่ะครับ เพราะผู้ใหญ่หลายคนทักมาอ่ะครับ ตัวผมเองหาข้อมูลดูแล้วผมใช้
สีเทา เทาควันบุหรี่ และก็ดำ ไม่ได้เพราะไม่เป็นมงคล แต่บางที่ก็บอกว่าสีดำใช้ได้ เลยไม่ค่อยแค่แน่ใจเท่าไหร่
อนาคตอยากได้รถสีเทา เป็นอันว่าจบเลยต้องไปเอาสีอื่นแทน มี่ดููดีสุดก็สีขาว แต่ติดที่สกปรกง่าย
จะให้ไปเอาสีทอง สีบรอนซ์ สีบรอนซ์ทองก็ไม่ไหว
วันพฤหัสใช่ไหมครับ ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
กำลังจะถามเหมือนกันเลยครับ หุหุ ผมเกิดวันเสาร์ เลยใช้สีเขียวไม่ได้ แต่ fabia vrs สีเขียวแจ่มมากๆอ่ะ-*- หลังจากนั้นเลยกะจะเอาสีแดง ฮ่วยแฟนเกิดวันจันทร์ใช้สีแดงไม่ได้ เซ็งจริงๆสรุปเหลือให้เลือก 2 สี สีเหลืองกะสีขาว เพิ่งรู้ว่าซื้อรถบางทีก็เอาสีถูกใจไม่ได้ ใครใช้รถที่เป็นสีกาลกิณีกะวันเกิดตัวเองอยู่ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีนะครับ อยากรู้จัง ถ้าไม่มีอะไรแค่ความเชื่อก็จะได้เอาสีเขียว เพราะมันแหล่มจริงๆหุหุ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อยากได้สีไหนเอาสีนั้นครับ

แล้วแปะสติ๊กเกอร์เอาครับ รถคันนี้สีตรงกันข้าม เดียวเจ้ากรรมนายเวรเค้าจะงงเอง

อันบนเอาฮา  ;D

อันนี้เอาจริง

ดวงผมไม่ถูกกับสีแดง เพราะขับ/ขี่สีแดง ที่ไร ล้มทุกที
สีอื่นไม่เคย หรือว่าโชคดีไม่รู้

แต่ผมชอบสีขาว  8)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Mighty-X

ผมเกิดวันอังคาร
ตามตำราใช้สีขาว สีนวลไม่ได้

แต่ตอนนี้ใช้รถสีบรอนด์ สีขาวสลับกัน
ก็ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงซักครั้ง

คันหน้าก็คงเอาสีที่ชอบล่ะครับ :)

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลละกันครับ แต่กับผมไม่เคยใส่ใจ ชอบสีไหนก็เอาสีนั้น ส่วนตัวใช้รถสีเงิน เพราะเวลาเลอะฝุ่น หรือเป็นรอยมันเห็นไม่ค่อยชัดดี (สรุปคือเป็นคนขี้เกียจล้างรถบ่อย  ;D ;D ;D ;D ;D)

วันพฤหัสใช่ไหมครับ ;D

วันศุกร์ครับ และใครมีประสบการณ์ช่วยเอาแชร์หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Headman

หลีกเลี่ยงสีตลาดครับ เช่น ขาว ขาวมุข ดำ ควันบุหรี เทา อะไรพวกนี้อ่ะครับ
ถ้าซื้อได้ ต้อง แดง เขียว เหลือง ส้ม ฟ้า ม่วง เวลาอยู่บนถนนๆ จะได้ เด่นๆ หน่อยอ่ะครับ

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ prai

ผมก็ถือตามผู้ใหญ่ครับ แต่โชคดี สีไม่ถูกกับผมเป็นสีที่ผมไม่ชอบอยู่แล้ว เช่น สีขาว หรือ เหลือง
ผมชอบพวก สีดำ, สี Iridium Silver(เงิน), สี Pearl Beige(ทอง), สี Cuprite Brown(น้ำตาลแดง) ก็เลยเชื่อครับ เพื่อความสบายใจ  :D

แชร์ครับ
คนรู้จักผมดค้าเกิดวันศุกร์ควรเลี่ยงสีดำ เทาดำ แต่ดันชอบสีดำ
เลยซื้อสีดำมาครับ(ตอนซื้อ ซื้อตามความชอบ ไม่ได้เปิดดูตำราอะไรเลย)
เอามาใช้นานแล้วไม่มีอะไรน่ากลัว แต่เวลาเอาไปเที่ยวกลางคืนรถชอบได้รอยกลับมา
หลายครั้งแล้ว เอารถคนอื่นไปไม่เคยเป็นอะไรเลย เอารถไปติดฟิลม์ กระจกดังซะงั้น
เอารถไปซ่อมเซ็นทรัลล็อคร้านใส่แผงประตูไม่สนิทต้องกลับไปแก้ เอารถไปแก้ไฟหน้าน้ำเข้า
ได้รอยแถมกลับมาไรงี้ เคยมีรถเพื่อนกันทาจอดข้างๆเปิดประตูกระแทกบุบ
 ผมเลยเปิดหาข้อมูลในเน็ตเลยเพิ่งรู้ได้ไม่นานว่าเกิดวันนี้ควรเลี่ยงสีดำ
ตอนนี้ผมเลยบอกไปว่าถ้าไม่อยากเปลี่ยนรถใหม่ก็ไปหาสติ๊กเกอร์มาติดเจ้ากรรมนายเวรจะได้ไม่รู้ (รถคันนี้สี... ;D)

อันที่จริงเลขทะเบียนก็มีผลนะอย่างผมไม่ควรมีเลข 5กะ1
รถคันเก่าผมมี5กะ1 ไป3ตัวแล้ว ใช้ไปก็ชอบเจอปัญหาหยุมหยิมกวนใจแบบนี้เหมือนกัน

ฟังหูไว้หูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 21:15:33 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

promt

เกิดวันศุกร์

ควรเลี่ยง สีดำ สีเทา สีเทาเมทัลลิก

ออฟไลน์ 6162002

ชอบสีไหน เอาสีนั้น เพราะเราอินดี้ \m/
+1  \^.^/

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ ไม่ขอวิจารณ์

ส่วนตัว ไม่ถือครับ

ชอบสีไหนเอาสีนั้น

รถมาเมื่อไหร่ออกรถจากศูนย์เลย

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ V221

ไม่ถือเรื่องสีเช่นเดียวกับเรื่องเวลาครับ สติและความไม่เอาตัวเราเข้าไปที่ๆคับขันจะทำให้รอดปลอดภัยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BlackSpeed

อ่านตำราไว้ให้มีอะไรคิด แต่ตัดสินใจที่ตัวเราเองครับ  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ ccr4334

• **
   ::) ถ้าเชื่อเรื่องสีถูกโฉลกก็ทำเลยครับ เพื่อความสบายใจและไม่เดือดรัอนใคร

ส่วนตัวไม่เลือกสี ขอให้สวยเหมาะกับรุ่นรถ และมองได้นานๆ

55 ฤกษ์ออกรถยังไม่เคยดู สะดวกออกรถเมื่อไรก็ไปขับออกจากโชว์รูมเลย

สงสัยอยากได้มาก 55

ออนไลน์ apinui

แชร์ครับ

ท่านพุทธทาส และท่านปัญญาฯ ได้สอนผมไว้ดังนี้ครับ (ท่านพุทธทาสผมฟังจากเทปครับ)

ท่านสอนหลักการเรื่องสีและโฉลก ดังนี้

ฤกษ์ ยาม สี วันเกิด ปีเกิด ความเชื่อเหล่านี้ ไม่ใช่ พุทธศาสนาครับ

พระพุทธเจ้าสอนให้คนพึ่งตนเอง มีสติ รถยนต์จะใช้สีไหน ออกวันไหน ทะเบียนรถเลขอะไร ถ้าคนขับมีสติ รู้ ในการกระทำของตัวเอง ก็ดีได้

แต่ถ้ารถคันไหน ที่เลข สี ถูกกันตามความเชื่อ แต่คนขับไร้สติ ก็มีปัญหาได้

รถยนต์ คนบังคับ ไม่ใช่สีรถบังคับ ไม่ใช่มีเลขสวยถูกโฉลกแล้วรถวิ่งไปเองได้ การบังคับ อยู่ที่ตัวตนทั้งสิ้น .......

ป.ล. ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่เคยเชื่อเรื่องสี เรื่องเลข อีกเลยครับ ผมบวช บางคนบอกให้มองฤกษ์ แต่ผมจะบวชวันนี้ ผมก็บวช ไม่สนใจ ตอนศึก หลายคนบอกให้ดูฤกษ์ ผมก็ไม่ดู สดวกวันไหนผมก็ศึก
เปิดบริษัท ฯ ผมก็ไม่ดูฤกษ์ อยากเปิดก็เปิด และตั้งใจทำ ทุกวันนี้ ก็อยู่ดีมีสุข เพราะถือหลักนี้ สดวกเรา ก็พอครับ

heracrase

สีอะไรที่คิดว่าใช่ก็พอครับ
แต่สีดำ ดูแลยากมากเลอะง่ายสุดๆ  8)

ออฟไลน์ the kit

แต่ผมเชื่อแหะ

ถึงจะเป็นสีที่ชอบ แต่ถ้ามันขัดผมก็ไม่เอา
วันเวลา ถ้าเลือกได้ ก็เอาที่มันดีที่สุด

สติมันอยู่กับตัวอยู่แล้ว

บางท่านบอกว่าไม่เชื่อ  แต่พอป้ายทะเบียนดันเลือกเลข  ป้ายประมูลนี่ก็อีก  ถ้ามันไม่ดี มันไม่สวย  ประมูลกันมาทำไมเป็นหมื่น แสน ล้าน
ทำไมไอ้ที่แพงๆ ต้องเป็น 1111 5555 8888 9999 หรือเลขมั่วๆ 168 นี่ก็เสียเงิน

อย่างเรื่องสีแดง มันก็เอามาเล่น เพราะ มันเป็นกาลกิณีต่อท่านที่เกิดในวันจันทร์
ลองคิดดู...
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

^
^
168 ไม่มั่วนะครับ
มันหมายถึงฮกลกซิ่ว มีกินมีใช้ตลอดชาติ
บางประเทศเป็นเลขที่แพงที่สุดเลย
แพงกว่าเลขโพธ์ 1111 5555 9999 อีกครับ

ออฟไลน์ adis

ผมเองไม่ถือเรื่องโฉลกสีรถ หรือวันเวลาออกรถเลยครับ
ภรรยาผมมีบ้างนิดหน่อยเรื่องเวลาออกรถ

สีเอาสีที่ชอบ โชคดีที่ภรรยากับผมชอบเหมือน ๆ กัน คือชอบรถสีอ่อน บรอนซ์เงินมาเป็นอับดับ 1 ครับ ดูแลง่าย
บรอนซ์ทอง รองลงมา  อันดับ 3 ก็สีขาวเลยครับ ส่วนจะเลือกสีไหนใน 3 สีนี้ ก็มาดูรูปลักษณ์ของตัวรถอีกทีว่าสีไหนมันดูดีที่สุดกับรถรุ่นไหน
บางคันสีบรอนซ์เงินก็ดูสวยสู้สีขาวไม่ได้ แต่บางคันสีบรอนซ์เงินหรือบรอนซ์ทองก็ดูดีกว่า  ส่วนสีดำกับเทา ไม่ค่อยชอบครับ มันดูแลยาก

วันออกรถวันไหนก็ได้ที่พร้อม ไม่ต้องเร่งรีบอะไรมากมาย ส่วนเวลาออกรถ ภรรยาผมก็มักจะให้ลงด้วยเลข 9 เพื่อความสบายใจครับ

ตอนแรกๆก็ไม่ได้คิดอะไรหรอกครับ ออกเฉยๆแต่มีผู้ใหญ่หลายๆท่านในครอบครัวบอกมาให้ดูเรื่องสีบ้างว่าถูกกับเรามั้ย
จะได้เสริมดวง ช่วยให้โชคดี ปกติเรื่องขับรถผมจะระวังมากๆ ขอบคุณทุกๆคนนะครับที่มาช่วยแชร์ความคิดเห็น

ออฟไลน์ panyoyee

• **
เมื่อก่อนผม เชื่อมากเรื่องแบบนี้ เพราะได้รับคำสั่งสอนมาจาก ปู่ย่าตายาย  จนมาถึง อายุ  25 ปี  ความคิดเปลี่ยนไป ใช้เหตุผล หรือความเป็นไปได้ทางวิทยาศาสตร์เป็นหลัก  เหลือแต่ความเชื่อเรื่อง บาป บุญ เวรกรรม เท่านั้น 

สุดท้ายแล้วทุกข์หรือสุข อยู่ที่ใจเราคับ  จงเลือกสีอะไรก็ได้ที่ ทำให้เราสบายใจ