ผู้เขียน หัวข้อ: x1 กับ stepwagon spada คันไหนดี  (อ่าน 13832 ครั้ง)

ออฟไลน์ popeye

• Newbie
  • *
x1 กับ stepwagon spada คันไหนดี
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 23:09:22 »
มีงบประมาณสองล้าน กำลังเลือกระหว่าง x1 กับ stepwagon spada รู้ครับว่าคนละเเนวเลย เเต่ชอบคนละเเบบอ่าครับ  อยากให้คุณ jimmy หรือ ผู้รู้ ที่เคยลองรถทั้ง2 นี้ ช่วยวิจารณ์ทั้งคู่หน่อยครับ ในหลายเเง่ เช่น อัตราเร่งเเละสมถนะ, เบาะนั่งสบายมั้ย, อะไหล่ต้องรอนานมั้ย etc พอดีผมไปดูมาทั้งคู่ ก็ชอบทั้งคู่ x1นี่พอมีข้อมูลนิดหน่อย ก็สนใจเพราะสวยดี เเล้วมี bsi 5 ปี เเต่ stepwagon นี่ไม่มีข้อมูลคนที่เคยขับเลยครับ เเต่ก็อยากได้มาเเทน wish คันปัจจุบัน  เห็นช่างที่ 0  honda ชมใหญ่ไม่รู้จิงป่าว  จิงจิงอยากลองขับก่อนตัดสินใจเเต่ 0 เค้าให้ดูได้อย่างเดียวครับ รบกวนด้วยครับ ปรกติผมใช้รถ 3-4 คน ออกไปเที่ยว ตจว เดือนละครั้ง ข้างหลังส่วนมาก เป็นเเม่ผม กับ ลูกผมนั่งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: x1 กับ stepwagon spada คันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 23:28:25 »
StepWGN Spada

อยู่ในแผนที่จะมี Full Review ครับ

แต่คงต้อง มิถุนายนไปแล้วนะ

ใจผม คู่นี้ ผมมองไปที่ StepWGN แบบไม่ต้องสงสัย

จ่ายเงิน 2 ล้านกว่า ความสบายในห้องโดยสารคือสิ่งสำคัญ

แต่เครื่อง 2.0 ลิตรทั้งคู่ สมรรถนะ ยังไม่ทราบ เพราะยังไมได้ลองขับทั้งคู่

• Newbie
  • *
Re: x1 กับ stepwagon spada คันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 23:49:27 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะรอfull review นะครับ ถ้าใครมีความคิดเห็นหรือเคยลองขับ ช่วยแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:03:34 »
ลองเองเลยครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน เป็นผมเอา alphard or estima มือสอง ปีใหม่ๆ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:15:03 »
ไม่ดู Volvo V60 ด้วยล่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:51:48 »
ลองเองเลยครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน เป็นผมเอา alphard or estima มือสอง ปีใหม่ๆ

Honda ยังไม่มีรถให้ทดลองขับ ตามโชว์รูม ในตอนนี้ ครับ
จะหาลองที่ไหนกันดีละ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:44:05 »
ใช่ครับ Honda ยังไม่มีรถให้ลอง ส่วนv60 นี่จิงๆแล้วชอบทุกอย่างแต่ไม่ชอบอย่างเดียวคือชื่อ Volvo เมื่อก่อน office ผมเจ้านายใช้แต่ Volvทุกคัน ใช้มาตลอด สุดท้ายไม่มีเหลือซักคัน คนขับรถทุกคนที่office บอกว่า volvo ดีมาก ปลอดภัยที่สุด แต่ซ่อมบำรุงนี่ไม่ไหวจิงๆ มีคันนึง s60 มั้งไม่ค่อยแน่ใจนะครับ เพิ่งออกมา 3 เดือนเกียร์พัง ต้องเปลี่ยนยกชุดเลย ดีที่มีwarranty เลยฟรี. หรือใครมีอะไร update ว่า Volvo ดีขึ้นแล้ว ช่วยแจ้งหน่อยครับ เผื่อจะได้ลองเป็นอีกตัวเลือก

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:42:27 »
ถ้าเกิดว่าชอบขับรถ ชอบรถที่ขับดี และไม่จำเป็นต้องใช้ที่นั่งทั้ง 6-7 ที่ใน StepWGN
ผมเชียร์ BMW X1 ครับ สมรรถนะดีกว่าแน่นอน แต่ข้างในค่อนข้างแคบ กับซ่อมบำรุงหลังหมด BSI คงแพงกว่าฮอนด้า

แต่ StepWGN เป็นรถครอบครัวมากๆ ข้างในโปร่งมาก นั่งสบายมาก
แต่เดาว่าสมรรถนะคงไม่ดี เพราะเครื่องเล็ก รถหนัก แถมช่วงล่างหลังยังเป็น torsion beam เลย

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:48:20 »
StepWGN Spada

อยู่ในแผนที่จะมี Full Review ครับ

แต่คงต้อง มิถุนายนไปแล้วนะ

ใจผม คู่นี้ ผมมองไปที่ StepWGN แบบไม่ต้องสงสัย

จ่ายเงิน 2 ล้านกว่า ความสบายในห้องโดยสารคือสิ่งสำคัญ

แต่เครื่อง 2.0 ลิตรทั้งคู่ สมรรถนะ ยังไม่ทราบ เพราะยังไมได้ลองขับทั้งคู่

wow.... รออย่างใจจดใจจ่อเลยครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:58:12 »
Stepwagon มีแต่ให้ลองนั่ง
(วันก่อนเอามาโชว์ที่เซ็นทรัลพระรามสาม)

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:24:13 »
X1 รุ่นราคาประมาณ2ล้านน่าจะได้ตัว2.0เบนซิน ที่เขาว่าอืดพอสมควรครับ
แต่ถ้าเทียบกับStep wagonก็น่าจะคล่องตัวมากกว่า
น่าจะดูที่การใช้งานเป็นหลักนะครับเพราะStep wagonน่าจะมีประโยชน์ใช้สอยเยอะกว่า
แต่ถ้าไม่ค่อยได้ไปไหนหลายๆคน ก็น่าจะมองไปที่X1 มากกว่าครับ BSI5ปี/100000กิโล ด้วย :)

ออฟไลน์ DangMeeChai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:27:32 »
จองไปแล้วครับ สำหรับเจ้า Step... ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้ ถ้าสมาชิกท่านได้เห็นลงเรือแล้ว เอารูปมาลงให้ดีใจหน่อย (อีกอย่างจะได้เตรียมสตางค์) ถ้ามี Full Review ได้อ่านก่อนคงปรับสภาพได้ง่ายขึ้น  อย่างที่คุณ Jimmy ว่าห้องโดยสารควรโล่ง สามารถ วางเท้า(ซ้าย)ไปมาได้แก้เมื่อยเวลาขับทางไกล  ไม่ใช่ขาชิดติดกันเพราะห้องเกียร์ขวางอยู่ ลงรถมาขารีบติดกันเลย  ขอออกความเห็นนิดนะครับสำหรับคนชอบ Step... เพราะผมเองเคยใช้ E36 มา 17 ปี เทียบกับเจ้า CRV. G.2 อีก 10 ปี

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:51:08 »
เป็นผมเลือก Step ครับ

อย่างที่ จิมมี่ บอก

เนื้อที่ภายในเป็นสิ่งสำคัญ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:55:21 »
ผมว่าภายใน x1 แคบไปหน่อยครับ
นั่ง 5 คน , ชาย 2 คนนั่งหน้า ผู้หญิงตัวเล็กๆ (สูง 155 cm.) 3 คนนั่งหลัง
ข้างหลังบ่นตลอดทางเลยครับ ว่าที่นั่งข้างหลังตรงกลางแข็งและไม่สบาย

ขับตัว 18i ไปหัวหิน ผมว่ามันไม่ประหยัดเลยครับ เฉลี่ยเกือบ 10 km/l (คือไม่ถึง 10)

อีกตัวไม่มีข้อมูลครับ ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:02:40 »
ใช้รถ 3-4 คน ผมว่า X1 คล่องตัวกว่าครับ

แถมออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง หมายความว่าใช้ในเมืองซะส่วนใหญ่

ถ้า 5 คนขึ้นไปถึงจะน่ามอง Stepwaton ครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 16:20:47 »
ใช่ครับ Honda ยังไม่มีรถให้ลอง ส่วนv60 นี่จิงๆแล้วชอบทุกอย่างแต่ไม่ชอบอย่างเดียวคือชื่อ Volvo เมื่อก่อน office ผมเจ้านายใช้แต่ Volvทุกคัน ใช้มาตลอด สุดท้ายไม่มีเหลือซักคัน คนขับรถทุกคนที่office บอกว่า volvo ดีมาก ปลอดภัยที่สุด แต่ซ่อมบำรุงนี่ไม่ไหวจิงๆ มีคันนึง s60 มั้งไม่ค่อยแน่ใจนะครับ เพิ่งออกมา 3 เดือนเกียร์พัง ต้องเปลี่ยนยกชุดเลย ดีที่มีwarranty เลยฟรี. หรือใครมีอะไร update ว่า Volvo ดีขึ้นแล้ว ช่วยแจ้งหน่อยครับ เผื่อจะได้ลองเป็นอีกตัวเลือก
ผมว่า Volvo มันก็โอเคมากเลยน่ะครับ คุ้มค่ากับราคาด้วย ตรงเนี้ยแหละประเด็น

ส่วนตัวที่บ้านมี Volvo s80 ทั้งปี 05 และ 07 ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรน่ะครับ บำรุงตามระยะอย่างเดียว

พอหมด warranty ก็มีอู่ที่พอไว้ใจได้ แล้วก็ราคาไม่แพงเลยครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 19:15:35 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ วันนี้ผมไปดู stepwagon ที่ศูนย์มาครับ (ของลูกค้าที่สั่งไว้เริ่มส่งรถกันแล้วนะครับ) ก็ประทับใจดีครับ กว้าง นั่งสบาย ทัศนวิสัยดีเพราะกระจกบานใหญ่ มีแอร์แถว2,3 การประกอบก็เนียนดีครับ เสียอย่างที่ไม่ได้ลองขับ เลยว่าจะรอรีวิวคุณจิมมี่ก่อนครับ อยากทราบสมถนะกับช่วงล่างก่อนจองครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 19:29:00 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะรอfull review นะครับ ถ้าใครมีความคิดเห็นหรือเคยลองขับ ช่วยแชร์หน่อยครับ

ถ้ารอระวังรถหมดน่ะครับ

เห็นสีขาว ที่ สายสี่ คันนึงครับ  :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:17:35 »
X1 รอกันเป็นปี
StepWGN รอแป๊บนึง
 ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:07:43 »
รถเริ่มจะเข้าแล้วนะครับ STEPWGN ผมว่าน่าสนใจดีนะ โดยเฉพาะถ้าเน้นเนื้อที่ภายใน เจ้า X1 มันดูคับแคบมาก แต่น่าจะได้ช่วงล่างและการควบคุมชั้นยอดแบบรถเยอรมัน มาแทน อาจจะต้องแลกนะครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:01:48 »

ถ้ารอระวังรถหมดน่ะครับ

เห็นสีขาว ที่ สายสี่ คันนึงครับ  :D
ถามเซลล์แล้วครับ(ถามเฉยๆ) เซลล์บอกที่สายสี่ได้โควต้ารุ่นนี้เยอะอยู่ครับ แต่กลัวจะรอจนถึงช่วงเลิกนำเข้านี่สิ

ออฟไลน์ mr_ken999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 15:00:51 »
X1 เหมาะนั่ง 2คนมากกว่า ไม่อืดถ้าเทียบกับ stepwagon

ประโยชน์ใช้สอย step ดีกว่า